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Taarifa ya mwaka 
ya Vodacom 
Tanzania PLC 2019
Hii ni taarifa ya tatu ya mwaka ya Vodacom 
Tanzania, na ya pili tangu kuorodheshwa 
kwenye soko la hisa la Dar es Salaam 
tarehe 15 Agosti 2017.

Taarifa hii inatoa maelezo ya jumla ya biashara yetu, mfumo wetu wa 
biashara, mazingira ya utendaji, kupitia mikakati yetu ya utendaji na 
tathmini ya mfumo wa utawala kwa mwaka wa fedha ulioanzia Aprili 
2018 na kuishia Machi 31, 2019. Utaratibu wetu wa kutoa taarifa ya 
mwaka umekuwa ukiongozwa na kanuni na masharti ya Viwango vya 
Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za Soko la Hisa la Dar es 
Salaam, 2016, Mfumo wa Kimataifa wa IIRC na matakwa ya Sheria ya 
Makampuni, 2002. Mkaguzi huru PricewaterhouseCoopers (‘PwC’) 
amethibitishia taarifa yetu ya fedha ya mwaka na ametoa hati safi 
(uk 63 – 65).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. 
Bodi imeridhika kuwa taarifa hii inaelezea masuala yote muhimu na 
inawasilisha maelezo yaliyo na ulinganifu kuhusu utendaji wa kundi la 
makampuni ya Vodacom kwa kipindi husika, pamoja na mtazamo 
sahihi wa mkakati wetu wa kujituma. Wakurugenzi wanaamini kuwa 
kuchapisha maudhui ya mikakati ya Vodacom hakutaleta athari yoyote 
katika medani za ushindani wa kibiashara. Bodi ilipitisha ripoti hii ya 
mwaka ya kampuni pamoja na ripoti za hesabu za Vodacom Tanzania 
mnamo tarehe 17 Julai 2019.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi:

Ali A Mufuruki	 Hisham Hendi
Mwenyekiti wa Bodi	 Mkurugenzi Mtendaji

Maelezo ya msingi

Tafadhali zingatia kuwa hii ni tafsiri ya taarifa ya 
mwaka kwa ufupi. Taarifa kamili ya mwaka 
imetolewa kwa lugha ya kiingereza. Iwapo 
kutatokea mkanganyiko wa tafsiri, taarifa ya 
kiingereza itatumika.
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Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

Maelezo ya jumla

Kuthaminisha huduma 
ya Data na fursa za 
Kidigitali 

Watu. Vipaji bora na 
taratibu bora za utoaji 
wa huduma. 

Kuongeza kasi ya 
ongezeko la wigo wa 
wateja kupitia M-Pesa

Kudhibiti gharama na 
ufanisi wa uchakataji.

Kuendelea kuboresha 
huduma kwa 
wajasiriamali

Nembo inayoongoza. 
Kudumisha na kuongeza 
umiliki wa soko 
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Vodacom Tanzania PLC (‘Vodacom Tanzania’) ni kampuni inayoongoza Tanzania kwa kutoa 
huduma za mawasiliano ya simu na huduma za miamala ya fedha kwa njia ya simu, ikiwa na 
watumiaji huku zaidi ya asilimia 90 ya watumiaji hao wakipata huduma za simu za kiganjani, 
mtandao mpana wa data wenye kasi kubwa na mtandao mkubwa zaidi Tanzania wa miamala ya 

malipo kwa njia za simu. Tunatoa huduma mbalimbali za mawasiliano kwa watumiaji na 
makampuni – ikiwa ni pamoja na huduma za kuzungumza katika simu, data na ujumbe mfupi, 
video, cloud na host, programu za simu na huduma za kifedha – kwa zaidi ya wateja milioni 14.1.

Vodacom Tanzania iliorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki mkubwa wa Vodacom 
Tanzania na kampuni zake tanzu (yaani ‘Kundi la Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom Group Limited, kampuni iliyosajiliwa Afrika 

Kusini ambayo nayo inamilikiwa na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Sisi ni nani

Tunaelekea wapi
Kuwa kinara wa makampuni yanayotoa 

huduma za kidigitali inayowezesha 
maisha ya kidigitali kwa jamii 

iliyounganishwa kidigitali.

Tunataka 
kufanya vipi
Kasi, wepesi, kuaminiwa 

katika jamii iliyounganishwa 
kidigitali.

Kwanini tupo
Tunawaunganisha watu ili 
waishi maisha yaliyo bora 

zaidi leo na siku zijazo

Tunapaswa  
Kufanya Nini

Azma Yetu Dira yetu Mihimili Yetu ya MsingiUtekelezaji

Mikakati yetu

Mikakati yetu

1.	 Ookla speed test report as at 31 March 2019
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Ufanisi wetu

Muhtasari wa utendaji
Mapato ya huduma yameongezeka

5.4% (asilimia 7.3* bila badiliko la MTR) kufikia 
Sh bilioni 1 018.9, ikiongozwa na ongezeko kubwa katika 
mapato ya M-Pesa, huduma za data na ujumbe.

EBITDA imeongezeka

8.1% kufikia Sh bilioni 287.9 kukiwa na ongezeko dogo 
la alama 0.9 hadi kufika asilimia 28.1 zilizofikiwa kupitia ongezeko 
kubwa la mapato ya huduma ikisaidiwa na programu yetu ya 
kudhibiti gharama.

Tulifanya uwekezaji mkubwa wa

Sh bilioni171.4, 

ili kuongeza wigo wa huduma zetu za 4G katika miji mikubwa na 
kuongeza ubora wa mtandao wetu.

Faida halisi ilieongezeka kwa

33.8%1
 hadi Sh bilioni 90.2 kimsingi kutokana na 

ongezeko zuri la mapato ya huduma ikisaidiwa na programu yetu 
ya ‘Fit for Growth’.

Mzunguko huru wa fedha uliorekebishwa 
uliongezeka

84.5%2
 hadi Sh bilioni 114.9 kimsingi kutokana na 

kuongezeka kwa ufanisi wa biashara na vilevile usimamizi wetu 
imara wa mtaji wa kuendesha biashara.

Tuliongeza wateja milioni 1.2 katika mwaka huo hadi 
kufika milioni 14.1m, ongezeko la 9.6%

Muhtasari wa taarifa ya fedha

Taarifa za pamoja, Sh milion

Mwaka ulioishia Machi 31 	 % ya 
mabadiliko

 mwaka hadi
mwaka

17/18
2019

IFRS 15 
2019

IAS 18# 
2018

IAS 18 

Mapato ya huduma 1016 237 1 018 910 966 275 5.4
Jumla ya mapato 1024 587 1 023 763 977 994 4.7
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) 288 656 287 879 266 370 8.1
Mapato kabla ya riba na kodi (EBIT) 115 682 114 905 95 509 20.3
Faida ya uendeshaji 115 333 114 556 88 901 28.9
Faida halisi baada ya kodi 90 761 90 217 170 240 (47.0)
Mzunguko huru wa fedha za uendeshaji 142 151 142 151 89 811 58.3
Mzunguko huru wa fedha 114 919 114 919 (42 245) >200
Matumizi ya mtaji 171 432 171 432 159 705 7.3
Salio la fedha taslimu 390 821 390 821 434 091 (10.0)
Mapato kwa kila hisa (shilingi) 40.52 40.28 83.81 (51.9)

Kiwango cha mgawanyo (%) 70.4 70.4 69.0 1.4ppts
Kiwango cha EBIDTA (%) 28.2 28.1 27.2 0.9ppt
Kiwango cha mapato kabla ya riba na kodi (EBIT) (%) 11.3 11.2 9.8 1.4ppt
Kiwango cha faida ya uendeshaji (%) 11.3 11.2 9.1 2.1ppt
Kiwango cha kodi kinachofaa (%) 32.7 32.7 21.3 11.4ppt
Kiwango cha faida halisi (%) 8.9 8.8 17.4 (8.6)ppts
Salio la fedha taslimu/EBITDA (times) 1.4 1.4 1.6 (0.2)ppts
Matumizi ya mtaji (%) 16.7 16.7 16.3 0.4ppts

Kufuatia uamuzi wa kutumia IFRS 15, mapato kutokana na Mikataba na wateja tarehe 1 Aprili 2018, matokeo ya Kampuni kwa miezi kumi na miwili iliyoishia tarehe 31 Machi 2019 
yamezingatia utaratibu wa IFRS 15, wakati matokeo kwa miezi kumi na miwili iliyoishia tarehe 31 Machi 2018 yaliwasilishwa (kama ilivyoripotiwa awali) katika kiwango cha IAS 18. 
Ulinganishi kati ya viwango viwili vya ripoti huana maana sana na ili kuhakikisha taarifa zinatolewa kwa usahihi wakati wa kipindi cha mpito kwenda katika IFRS 15, viwango fulani 
vya kifedha kwa miezi kumi na miwili iliyoishia tarehe 31 Machi 2019 imeelezwa kote katika kiwango cha IFRS 15 na IAS 18 na maoni yetu kufafanua ufanisi wetu kiuendeshaji 
katika mapitio ya uendeshaji na fedha umetolewa kimsingi katika kiwango cha IAS 18. Athari za kutumia kiwango hiki kipya si muhimu kwa Kampuni, na hivyo ufafanuzi na maoni 
zaidi kuhusu matokeo yatazingatia IAS 18 mwaka wa fedha. Kiwango cha hesabu kilichotumika kinaonekana wazi katika vichwa vya safu husika katika taarifa zinazotolewa.

1.	 Ukiondoa faida ya mwaka uliopita kutokana na mauzo ya hisa zisizo na riba katika Helios Towers na malipo ya hisa.
2.	 Imerekebishwa kwa riba ya Sh bilioni 104.6 katika mkopo kutoka kwa Vodacom Group uliolipwa na Vodacom kutokana na mzunguko wa fedha zilizozalishwa ndani.
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Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

Maelezo ya jumla

Thamani tunayojenga 

Kwa wanahisa wetu 

Tumewalipa wanahisa wetu Sh bilioni 38.8 
(2018: Sh bilioni 28.5) kama gawio

Tumepanua mtandao wetu  
Tumeongeza minara 322 yenye huduma ya 
4G, 197 yenye huduma ya 3G na 73 yenye 
huduma ya 2G

Kwa wateja wetu 

Huduma ya 4G 

23% ya idadi 
ya watu

Huduma ya 3G 

52% ya idadi 
ya watu

Huduma ya 2G 

90% ya idadi 
ya watu

Tunaongoza kwenye tasnia kwa 
kupata mrejesho chanya wa 
kiwango cha ubora wa huduma 
zetu (NPS) – kigezo muhimu cha 
kupima jinsi wateja wanavyorid-
hishwa na huduma 
zetu;tunaongoza kwa alama 12.

Mtandao unaotoa huduma ya 
data wenye kasi zaidi nchini 

Tuna jumla ya 
wafanyakazi 
wa kudumu
548 

bilioni 59
kama ujira, 
mafunzo, na 
kuwaendeleza 
wafanyakazi kitaaluma

Tumetoa mafunzo ya uongozi na utawala kwa 

mameneja wa kada za  
kati na juu

Tumewekeza Shilingi 

Kwa wafanyakazi wetu 

Tumelipa 

sh bilioni 350 kwa 
watoa huduma wa ndani na wabia 
takribani 300 nchini Tanzania.  
Vodacom Tanzania Foundation, 
Vodafone Foundation na wabia wao kwa 
pamoja wamewezesha kutoa fedha  
zaidi ya 

Shilingi bilioni 11
katika kuhamasisha masuala ya kijamii 
nchini Tanzania kuanzia mwaka 2014.

Mchango wetu katika jamii 

Kiasi cha 

Sh trilioni 1.1
(2019: TZS0.4 trillion)
kimelipwa kwenye mfuko wa 
serikali kupitia kodi, gharama za 
masafa na tozo kwa Mamlaka ya 
usimamizi wa huduma katika 
kipindi cha miaka mitatu 
iliyopita.

Vodacom pamoja na 
mtandao wake wa 
huduma ya kifedha 
inakadiriwa 
kutengeneza  nafasi 
za ajira zaidi ya  

127 000

Tuna wateja amilifu zaidi ya

milioni 14.1
ambapo zaidi ya wateja
milioni 7.0 wanatumia huduma 
zetu za kifedha za M-Pesa.



44

Miaka 18 ya 
kuunganisha  
na kuiwezesha 
jamii

kuanza kutoa huduma 
(za mawasiliano ya sauti, ujumbe 
mfupi na faksi)

Wateja laki 3

Vodacom Tanzania 
Foundation ilizinduliwa

huduma ya data ya  
(2G; 3G na WiMax) zilianza 
kutolewa

huduma za data zilizinduliwa 
na kuanza kutolewa mikoani 
na kuzinduliwa kwa huduma 
ya M-Pesa

huduma ya data 
ya 4G ilizinduliwa

Kampuni ya Kimataifa Inayomilikiwa 
na Wananchi: Kampuni ya kwanza 
ya simu kuorodheshwa kwenye 
Soko la Hisa la Dar es Salaam.

Tunatoa huduma kwa 
wateja zaidi ya milioni 
14.1 nchini

2000

2017

2019

4G

2002

2006

2007

2008

2016
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Maelezo ya jumla

5

Vodacom Tanzania Public Limited Company 
Annual report for the year ended 31 March 2019

Miaka 11 ya 
kutoa huduma 
za miamala ya 
kifedha kwa 
watu wengi 
nchini Tanzania

Huduma ya 
M-Pesa 
ilizinduliwa.

2010  Huduma ya 
malipo kutoka kwa 
mteja kwenda kwa 
mfanyabiashara na 
kutoka kwa 
mfanyabiashara 
kwenda kwa mteja 
ilizinduliwa. Huduma 
ya biashara ya 
kukusanya na kulipa 
fedha za serikali .

Mabenki na 
huduma za 
umma 
ziliunganishwa 
katika huduma 
za M-Pesa

2014 Huduma za 
Kuweka Akiba na 
Kutoa Mikopo, 
Malipo ya 
Wafanyabiashara 
na Kutuma Fedha 
Kimataifa 
zilianzishwa.

Zaidi ya wateja 
milioni 9.0 
wanatumia 
huduma yetu ya 
M-Pesa ndani ya 
siku 90

2008 2010 2012 2014 2019

Shi bil 1 
zinatumwa 

baina 
ya wateja Mawakala elfu 

64 wanahudumia 
wateja

Shi mil 420 
zinakusanywa 

na biashara 120 

Malipo ya Shi mil 
450 yanafanyika 

na biashara

Akiba ya Shi 
mil 26 inawekwa na 

wateja elfu 1 
kupitia M-Pawa

Mikopo ya 
M-Pawa

Shi mil 5 
inatolewa

Miamala
 ya Shi mil 5 

kati ya 
TZ & KE 

inafanyika

Kamisheni ya 
mawakala

 Shi mil 
59 inalipwa

Shi mil 60 muda 
wa maongezi 
unauzwa kwa 
wakala elfu 51

Shi mil 140 
zinakusanywa na
 wafanyabiashara

 1,200

Akaunti  mpya 
120  za M-Pawa 
zinafunguliwa

Wateja wapya 
amilifu 800 

Amana za 
Shi bil 2 

zinawekwana 
wateja 
kupitia 

mawakala

DK
60

Saa 1 ndani ya M-Pesa

  
■ Vodacom  32% 
■ Mshindani A 28% 
■ Mshindani B 26% 
■ Mshindani C 8%
■ Wengineo 6% 
 

Mgawanyo wa umiliki wa soko1

  
■ M-Pesa  40% 
■ Mshindani A 33% 
■ Mshindani B 18% 
■ Mshindani C 6%
■ Wengineo 3% 
 

Mgawanyo wa umiliki wa soko la huduma za kifedha1

1.	 Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania (‘TCRA’) takwimu ya robo mwaka iliyoishia tarehe 31 Machi 2019.
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Vodacom Tanzania kwa ufupi

Minara ya 2G (3024)
Minara ya 3G (2429)
Minara ya 4G (861)

Maelezo ya ongezeko 
la thamani

Zilizorudia kuwekezwa

Kwa wanahisa

Kwa wafanyakazi

Kwenda Serikalini
(Ushuru wa huduma na kodi ya kampuni)

% ya ongezeko la thamani (Sh. milioni)

2019

256 051
334 834

38 819
28 538

59 387
55 329

281 161
279 986

2018

  
■ Kwenda serikalini Ushuru wa huduma na 
      kodi ya kampuni  40% 
■ Zuio la mapato 24% 
■ Uchakavu 24% 
■ Kwa wafanyakazi 8%
■ Kwa wanahisa 4% 
 

Mgawanyo wa ongezeko la thamani

90%
2G   inahudumia watu 

23%
4G   inahudumia watu

52%
3G   inahudumia watu 

Inahudumia watu Mtandoa



7

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019 7

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

M-Pesa

Fedha zinazoingizwa na kutolewa:
Zaidi ya wateja milioni 7 wa M-Pesa waliingiza and kutoa pesa katika akaunti zao za M-Pesa kupitia mawakala zaidi ya 
10 6000 nchini kote na kwa gharama nafuu.

Uhamishaji fedha kutoka kwa mtu kwenda mtu mwingine:
Hii huwawezesha wateja wa Vodacom Tanzania kutuma fedha kwa wateja wa mitandao mingine ya simu.

Lipa kwa M-Pesa: 
Mfumo wetu wa M-Pesa huwawezesha wafanyabiashara kupokea malipo kwa ajili ya bidhaa na huduma zilizouzwa 
kwa wateja wa Vodacom na wale wa washindani wetu. Katika mwaka huu, hii imekuwa njia nyepesi zaidi ya malipo 
kielektroniki ambayo ni chaguo kwa Watanzania kupitia jukwaa letu la zaidi ya wafanyabiashara 11 000, wanaozidi idadi 
ya vituo mbadala vya malipo ya kielektroniki nchini kote.

M-Pawa:
Bidhaa yetu ya ki mapinduzi ya kuweka akiba na kupata mkopo, M-Pawa, inawawezesha wateja kuweka akiba 
kwenye akaunti ya akiba, na kutoa fedha za mkopo kwa malipo kidogo yanayolipwa kwa M-pesa. Katika nchi ambayo 
watu wengi hawawezi kupata huduma rasmi za kibenki, M-Pawa inaendeleza juhudi muhimu za kuwajumuisha watu 
katika masuala ya fedha.

Uhamishaji wa Fedha Kimataifa:
Wateja wa M-Pesa wanaweza kutuma fedha kwenda Kenya kwa ada kidogo kupitia akaunti zao za M-Pesa.

Huduma za Kibiashara:
M-Pesa inaziwezesha biashara kutuma fedha kwenye biashara nyingine (B2B) na watumiaji (akaunti za kulipia) kwa 
huduma kama vile malipo ya mshahara, na kwa biashara kupokea fedha kupitia M-Pesa kutoka kwa wateja wao 
(akaunti za makusanyo) kwa huduma kama vile kulipia bili.

Bidhaa na huduma zetu
Tuna wateja amilifu zaidi ya milioni 14.1 wanaotumia bidhaa na huduma zetu za aina mbalimbali. 
Tumeendelea kuwa kinara katika soko kwa kuanzisha bidhaa na huduma mbalimbali mpya nchini.

Simu za kiganjani, tableti, na modemu 
za broadband.

Mnamo Machi 2019 tulikuwa na zaidi 
ya simu janja milioni 3 zinazotumika 
katika mtandao wetu, ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 32.6 mwaka hadi mwaka, 
zinazowakilisha ongezeko la pointi 0.8 
hadi 30.3 la matumizi ya vifaa janja.

Vifaa

M-Pesa inaendelea kuongoza katika kutoa bidhaa na huduma za kibunifuna kufanya maisha ya wateja wake 
kuwa rahisi na bora, huku miamala yenye thamani ya karibu Sh trilioni 4.1 ikifanyika kupitia M-Pesa kila mwezi.

Tunatoa huduma mbalimbali zinazohamishika na 
zisizohamishika kwa ajili ya biashara zinazokua, ndogo na za 
kati, na kundi la wenye ofisi ndogo – ofisi ya nyumbani 
(SoHo). Huduma hizi ni pamoja na: 
Uunganishaji
pasi waya, waya usiohamishika; VPN; huduma ya sauti na data

Tumemudu
Intaneti ya vitu; APN ya shirika

Utunzaji wa usalama wa data mitandaoni

Biashara

Biashara yetu

Bidhaa na huduma za walaji

Bando za sauti, data na ujumbe mfupi wa maneno
Zinatolewa kwa bei mbalimbali.

Huduma zilizoongezwa thamani
Uwanda mpana wa huduma zinazolenga makundi yote katika soko, ikiwa ni pamoja na: M-Pesa, simu, lango la 
runinga, huduma za televisheni kupitia iflix, programu za muziki na huduma yetu ya kutumia facebook bure bila 
makato.

Huduma kwa wateja
Madawati madogo ya huduma kwa wateja; dawati mahsusi kwa ajili ya wateja wenye thamani kubwa; programu ya 
kudokeza kidigitali (taarifa baada ya kupiga simu, salio halitoshi, kuisha kwa bando na kuisha muda wake).
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Taarifa ya 
Mwenyekiti

Huu umekuwa mwaka 
mwingine wa utendaji thabiti 
kwa Vodacom Tanzania PLC, 
kukiwa na matokeo thabiti 
yaliyowasilishwa katika kila 
moja ya nguzo za kimkakati 
za Kampuni hii.

Imekuwa inafurahisha hasa kuona uongezeko katika umiliki wa soko na 
idadi ya wateja katika huduma zote za M-Pesa na data, kukiwa na 
ongezeko la 9.6% ya jumla ya wateja wetu, kufikia zaidi ya wateja milioni 
14.1. Mapato ya M-Pesa yaliongezeka kwa 14.5% mwaka huu hadi 
kufikia Shilingi bilioni 333.5 wakati mapato ya huduma ya data 
yameongezeka kwa kiasi cha kuridhisha kwa  17.9% hadi Sh bilioni 
167.0. Pamoja na ongezeko katika mapato ya ujumbe mfupi, kuendelea 
kwa mnyumbuko katika mapato ya sauti na utendaji thabiti katika 
programu ya Kampuni ya kupunguza gharama kumechangia katika 
ongezeko la 33.8% katika faida halisi, kufikia Sh bilioni 90.2. Ongezeko 
kubwa katika idadi ya watumiaji wa data hadi kufikia 34.2%, linaakisi 
mchango wa Kampuni hivi karibuni kuzindua mtandao wake wa 4G na 
mahitaji makubwa ya huduma zake za data. Idadi ya watumiaji wa 
huduma ya data ya 4G iliongezeka kwa kiasi cha kuridhisha cha asilimia 
112.0, ikichangia katika idadi ya jumla ya ongezeko la watumiaji kwa 
43.9%. Kutokana na idadi ndogo ya watumiaji wa intaneti na simu janja 
nchini Tanzania, ongezeko hili la awali linaonyesha kuwa kuna 
uwezekano mkubwa wa kuendelea kuongezeka zaidi.

Ufanisi mzuri mwaka huu ulifanikiwa kutokana na kuwa na uendeshaji 
thabiti, kukiwa na mwendelezo wa shinikizo katika matumizi ya wateja, 
mazingira ya udhibiti yenye changamoto, na soko lenye ushindani 
mkubwa. Kwa upande wa udhibiti na sera, Kampuni iliathiriwa na 
kuendelea kushuka kwa viwango vya uunganishaji wa simu, kuanzishwa 
kwa mfumo wa serikali wa malipo ya kielektroniki na mabadiliko 
yaliyowekwa ya asilimia ya faida katika manunuzi ya umeme 
yaliyofanywa kupitia M-Pesa.

Mchango wa Mapato (Sh bilioni)
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40.6%, 392.3

FY18 2019

30.1%, 291.2

14.7%, 141.6

14.6%, 141.2

+5.4%

40.2%, 388.2

34.5%, 333.5

17.3%, 167.0

13.5%, 130.2

+17.9%

+14.5%

■ Mapato ya mawasiliano ya sauti
      kwa simu ya mkononi  
 

■  Mapato ya huduma ya M-Pesa

■ Mapato ya huduma za data ■ Mapato ya huduma nyinginezo 

Al i  A.  Mufuruki
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Tukio la kusikitisha hasa mwaka huu ilikuwa kukamatwa mnamo 
mwezi April 2019 kwa viongozi kadhaa wa ngazi ya juu wa 
Vodacom Tanzania, ikiwa ni pamoja na Mkurugenzi Mtendaji 
Hisham Hendi, kuhusiana na tuhuma za wateja za kutumia 
kinyume cha sheria vifaa vya mtandao. Wafanyakazi hawa 
walishtakiwa kwa makosa mbalimbali, ikiwa ni pamoja na makosa 
ya uhujumu uchumi yasiyokuwa na dhamana kulingana na Sheria 
ya Makosa ya Uhujumu Uchumi ya Tanzania. Baada ya kukiri 
kutenda makosa ya kuisababishia mamlaka husika kukosa fedha 
na kuruhusu matumizi ya huduma za mtandao kinyume na Sheria 
ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta, Vodacom Tanzania 
ilifanikiwa kuachiliwa kwa wafanyakazi wake, kwa kulipa faini ya 
Shilingi milioni 30 na vilevile Shilingi bilioni 5.3 kwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania kama fidia kutokana na hasara 
za kifedha ilizopata. Ingawa makosa hayo yameelezwa wazi ndani 
ya sheria, ilikuwa inasikitisha kuona ukubwa wa adhabu na namna 
ambavyo ilitolewa. Ili kudumisha viwango vya juu kabisa vya 
uaminifu katika biashara, maadili na utawala bora wa shirika na 
kuilinda Kampuni na wafanyakazi wake kutokana na hatari za siku 
zijazo, tumebakiza huduma za kampuni ya uwakili ya kimataifa ili 
isaidie uchunguzi wa ndani ili kubaini mambo natafuta neno 
mbadala na kutekeleza hatua zozote zinazotakiwa kurekebisha. 
Timu ya Bodi ya wakurugenzi inaendelea kushirikiana na mamlaka 
katika suala hili.

  
■ Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 88% 
■ TCRA 9% 
■ UCSAF 1% 
■ Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 1%
■ Serikali za Mitaa 1% 
 

Malipo ya Serikali
Sh trilioni 1.1 katika miaka 3 iliyopita

Jukumu langu kama Mwenyekiti ni kuhakikisha kuwa Bodi, 
inafanya kazi ya utumishi kwa ufanisi, kusimamia utendaji wa 
kampuni na mwelekeo wa kimkakati na kuhakikisha kuwa timu ya 
uongozi inatimiza wajibu wake wa uaminifu na kijamii. Katika 
kutimiza jukumu hili, ninaamini kuwa tuna bahati kuwa na Bodi 
ambayo inakutanisha watu wenye ujuzi wa aina mbalimbali, 
uzoefu na mawazo yanayohitajika ili kudumisha utamaduni thabiti 
wa uwajibikaji. Baada ya kufanya kazi pamoja kwa miaka miwili 
tuna data ya kutosha kutathmini kiwango ambacho Bodi 
imetimiza majukumu yake. Hivi karibuni tumekamilisha mchakato 
wa tathmini ya ndani ya upitiaji na tutakuwa tunatekeleza hatua 
tulizokubaliana ili kuendelea kuimarisha na kuboresha shughuli 
zetu za utawala.

Kufuatia uamuzi katika Mkutano Mkuu wa Mwaka jana kupitisha 
gawio la juu la Sh 17.33 kwa kila hisa, na kulingana na sera ya 
gawio ya Kampuni kulipa angalau 50% ya mapato baada ya 
makato ya kodi (kutegemea masharti fulani), mwaka huu Bodi 
itapendekeza gawio la mwisho la Sh 24.31 kwa kila hisa. Malipo 
haya ya gawio ni matokeo ya utendaji thabiti wa Kundi, na 
yanaakisi ubora wa wafanyakazi wa Kampuni, uimara wa mkakati 
wake na uwezo wake kutekeleza mkakati huo. Ninaamini kuwa 
Kundi hili liko vizuri sana katika kuendelea kutoa thamani kwa 
wanahisa wake na jamii pana ya Tanzania, iliyojengwa na ongezeko 
la watumiaji wa huduma ya data na M-Pesa. Ongezeko hili 
litaungwa mkono na Kampuni kuendelea kuwekeza katika 
mtandao wake wa huduma ya data na majukwaa ya TEHAMA, 
ubora wa huduma kwa wateja wake na kina cha timu yake ya 
uongozi yenye vipaji na utamaduni wa ubunifu.

Kwa niaba ya Bodi, ninapenda kutoa shukrani zetu kwa timu ya 
uongozi wa Vodacom Tanzania na wafanyakazi wote wa Kampuni 
hii kwa kujitolea na kujituma jambo ambalo limejenga 
mwendelezo wa utendaji thabiti wa Kundi. Ninapenda pia 
kumshukuru Hisham Hendi kwa uongozi wake maridhawa wa 
Kundi mwaka huu, kwanza kwa kukaimu na sasa kama Mkurugenzi 
Mtendaji aliyeteuliwa rasmi. Nina imani kuwa chini ya uongozi 
wake, Vodacom Tanzania itaendelea kutoa mchango mkubwa 
katika jamii ambayo inaihudumia.

Ali A. Mufuruki
Mwenyekiti
Tarehe 17 Julai 2019
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Ripoti ya 
Mkurugenzi 
Mtendaji
Hisham Hendi

Utendaji huu mzuri umefikiwa kupitia utekelezaji thabiti na makini 
wa mikakati yetu, kutoa matokeo mazuri ya kifedha, kukiwa na 
ongezeko la mapato ya huduma na EBIT kwa 5.4% na 20.3% 
mtawalia. Msingi wetu wa wateja uliongezeka kwa 9.6% 
kufikiawateja zaidi ya milioni 14.1 uliojengwa na ongezeko la 9.7% 
katika wateja wa M-Pesa na ongezeko la kuvutia la 7.4% katika 
wateja wa huduma ya data, yote yakifanya msingi muhimu kwa ajili 
ya kujenga thamani kwa muda mrefu.

Mafanikio ya kutekeleza mkakati wetu
Tumefanikisha ongezeko thabiti la mapato mwaka huu katika 
maeneo yetu muhimu ya kuangalia kimkakati, huduma ya data na 
M-Pesa, wakati mapato ya huduma ya data yakiongezeka kwa 
17.9% na mapato ya M-Pesa yakiongezeka kwa 14.5%. Hatua zetu 
madhubuti za kurekebisha hali ya kushuka kwa mapato ya 
huduma ya sauti zilithibitika kuwa na mafanikio, kwa mapato ya 
huduma ya sauti kushuka kidogo kwa 1.1% licha ya kuendelea 
kuwepo kwa shinikizo la bei, ambalo liliongezeka kutokana na 
kupungua kwa viwango vya kuunganisha simu.

Mtazamo wetu kimkakati kuhusu kuuza data na kuleta urahisi wa 
huduma za kidigitali unaleta matokeo, kukiwa na ongezeko la 
matumizi ya huduma za data kwa 34.2%; watumiaji wa huduma ya 
data ya 4G waliongezeka kwa 112.0%, wateja wa data sasa 
wanafikia 55.8% ya jumla ya wateja wetu. Ongezeko la matumizi ya 
data, wateja na mapato linaakisi utendaji wetu thabiti mwaka huu 
katika kupanua mtandao wetu wa 4G, kuhamasisha matumizi ya 
simu janja, kuuza data kwa kutoa ofa mbalimbali, na kuboresha 
matumizi ya data kwa watumiaji wetu. Tumewekeza Sh bilioni 
171.4 (16.7% ya mapato) katika mtandao wetu mwaka huu, 
kuongeza eneo la huduma ya 4G katika miji mikubwa, kuongeza 
uwezo, na kuboresha mtandao ili uweze kutoa huduma bora za 
data. Kufuatia kununua 700 MHz spektra katika mnada wa Juni 
2018, na kutegemea mafanikio ya uzinduzi wa huduma zetu za 
kibiashara za 4G jijini Dar es Salaam mwaka 2017, mwaka huu 
tumeongeza minara 322 ya 4G, na kufanya kuwa na jumla ya 
minara 861 ya 4G yanayohudumia miji mikubwa na mikoa 23, na 
kuendelea kuongoza katika huduma ya 4G kufikia 23% ya watu 
nchini. Pia tumeboresha mtandao wetu, kwa kuwekeza katika 
kuongeza uwezo katika minara yetu ya 3G, na vilevile kuongeza 
minara 197 ya 3G, kufanya jumla kufikia minara 2 429. Kampeni 
yetu ya ubia wa simu janjja, ikiunganishwa na mtazamo wetu 
kuhusu makundi ya vijana na wateja wa thamani kubwa, 
imesababisha ongezeko la 12.6% katika watumiaji wa simu janja, 
kufikia kuhudumia 30.3% ya wateja wetu.

Huduma yetu ya fedha kwa simu, M-Pesa, inaendelea kuwa habari 
ya mafanikio, ya kuleta thamani kijamii na kifedha. M-Pesa 
imeongeza ushirikishaji kifedha na imehamasisha shughuli za 
kiuchumi kote Tanzania, wakati ikitumika kama kichocheo muhimu 
cha mapato na heshima kwa Kampuni. Tuna zaidi ya wateja milioni 
7.0 kwa siku 30 wa M-Pesa, wanaohudumiwa na wakala 106 000, 
kukiwa na takribani Sh bilioni 100 za thamani ya miamala 
inayopitia M-Pesa kila siku. Tumeona ongezeko kubwa mwaka huu 
katika huduma yetu ya ‘Lipa kwa M-Pesa’, ambayo inawapatia 

Huu umekuwa mwaka 
unaofurahisha kwa Vodacom 
Tanzania PLC, ambapo 
tumeimarisha nafasi yetu ya 
kuongoza kama mtandao wenye 
kasi zaidi nchini, tumeongeza 
sehemu yetu ya soko kwa idadi ya 
wateja na huduma za fedha kwa 
simu, na kuendelea kuongoza 
katika alama za uhamasishaji wa 
mtandao, tukiwa tumeacha nafasi 
kubwa kutoka kwa mshindani 
wetu anayetufuata katika 
huduma, thamani na ufanisi bora 
wa mtandao.
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wateja uwezo wa kufanya malipo kama kituo cha huduma. Jukwaa hili 
limeenea katika soko la Tanzania, na kuwawezesha wateja kulipa 
kupitia M-Pesa kwa wafanyabiashara zaidi ya 11 000, na kuizidi idadi 
ya kadi za malipo nchini kote, na kufanya miamala ya Sh trilioni 1.1 
katika mwaka, ikiwa ni ongezeko la 186.0%.

Tumetimiza mwaka wa tatu wa utendaji mzuri katika kuongeza 
mapato ya biashara na kuongeza wigo wa utoaji wa huduma zetu 
katika huduma ya data ya sauti, na simu zenye waya. Tumepanua 
kituo chetu cha cloud na data kutoa huduma na kuona ongezeko 
linaloridhisha katika kubisharisha huduma zetu za Intaneti ya Vitu 
(IoT), kupata akaunti hesabu kubwa katika usimamizi wa mnyororo 
tuli, smart metering, vifaa vya kuuzia vilivyounganishwa katika magari 
na simu, na vilevile kuleta ongezeko la majukwaa ya huduma kwa 
Wakulima na M-Health kwa ushirikiano na Mezzanine.

Kutokana na mazingira ya ushindani mkubwa, ilikuwa inafurahisha 
sana kuona ongezeko la mrejesho chanya wa kiwango cha ubora wa 
huduma zetu (‘NPS’). Mwaka huu tumefanikiwa wakati wote kupata 
alama za juu za NPS kiasi cha 58, na kumaliza mwaka kwa kuongoza 
kwa alama 12- juu ya mshindani wetu wa karibu. Hii inaonyesha ubora 
wa mtandao wetu na jukwaa la huduma ya M-Pesa, athari ya 
uhamasishaji wetu wa ‘thamani ya fedha’, na uthabiti wa juhudi za 
kuwashirikisha wateja. 

Katika kutimiza lengo letu la kuwa mtoa huduma mwenye 
miundombinu yenye ufanisi zaidi nchini Tanzania, tumedumisha 
mtazamo imara mwaka huu katika kupunguza ongezeko la gharama 
na kuchochea ufanisi wa kiuendeshaji kupitia programu yetu ya ‘Fit 
for growth’. Shughuli zetu zenye ufanisi zikisaidiwa na ongezeko 
kubwa la 20.3% katika EBIT kukiwa na kiwango cha 11.2%, kupanua 
1.4ppts. Akiba muhimu zilipatikana kupitia kupunguza gharama 
zinazohusiana na mtandao, kurahisisha shughuli za kiutawala na 
kuongeza ufanisi katika mauzo yetu na kutoa bili kupitia kuongeza 
matumizi ya mitambo.

Tangu kusimikwa kwetu, tumeweka msisitizo mkubwa katika 
kuwavutia na kuwabakiza watu wenye vipaji bora, na tunajivunia 
wakati wote kutathminiwa kuwa mwajiri wa chaguo. Mwaka huu 
tumelenga kuwabaini na kuwavutia watu wenye vipaji kutoka nje ya 
maeneo yetu ya asili ya biashara ili kuhakikisha kuwa tuna uwezo 
sahihi kwa shughuli zetu mpya za kibiashara, ikiwa ni pamoja na 
sayansi ya data, kujifunza mashine na michakato nyumbufu. Kama 
sehemu ya kichocheo chetu kuwa kampuni inayoendeshwa kidigitali, 
tulikuwa wa kwanza kufanya miamala ya kimataifa katika Vodacom 
Group kutumia miundo, kanuni na zana nyumbufu, ambazo tunataraji 
zitachochea ubunifu na kufikia kuwa na faida za ufanisi na tija.

Mazingira magumu ya uendeshaji
Utendaji wetu unaoridhisha umefikiwa katika muktadha wa shinikizo 
la udhibiti na sera, soko lenye mazingira ya ushindani mkubwa 
ambalo lina baadhi ya bei ndogo zaidi za data duniani, na wepesi 
katika ukuaji kiuchumi kukiwa na kupungua kwa ujumla kwa 
matumizi ya watumiaji.

Mwaka huu tumeendelea kuona athari viwango vya mdhibiti vya 
(‘MTR’) ‘glide path’; hii ilianzishwa mnamo Desemba 2017 kwa lengo 
la kupunguza MTR kila mwaka kutoka thamani ya kuanzia ya Sh 
15.60 kupungua hadi Sh2.00 kufika Januari 2022, moja ya kiwango 
kidogo zaidi cha MTR duniani. Mwaka huu, MTR ilipungua kwa 33% 
kuanzia Januari 2019, ikiathiri vibaya ongezeko la mapato ya huduma. 
Kufuatia mchakato mpana wa kushughulika na mdhibiti, tumekata 
rufaa kwenye Tume ya Ushindani mwaka jana dhidi ya viwango hivi 
vipya; rufaa yetu bado inasubiri kusikilizwa. Ongezeko la mapato 
mwaka huu pia limeendelea kupunguzwa na kuanzishwa kwa mfumo 
wa malipo serikali kielektroni, na mabadiliko yasiyotarajiwa katika 
mipango ya kibiashara inayoongoza malipo kati ya Vodacom na 
Kampuni ya Ugavi wa Umeme Tanzania.

Changamoto kubwa ya kiudhibiti inahusiana na usajili kwa kutumia 
alama za vidole wa wateja wote, kuunganishwa na mfumo wa 
Vitambulisho vya Taifa. Mchakato huu ulianza mwezi Mei 2019, na 
unatarajiwa kukamilika kufika Desemba 2019. Tunajituma kikamilifu 

kuhakikisha tunafuata kikamilifu masharti haya, lakini tunataraji 
kuwepo changamoto kubwa katika kukamilisha usajili kwa kutumia 
alama za vidole kwa wateja zaidi ya milioni 14.1 ndani ya muda huu 
mfupi. Hii ina athari kubwa kwa gharama na inauwezekano wa 
kupunguza kwa kiasi kikubwa ongezeko la wateja wetu mwaka ujao.

Mkakati wa msimamo wetu
Tukiangalia mbele, tutaendelea kuchochea thamani ya muda mrefu 
ya wanahisa na kuiongoza Tanzania kupitia safari ya kidigitali kwa 
kutekeleza nguzo zetu sita za kimkakati, kulinganisha uchanganuzi 
wa data na kutenganisha, na kubadili maisha kwa njia chanya kwa 
kuunganishwa na teknolojia.

Tutakuwa tukijaribu kupata ongezeko thabiti la mapato data kwa 
kuendelea kupanua zaidi huduma ya mtandao wetu wa 4G na 3G, 
kuongeza vifaa janja na kuenea kwa kadi za simu za 4G kupitia 
kupanga bei sahihi na njia za malipo, na kuwapatia wateja sababu 
zaidi za kutumia data kupita kulazimisha maudhui ya majukwaa ya 
kidigitali. Tutaendelea kuongeza huduma kwa wateja na kuendelea 
kujenga utamaduni wa kumjali mteja katika biashara zetu, ikisaidiwa 
na uwekezaji zaidi katika makundi ya wateja wakubwa na vijana. 
Kupitia jukwaa letu la kisasa la CVM, tutakuwa tukisukuma mkakati 
wetu wa ugawaji ili kuendelea kuongeza umiliki wetu wa soko. 
Jitihada zetu mbalimbali za kutoa sauti zinatarajiwa kuondoa 
kupungua katika mapato ya huduma ya sauti.

Jukwaa letu la M-Pesa linatoa fursa nyingi za kuwa na ongezeko zaidi, 
hususan tunapotoa huduma ya M-Pesa kupita utumaji wa fedha kati 
ya mtu na mtu, uhamishaji wa fedha kujumuisha kampuni, huduma 
za fedha na biashara kwa simu. Mtazamo wetu mkuu utakuwa 
kulinganisha ongezeko la wateja, kupanua mtandao wa wakala na 
wafanyabiashara kuongeza njia za mapato ya M-Pesa kupitia ubia 
mpya, na kuongeza mfumo wa fedha kwa simu. Tutajenga kwa 
kutegemea kuwepo kwa soko letu linaloongoza na majukwa na 
kuendeleza fursa zinazohusiana na teknolojia zinazojitokeza kama 
vile kusoma kwa mashine, maarifa bandia na mnyororo wa njia za 
kusuluhisha.

Ingawa kwa sasa biashara yetu ya kampuni inaingiza kiasi kidogo cha 
mapato ya huduma, tunaamini mielekeo ya hivi karibuni inayotia 
moyo inaakisi uwezekano wake kuwa kichocheo muhimu cha 
ongezeko siku zijazo. Tutachochea ukubwa na kutafuta soko la hisa 
katika huduma zetu zisizohamishika, kufanikisha fursa za kujenga 
huduma zetu za cloud na hosting, na kuongeza na kubiasharisha 
programu za kisasa za IoT.

Jitihada hizi mbalimbali za ukuaji zitajengwa na jitihada muhimu 
zinazokusudia kudumisha chapa yetu imara, kuchochea ufanisi wa 
kiutendaji na kuhakikisha kuwa tuna ujuzi, uwezo na utamaduni sahihi 
ili kufikia dira ya Kundi ya kuwa kampuni inayoongoza kidigitali.

Nina uhakika kuwa mkabala huu utaendelea kuleta unyumbufu 
tunapojaribu katika dira yetu kufanikisha kuongoza Tanzania katika 
enzi za kidigitali na kubadili maisha ya watu kupitia teknolojia.

Shukrani
Katika kufunga, ninapenda kuwashukuru wenzangu katika Bodi, timu 
ya viongozi, na katika kampuni kwa msaada, ushauri na kujituma 
kwao. Imekuwa heshima ya ajabu kufanya kazi katika mwaka wangu 
wa kwanza kama Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania. 
Ninategemea miaka ijayo itakuwa ya kusisimua tutakapokuwa 
tukifanya kazi pamoja kufikisha Kampuni kuwa na uwezo wa kutosha 
kutoa thamani kwa wadau wake wengi kwa kuiongoza Tanzania katika 
enzi za kidigitali na kumuunganisha kila mmoja aishi maisha bora leo 
na kujenga kesho iliyo bora.

Hisham Hendi
Mkurugenzi Mtendaji
Tarehe 17 Julai 2019 
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Uhusiano na wadau

Uwezo wa Vodacom Tanzania kutoa huduma zenye thamani unategemea mchango na shughuli 
za wadau mbalimbali.

Jedwali hapo chini linaeleza kwa ufupi vikundi vya wadau ambao wana athari kubwa katika uwezo wa kujenga thamani; tunaonyesha mchango wao 
katika kujenga thamani, namna tunavyoshirikiana nao na maslahi ya msingi ya wadau yanayohusiana na shughuli za kibiashara.

Serikali na wadhibiti
Kuwezesha kupata spektra na leseni za uendeshaji, ikiwa ni msingi wa kujenga thamani.�

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	� Kushiriki katika mikutano ya umma
	� Kujishughulisha katika kuandaa kanuni na sheria
	� Uchapishaji wa makala za matumizi ya sera
	� Kushirikiana katika programu muhimu katika elimu 

jumuishi, ukuaji jumuishi katika kilimo na hatua jumuishi ya 
vita dhidi ya mabadiliko ya tabianchi

	� Kuhakikisha spektra inasimamiwa kama rasilimali ya 
kimkakati

➢ 	� Kufuata sheria katika masuala kama usajili wa wateja, 
viwango vya maingiliano ya simu, ubora wa huduma, bei, 
usalama, uhakika, ufanisi kiafya na kimazingira

➢ 	 Kukuza fursa kwa maendeleo ya kiuchumi
➢ 	 Kuchangia katika kodi

Wateja
Ununuzi wa bidhaa na huduma zetu, unachangia kama msingi wa ongezeko la mapato.

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	� Vituo vya mawasiliano, vituo vya mauzo rejareja na kwa 
mtandao

	� My Vodacom app, USSD, chaneli za kujisaidia, M-Pesa app
	� Net promoter score (NPS), mahojiano kufapa mrejesho, 

vikundi lengwa
	� Mawasiliano ya mitandao ya kijamii
	� Tovuti ya Vodacom Tanzania

	 Ofa za thamani bora
	 Mitandao yenye kasi kubwa na eneo pana la mtandao
	 Kufanya iwe rahisi kuwasiliana nasi na kwa haraka zaidi
	 Programu zilizoandaliwa kwa wateja wafanyabiashara
	 Kutunza siri za taarifa za mteja
	 Mrejesho kutolewa kwa masuala yanayohusiana na huduma

Wawekezaji na wanahisa
Kutoa mtaji wa fedha unaohitajika ili kuiendeleza na kukua.

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	� Mawasiliano ya wawekezaji, ikiwa ni pamoja na 
makongamano na mikutano

	� Siku za wawekezaji
	� Matokeo ya pamoja ya mwaka na ya muda
	� Kutoa taarifa za biashara kila robo mwaka
	� Mkutano Mkuu wa Mwaka

	� Taratibu makini za kusimamia masuala ya hatari na fursa na 
kuhakikisha ukuaji kifedha

	� Kutumia taratibu nzuri za uongozi wa shirika
	� Utoaji wa ujira kwa viongozi wa juu kwa uwazi
	� Malipo bora ya hisa
	� Sera madhubuti ya kutoa gawio



13

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019 13

Mazingira ya Biashara

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

Wafanyakazi
Ujuzi na ushiriki wao huamua uwezo wetu kufanikisha dira yetu.

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	 Tovuti ya ndani
	 Vijarida, magazeti na mawasiliano kielektroniki
	 Simu ya mwajiriwa
	 Maonyesho ya uongozi

	� Fursa za kujiendeleza
	� Ujira wa kiushindani
	� Kubadilishana ujuzi zaidi ndani ya Kundi
	� Kujenga uwezo wa kufundisha kwa viongozi
	� Kuwa na uelewa bora wa miundo ya utoaji tuzo

Wasambazaji
Huathiri uwezo wetu kutoa bidhaa na huduma.

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	 Kufanya mikutano ya wasambazaji
	 Kutembelea maeneo ya biashara
	 Kufanya ukaguzi

	 Kulipa kwa wakati na masharti halali
	 Michakato ya zabuni iliyo wazi na ya  haki
	 Kuboresha viwango vya afya na usalama

Jamii
Kuimarisha masuala ya kijamii na kiuchumi.

Wabia wa kibiashara
Walinzi wa nembo yetu na muhimu katika kuongeza wateja.

Vyombo vya habari
Kutoa taarifa za maendeleo ya biashara, na athari za shughuli zetu.

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	 Kuushirikisha umma pale vituo vya msingi vinapohitajika
	 Vodacom Foundation kushirikiana na jamii

	� Kupata huduma za simu za sauti na data na huduma kama 
vile za kifedha, kiafya na kielimu

	� Mitandao ya bure ya kijamii, elimu na kazi
	� Upanuzi makini wa miundombinu

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	 Kutembelea maduka makubwa, wakala na wauza rejareja
	 Mikutano ya kibiashara ana kwa ana
	 Mafunzo kuhusu bidhaa na huduma mpya

	 Kutenda haki
➢ 	 Uongozi wa juu kujishughulisha na wateja

	 Kufanya iwe rahisi na haraka kushughulika nasi 

Namna ya kuwashirikisha Maslahi ya msingi ya wadau

	 Kuwasiliana ana kwa ana na kwa njia ya simu
	 Kufanya usaili na viongozi wakuu watendaji
	 Habari katika vyombo vya habari
	 Majadiliano
	 Uzinduzi wa bidhaa

	 Kupewa taarifa za shughuli muhimu na ofa mbalimbali
	 Uwazi katika utendaji
	 Ushahidi wa utendaji makini katika biashara
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Ufanisi wetu kifedha

  Mwaka ulioishia Machi 31 % ya 
mabadiliko

 mwaka hadi 
mwaka
17/18Taarifa za Jumla,  2019  2018 

Mapato ya huduma (TZs m) 1 018 910 966 275 5.4
  Ambapo      
  Mapato ya mawasiliano ya sauti kwa simu ya mkononi (TZs m) 388 171 392 294 (1.1)
  Mapato ya huduma ya M-Pesa (TZs m) 333 519 291 193 14.5
  Mapato ya data za simu (TZs m) 167 016 141 610 17.9
  Mapato ya simu zinazoingia (TZs m) 65 709 82 368 (20.2)
  Mapato ya ujumbe mfupi (TZs m) 41 441 31 571 31.3
Jumla ya Mapato (TZs m) 1 023 763 977 994 4.7

Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (TZs m) 287 879 266 370 8.1
Kiwango cha EBITDA (%) 28.1 27.2 0.9ppts
Mapato kabla ya riba na kodi (EBIT) (TZs m) 114 905 95 509 20.3
Kiwango cha EBIT (%) 11.2 9.8 1.4ppts
Gharama za uwekezaji1 (TZs m) 171 432 159 705 7.3
Matumizi ya mtaji kama asilimia ya mapato (%) 16.7 16.3 0.4ppts

Soko letu la wateja2 32.4 31.9 0.5ppts
Wateja hai/amilifu3 (maelfu) 14 133 12 899 9.6
Wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 304 (maelfu) 6 989 6 369 9.7
Wateja hai/amilifu wa data5 (maelfu) 7 892 7 345 7.4

Dakika zinazotumika kwa mwezi6 172 163 5.5
Wastani wa kipato kwa mteja ARPU7 (Shilingi kwa mwezi) 6 027 6 086 (1.0)
Idadi ya wafanyakazi 548 537 2.0
Idadi ya minara 3 025 2 987 1.3
  4G 861 539 59.7
  3G 2 429 2 232 8.8
  2G 3 024 2 951 2.5
Wingi wa NPS8 (nafasi ikilinganishwa na washindani) Kwanza Kwanza  

Maelezo:
1.	 Matumizi ya mtaji kama asilimia ya mapato.
2.	 Ripoti za Takwimu za Mawasiliano kila Robo Mwaka, Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania (TCRA)
3.	� Walaji wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni 

pamoja na wateja wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma 
hiyo na wale wateja ambao wanawasiliana nje ya mtandao.

4.	� Wateja wa M-Pesa wanaotumia huduma hii ni idadi ya wateja wa kipekee ambao wamefanya miamala inayolipiwa katika siku 30 zilizopita.
5.	� Watumiaji wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data zinazowekewa bili katika mwezi. Pia wanajumuishwa 

watumiaji katika mipango ya pamoja ya bei, au ambao wanapata APN za shirika na watumiaji ambao wamewekewa data inayozalisha mapato 
ya bando katika mwezi huo. Mtumiaji anafasiliwa kuwa mtumiaji hai kama analipa ada ya mwezi ya mkataba kwa huduma hii au ametumia 
huduma hii katika mwezi unaoripotiwa.

6.	� Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawa wastani wa dakika kwa mwezi katika kipindi na wastani wa watumiaji halisi kwa 
mwezi katika kipindi hicho.

7.	� ARPU hukokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato kwa mwezi na wastani wa watumiaji halisi katika kipindi hicho.
8.	� Net Promoter Score (NPS) ni kielezo kuanzia -100 hadi 100 ambayo inapima utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa 

huduma kwa wengine. Inatumika kama kiwakilishi kwa ajili ya kupima hali ya jumla ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma ya mtoa 
huduma na uaminifu wa wateja kwa nembo. Kwa kila mtoa huduma, majibu hukusanywa kutoka kwa wateja ambao hutumia bidhaa au 
huduma zake kama njia ya msingi au mbadala wa mawasiliano ya simu. Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu au mbadala hupimwa na uwiano 
wa asili wa watumiaji wakuu au mbadala kwa mtoa huduma huyo ili kukokotoa vipimo vya NPS.
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Utendaji wetu
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Utendaji wetu 2019
	 �Mapato ya huduma yameongezeka kwa 5.4% (7.3% 

ukiondoa athari za viwango vya maingiliano ya mitandao) 
hadi kufikia Sh bilioni 1 018.9, yakisaidiwa na ongezeko la 
kuridhisha la mapato ya huduma ya M-Pesa, data za simu 
na ujumbe mfupi. Tumefanikiwa kulinda na kuongeza idadi 
ya wateja wetu kutokana na msukumo wetu wa kibiashara 
na jukwaa la kisasa la CVM, ambapo pamoja na mkakati 
wetu wa mlengo wa pwani, vimechangia katika ongezeko 
la 9.6% katika idadi ya wateja wetu kufikia zaidi ya wateja 
milioni 14.1.

	 �Mapato ya jumla yaliongezeka kwa 4.7 hadi kufika 
Sh bilioni 1023.8, kimsingi kutokana na ongezeko la 
mapato ya huduma. Hali hii ilisawazishwa na mapato 
kidogo ya mitambo ikiwa ni matokeo ya kutekeleza mauzo 
ya vifaa vipya kwa kumtegemea msambazaji kwa kutumia 
mtu wa tatu kwa kusudio la kupanua usambazaji wa vifaa 
vya simu.

	� Mapato ya huduma ya sauti katika simu yamebaki kuwa 
nyumbufu, yalipungua kwa 1.1 tu hadi Sh bilioni 388.3 
kutokana na shinikizo la ushindani katika upangaji bei. 
Dakika za kutumia (‘MoU’) kwa mwezi ziliongezeka kwa 
5.5, ikisaidiwa na ofa binafsi za sauti kupitia huduma yetu 
ya ‘Ya kwako tu’.

	� Mapato ya M-Pesa yaliongezeka kwa 14.5% hadi Shilingi 
bilioni 333.5, yakiwa ni matokeo ya ongezeko la wateja 
wetu na ongezeko la watumiaji wa bidhaa mbalimbali za 
huduma za fedha kwa simu – kama vile ‘Pesa ni M-Pesa’ – 
na undelezaji wa mfumo wa kiekolojia. Ongezeko hili 
lilifikiwa licha ya kuwepo shinikizo la kiushindani na 
utekelezaji wa serikali kuweka mfumo wa malipo ya 
serikali, ambao kwa kiasi kikubwa umepunguza mapato ya 
ada kutokana na manunuzi ya umeme kwa watoa huduma. 
M-Pesa kwa sasa inachangia 32.7% ya mapato ya huduma 
(ongezeko la 2.6ppt). Kwa wastani Sh trilioni 4.1 
zilishughulikiwa kupitia mfumo wetu wa M-Pesa na 
kuongezeka kwa 16%. Bidhaa zetu mbalimbali za pesa kwa 
simu, zikiungwa mkono na mtandao mpana wa wakala wa 
usambazaji, mfumo wa M-pesa na huduma bora za wateja, 
yamesababisha kuwa na NPS thabiti. Huduma yetu ya ‘Lipa 
kwa M-pesa’ imeendelea kuongezeka, ikiwa na zaidi ya 
wafanyabiashara 11 000 wanaofanya mauzo kupitia 
mfumo huu.

	� Mapato ya huduma ya data yanaendelea kuongezeka 
kwa 17.6%, hadi kufanikiwa kupata mapato ya Sh bilioni 
167.0, kimsingi yakichangiwa na ongezeko la wateja wa 
data kwa 7.4% hadi milioni 7.9; wateja wa data sasa 
wanawakilisha 55.8% ya wateja wetu. Matumizi ya data 
yameongezeka kwa 34.2% kukiwa na ongezeko kubwa la 
matumizi ya 4G ikiakisi mahitaji makubwa ya huduma za 
data za simu. Mtazamo wetu kwa vijana na kundi la wateja 
wanaothaminiwa zaidi, ikichangiwa na ubia unaoongozwa 
na kampeni ya simu janja, ilisababisha kuwepo kwa mahitaji 

ya huduma ya mobile data kuongeza kasi na kupenyeza 
kwa simu janja ilisababisha ongezeko la 12.6% katika 
watumiaji wa simu janja, na kufikia 30.3% (juu 0.8ppt) la 
wateja wetu.

	� Mapato ya simu zinazoingia yalishuka kwa 20.2% kufika 
Shilingi bilioni 65.7, yakiwa ni punguzo la 33.3% ya 
viwango vya uunganishaji wa simu (MTR) mnamo Januari 
2019, hii kwa kiasi fulani ilisawazishwa na ongezeko la 
22.3% la idadi ya dakika za simu zinazoingia kwa kuwa 
waendeshaji waliendelea kuongeza thamani bando zao za 
mitandao yote. Tunaendelea kuona hali ya kushuka kwa 
mapato ya simu zinazoingia katika mapato ya huduma, kwa 
sasa kwa 6.4% (pungufu 2.1ppt).

	� Mapato ya ujumbe mfupi yaliongezeka kwa 31.3% hadi 
Shilingi bilioni 41.4, idadi za ujumbe mfupi zilizotumwa 
zilipungua kwa 11.2% hadi kufika Shilingi bilioni 34.3 
wakati bei ya ujumbe mfupiiliongezeka kwa 34.1%. Hii ni 
kutokana na kuanzishwa kwa bando za Ujumbe Mfupi tu 
mwaka uliopita na uboreshaji wa mauzo ya bando hizi.

Gharama
	� Gharama za jumla ziliongezeka kwa 3.5% hadi Shilingi 

bilioni 743.0 (ukiondoa adhabu gharama za jumla 
ziliongezeka kwa 2.8% hadi Shilingi 737.7). Programu yetu 
ya kupunguza gharama iliendelea kuleta matokeo mazuri 
kutokana na akiba iliyopatikana, ikiendelea kusaidiwa na 
gharama ndogo za kuunganisha mawasiliano ya mitandao 
mbalimbali kutokana na kupungua gharama za maingiliano 
ya mitandao (MTR) pamoja na gharama ndogo za mauzo ya 
vifaa kutokana na kutumia vifaa vipya. Gharama hizi 
zilifidiwa na gharama kubwa za uendeshaji wa mitandao, 
kutokana na vipengele vikubwa vya mtandao na 
marekebisho ya ongezeko la gharama yaliyotumika chini 
ya mikataba ya huduma.

Mapato kabla ya riba na kodi (EBIT)
	� Mapato kabla ya riba na kodi (EBIT) yaliongezeka kwa 

20.3% hadi Shilingi bilioni 114.9 na kusababisha EBIT 
kukua kwa 11.2% sawa na ongezeko la pointi 1.4. EBIT 
inajumuisha gharama za uchakavu za Shilingi bilioni 165.8 
sawa na ongezeko la 0.8% kutokana na uwekezaji wa ziada.

Matumizi ya mtaji 
	 �Matumizi ya mtaji yalikuwa Shilingi bilioni 171.4, sawa na 

7.3% au 16.7 ya mapato. Uwekezaji wetu ulilenga 
kuongeza uwezo wa mtandao wa data na kuongeza 
maeneo ya huduma ya 4G katika miji mikubwa. Minara 
mipya 322 zaidi ilifungwa pamoja na mkongo wa taifa ili 
kuongeza watumiaji wa data kuimarisha nafasi ya kuwa 
mtandao unaoongoza kwa kasi zaidi nchini. Pia 
tumeboresha mtandao wetu kwa kuendelea kuboresha 
minara ya 3G na vilevile kuongeza idadi ya minara ya 3G 
197kufikia minara 2 429. 

1.	 Hii haijumuishi gharama za uchakavu na gharama zitokanazo na malipo ya hisa.
2. 	 Gharama ya jumla ya adhabu ya Sh bilioni 5.3 iliyofuatia maamuzi ya Mahakama.
3.	 Ookla speed test report as at 31 March 2019.
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Viongozi wetu
Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi wasio watendaji. Mwenyekiti 
wetu ni mkurugenzi asiye mtendaji.

Muundo wa Bodi

Wakurugenzi 
Watendaji

Mwenyekiti Wakurugenzi 
wasio watendaji

10 11 12

21

3

1. Ali A. Mufuruki (60)
Aliteuliwa Agosti 2017

•	 Uzoefu mkubwa wa uongozi
•	 Mtaalamu wa uongozi wa shirika
•	 Mahusiano na serikali

2. Hisham Hendi (39)*
Aliteuliwa Machi 2019

•	 Kiongozi mwerevu wa biashara
•	� Uzoefu wa masoko anuwai 

yanayoibukia
•	� Utekelezaji madhubuti wa ubunifu 

wa bidhaa na matoleo mapya

3. Jacques Marais (53)
Aliteuliwa Julai 2016

•	� Ujuzi wa kutosha wa masuala ya 
fedha

•	� Uzoefu mkubwa wa masoko 
yanayoibuka

•	� Ujuzi mkubwa wa masuala ya 
mawasiliano ya simu

4. Andries Daniel Jan Delport (55)
Aliteuliwa Aprili 2015

•	� Maarifa na uzoefu mkubwa katika 
teknolojia ya mawasiliano ya simu

•	� Utaalamu wa uongozi wa 
kimkakati

•	� Utaalamu wa uendeshaji na 
utekelezaji wa mikakati 

5. Margeret Ikongo (62)
Aliteuliwa Novemba 2017

•	 Utaalamu wa fedha
•	 Uhusiano na serikali
•	� Utaalamu wa uongozi wa shirika

6. �Kenneth Kwame Gomado (41)
Aliteuliwa Machi 2018

•	� Uzoefu wa masoko anuwai 
yanayoibuka ya kifedha

•	� Ujuzi mkubwa wa mawasiliano ya 
simu na FMCG

•	� Uzoefu wa ushauri wa masuala ya 
ukaguzi

7. Diego Gutierrez (44)
Aliteuliwa Machi 2018

•	� Mpanga mikakati ya kibiashara
•	� Maarifa mapana kuhusu teknolojia 

ya simu na uzoefu wa soko 
linaloibuka

•	� Utaalamu wa uongozi wa 
kimkakati

8.	 Matimba Mbungela (47)
Aliteuliwa Agosti 2017

•	� Maarifa na uzoefu mkubwa wa 
usimamizi wa vipaji

•	� Utaalamu katika taratibu bora za 
kushughulikia rasilimali watu

•	� Uzoefu wa uendeshaji wa shughuli 
za kimataifa

9.	 Winnie Ouko (49)
Aliteuliwa Novemba 2017

•	� Mtazamo wa masoko kimkakati
•	� Utaalamu wa fedha
•	� Uzoefu wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati kimataifa

10. Thembeka Semane (43)
Aliteuliwa Novemba 2017

•	� Utaalamu wa utawala wa shirika
•	� Uzoefu wa utekelezaji wa shughuli 

za uendeshaji na mikakati
•	� Utaalamu wa fedha

11. Henry JC Surtees (49)
Aliteuliwa Mei 2011

•	� Uzoefu wa masuala ya fedha
•	� Utaalamu wa utawala wa shirika
•	� Utaalamu wa uongozi wa shirika

12. Till Streichert (45)
Aliteuliwa Agosti 2017

•	� Uzoefu mbalimbali wa masuala ya 
fedha kimataifa

•	 Historia ya uongozi wa juu
•	� Umaizi wa sekta ya TEHAMA 

kimataifa

5

A

A

4 6 7

R

R

RA Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekeleziji Kamati ya Ujira

R

8

AR

9

*	� Bw. Hendi alichukua nafasi ya uongozi kuanzia tarehe 19 Machi, 2019. Amekuwa akifanya kazi katika wadhifa wa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji tangu Septemba 2018.
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Mfumo wa kiutawata

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

Masuala ya 
Shirika

Shughuli za 
Wateja

Masuala ya 
Watumiaji/Walaji

Masuala ya 
Fedha

Mkurugenzi 
Mtendaji

Shughuli za 
Biashara

Mtandao

1. Hisham Hendi (39)
Alijiunga Vodacom mwaka 
2014, Vodafone 2003

2. Jacques Marais (53)
Mkurugenzi wa Fedha

Alijiunga Vodacom mwaka 
2001

3.Linda Riwa (32)
Kaimu Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Biashara ya Walaji 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2017

4. Epimack Mbeteni (41)
Mkurugenzi wa Biashara – 
M-Pesa 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2014

5. Arjun Dhillon (39)
Mkurugenzi Kitengo cha 
Shughuli za biashara 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2017, Safaricom 2015

6. Alec Mulonga (44)
Mkurugenzi wa Mtandao 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2012

7. Olaf Mumburi (43)
Mkurugenzi masuala ya 
Kisheria na Kikanuni 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2008

8. Rosalyn Gloria Mworia 
(39)
Mkurugenzi wa masuala 
ya Shirika 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2008

9. Harriet Atweza 
Lwakatare (41)
Mkurugenzi wa huduma kwa 
wateja 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2012

10. Vivienne Penessis (44)
Mkurugenzi Rasilimali Watu 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2018

11.Luis Fedriani (47)
Mkurugenzi wa TEHAMA 
Alijiunga Vodacom mwaka 
2012

Kamati ya Utendaji

1 2

8

3

9

Masuala ya 
Biashara M-Pesa

4

Rasilimali  
Watu

10

5

TEHAMA

11

6

Masuala ya 
Sheria na Kanuni

7

Wafanyakazi wetu

38%
Wanawake

(2018: 39%)

Jumla ya 
wafanyakazi 

548
(2018: 537)

62%
Wanaume

(2018: 61%)
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Vodacom Tanzania Public Limited Company (Vodacom Tanzania) 
inajituma kwa viwango vya juu zaidi vya uaminifu, maadili na utaalamu 
wa biashara.

Kanuni za utawala wa shirika zinajumuisha nidhamu, uhuru, uwajibikaji, utendaji haki, uwajibikaji kwa 
jamii, uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau wote. Kanuni hizi zimeimarishwa katika taratibu 
za udhibiti wa ndani na sera za Vodacom Tanzania zinazoongoza utendaji katika shirika na 
zimeoanishwa na miongozo ya Mamlaka ya Masoko ya Mtaji na Dhamana kuhusu taratibu za utawala 
wa shirika zinazofanywa na kampuuni za umma zilizoorodheshwa nchini Tanzania.

Muundo wa utawala wa shirika
Ufuatao ni muundo wa utawala wa Vodacom Tanzania hadi kufika tarehe 31 Machi 2019.

BODI
Kamati za Bodi

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji

Kamati ya Ujira na Uteuzi

MKURUGENZI MTENDAJI
Kamati ya Utendaji

Fedha

Kitengo cha Biashara ya walaji

Kitengo cha Biashara – Mpesa

Kitengo cha Biashara ya Kampuni

Mtandao

Sheria na Kanuni

Masuala ya Shirika

Kushughulikia Wateja

Rasilimali Watu

TEHAMA

Uongozi wa kimaadili
Bodi inakubali kuwajibika kwa pamoja kwa kueleza namna maadili na tabia za kimaadili zinapaswa 
kutekelezwa katika Vodacom Tanzania. Hii ni pamoja na kupanga taratibu za mwenendo wa wajumbe 
wa Bodi, kuhakikisha kuwa wanatenda kwa uaminifu, uzoefu, kuchukua majukumu, uwajibikaji, kutenda 
haki na kuwa na uwazi. Sifa hizi zinaweka mwelekeo kuanzia juu ili kuunga mkono utamaduni wa 
kimaadili ndani ya Vodacom Tanzania.

Tamko la utekelezaji
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Mfumo wa kiutawata

Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
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	� Kuidhirisha miradi inayohitaji mitaji mikubwa, ununuzi au 
uuzaji wa hisa;

	� Kufanya uamuzi wenye manufaa kuhusu masuala ya biashara 
ya Vodacom Tanzania; mbali na menejimenti;

	� Kuhakikisha kuwa vyombo sahihi vya utawala, sera na taratibu 
zimewekwa;

	� Kuhakikisha kuwa vyombo sahihi vya utawala, sera na taratibu 
zimewekwa;

	� Kuhakikisha kunakuwa na ufanisi katika udhibiti wa ndani wa 
Vodacom Tanzania;

	� Kupitia na kutathmini viashiria hatarishi kwa Vodacom 
Tanzania;

	� Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa uendeshaji;
	� Kupitisha matokeo ya pamoja ya mwaka nay a muda fedha na 

vilevile mawasiliano yote na wanahisa;
	� Kupitisha muundo wa viongozi wa juu, wajibu na mpango wa 

kupokezana madaraka; na
	� Usimamizi wa habari na teknolojia.

Wakurugenzi
Kanuni za kampuni ya Vodacom Tanzania zinaeleza kuwa 
wakurugenzi wote wanastahili kustaafu kwa kupokezana na 
wanaweza kuchaguliwa tena na wanahisa angalau mara moja kila 
baada ya miaka mitatu.

Mwenyekiti
Kanuni za kampuni zinaitaki Bodi kumchagua Mwenyekiti kila 
mwaka. Bodi inaridhika kuwa Mwenyekiti anaweza kutekeleza 
majukumu ya nafasi hii kwa ufanisi. Bw. Ali A. Mufuruki aliteuliwa 
kama Mwenyekiti wa Vodacom Tanzania kuanzia siku ya Jumatano 
tarehe 17 Julai 2019. Kuchaguliwa kwake tena kama Mwenyekiti 
kutazingatiwa na Bodi wakati atakapotimiza mwaka mmoja.

Ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawepo matukio ambapo 
wakurugenzi wanachukulia ni muhimu kuchukua ushauri huru wa 
kitaalumu. Hili hufanyika kwa gharama za Vodacom Tanzania, 
kulingana na taratibu zilizokubaliwa.

Bodi
Kama sehemu ya kuorodheshwa kwetu kwenye Soko la Hisa Dar 
es Salaam, Bodi iliundwa kuakisi muundo mpya wa umiliki wa hisa 
na mfumo wa kisheria, kulingana na Sheria ya Soko la Mitaji na 
Dhamana, Sheria ya Makampuni, Kanuni za Soko la Hisa la Dar es 
Salaam na Kanuni na miongozo ya Vodacom Tanzania.

Vodacom Tanzania ina Bodi moja yenye wakurugenzi 12, ambapo 
wanne kati yao (pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru 
wasio watendaji, sita wasio watendaji (lakini si huru kwa kuwa 
wanawakilisha wanahisa wakubwa), na wawili ni wakurugenzi 
watendaji. Bodi imeridhika kuwa mlingano wa maarifa, ujuzi, 
uzoefu na uanuwai katika Bodi ni wa kutosha.

Bodi inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha 
na vinginevyo kudhibiti mikutano yake kama itakavyoona inafaa. 
Mikutano ya kawaida ya bodi hufanyika mara kwa mara 
kutathmini mikakati ya kibiashara, utendaji na ufanisi wa kifedha, 
na vilevile kufanya usimamizi. Mikutano maalum ya Bodi inaweza 
kufanyika wakati ikihitajika.

Kamati ya Ujira na Uteuzi mara kwa mara hutathmini upokezanaji 
wa uongozi ndani ya Bodi na kamati zake ili kuhakikisha 
tunakuwa na watu wenye ujuzi na uzoefu sahihi siku za baadaye. 
Mkurugenzi Mtendaji anawajibika na kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi muhimu wa menejimenti wana ujuzi, mamlaka na 
rasilimali muhimu ili kutekeleza mkakati wa Vodacom Tanzania.

Uwajibikaji
Bodi inabeba wajibu wa jumla kwa mafanikio ya Vodacom 
Tanzania. Nafasi yake ni kutoa uongozi na uamuzi wa busara 
katika kuelekeza Vodacom Tanzania kufikia ukuaji endelevu na 
kutenda kwa mslahi makubwa ya wanahisa wake.

Kulingana na taratibu za uongozi bora, nafasi za Mwenyekiti na 
Mkurugenzi Mtendaji zinatofautiana. Mwenyekiti anawajibika 
kuongoza Bodi, wakati Mkurugenzi Mtendaji anawajibika na 
uendeshaji wa menejimenti ya Vodacom Tanzania.

Katiba ya Bodi inaeleza wajibu wa Bodi, ambao unajumuisha:
	� Uteuzi wa Mkurugenzi Mtendaji na Mkurugenzi wa Fedha;
	� Usimamizi makini wa mwelekeo wa kimkakati wa Vodacom 

Tanzania;

Uongozi wa Bodi na Kamati 
Mbalimbali
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Shughuli za uongozi wa kampuni

Mikutano ya Bodi
Bodi hufanya mikutano isiyopungua mitatu kila mwaka. Mikutano maalum ya Bodi huitishwa inapobidi. Mikutano mitano maalum ya bodi 
iliitishwa katika mwaka huo.

Jedwali hapo chini limerekodi mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huo.

Jina la Mkurugenzi

3 Mei
2018

Maalum

17 Mei
2018

Maalum
30 Mei

2018
4 Julai

2018

12 Julai
2018

Maalum
13 Sept

2018

5 Nov
2018

Maalum
6 Nov
2018

17 Jan
2019

Maalum
5 Machi

 2019

Ali A. Mufuruki 
(Mwenyekiti) P P P P P P P P P P

Till Streichert P  X P P  X P P P  X P

Matimba Mbungela P P P P P P P P P P

Andries Delport P P P P P P P P P P

Henry Surtees P P P P P P P P P P

Ian Ferrao1 P P P P P R R  R R R
Jacques Marais P P P P  X P P P P P

Margaret Ikongo P P X P  P P P P P P

Thembeka Semane P P P P P P  X  X P P

Winifred Ouko P P P P P P P P P P

Diego Gutierrez P P P P  X P P P P P

Kenneth Gomado P P P P P P  X  X P P

Maelezo:
1. Ian Ferrao amestaafu tarehe 1 Septemba 2018.

Kamati za Bodi
Wakurugenzi wasio watendaji wanachangia uzoefu wao mkubwa 
na maarifa kwenye Kamati za Bodi.Kamati zote hufanya kazi chini 
mikataba iliyopitishwa na Bodi, ambayo hurekebishwa mara kwa 
mara ili kuenda sambamba za mabadiliko katika sheria ya 
makampuni na taratibu bora za uongozi.

Bodi ina Kamati ya Ujira na Uteuzi na Kamati ya Ukaguzi, Dharura 
na Utekelezaji, zote mbili zina shughuli zilizokasimiwa.

Kamati za Bodi zinawajibika kufanya upitiaji na usimamizi makini 
wa shughuli kulingana na hadidu za rejea. Kila kamati inapaswa 
kuwa na wajumbe wa Bodi wasiopungua watatu au watu wengine 
kama Bodi itakavyoona inafaa, alimradi kuwa kamati yoyote 
iliyoundwa ifuate kanuni zozote itakazowekewa na Bodi na kuwa 
mjumbe atakuwa kwa cheo chake mjumbe wa kamati yoyote 
iliyoanzishwa.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Wajumbe: Margaret Ikongo (Mwenyekiti), Thembeka Semane na 
Winifred Ouko.

Kamati hii imeundwa kwa kuzingatia utaratibu bora wa utawala. 
Kamati hii ina wakurugenzi huru watatu wasio watendaji. 
Mkurugenzi Mtendaji na Mkurugenzi wa Fedha, na vilevile mkaguzi 
wa nje, wanahudhuria Mikutano ya Kamati kwa mwaliko.

Jukumu la msingi la Kamati hii ni kuhakikisha ukamilifu wa utoaji 
wa taarifa za fedha, mchakato wa ukaguzi na kuwa mifumo ya 

udhibiti wa dharura na udhibiti wa ndani inadumishwa. Katika 
kushughulikia malengo haya, Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji inasimamia mahusiano haya na mkaguzi wa nje na 
kupitia ufanisi wa shughuli ya ukaguzi wa ndani.

Wakaguzi wa ndani na nje hawana kikwazo cha kumfikia 
Mwenyekiti wa Kamati hii. Idara ya ukaguzi wa ndani inaripoti moja 
kwa moja kwenye Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na 
pia inawajibika kwa Mkurugenzi wa Fedha kwa masuala ya utawala 
ya kila siku.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji inawajibika:
	 �Kupitia matokeo ya jumla ya muda, matokeo ya awali ya 

mwaka, ripoti ya mwaka na taarifa za fedha za mwaka za 
Vodacom Tanzania na kampuni zake tanzu (pamoja na Kundi la 
makampuni);

	 �Kufuatilia utekelezaji wa sheria zinazotumika na Kanuni za 
Soko la Mtaji la Dar es Salaam;

	 �Kuripoti kwenye Bodi kuhusu ubora na kukubalika kwa sera na 
taratibu za hesabu za fedha za Kundi la Makampuni ya 
Vodacom;

	 �Kutoa usimamizi makini wa mchakato wa kutoa ripoti ya mwaka;
	 �Kuzingatia uteuzi na/au kuvunja mkataba wa mkaguzi wa 

ndani, ada za ukaguzi, uhuru na huduma zozote zisizokuwa za 
ukaguzi zinazohitajika;

	 �Kupitisha mpango wa ukaguzi wa ndani kwa mwaka;
	 �Kuchukua hatua sahihi kufuatia malalamiko yoyote 

yaliyopokelewa, kutoka vyanzo vya ndani au nje, ambayo 
yanahusiana na taratibu za utunzaji wa fedha, kazi ya ukaguzi 
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	� Kufuatilia ufanisi wa michakato ya kujenga ufahamu na 
kujenga uelewa wa sheria na kanuni husika ili kuhakikisha 
zinafuatwa na menejimenti.

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 
isiyopungua mitatu imepangwa kufanyika kila mwaka wa fedha. 
Mikutano ya ziada ya kamati inaweza kuitishwa ikibidi. Mikutano 
mitano maalum ilifanyika katika mwaka huo.

wa ndani, ukaguzi wa nje wa Vodacom Tanzania na kampuni 
zake tanzu, taarifa za fedha za mwaka za Kundi la Makampuni 
ya Vodacom pekee na za pamoja, yaliyomo na ufichuaji 
zijumuishwe kwenye taarifa hizi za fedha, au jambo lolote 
linalohusiana;

	� Kupitia na kufuatilia usimamizi na utoaji wa ripoti za masuala 
yanayohusiana na kodi;

	� Kufuatilia kazi na michakato ya usimamizi wa dharura na 
kutathmini hatari muhimu zaidi za Kundi la Makampuni ya 
Vodacom; na

Jedwali hapo chini limerekodi mahudhurio ya wakurugenzi katika Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji katika mwaka.

Jina la Mkurugenzi

	 3 Mei
2018

Maalum

	 17 Mei
2018

Maalum
	 30 Mei

2018
	 4 Julai

2018

	 12 Julai
2018

Maalum
	 13 Sept

2018

	 5 Nov
2018

Maalum
	 6 Nov

2018

	 17 Jan
2019

Maalum
	 5 Machi

2019

Margaret Ikongo P P P P P P P P P P

Thembeka Semane	 P P P P P P  X P P P

Winifred Ouko P P P P P P P P P P

Kamati ya Ujira na Uteuzi
Wajumbe: Winifred Ouko (Mwenyekiti), Diego Gutierez, Henry 
Surtees na Matimba Mbungela.

Kamati ya Ujira na Uteuzi inafanya kazi ili kuwezesha na kuisaidia 
Bodi kutekeleza wajibu wake kwa:

	� Kuamua na kukubali ujira na marupurupu ya wafanyakazi 
muhimu wa menejimenti, isipokuwa wafanyakazi walioazimwa;

	� Kuamua, kukubali na kutunga sera ya ujira ya Vodacom 
Tanzania na kuhakikisha inaendana na sera ya mishahara ya 
Vodacom Group Limited;

	� Kuhakikisha kuwa mikakati ya haki, kiushindani na programu 
zipo kuwezesha kuajiri, kutoa motisha na kuwabakiza 
wafanyakazi wenye utendaji wa hali ya juu katika ngazi zote 
katika kusaidia kufanikisha malengo ya shirika na kulinda 
maslahi ya wanahisa;

	� Kupitia na kupendekeza kwenye Bodi vigezo vilivyo muhimu 
kupima utendaji wa wafanyakazi muhimu wa menejimenti 
katika kufanya kazi na wajibu wao;

	 Kutunga na kutekeleza sera ya falsafa ya ujira;
	� Kuzingatia manufaa au mipango mingine muhimu yenye 

umuhimu kifedha;
	� Kupitia sera za kupandisha vyeo, kuhamisha na kuachisha kazi 

kwa ajili ya Vodacom Tanzania;
	 Kufuatilia ukubwa na muundo wa Bodi;
	� Kupendekeza watu kwa ajili ya uteuzi kama wajumbe wa Bodi 

na kamati zake;
	� Kupitia mipango ya Bodi ya kupokezana madaraka;
	� Kuhakikisha kuwa utendaji wa wajumbe wa Bodi unapitiwa 

upya;
	� Kuamua muundo na ufanisi wa bodi za kampuni tanzu za 

Vodacom Tanzania;
	� Kuthibitisha uteuzi wa watu kwenye bodi husika za kampuni 

tanzu za Vodacom Tanzania;
	� Kuhakikisha uwezo wa wajumbe wa bodi;
	� Kupitia muundo wa shirika ili kuhakikisha kuwa unafaa kwa 

madhumuni, kuwasilisha mkakati na malengo ya muda mrefu 
ya biashara; na

	� Kuhakikisha sheria na kanuni zinazotumika zinaheshimiwa.

Jedwali lifuatalo limerekodi mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Kamati ya Uteuzi na Ujira kwa mwaka huo

Jina la mkurugenzi
30 Mei

2018
13 Sept

2018
6 Nov
2018

8 Machi
2019

Winfred Ouko P P P P

Diego Gitierrez P P P P

Henry Surtees P P P P

Matimba Mbungela P P P P

Kamati ya Ujira na Uteuzi imevunjwa kutengeneza Kamati mbili tofauti. Kamati ya Uteuzi ilianza kazirasmi tarehe 1 April 2019.
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Kamati ya Uteuzi na Ujira

Barua kutoka kwa 
Mwenyekiti ya Kamati 
ya Uteuzi na Ujira
Wapendwa wanahisa,

Sehemu ya mwelekeo wetu ni kuisaidia na 
kuishauri Bodi kuhusu mambo yanayohusu ajira 
ya wakurugenzi watendaji. Tunahakikisha kuwa 
falsafa na sera ya ajira inasaidia malengo ya 
kimkakati ya Kampuni ili kuwezesha kuajiri, 
kutoa motisha na kudumu na watendaji kwa 
madhumuni ya kuongeza thamani ya wanahisa 
na kufuata sheria na miongozo iliyotolewa na 
Mamlaka ya Soko la Mitaji na Hisa.

Kamati imezingatia masharti ya kutoa taarifa ya 
Sheria ya Soko la Mtaji na Hisa, 1994 na imetoa 
ripoti ifuatayo, ambayo inafuata miongozo 
kuhusu taratibu za usimamizi wa shirika 
unaofanywa na kampuni zilizoorodheshwa kwa 
umma nchini Tanzania wakati tukielewa kuhusu 
kutoa taarifa nyeti za watu binafsi au masoko. 
Ninapenda kushukuru wajumbe wenzangu wa 
kamati kwa kuendelea kuniunga mkono na 
ninataraji kufanya kazi nao mwaka ujao.

Winifred Ouko
Mwenyekiti wa Kamati ya Uteuzi na Ujira

Kulingana na miongozo ya CMSA kuhusu 
taratibu za usimamizi wa shirika unaofanywa na 
kampuni zilizoorodheshwa kwa umma nchini 
Tanzania, ripoti hii inaeleza sera za Vodacom 
Tanzania za ujira kwa ajili ya wakurugenzi 
watendaji na wasio watendaji hususan wale 
wanaohitajika na kipengele cha ujira kwa 
wakurugenzi ikiwahusisha wasio wakurugenzi 
watendaji kwa pamoja.

Falsafa, sera na mfumo wetu wa 
utoaji wa ujira kwa mwaka huu inayotumika kwa 
wakurugenzi watendaji
Lengo letu ni kuvutia, kubakiza na kutoa motisha kwa watendaji wa 
ngazi ya juu zaidi, wakati huohuo kulinganisha ujira wao na maslahi 
ya wanahisa na taratibu bora. Mpango wetu kutoa tuzo ni wa jumla, 
umelingana katika vipengele vifuatavyo:

	 Uhakika wa fungu;
	 Vivutio vya muda mfupi;
	 Vivutio vya muda mrefu;
	 Programu mbalimbali za utambuzi;
	 Fursa za kujifunza na kuendelea kwa kila mtu;
	 Mazingira ya kazi yanayovutia; na
	� Programu ya ustawi wa wafanyakazi iliyoandaliwa vizuri na 

inayoingiliana.

Wakurugenzi watendaji wanafuata jumla ya gharama kwa falsafa ya 
kampuni, ambayo inarejelewa kama kifurushi cha uhakika. Uchangiaji 
katika huduma za tiba, malipo ya kustaafu na maslahi yaliyowekewa 
bima vimejumuishwa katika kifurushi chenye uhakika.

Vipengele hivyo hapo juu vimeungwa mkono na kuimarishwa na 
maendeleo ya utendaji wetu na michakato ya usimamizi wa vipaji. 
Sera yetu ni kuwapatia marupurupu watendaji wetu kwa michango 
yao katika utendaji wetu kimkakati, kifedha na kiutendaji. Kuwa 
mwajiri bora katika tasnia yetu tunahitaji kuwavutia, kuwaendeleza 
na kubakiza vipaji bora na mtaji wa wataalamu, kitaifa na kimataifa.

Kwa mwaka, huwa tunaendesha zoezi la kuweka viwango na zawadi 
huongezeka katika GP kulingana na soko, utendaji binafsi na 
uwezekano wa utendaji binafsi na tathmini inayowezekana 
inaamuliwa kupitia usimamizi wetu wa vipaji na michakato ya 
uendelezaji wa utendaji. Matokeo ya michakato hii pia huathiri 
utoaji wa vivutio vya muda mfupi na muda mrefu siku zijazo.

Ripoti hii inatoa muhtasari wa falsafa na sera ya ujira ya Vodacom Tanzania kwa ajili ya 
wakurugenzi watendaji na wasio watendaji. Pia inatoa maelezo kuhusu namna ambavyo sera 
imetekelezwa.
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Kivutio chetu cha muda mfupi, kwa bonasi ya mwaka ya fedha 
taslimu, kinaunganishwa katika kufanikisha malengo ya kifedha, 
kimkakati na kiuendeshaji na ufanisi wa watendaji dhidi ya 
malengo yao. Kiwango kilichopo kwa ajili ya vivutio vya muda 
mfupi huamuliwa kutokana na ufanisi wa kifedha wa Kampuni 
dhidi ya malengo yaliyopangwa hapo awali.

Wakurugenzi watendaji ambao wameazimwa kufanya kazi na 
Vodacom Tanzania wanakuwa kwenye mfumo wa vivutio vya 
muda mrefu wa Vodacom Group Limited ambapo mgao wa hisa za 
mwaka za Vodacom Group Limited hutolewa na mwajiri wao 
husika. Hii inahimiza umiliki na uaminifu, na kuunga mkono 
malengo ya Vodacom kuwabakiza wafanyakazi wenye thamani. 
Mfumo huo ni mfumo kamili wa umiliki; matokeo yake, washiriki 
wanapokea magawio kutoka tarehe ya utoaji ingawa thamani ya 
hisa itaweza kupatikana tu baada ya kipindi cha miaka mitatu, kwa 
kiwango ambacho masharti ya uwekezaji yamefikiwa.

Utoaji wa taarifa za ujira wa wakurugenzi 
watendaji na wasio watendaji
Ujira wa Wakurugenzi Watendaji – Malipo ya Uhakika
Ujira kwa wakurugenzi watendaji ulipitiwa kwa kuzingatia kupanga 
viwango vya soko na hatari zinazohusiana na kubaki na 
wafanyakazi muhimu wa menejimenti.

Utoaji wa taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio 
watendaji umeonyeshwa katika Maelezo 34 (Pande husika) ya 
taarifa za pamoja za mwaka za fedha katika ukurasa — wa taarifa 
hizi za mwaka.

Kutekeleza sera
Utoaji wa taarifa uliowasilishwa katika ripoti hii ya mwaka kuhusu 
tuzo kwa wafanyakazi wanaostahili ambapo maamuzi yote ya ujira 
yametolewa na sera ya ujira kama ilivyopitishwa awali na wanahisa. 
Kumekuwa hakuna mabadiliko kinyume na sera katika mwaka huu 
wa fedha.
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Taarifa ya Mkutano Mkuu

Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Taarifa inatolewa kuwa mkutano mkuu wa tatu wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019 utafanyika siku ya Ijumaa tarehe 
20 Septemba 2019, katika Ukumbi wa Mlimani City, Mlimani City Park, Barabara ya Sam Nujoma, Dar es Salaam, Tanzania saa 4:00 asubuhi. 
Mkutano huu utajadili yafuatayo:

1.	 Kuthibitisha kumbukumbu
	� Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa pili uliofanyika tarehe 1 Oktoba 2018 na mkutano mkuu wa dharura uliofanyika 

tarehe 14 Novemba 2018.

	 Azimio la kawaida namba 1
	 “ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa pili uliofanyika tarehe 1 Oktoba 2018 zimethibitishwa.”

	 Azimio la kawaida namba 2
	 “ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa dharura uliofanyika tarehe 14 Novemba 2018 zimethibitishwa.”

	� Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investor-relations

2.	 Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
	 Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019. 

	 Azimio la kawaida namba 3
	� “ILIAMULIWA KUWA taarifa ya fedha zilizokaguliwa za Kampuni ikijumuisha kampuni zake tanzu, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru 

na ya wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019, zimepokelewa na kupitishwa.”

	� Taarifa ya mwaka inapatikana katika tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investor-relations

3.	 Uchaguzi wa wakurugenzi
3.1 	� Ndg. Hisham Hendi aliteuliwa kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa 

kawaida unaofuata kulingana na ibara ya 86 ya Kanuni za Kampuni, na hivyo anastahili kuchaguliwa tena.

	 Ufuatao ni wasifu wa Ndg Hisham Hendi: 

	 Hisham Hendi (39)
	 Mkurugenzi Mtendaji – Vodacom Tanzania PLC
	 Shahada katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Cairo.
	 Vodafone’s Global Leadership Program (Inspire), London Business School. 
	 Cheti cha Ubora katika Biashara, Chuo cha IMD kilichopo Lausanne, Switzerland. 

	� Hisham aliteuliwa kuwa mkurugenzi mtendaji wa Vodacom Tanzania mnamo Machi 2019. Hisham amekuwa akifanya kazi kama 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania tangu Septemba 2018. Kabla ya hapo, Hisham alikuwa Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Shughuli za Biashara cha Vodacom Tanzania tangu Agosti 2016, ambapo mikakati yake ilileta mabadiliko katika kitengo hiki na 
kufanikisha ukuaji mwaka hadi mwaka. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 15 katika masuala ya simu akiwa amefanya kazi na kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi katika masoko mbalimbali ikiwemo Uingereza, Misri na Afrika Kusini.

	 Azimio la kawaida namba 4
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Hisham Hendi amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni.”

3.2	� Ndg. Henry JC Surtees, Ndg. Till Streichert, Ndg. Ali A Mufuruki na Bi Margaret Ikongo wanastahili kustaafu katika mkutano huu 
mkuu kwa mujibu wa Kanuni za Kampuni namba 104 na 105. Kanuni hizo zinabainisha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza 
kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa wakurugenzi.

	 Azimio la kawaida namba 5
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Henry JC Surtees amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa Kampuni.”
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	 Azimio la kawaida namba 6
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Till Streichert amechaguliwa tena kuwa Mkurugenzi wa Kampuni.”

	 Azimio la kawaida namba 7
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Ali A Mufuruki amechaguliwa tena kuwa Mkurugenzi wa Kampuni.”

	 Azimio la kawaida namba 8
	 “ILIAMULIWA KUWA Bi Margaret Ikongo amechaguliwa tena kuwa Mkurugenzi wa Kampuni.”

	 Ufuatao ni wasifu wa Ndg. HJC Surtees, Ndg. T Streichert, Ndg. AA Mufuruki na Bi M Ikongo:

	 Henry JC Surtees (48)
	 Mkurugenzi wa Bodi asiye mtendaji
	 Mjumbe wa Kamati ya Ujira na Uteuzi
	� Shahada ya Sayansi, Chuo Kikuu cha Durham England, Cheti cha taaluma ya Uhasibu (ICAEW) UK pamoja na Bodi ya Wahasibu na 

Wakaguzi, Tanzania.

	� Henry amekuwa mkurugenzi wa Vodacom tangu Mei 2011. Pia anashikilia wadhifa wa Mkuu wa Kitengo cha Fedha, Mdhibiti Fedha 
na Katibu wa Kampuni ya Caspian Limited. Kabla ya kushika nafasi hii, Henry ameshika nafasi mbalimbali kama mkurugenzi, mshauri 
na Katibu wa Kampuni kwa biashara zingine za kitaalamu. 

	 Till Streichert (45)
	 Mkurugenzi wa Bodi asiye mtendaji
	 Afisa Mkuu Fedha wa Vodacom Group Limited
	 Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Vodacom Group
	 Mkurugenzi asiye Mtendaji wa Vodacom SA
	 Mkurugenzi Mbadala asiye Mtendaji wa Safaricom
	 Dr. Phil. Chuo Kikuu cha Hannover, Ujerumani

	� Till aliteuliwa kama mkurugenzi asiye mtendaji wa Vodacom Tanzania mnamo Novemba 2017, mkurugenzi asiye mtendaji wa 
Vodafone Kenya na kama mkurugenzi mbadala asiye mtendaji wa Safaricom mnamo Agosti 2017. Till ni Afisa Mkuu Fedha wa 
Vodacom Group. Kabla ya hapo, alifanya kazi kama Mkurugenzi wa Fedha wa Vodacom South Africa kuanzia Februari 2014. Ana 
uzoefu wa zaidi ya miaka 15 ya kusaidia kuleta mabadiliko ya kifedha na kiuendeshaji kupitia utaalamu wake katika mikakati ya 
kifedha, uongozi wa masuala ya biashara, kuongeza mapato na faida katika mazingira ya kimataifa. Till amekuwa na utaalamu 
mkubwa na mafanikio katika mashirika makubwa ya kimataifa ikiwa ni pamoja na nafasi katika masuala ya fedha na biashara, 
ikijumisha Mkuu wa Fedha na Mkuu wa Njia za Uendeshaji wa Masoko na Mauzo huko Vodafone Romania. Alianza kazi na kushika 
nyadhifa mbalimbali kwenye kampuni ya T-Mobile iliyoko Ujerumani na vilevile akifanya kazi kama mshauri wa mikakati The Boston 
Consulting Group. 

	 Ali A Mufuruki, (60)
	 Mkurugenzi huru
	 Mwenyekiti wa Vodacom Tanzania PLC
	 A Henry Crown Fellow of the Aspen Institute Shahada ya Sayansi katika Uhandisi

	� Ali ni mwenyekiti wa Bodi ya wakurugenzi ya Vodacom Tanzania. Aliteuliwa kama mkurugenzi huru asiye mtendaji wa Vodacom 
Tanzania mnamo Novemba 2017. Pia ni mwanzilishi, Mwenyekiti na Afisa Mtendaji Mkuu wa Infotech Investment Group Ltd, biashara 
ya familia yenye maslahi katika TEHAMA, vyombo vya habari, simu, hisa binafsi, biashara za rejareja na mali zisizohamishika katika 
nchi mbalimbali za Afrika na nje ya Afrika. Ni mjasiriamali Mtanzania, mhisani, msemaji wa umma na mtoa mafunzo ya uongozi. Ali 
pia ni mwanzilishi mwenza wa the Africa Leadership Initiative (ALI) ambayo lengo ni kutumia nguvu na vipaji vya viongozi 
wanaoibukia ndani ya Afrika ili kuimarisha uwezo wao wa kujenga jamii bora kwa ajili ya mataifa yao. Ni mwanzilishi mwenza na 
Mwenyekiti wa CEO Roundtable of Tanzania, jukwaa la majadiliano ya sera ambalo huwakutanisha Maafisa Watendaji Wakuu zaidi ya 
150 wa kampuni zinazoongoza nchini Tanzania. Mnamo Desemba 2016, alitajwa na Rockefeller Foundation kama Bellagio Policy 
Fellow Resident kwa mwaka 2017. Kabla ya hapo, Ali alikuwa Mwenyekiti wa Shirika la Ndege la Taifa “ATCL” na vilevile Mkurugenzi 
na Mwenyekiti wa kwanza wa Kamati ya Ukaguzi wa Benki Kuu ya Tanzania. Hivi sasa ni Mwenyekiti wa Bodi za Msingi East Africa LTD 
(Kenya), Legacy Capital Partners Ltd (Tanzania); Trademark East Africa (Kenya), Chai Bora Ltd (Tanzania), AMSCO (Netherlands) na the 
National Environment Trust Fund of Tanzania (NETF). Pia ni mjumbe wa Halmashauri ya Chuo Kikuu cha Muhimbili cha Afya na 
Sayansi za Tiba (MUHAS) Dar es Salaam.
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	 Margaret Ikongo (62)
	 Mkurugenzi huru
	 Mwenyekiti Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
	 Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu Huria Tanzania.
	 Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa ViashiriaHatarishi, Uingereza.
	 Mjumbe katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

	� Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya 
NMB Bank PLC na AAR Insurance Tanzania. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF). Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi 
katika tasnia ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia 
alikuwa mshauri wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

4	 Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
	� Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa ibara ya 32(f) ya Katiba ya Kampuni, Ndg. Margaret Ikongo, Ndg. Thembeka Semane na 

Ndg. Winifred Ouko wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe wa 
kamati tajwa.

	 Azimio la kawaida namba 9
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Margaret Ikongo achaguliwe kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

	 Azimio la kawaida namba10
	 “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Thembeka Semane achaguliwe kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

	 Azimio la kawaida namba 11
	� “ILIAMULIWA KUWA Ndg. Winifred Ouko achaguliwe kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

	 Wasifu wa Ndg. Margaret Ikongo, Ndg. Winifred Ouko na Ndg. Thembeka Semane umeonyeshwa hapo chini.

	 Margaret Ikongo (62)
	 Mkurugenzi huru
	� Mwenyekiti Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya 

kamati hii
	 Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu Huria Tanzania.
	 Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa ViashiriaHatarishi, Uingereza.
	 Mjumbe katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

	� Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya 
NMB Bank PLC na AAR Insurance Tanzania. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF). Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi 
katika tasnia ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia 
alikuwa mshauri wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

	 Winifred Ouko (49)
	 Mkurugenzi huru
	 Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira na Uteuzi
	 Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anachukuliwa kuwa mtaalamu wa fedha katika kamati hii
	 Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Cornell, United States of America.
	 Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Uhasibu, Kenya.

	� Winnie aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Winnie ana uzoefu mkubwa katika masuala 
fedha katika makampuni na miradi. Winnie ni Mkurugenzi Mtendaji wa Lattice Consulting, akiwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 20 wa 
kutoa huduma za ushauri katika masuala ya fedha, pamoja na mikakati na mafunzo kwa wateja ndani ya Afrika na Amerika Kaskazini. 
Winnie ni mkurugenzi asiye mtendaji na mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi na Dharura ya Barcklays Bank, Kenya. Pia ni mjumbe wa 
bodi ya Kenya Pooled Water Fund na mdhamini wa World Wide Fund Fr Nature (Switzerland), ambapo pia ni mwenyekiti wa Kamati ya 
Ukaguzi.
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	 Thembeka Semane (43)
	 Mkurugenzi huru
	� Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anachukuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya 

kamati hii
	� Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha Pretoria Gordon, Afrika Kusini Mwanachama wa Taasisi 

ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini. 

	� Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika masuala ya 
biashara ukihusisha mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, 
utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha. Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti 
ya ACASA & ATNS, akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini na pia ni mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi 
kama mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, Mwenyekiti wa Kamati yake ya Fedha na Uwekezaji na ni mjumbe wa Kamati za 
Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimali Watu na Ujira. Pia ni mjumbe wa bodi na mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi 
wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, Thembeka ni mjumbe wa South African Heritage 
Resource Agency na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

5	 Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
	� Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru 

wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka wa Kampuni. 

	 Azimio la kawaida namba 12
	� “ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. wateuliwe kuwa wakaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa 

mkutano mkuu ujao wa mwaka wa Kampuni.”

	� Ufafanuzi: PricewaterhouseCoopers Inc., wamekuwa wakaguzi wa Kampuni kwa miaka mitano iliyopita. Kwa mujibu wa taratibu bora, 
Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji katika mwaka huu ilitangaza Ombi la Mapendekezo kuhusiana na huduma za ukaguzi 
huru. Kufuatia kumalizika kwa mchakato wa ombi la mapendekezo, Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji ikiungwa mkono na 
Bodi inapendekeza Ernst & Young Inc. wateuliwe kama wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Machi 2020. 

6	 Gawio
	� Kuidhinisha gawio la Shi 24.31 kwa kila hisa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2019 kama ilivyopendekezwa na 

wakurugenzi. Gawio litalipwa kabla au Ijumaa ya tarehe 18 Octoba 2019 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili baada 
ya kufunga biashara ya hisa tarehe 22 Agosti 2019.

	 Azimio la kawaida namba 13
	 “ILIAMULIWA KUWA gawio la Shi 24.31 kwa kila hisa ya kawaida kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019 limeidhinishwa.”

7	 Ada ya wakurugenzi
	� Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 481 000 kuanzia tarehe 1 Agosti 2019 hadi hitimisho la 

mkutano mkuu ujao wa mwaka wa Kampuni, ili kuiwezesha Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili 
kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni.

	 Azimio la kawaida namba 14
	� “ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 481 000 kimeidhinishwa 

kwa mchanganuo ufuatao:
Pendekezo 

la ada 
US$1 

Ada ya
sasa 
US$

% ya
badiliko

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000 0.0
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000 0.0
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000 0.0
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000 0.0
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000 0.0
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 6 000 0.0
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi2 3 000 0 0.0

1.	� Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wa 
Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka (kwa mikupuo minne) kwa mikutano ya kawaida isiyopungua minne kwa 
mwaka, mikutano maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.

2.	� Mwaka 2018, wajumbe watatu wa Kamati ya Uteuzi na Ajira walilipwa jumla ya US $ 18,000. Mwezi Machi 2019 kamati hii ilitengwanishwa na kuundwa kamati mbili – 
Kamati ya Ajira na Kamati ya Uteuzi ambapo wajumbe wawili wa Kamati ya Uteuzi watalipwa jumla ya US $ 6,000 na wajumbe 3 wa Kamati ya Ajira watalipwa jumla ya 
US$ 12,000. Kiuhalisia hakuna ongezeko la ada ya wakurugenzi. 
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Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano 
mkuu wa mwaka ni Alhamisi tarehe 22 Agosti 2019. Gharama zinazohusiana na kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka zitalipwa na 
wanahisa wenyewe.

Wanahisa wanaohudhuria mkutano mkuu wa mwaka watatakiwa kuonyesha hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE na vitambulisho 
vinavyotambulika kama vile kitambulisho cha utaifa, kitambulisho cha kupiga kura, pasi ya kusafiria au leseni ya udereva. Usajili wa 
wanahisa au wawakilishi wao watakaohudhuria mkutano mkuu wa mwaka utaanza saa 1.30 asubuhi Ijumaa tarehe 20 Septemba 2019.

Kushiriki kwa njia ya kielektroniki 
Wanahisa au wawakilishi wao wanaweza kushiriki mkutano mkuu wa mwaka kwa njia ya kielektroniki. Mwanahisa (au mwakilishi wake) 
atahitaji kupiga simu +255 746 160 516 kabla ya saa 4:00 asubuhi Jumanne tarehe 17 Septemba 2019 ili Katibu wa Kampuni aweze 
kumpatia namba za kumwezesha kushiri kwa njia ya kielektroniki. Wanahisa wanaokusudia kushiriki kwa kutumia njia hii, wawasilishe kwa 
Katibu wa Kampuni fomu ya uwakilishi yenye maazimio, kabla ya saa 4:00 asubuhi Jumanne tarehe 17 Septemba 2019. Washiriki wapige 
simu dakika tano (5) kabla ya kuanza kwa mkutano mkuu wa mwaka.

Mahudhurio na wawakilishi
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni wanahisa tu.

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa 
Kampuni. Kwa wanahisa ambao ni makampuni, fomu ya uwakilishi inapaswa kujazwa na afisa aliyeidhinishwa na iwekwe muhuri wa 
Kampuni husika.

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu 
yatapaswa kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za 
wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano 
mkuu wa mwaka. Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi 
kulingana na mamlaka uliyoyatoa kwake.

Iwapo hukumshauri mtunzaji au mwakilishi wako, kulingana na makubaliano kati yako na mtunzaji au mwakilshi wako kwa muda wa
mwisho uliotajwa ndani yake, kuwa utahudhuria mkutano mkuu wa mwaka au kutuma mwakilishi kukuwakilisha kwenye mkutano mkuu 
wa mwaka, mtunzaji au mwakilishi wako atajua kuwa hutahudhuria mkutano mkuu wa mwaka na hutatuma mwakilishi. Iwapo unataka 
kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka au kutuma mwakilishi, lazima umwombe mtunzaji wako kutoa barua inayohitajika kwako.

Fomu ya uwakilishi, inayopatikana kutoka kwenye tovuti ya Kampuni (www.vodacom.co.tz/investor-relations) pamoja na nakala ya hati ya 
hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, lazima iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni katika ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino 
Estate, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4:00 asubuhi Jumanne tarehe 17 Septemba 2019. 
Badala yake, fomu zilizotiwa saini kikamilifu pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa zinaweza kutumwa kwa 
baruapepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz na kuwasilisha fomu halisi ya mwakilishi siku ya mkutano.

Uwasilishaji wa fomu ya mwakilishi haumzuii mwanahisa kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka.

Imeidhinishwa na Bodi

Caroline M. Mduma
Katibu wa Kampuni 
30 Agosti 2019
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Fomu ya Mwakilishi
Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Sehemu A
Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya Akaunti ya CDS 

Idadi ya hisa zilizo katika Kampuni

Sehemu B
Wanahisa tu ambao wanataka kuteua watu wengine tofauti na Mwenyekiti kama mwakilishi wanapaswa kujaza sehemu hii

Mimi (Sisi), m/watajwa katika Sehemu A hapo juu, m/wenye Akaunti ya CDS Namba na Idadi ya hisa zinazomilikiwa na Kampuni 
zilizoonyeshwa hatika Sehemu A hapo juu, tu/ninawateua (tazama maelezo 1 & 2)

au kumkwamisha,

au kumkwamisha,

Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka kama mwakilishi wangu (wetu) kuhudhuria na kuzungumza na kupiga kura kwa niaba yangu 
(yetu) katika mkutano mkuu wa mwaka ambao utafanyika katika Ukumbi wa Mlimani City siku ya Ijumaa tarehe 20 Septemba 2019 kwa 
madhumuni ya kuzingatia na, ikionekana inafaa, kupitisha maazimio ya kawaida na maalum yatakayopendekezwa na katika kila kuahirishwa 
kwa mkutano na kupiga kura za kukubali au kupinga mkutano maazimio ya kawaida na maalum au kuacha kupiga kura kulingana na hisa 
katika mtaji uliotolewa wa Kampuni iliyosajiliwa kwa jina langu.

Sehemu ya C
Ijjazwe na wanahisa wote

Tafadhali wekala alama “x” katika nafasi husika, unataka kupiga vipi kura.
Ikiwa haijaelekezwa vingine, mwakilishi aliyetajwa katika Sehemu B hapo juu atapiga kura kama anavyofikiri inafaa.

Ndiyo Kupinga Kuacha
1. Azimio la kawaida namba 1

Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika tarehe 1 Oktoba 2018
2. Azimio la kawaida namba 2

Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa dharura uliofanyika tarehe 14 Novemba 2018
3. Azimio la kawaida namba 3

Kupitisha taarifa za pamoja za mwaka za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019
4. Azimio la kawaida namba 4

Kumchagua Hisham Hendi kuwa mkurugenzi
5. Azimio la kawaida namba 5

Kumchagua tena Henry JC Surtees kuwa mkurugenzi
6. Azimio la kawaida namba 6

Kumchagua tena Till Streichert kuwa mkurugenzi
7. Azimio la kawaida namba 7

Kumchagua tena Ali A Mufuruki kuwa mkurugenzi
8. Azimio la kawaida namba 8

Kumchagua tena Margaret Ikongo kuwa mkurugenzi
9. Azimio la kawaida namba 9

Kumchagua tena Margaret Ikongo kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
10. Azimio la kawaida namba 10

Kumchagua tena Thembeka Semane kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
11. Azimio la kawaida namba 11

Kumchagua tena Winifred Ouko kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
12. Azimio la kawaida namba 12

Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia Machi 2020
13. Azimio la kawaida namba 13

Kuidhinisha gawio la Shi 24.31 kwa kila hisa
14. Azimio la kawaida namba 14

Kuidhinisha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 481 000

Imetiwa saini leo tarehe	 mwezi 2019

Saini:  � Saini:   

Fomu za wawakilishi zilizojazwa lazima zikabidhiwe ofisini kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC si zaidi ya saa 4:00 
asubuhi siku ya Jumanne tarehe 17 Septemba 2019.
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1.	� Mjumbe anastahili kuhudhuria na kupiga kura katika mkutano mkuu wa mwaka anaweza kumteua mwakilishi mmoja au zaidi 
kuhudhuria, kupiga kura na kuzungumza kwa niaba yake katika mkutano mkuu wa mwaka. Mwakilishi anatakiwa asiwe mjumbe wa 
Kampuni. Iwapo mjumbe ni kampuni, fomu ya mwakilishi lazima ijazwe na kugongwa mhuri au kwa kuandikwa na afisa au wakili 
aliyeidhinishwa kwa maandishi.

2.	� Tafadhali weka alama ‘X’ katika nafasi husika kulingana na namna unavyotaka kura yako ipigwe. Hata hivyo, iwapo unataka kupiga 
kura yako kwa idadi ndogo zaidi ya hisa kuliko unazomiliki katika Kampuni ingiza idadi ya hisa ulizo nazo unazotaka kutumia kupiga 
kura. Ukishindwa kufuata hayo hapo juu itachukuliwa kuwa umemuidhinisha mwakilishi kupiga kura au kuacha kupiga kura katika 
mkutano mkuu wa mwaka kama anavyochukulia inafaa kuhusiana na kura zote za mwanahisa zinazotumika katika mkutano. 
Mwanahisa au mwakilishi wake hawajibiki kutumia kura zake zote zinazotumiwa na mwanahisa au mwakilishi wake, lakini jumla ya 
kura zilizopigwa na kuhusiana na zile za kuacha kupiga kura zilizorekodiwa hazitazidi jumla ya kura zinazotumiwa na mwanahisa au 
mwakilishi wake.

3.	� Mwanahisa anaweza kuingiza jina la mwakilishi wake au majina ya wawakilishi wawili mbadala wa chaguo la mwanahisa katika nafasi 
iliyotolewa, kwa kufufa au bila kufuta “Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka” lakini ufutaji huo lazima utiwe saini na mwanahisa. 
Mtu ambaye jina lake ni la kwanza kwenye fomu ya mwakilishi na ambaye yupo katika mkutano mkuu wa mwaka atakuwa na haki ya 
kufanya kazi kama mwakilishi ukiondoa wale ambao majina yao yanafuata.

4.	� Fomu za wawakilishi pamoja na nakala ya risiti ya hisa za mwanahisa, lazima ziwasilishwe kwa ajili ya taarifa kwa Katibu wa Kampuni 
katika ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja Namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 
4:00Asubuhi Jumanne tareha 17 Septemba 2019. Badala yake, fomu zilizosainiwa za wawakilishi na nakala ya hati ya hisa au risiti ya 
uwekezaji ya DSE za mwanahisa zinaweza kuskaniwa na kutumwa kwa baruapepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz. 
Mwakilishi anapaswa kuwasilisha fomu ya mwakilishi siku ya mkutano. 

5.	� Ujazaji na uwasilishaji wa fomu hii ya mwakilishi hautamzuia mwanahisa husika kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka na kupiga 
kura yeye mwenyewe katika mkutano ukiondoa mwakilishi yeyote aliyeteuliwa kwa fomu hii ya mwakilishi.

6.	 Mabadiliko au marekebisho yoyote yaliyofanywa katika fomu hii ya mwakilishi lazima yatiwe saini na mtia/watia saini.

7.	� Mtu aliye na umri mdogo lazima asaidiwe na mzazi au mlezi wake isipokuwa kama nyaraka husika zinazobainisha uwezo wake 
kisheria ziwe zimetolewa.

8.	� Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka anaweza kukubali fomu yoyote ya mwakilishi ambayo imejazwa vinginevyo tofauti 
kulingana na maelezo haya iwapo ameridhika na namna mwanahisa anavyotaka kupiga kura.

9.	 Where there are joint holders of shares:

Mmiliki yeyote mmoja anaweza kusaini fomu hii ya mwakilishi; na

Kura ya mwanahisa mwandamizi (kwa madhumuni hayo, uandamizi unaamuliwa na mpangilio ambapo majina ya wanahisa yanaonekana 
katika rejista ya kampuni) ambaye anapiga kura (iwe yeye mwenyewe au mwakilishi) itakubaliwa ukiondoa kura za wanahisa wengine 
wenza.

Ms Caroline Mduma
Katibu wa Kampuni 
7th Floor, Vodacom Tower, Ursino Estate, 
Plot 23, Bagamoyo Road, 
PO Box 2369
Dar es Salaam
E-mail: investorrelations@vodacom.co.tz

Maelezo ya fomu ya mwakilishi
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Vodacom Tanzania PLC Taarifa ya Mwaka
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2019

Machi 2019

Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa2 

Vodacom Group Limited 1 092 000 130 48.7
Mirambo Limited 588 000 070 26.2
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma SOC Limited, 
Jamhuri ya Afrika Kusini) 164 503 540 7.3
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki) 244 835 925 10.9
Wawekezaji wa Kitaasisi (Sehemu nyingine za dunia) 45 830 302 2.0
Wawekezaji wa rejareja 95 833 853 4.3
Wengineo1 8 996 480 0.4

  2 240 000 300 100.0

Note:
1.	 Jumla ya hisa zinazomilikiwa, ikiwa ni pamoja na hisa zilizo chini ya kiwango cha uchanganuzi. Inaweza kujumuisha umiliki wa hisa za ziada za kitaasisi/rejareja.
2.	 Hakuna mabadiliko makubwa mwaka hadi mwaka katika mchanganuo wa umiliki kama ilivyoonyeshwa hapo juu.

Taarifa kuhusu umiliki

Vodacom Tanzania Public Limited Company
(imeandikishwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)  
Usajili namba: 38501 
(ISIN: TZ1996102715 Share Code: VODA)

Wakurugenzi
AA Mufuruki1 (Mwenyekiti), H Hendi (Mkurugenzi Mtendaji)8, 
JJ Marais (Mkurugenzi wa Fedha)3, D Gutierrez4, T Streichert5, 
K Gomado6, M Mbungela3, ADJ Delport3, M Ikongo1, W Ouko2, T 
Semane3, HJC Surtees7

1. Mtanzania	 2. Mkenya 	 3. Mwafrika Kusini	 4. Mbolivia 
5. Mjerumani 	 6. Mghana	 7. Mwingereza 	 8. Mmisri

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma

Ofisi iliyosajiliwa
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Ursino estate, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P. 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Msajili Masuala ya Hisa
CSD & Registry Company Limited (CSDR) 
Kambarage House, 
Ghorofa ya 2 , Mtaa wa 6 Ufukoni 
S.L.P. 70081, Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri Mkuu wa masuala ya Kumfadhili 
mjumbe mwenye leseni anayefanya biashara
Orbit Securities Company Limited

Mawasiliano ya Nje
Rosalynn Mworia

Mahusiano na Wawekezaji
Hilda Bujiku, Robin Kimambo
investorrelations@vodacom.co.tz
www.vodacom.co.tz/investor-relations

Taarifa za Kampuni

Umiliki wa hisa kitaasisi 

Machi 2019, 
Umiliki kitaasisi 

kwa % 

■ Tanzania 47.9
■ PIC 36.1
■ Afrika Kusini (Ukitoa PIC) 8.3
■ Uganda 5.9
■ United States 1.8

   100.0
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