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Azma yetu kuu ya kuongeza thamani katika jamii 
Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo bora’. Malengo ya Umoja 
wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu (UN SDGs) yanatoa taswira ya muonekano wa kesho iliyo bora, 
kwa kuweka malengo ya muda mrefu ya kuondoa umaskini, kulinda mazingira na kuleta mafanikio 
kwa wote ifikapo mwaka 2030. Vodacom Tanzania ina nia ya kutimiza wajibu kama taasisi ya sekta 
binafsi katika kufikia malengo haya, kuunga mkono serikali, jamii, biashara na watu binafsi katika 
kujenga kesho iliyo bora. Tunachangia kufikia malengo ya kitaifa na kimataifa ya maendeleo kupitia 
biashara yetu kwa kuwezesha mawasiliano ya data, ujumbe, sauti na huduma za fedha na hivyo 
kutoa mchango muhimu katika kutimiza malengo ya maendeleo duniani.
Malengo ya Maendeleo Endelevu:

Vodacom Tanzania imeainisha na kuweka kipaumbele katika malengo nane ya maendeleo 
endelevu ambayo tunaamini tunaweza kuwa na mchango chanya. 
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Maelezo ya Jumla

Taarifa ya Mwaka 2021 ya Vodacom Tanzania 
Hii ni taarifa ya tano ya mwaka ya Vodacom Tanzania, na ya nne tangu kampuni 
iorodheshwe kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam tarehe 15 Agosti 2017. 

Taarifa hii inatoa maelezo ya jumla ya biashara yetu, muundo wa biashara, 
mazingira ya uendeshaji, kupitia mikakati yetu, mafanikio ya mfumo wa 
uendeshaji na utawala kwa mwaka wa fedha ulioanzia tarehe 1 Aprili 2020 
hadi 31 Machi 2021. Utaratibu wetu wa kutoa taarifa ya mwaka umekuwa 
ukiongozwa na kanuni na masharti yaliyo katika Viwango vya Kimataifa vya 
Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam za mwaka 2016 
na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Mkaguzi huru, Ernst & Young (‘EY’) 
amethibitisha taarifa zetu za fedha za mwaka na kutoa hati safi. (ukurasa wa 
76 hadi 79 kwenye nakala ya kingereza).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. Bodi 
inaamini kuwa ripoti hii inaelezea masuala yote muhimu na inawasilisha 
maelezo yenye ulinganifu kuhusu utendaji wa kundi la Makampuni kwa 
kipindi husika na vilevile inatoa taswira halisi ya mikakati yetu ya utekelezaji.

Wakurugenzi wanaamini kuwa kuchapisha mipango mkakati ya Vodacom 
Tanzania, hakutaleta athari yoyote ile katika medani za ushindani wa 
kibiashara. Bodi ilipitisha taarifa hii ya mwaka tarehe 19 Agosti 2021.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi na:

	 	

Thomas B. Mihayo	 Hisham Hendi 
Mwenyekiti	 Mkurugenzi Mtendaji

19 Agosti  2021	 19 Agosti  2021

Utangulizi
Sisi ni nani 01
Thamani tuliyoijenga 02
Mapambano dhidi ya UVIKO-19: 
Kutekeleza mkataba wetu wa kijamii 04
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Maelezo ya msingi 
Tafadhali zingatia kuwa hii ni tafsiri ya 
taarifa ya mwaka kwa ufupi. Taarifa 
kamili ya mwaka imetolewa kwa lugha 
ya kiingereza. Iwapo kutatokea 
mkanganyiko wa tafsiri, taarifa ya 
kiingereza itatumika.
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U
tangulizi

Tunachotakiwa kufanya

Vodacom Tanzania ni kampuni inayoongoza nchini Tanzania kwa kutoa huduma za mawasiliano kwa wateja wa matumizi binafsi na 
biashara ikiwa ni pamoja na huduma za simu sauti, data, ujumbe mfupi wa maneno na huduma za fedha kwa wateja zaidi ya milioni 14.9. 

Vodacom Tanzania iliorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki mkubwa wa Vodacom 
Tanzania na kampuni zake tanzu (yaani ‘Kundi la Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom Group Limited, kampuni iliyosajiliwa Afrika 

Kusini ambayo nayo inamilikiwa na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Sisi ni nani 

Kuwa kampuni ya 
kidigitali 

inayoongoza 
ambayo 

inawezesha jamii 
iliyounganishwa 
katika mtandao

Kuiunganisha 
jamii kwa kesho 

iliyo bora

Kuwa mwajiri 
bora (mahali 

bora pa  
kufanyia kazi)

Namna ya utekelezajiKwanini tupo

Kwa namna gani

Dira yetu

Kuwashirikisha 
watu wote
Kuhakikisha 
mawasiliano ya 
kidigitali yanapatikana 
kwa watu wote

Sayari yetu
Kupunguza athari kwa 
mazingira yetu

Jamii ya Kidigitali
Kuwaunganisha watu 
na vitu kwenye intaneti

Tunakoelekea na tunataka kuwa nani

Kuweza 
kuaminiwa 
na wateja

Kujenga 
mustakabali

Kufanya 
majaribio 
– kujifunza 
haraka

Kukamilisha 
mambo yote 
pamoja

Tunakuunganisha kwa kesho iliyo bora

Kutoa huduma nafuu ya intaneti.

Kudhibiti gharama na kuwa na 
michakato yenye ufanisi

Watu. Vipaji bora, kuzingatia 
taratibu bora

Kuthaminisha huduma ya data 
na fursa za kidigitali

Kuchochea ongezeko la wateja 
kupitia huduma ya M-Pesa

Kuendelea kuimarisha huduma kwa 
wateja wa matumizi ya biashara 
kupitia bidhaa zetu mbalimbali

Kuwa chapa inayoongoza. 
Kushikilia na kuongeza umiliki 
wa soko

Azma yetu

Mkakati wetu 
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Thamani tuliyojenga

Shilingi
bilioni 427.5
zimelipwa kama gawio la mwaka 
na gawio maalum kwa wanahisa 
wetu (2020: shilingi bilioni 54.5).

Jumla  

Shilingi 
bilioni 549.3 
zimelipwa kama gawio tangu 
Kampuni iorodeshwe kwenye soko 
la hisa miaka minne iliyopita.

Kwa wanahisa wetu

Wateja

milioni
14.9
(wamepungua kwa 4.2%) 

Wateja katika soko

30.2%1 
(nafasi ya kwanza)

Mapato ya M-Pesa shilingi

bilioni
356.8
(yamepungua kwa 0.4%)

Wateja wa M-Pesa

milioni
7.4
(ongezeko la 10.6%)

Mapato ya data shilingi

bilioni
186.9
(ongezeko la 3.3%) 

Gharama za uwekezaji 
shilingi

bilioni
122.4
(sawa na 12.6% ya mapato)

Mapato ya huduma shilingi

bilioni
966.0
(yamepungua kwa 5.7% - robo ya 
nne ya mwaka yameongezeka 6.3%)

Ufanisi wetu
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U
tangulizi

Shilingi bilioni 61.6 
zimetumika kwa wafanyakazi ikiwa ni pamoja na 
kuwapatia mafunzo ya kuendeleza ujuzi.

Kwa wafanyakazi wetu

	z �Tumeendesha awamu sita za mafunzo ya afya, 
tatu kuhusu UVIKO-19 na tatu kuhusu ustawi wa 
jumla kwa wafanyakazi wote pamoja na kuwapatia 
vifurushi vya usafi binafsi dhidi ya UVIKO-19.

	z �Tumewaruhusu wafanyakazi ambao 
hawalazimiki kukutana moja kwa moja na 
wateja kufanya kazi wakiwa nyumbani ikiwa ni 
hatua ya kujikinga dhidi ya UVIKO-19.

	z �Tumewawezesha wafanyakazi kupata huduma 
ya ushauri wa afya inayolipwa na kampuni.

Tumetoa mafunzo ya kujiendeleza kwa njia 
ya mtandao kwa kwa zaidi ya  

wafanyakazi 400.

Tumechangia jumla ya 

Shilingi bilioni 429.7 
kwenye fedha za umma kwa njia ya kodi na tozo, 
masafa na tozo za mamlaka za udhibiti wa sekta.

Shilingi bilioni 425.6 
zimetumika kwa ajili ya malipo ya bidhaa na huduma 
za  wasambazaji wa ndani na makampuni washirika 
zaidi ya 400  nchini Tanzania.

Zaidi ya 

Shilingi bilioni 0.5  
zimetumika katika uwekezaji katika jamii, na 
kunufaisha zaidi ya watu milioni 1.41  nchini kote.

Zaidi ya ajira

149 0002
zisizo za moja kwa moja zimetolewa kwa 
watanzania.

Katika jamii yetu	

Tumeunga mkono programu za Serikali za 
kufikisha mawasiliano vijijini kwa kujenga 

minara 260 
katika kipindi cha miaka tisa iliyopita.

Kwa wateja wetu

Tumewezesha mawasiliano kwa 
wateja zaidi ya   

milioni 14.9. 

Tumeongeza huduma jumuishi za fedha 
kwa wateja wa M-Pesa zaidi ya   

milioni 7.4 
	z �Tumetoa mikopo ya Songesha kwa takriban 
nusu ya wateja wetu wa M-Pesa.

Tumepanua wigo kwa wanaofikiwa na huduma zetu.

Tumepanua mtandao wetu kwa kuongeza
Minara 499 – ya 4G
Minara 143 – ya 3G
Minara 131 – ya 2G

.

42% 63% 93%

4G 3G 2G 

Kampuni ya  

kwanza  
katika ‘Net Promoter Score (‘NPS’)’ tukiwa 
tunaongoza kwa alama 17. 

1.	� Pamoja na shughuli za kijamii zilizofanyika moja kwa moja kwa wateja wetu.
2.	� Pamoja na wafanyabiashara huria (freelancers) na mawakala wa M-Pesa.
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Kutekeleza wajibu 
wetu kwa Jamii
Kwa kuzingatia dira ya kundi la 
makampuni ya Vodacom, lengo la 
Vodacom Tanzania ni  ‘‘Kuiunganisha 
jamii kwa kesho iliyo bora’’. Tukiwa ni 
kampuni ya kiteknolojia, tunatumia 
huduma zetu za teknolojia na 
mawasiliano kuwaunganisha watu na 
kuziwezesha biashara kufanyika kwa 
ufanisi na mafanikio katika ulimwengu 
unaokua wa kidigitali. Mawasiliano bora 
huongeza ubora wa maisha, huongeza 
ufanisi na kuwezesha kuishirikisha zaidi 
jamii kupashana habari baina ya watu, 
jamii na biashara mbalimbali. 

Hatua dhidi ya 
UVIKO-19

Katika kutekeleza lengo hili, Vodacom Tanzania 
imedhamiria kutekeleza wajibu huu kwa jamii, kwa 
kuzingatia kanuni tatu:

Kuhamasisha tabia ya kuwajali wateja wetu 
kupitia bidhaa za bei nafuu na rahisi kutumia 
zinazotolewa zenye ubora wa hali ya juu.

Kuhakikisha usawa na kuhamasisha ushirikishaji 
kidigitali, kwa kuongeza upatikanaji wa bidhaa, 
huduma na miundombinu ya kidigitali.

Kuonesha na kuongoza ubunifu katika 
kusukuma mabadiliko kuelekea jamii ya kidigitali.

Lengo la kutimiza wajibu wetu kwa jamii 
linaakisiwa  na jitihada zetu za kupambana 
na UVIKO-19. Baada ya tukio la kwanza la 
UVIKO-19 kuripotiwa mnamo Machi 2020, 
tumetekeleza na kuendelea kuchukua hatua 
mbalimbali kuhakikisha usalama wa 
wafanyakazi na makandarasi wetu, na 
kuendelea kuwaunganisha watu, biashara na 
serikali katika mawasiliano.
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U
tangulizi

Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Juhudi hizi zimewezeshwa kwa kuchukua hatua madhubuti 
kuhakikisha kunakuwa na usalama wa wafanyakazi na 
makandarasi, kuhakikisha kuwa sote tunatumia teknolojia 
ya kidigitali kupunguza maambukizi ya UVIKO-19 na 
kuwaunganisha watu kwa ajili ya kesho iliyo bora.

Tumewekeza ili kudumisha 
ubora wa mtandao wetu na  
kuwezesha mawasiliano.

Tumeendelea kuimarisha 
mfumo wa M-Pesa na 
huduma za kifedha 
kuwezesha malipo ya 
kielekroniki.

Tuliondoa tozo kwenye kurasa 
mtandao za serikali zenye 
taarifa za UVIKO-19 na 
kushiriki kwenye kampeni ya 
wizara ya afya kuelimisha jamii.

Tumetoa fursa ya upatikanaji wa huduma ya elimu 
bure kwa wanafunzi wakati shule zilipokuwa 
zimefungwa, ikiwa ni pamoja na huduma kupitia 
mtandao kama vile ‘Instant Schools’ na ‘Shule Direct’. 
Pia tuliondoa tozo kwenye kurasa mtandao za kielimu 
kuwezesha mafunzo nje ya shule.

Tumewezesha wateja kufanya kazi wakiwa 
nyumbani, na kusaidia biashara ndogondogo 
kupitia upatikanaji wa vifurushi maalum vya 
data, vifaa vya kuunganishia data (modem), na 
kutoa mafunzo jinsi ya kutumia vifaa vya 
kufanyia kazi nyumbani.

Tumewaelimisha wananchi kuhusu UVIKO-19, 
tumetuma SMS kwa wateja milioni 14.9 kuhusu hatua 
za kiafya za kujikinga. Sambamba na hayo, tumetoa 
bure viunganishi vya kurasa za tovuti zenye maudhui 
ya UVIKO-19 pamoja na huduma ya kupiga simu 
namba 199 bila makato kwenda kwenye kituo cha 
ushauri wa afya.

Tumeunga mkono serikali kwa kutoa msaada kwa vitengo muhimu vya 
serikali, ikiwa ni pamoja na:

	z �Kutoa mawasiliano ya intaneti bure kwa vikosi maalum vya serikali, 
upatikanaji wa data bure kwa Taasisi ya Utafiti wa Tiba (NIMR), na data 
isiyo na ukomo kwa wafanyakazi wote katika vituo maalum vya 
kupambana na UVIKO-19.

	z �Kuipatia wizara ya afya visambaza data na laini za simu kwa ajili ya 
data ili kuwezesha upatikanaji wa huduma ya intaneti bure na  
kuharakisha mawasiliano na shughuli mbalimbali.

	z �Kuchangia vifaa vyenye thamani ya Dola milioni 1 za Marekani (sawa na 
Shilingi bilioni 2.3) kupitia kitengo chetu cha huduma kwa jamii ili 
kuunga mkono juhudi za serikali katika mapambano dhidi ya kuenea 
kwa ugonjwa huu.

U
tangulizi

1. �Pamoja na shughuli za kijamii zilizofanyika moja kwa moja kwa wateja wetu
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Vodacom Tanzania
kwa ufupi

Mar 2018
160

171

155

Mar 2019

Mar 2020

122

Uwekezaji kwa miaka 4 (Shi bilioni)

Mar 2021

Mar 2018
 12.90 

 14.13 

 15.51 

Mar 2019

Mar 2020

 14.86 

Wateja wa siku 90 (Shi milioni)

Mar 2021

Mar 2018
88.0%

89.0%

89.8%

Mar 2019

Mar 2020

92.7%

Idadi ya watu wanaofikiwa na mtandao wetu

Mar 2021

Mar 2018
2 987

3 025

3 226

Mar 2019

Mar 2020

3 357

Idadi ya ya minara

Mar 2021

539

861

Mar 2018

Mar 2019

1 820

Idadi ya minara ya 4G

Mar 2020

Mar 2021
1 321

18.0%

26.0%

Mar 2018

Mar 2019

41.8%

Idadi ya watu wanaofikiwa na mtandao wetu wa 4G

Mar 2020

Mar 2021
32.6%

Idadi ya minara

3G: 2 825

2G: 3 356

4G: 1 820
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Bidhaa na huduma zetu

Simu za kiganjani 
•	� •	� SautiSauti
•	•	 IntanetiIntaneti
•	� •	� Ujumbe mfupi wa Ujumbe mfupi wa 

manenomaneno
•	•	 VideoVideo

Uunganishaji
•	� •	� Pasi wayaPasi waya
•	•	 kwa wayakwa waya
•	•	 VPNVPN
•	� •	� Mkongo, intaneti Mkongo, intaneti 

maalumu na ya maalumu na ya 
kushirikianakushirikiana

Kusimamia shughuli kwa 
mtandao 
•	� •	� Intaneti ya Vitu (‘IoT’)Intaneti ya Vitu (‘IoT’)
•	� •	� APN kwa ajili ya APN kwa ajili ya 

makampunimakampuni

Usalama, ‘cloud’ na 
Kuunganisha (‘hosting’)

Bidhaa na huduma 
maalum
•	� Huduma kwa wakulima •	� Huduma kwa wakulima 

‘Connected Farmer’ au ‘Connected Farmer’ au 
‘M-Kulima’‘M-Kulima’

•	� Huduma kwa mashule •	� Huduma kwa mashule 
‘VodaShule’, ‘Connected ‘VodaShule’, ‘Connected 
education’education’

Sauti 
•	 Simu za kiganjani•	 Simu za kiganjani

Data
•	 Modemu za broadband•	 Modemu za broadband
•	 Intaneti kwa simu•	 Intaneti kwa simu
•	 Mkongo•	 Mkongo
•	 Simu za kutumia waya•	 Simu za kutumia waya

Ujumbe mfupi 
•	� Ujumbe mfupi wa maneno •	� Ujumbe mfupi wa maneno 

na programu za mitandao na programu za mitandao 
ya kijamiiya kijamii

Huduma zilizoongezwa 
thamani
•	 Video kadiri ya mahitaji•	 Video kadiri ya mahitaji
•	 Kusikiliza muziki•	 Kusikiliza muziki
•	 Video mbashara•	 Video mbashara
•	 Michezo, bahati nasibu•	 Michezo, bahati nasibu
•	� Habari, huduma za mikopo ya •	� Habari, huduma za mikopo ya 

muda wa hewanimuda wa hewani

Huduma kwa wateja
•	� Kituo cha mawasiliano, dawati •	� Kituo cha mawasiliano, dawati 

la huduma kwa watejala huduma kwa wateja
•	� Maduka ya Vodacom, huduma •	� Maduka ya Vodacom, huduma 

binafsi (My Vodacom app, binafsi (My Vodacom app, 
USSD code)USSD code)

•	� Huduma za kidigitali (kupitia •	� Huduma za kidigitali (kupitia 
mitandao ya kijamiimitandao ya kijamii

•	� Tovuti, WhatsApp na Live Chat •	� Tovuti, WhatsApp na Live Chat 
app) na viashiria kwa wateja app) na viashiria kwa wateja 
(ujumbe ibukizi)(ujumbe ibukizi)

Kuweka na kutoa fedha 
Kwa mawakala zaidi ya 123 000Kwa mawakala zaidi ya 123 000

Kuhamisha fedha toka kwa mtu kwenda kwa mtu 
mwingine
Kutuma pesa ndani ya nchi na kimataifa (IMT)Kutuma pesa ndani ya nchi na kimataifa (IMT)

Mifumo ya malipo ya kielektroniki
•	•	 Kadi za kieletroniki ‘‘M-Pesa Mastercard’’Kadi za kieletroniki ‘‘M-Pesa Mastercard’’
•	•	 Mfumo wa malipo wa kulipa kwa SimuMfumo wa malipo wa kulipa kwa Simu
•	•	 Mteja kwenda kwenye Biashara (‘C2B’)Mteja kwenda kwenye Biashara (‘C2B’)
•	•	 Biashara kwenda kwa Mteja (‘B2C’) na Biashara kwenda kwa Mteja (‘B2C’) na 
•	•	 Biashara kwenda kwenye Biashara (‘B2B’)Biashara kwenda kwenye Biashara (‘B2B’)

Huduma za Malipo na Mikopo
•	� Huduma ya mikopo ya Songesha•	� Huduma ya mikopo ya Songesha
•	 Akaunti ya akiba ya M-Pawa•	 Akaunti ya akiba ya M-Pawa
•	� M-Koba kwa ajili ya mikopo na kuweka fedha za •	� M-Koba kwa ajili ya mikopo na kuweka fedha za 

vikundivikundi
•	� Akaunti ya akiba ya Halal Pesa ambayo inafuata •	� Akaunti ya akiba ya Halal Pesa ambayo inafuata 

miongozo ya Shariamiongozo ya Sharia

Tuna wateja zaidi ya milioni 14.9 wanaotumia 
bidhaa na huduma zetu.

H
ud

um
a 

kw
a 

m
atu

mizi ya

w
at

ej
a 

bi
na

fs
i n

a k
idigitali Matumizi ya wateja w

a Biashara

M-Pesa

Biashara yetu 

Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021
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Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo 

Ingawa nimekuwa kwenye Bodi ya Vodacom Tanzania PLC tangu 
tarehe 1 Novemba 2020, lakini nimekuwa nikishiriki katika 
Kampuni kama mmoja kati ya wateja wa Vodacom 
tangu ilipoanzishwa zaidi ya miaka 20 iliyopita. Kama mteja, 
nimepata uzoefu wa moja kwa moja wa ubora wa huduma zake, 
mtandao wake, na bidhaa na huduma zake mbalimbali za kidigitali. 

Tangu nilipojiunga katika Bodi, nimevutiwa na namna Kampuni 
ilivyoweka utaratibu makini wa kuwapokea wajumbe wapya 
wa bodi na kuwapa uelewa kuhusu shughuli na utendaji wa 
Kampuni. Kupitia utaratibu huu, nimepata ujuzi kuhusu utendaji 
wa Kampuni na mihimili yake kimkakati, ubora wa taratibu zake za 
kiutawala na mifumo ya usimamizi, pamoja na uimara wa muundo 
wa utamaduni wa kitaasisi.

Hatua zilizochukuliwa na Kampuni katika mapambando dhidi ya 
janga la UVIKO-19, zimedhihirisha ubora wa utamaduni na uongozi 
wa Kampuni, na zimethibitisha kuwepo uimara wa mfumo wa 
kibiashara katika wakati huu mgumu. Janga hili limevuruga 
taratibu za kijamii na kiuchumi, limeleta ugumu mkubwa kwa 
familia na jamii, na kuleta changamoto kwa namna mbalimbali 
ambazo makampuni yamekuwa yakizitumia kufanya biashara. 

Huu ni mwaka wangu ya kwanza 
nikiwa mjumbe na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi ya Vodacom 
Tanzania PLC (Kampuni). Hivyo 
nina furaha na heshima 
kuiwasilisha ripoti ya nne ya 
pamoja ya Kampuni tangu 
iorodheshwe katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam mnamo Agosti 
2017. Kampuni hii inabaki kuwa ya 
kwanza na pekee ya simu 
iliyoorodheshwa nchini Tanzania.

Taarifa ya
Mwenyekiti
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Kwa nafasi yangu nyingine niliyonayo kama Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi ya Bodi ya Utalii Tanzania, nimeshuhudia athari 
za janga hili kwenye sekta ya utalii, ambayo ni sekta muhimu 
kwa ukuaji wa uchumi wa nchi. Kwa kuzingatia muktadha wa 
kijamii na kiuchumi nchini Tanzania, ambapo sehemu kubwa ya 
watu wanaendesha maisha yao kwa kipato cha kutwa, athari za 
kuzuia shughuli za kiuchumi na kijamii zingesababisha madhara 
makubwa yasiyovumilika. Ili kupambana na changamoto hii 
ipasavyo, kulihitajika jitihada kubwa zinazoratibiwa kati ya 
serikali, wafanyabiashara na jamii. Hivyo serikali yetu inastahili 
pongezi ilipoamua kuchagua kuacha kuzuia shughuli za 
kiuchumi nchini.

Uthabiti na utekelezaji mzuri wa mikakati ya uendeshaji 
imewezesha Kampuni kupata matokeo chanya kifedha 
ukizingatia changamoto za kuenea kwa janga la UVIKO-19, 
mazingira ya kiudhibti na shinikizo la bei. Katika kutekeleza 
mkakati wake, Kampuni imechukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha usalama na ustawi wa wafanyakazi na makandarasi 
wake, na kuwaunganisha watu, jamii, biashara na serikali kwa 
kudumisha mtandao ulio bora na imara. 

Kulingana na madhumuni yake, imeendelea kuiunga mkono 
serikali na jamii kwa kutoa huduma muhimu za kujenga uwezo 
na huduma saidizi, kuchochea jitihada zake katika huduma za 
fedha jumuishi, kilimo cha kujikimu na elimu kwa mtandao, na 
kuchukua hatua kupunguza baadhi ya athari za janga la 
UVIKO-19 kwa biashara zilizoathiriwa zaidi.

Ili mchango wa biashara uweze kudhihirika katika jamii , ni 
muhimu kushirikiana na serikali na wadhibiti kwa kujenga 
mahusiano chanya. Ili kuchochea upatikanaji wa matokeo haya, 
yatupasa kuimarisha majadiliano na kushughulikia tofauti kati ya 
serikali, wadhibiti na biashara. Changamoto katika mahusiano 
haya, imekuwa dhahiri katika majadiliano yanayohusu bei ya 
data ambayo ni ya chini sana hapa nchini. Bei hii ya chini na 
isiyohimilika, inakwamisha uwekezaji unaohitajika sana katika 
miundombinu ya mtandao na kukwamisha ubunifu muhimu kwa 
ukuaji na maendeleo ya kiuchumi.

Tumeona maendeleo yanayoridhisha mwaka huu katika 
majadiliano kuhusu sera ya bei na sera nyinginezo baina ya 
Kampuni na serikali na wadhibiti – TCRA kwa huduma za GSM na 
Benki Kuu ya Tanzania kwa huduma za fedha – tukitafuta 
suluhisho la muda mrefu kwa manufaa ya pande zote. 
Kuendelea kuijumuisha jamii kidigitali na kuhakikisha kuenea 
kwa huduma za unganishi za mitandao, ni mifano muhimu ya 
matokeo ya mikakati ya makusudi, ambayo iwapo itaendelezwa 
itakuwa na faida kwa wadau wote. Upatikanaji wa faida ya 
maendeleo ya huduma za kidigitali unategemea kuwepo kwa 
mfumo wa udhibiti na fedha ambao unatengeneza mazingira ya 

uhakika, vivutio, usalama wa uwekezaji wa muda mrefu, 
unaochochea ubunifu, na kukabili changamoto za kijamii na 
kimazingira. Ili kudhihirisha uwajibikaji wetu kwa taifa, 
tumedumisha utamaduni wetu wa kutimiza azma yetu kwa 
usahihi, wakati pia tukiendeleza uwazi na uwajibikaji. 

Hatuna budi kama Kampuni tutambue wajibu mpana wa kijamii 
kuliko kulenga faida ya muda mfupi, na kuwa tunatambua kuwa 
uwezo wetu kujenga thamani ya muda mrefu unategemea, 
uwezo wa jamii kiuchumi katika mazingira tunayotoa huduma, 
uhusiano bora na wadau wetu na usimamizi madhubuti wa 
rasilimali tunazozitegemea.

Namna yetu ya kutimiza wajibu huu imeelezwa kwa kina katika 
taarifa hii. Ninahimiza kila mmoja wenu, kama mdau wa Vodacom 
Tanzania PLC, kupitia taarifa yetu ya utekelezaji na mkakati, na 
kutupatia mrejesho bayana kuhusu matokeo ya uendeshaji.

Nafasi yangu kama Mwenyekiti ni kuhakikisha kuwa Bodi inafanya 
kazi ya kuongoza kwa makini, kusimamia utekelezaji na mwelekeo 
wa kimkakati wa Kampuni, na kuhakikisha kuwa uongozi 
unawajibika kwa uaminifu, kuzingatia maadili na jamii. Katika 
kutekeleza kazi hii, tuna bahati ya kuwa na Bodi ambayo ina watu 
wenye utaalamu, uzoefu na mitazamo mbalimbali. Ninapenda 
kuwashukuru wajumbe wenzangu katika Bodi kwa kuniunga 
mkono kikamilifu tangu nilipochukua nafasi ya uenyekiti. Kwa 
niaba ya Bodi, ninapenda kumshukuru Hisham Hendi ambaye chini 
ya uongozi wake, Vodacom imekuwa kinara katika kutekeleza 
mkakati wa maendeleo ya kidigitali ambao umechochea ukuaji wa 
huduma jumuishi ya kifedha nchini kupitia huduma za kibunifu za 
fedha kwa simu, na amekuwa mstari wa mbele katika kufanikisha 
uwekezaji wa mawasiliano na kuunganisha mamilioni ya 
Watanzania. Ninamtakia Hisham na familia yake kila la heri katika 
shughuli zake mpya.

Tunasubiri kwa hamu ujio wa Mkurugenzi mtendaji wetu mpya, 
Sitholizwe Mdlalose. Anakuja na uzoefu na ufahamu katika nafasi 
hii muhimu na ya juu ya uongozi, lakini pia ana rekodi nzuri ya 
kukuza biashara kupitia mikakati ya kimageuzi. Uteuzi wake 
unaakisi jitihada za Bodi ya Vodacom Tanzania kuimarisha nafasi 
yetu katika sekta hii muhimu na kuendeleza dhima ya Vodacom, ya 
kuunganisha wateja wake kwa kesho iliyo bora.

Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo
Mwenyekiti

19 Agosti 2021



 

Taarifa ya Mkurugenzi 
Mtendaji

Athari mbaya kwa jamii kutokana 
na janga la UVIKO-19, 
zilidhihirisha umuhimu wa 
utayari wa Vodacom Tanzania, 
ilipochukua hatua za haraka 
kusaidia jamii kwa namna 
mbalimbali.

Mbali na kuweka kipaumbele cha 
kuimarisha mtandao wetu na 
kuwezesha kutoa huduma za 
malipo kwa mtandao, tuliunga 
mkono jitihada za serikali kwa 
kuchangia jumla ya shilingi 
bilioni 2.3 kuwezesha ununuzi wa 
vifaa tiba na madawa na kuondoa 
tozo kwenye huduma muhimu za 
mawasiliano pamoja na kurasa 
mtandao za elimu.

Hisham Hendi

10

Katika masuala ya kifedha, mapato na faida vilipungua kutokana 
na athari ya kufungia huduma za simu kwa wateja milioni 2.9, 
mwishoni mwa mwaka uliopita wa fedha pamoja na ongezeko la 
ushindani. Vilevile, athari za janga la UVIKO-19 kwenye shughuli 
za kiuchumi, ziliathiri matumizi ya wateja.

Ijapokuwa sababu hizi zilichangia katika kushuka kwa mapato ya 
huduma kwa 5.7%, kulikuwa na mafanikio mazuri ya ongezeko la 
mapato ya huduma katika nusu ya pili ya mwaka, yakichagizwa na 
ongezeko la mapato ya data na M-Pesa. Muhimu zaidi, 
tumeendelea kuongoza kwa kuwa na 30.2% ya wateja wote katika 
soko, na kuendelea kushikilia nafasi yetu ya kwanza katika ‘net 
promoter score’ tukiongoza kwa pointi 17 kati yetu na mshindani 
anayefuata, licha ya watoa huduma wengine kutumia mbinu 
zisizo na mwelekeo wa muda mrefu za kuongeza wateja.

Kuanzia tarehe 1 Aprili 2020, biashara ya M-Pesa ilianza 
kuendeshwa kama kampuni inayojitegemea ikitumia jina la 
M-Pesa Limited, na kumilikiwa kikamilifu na Vodacom Tanzania 
PLC, kwa kufuata sheria ya Mfumo wa Malipo (‘the National 
Payment System Act’). Wakati biashara ya M-Pesa ilipata faida, 
biashara ya ‘GSM’  iliingiza hasara. Hii iliathiri vigezo vya kukokotoa 
kodi mwaka huu, na kusababisha ongezeko la malipo ya kodi 
ukilinganisha na mwaka uliopita.

Tulifurahi kuweza kulipa gawio maalum la shilingi 178.57 kwa kila 
hisa ambapo jumla ya shilingi bilioni 400 zililipwa kwa wanahisa 
tarehe 13 Novemba 2020. Tukiangalia mbele, tunapata 
matumaini kutokana na dalili za awali za mageuzi ya sekta 
ambayo yanaweza kurejesha ukuaji na kuchochea uwekezaji 
katika sekta. Wakati tunapita katika kipindi hiki cha mageuzi, 
tunaendelea kujikita katika kutoa huduma bora na za kipekee kwa 
wateja wetu. Tunatarajia mikakati yetu ya kupunguza gharama na 
hatua madhubuti za kuchochea ongezeko la huduma za kidigitali 
na fedha zitaongeza uwezo wa kutengeza faida ya kundi la 
makampuni katika mwaka ujao wa fedha. Wakati tunaendelea 
kuwa na mafanikio mazuri katika usajili wa laini za simu, 
tunamashaka na athari za UVIKO-19 na kasi ya hali ya uchumi 
kuimarika, ambavyo vinaweza kuathiri kipato cha mtu mmoja 
mmoja kutokana na kudhoofika kwa shughuli za kiuchumi

Utekelezaji wa malengo yetu kimkakati
Ufanisi wetu mwaka huu unaakisi utekelezaji madhubuti 
wa mkakati wetu, katika maeneo yetu muhimu ya 

kimkakati, licha ya kuwepo changamoto za kuenea 
kwa janga la UVIKO-19.

Kuthaminisha huduma ya data na fursa za 
kidigitali
Tumefanikiwa kuwa na matokeo chanya katika 
msukumo wetu wa kuchochea huduma jumuishi 
za kidigitali na kuogeza thamani ya huduma zetu 
kwa wateja. Matumizi ya data yameongezeka kwa 
47.2% ongezeko kubwa likichochewa na 
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matumizi ya 4G, ikiakisi uwekezaji wetu endelevu katika mtandao, 
mkakati wa kusambaza simu janja, kuongeza ubora wa huduma kwa 
wateja kwa kutoa ofa mbalimbali na kuimarisha ubora wa huduma 
za data. Watumiaji wetu wa simu janja wamefika milioni 3.7 ikiwa ni 
ongezeko la 7.0%. Ongezeko hili kubwa limetokana na kampeni za 
kuongeza matumizi ya simu janja, kwa kusambaza simu janja za bei 
nafuu kwa wateja, ikihusisha masharti nafuu ya malipo.

Mapato ya data za simu yaliongezeka kwa 3.3% hadi shilingi bilioni 
186.9 licha ya wateja 600 000 wa data kufungiwa huduma katika 
robo ya mwisho wa mwaka jana. Ingawa tuliripoti ongezeko kubwa 
la matumizi ya data, wastani wa bei kwa megabaiti uliakisi 
ushindani mkubwa wa soko na hii inasababisha hatari ya 
kupungua kwa mapato ya sekta ya mawasiliano. 

Tumewekeza shilingi bilioni 122.4 (12.6% ya mapato) katika 
kupanua wigo wa mtandao wetu, kuongeza uwezo wa mtandao, 
na kuboresha miundombinu yetu ya TEHAMA. Tumeongeza 
minara 499 ya 4G na 143 ya 3G nchini, na kupanua wigo wa 4G 
kufikia 42%  ya watu kutoka 33% mwaka uliopita; na kuongoza 
katika sekta. 

Tumeongeza minara mipya 131 ya 2G, na kufanya wigo wetu wa 
2G kufikia 93% ya watu ambayo inaakisi lengo letu la kuongeza 
matumizi jumuishi ya kidigitali, na kuunga mkono program ya 
serikali ya kuongeza wigo wa huduma za mawasiliano vijijini.

Tangu tulipomteua mkurugenzi wa huduma za kidigitali na 
kuanzisha idara mpya ya huduma za kidigitali, tumeendelea 
vizuri katika kuongeza huduma zetu za kidigitali. Mapato ya 
huduma za kidigitali yaliongezeka maradufu, yakichochewa na 
ongezeko la bidhaa na kuimarisha huduma kwa wateja. 
Tumepiga hatua nzuri katika program yetu ya kuendeleza vipaji 
vya ubunifu katika bidhaa za kidigitali, tuliyoandaa kwa ubia na 
Smart Lab kuwasaidia wabunifu chipukizi kuendesha biashara 
zao kwa faida. Tumewekeza shilingi milioni 350 kwenye 
programu hii, kwa kutumia rasilimali zetu kusaidia na kutoa 
ushauri kwa kampuni 15 zilizoteuliwa – katika maeneo ya 
teknolojia ya fedha, elimu, afya, biashara mtandao na mazingira 
ili kubadili maono yao kuwa biashara zenye thamani. Juhudi hizi 
zinawawezesha vijana wabunifu wa Kitanzania kuzalisha nafasi 
za ajira na kutatua matatizo ya jamii, na pia kuongeza hadhi ya 
chapa ya Vodacom katika jamii ya wafanyabiashara 
wanaochipukia katika huduma za kidigitali

Shilingi 
178.57 

kwa kila hisa
Gawio maalum

Shilingi bilioni  
186.9 

Mapato ya data 
za simu

ongezeko la 3.3% 

Biashara yetu 
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Kuongeza kasi ya ongezeko la wateja kupitia M-Pesa
M-Pesa imeendelea kuwa huduma muhimu inayowezesha huduma 
jumuishi kifedha kwa kuwezesha wateja kufanya miamala ya 
kielektroniki kwa urahisi. Ongezeko la bidhaa zilizotolewa 
zimechochea ukuaji wa mfumo huu na ongezeko la watumiaji 
wa huduma hizi za kidigitali. Kufikia tarehe 31 Machi 2021, 
tumehudumia wateja milioni 7.4 wa M-Pesa, ambao ni sawa 
na 49.8% ya wateja wote. 

Kupitia M-Pesa tumetoa huduma za miamala ya thamani ya shilingi 
trilioni 69 katika mwaka, ikiwa ni ongezeko la 18%. Huduma yetu ya 
mkopo ya Songesha, imeendelea kufanya vizuri ikiwa na ongezeko 
zuri mwaka huu. Biashara yetu ya kuhamisha fedha kimataifa pia 
inaendelea kuchukua nafasi muhimu katika kuunga mkono huduma 
jumuishi ya kifedha ikiwa ni ongezeko la zaidi ya mara mbili katika  
fedha zilizopokelewa kutoka nje  hadi kufikia miamala ya zaidi ya 
shilingi bilioni 500 na fedha zilizotumwa nje zaidi ya shilingi bilioni 70, 
ongezeko la zaidi ya 35%. 

Ubia wetu na zaidi ya makampuni 900 umeendelea kuwezesha 
huduma za malipo kwa haraka, urahisi na salama kupitia mfumo wa 
M-Pesa, kukiwa na miamala ya zaidi ya shilingi trilioni 4.0 iliyofanyika 
kati ya biashara na wateja wao.

Kuendelea kuimarisha huduma kwa wateja wa Kibiashara
Kupitia kitengo cha wateja wa biashara, tuliimarisha mkakati wetu wa 
kuongeza huduma za mfumo wa IoT, bidhaa za kidigitali za kilimo na 
elimu hivyo kuongeza wigo wa huduma zetu. Tumejenga ubia ambao 
utachochea na kuongeza kiwango cha huduma hizi na tumeshirikiana 
kikamilifu na kampuni ya Mezzanine katika kuzindua bidhaa zetu za 
kidigitali za kilimo na elimu. Kufika tarehe 31 Machi 2021, tulikuwa na 
zaidi ya wakulima wadogo 100 000 waliosajiliwa katika bidhaa yetu ya 
‘M-Kulima’ na vilevile tumeona ukuaji unaoridhisha katika usajili wa 
shule mpya na wanafunzi katika majukwaa ya ‘connected education’ 
na ‘VodaShule’.
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Watu: Vipaji bora, utekelezaji bora
Ili kuwezesha mpito wetu kuwa kampuni ya teknolojia inayokidhi 
mahitaji ya siku zijazo, mwaka huu tumelenga kikamilifu katika 
kujenga utamaduni wa Vodacom, kwa kuwashirikisha wafanyakazi 
katika matukio yanayolenga kuimarisha lengo letu na kudumisha 
utamaduni unaojenga ubunifu, ushirikiano na kujifunza kwa 
wepesi, na hivyo kujenga uwezo wa kujisimamia kwa mtu mmoja 
mmoja na ki-idara. Ni jambo linalotia moyo kuona kuwa Vodacom 
Tanzania PLC imepata alama za juu kabisa katika Kundi la 
makampuni ya Vodacom, katika kipengele cha umoja na 
ushirikishwaji katika kazi , ikionesha mabadiliko chanya ya 
utamaduni wa utendaji na mahusiano kazini. Kuhamasisha 
ushirikishwaji wa wazawa na uwakilishi wa makundi mbalimbali 
wa wafanyakazi, ni muhimu katika kutimiza azma yetu. Mwaka 
huu, tumeteua wakurugenzi watatu wapya, wote wakiwa ni 
Watanzania, na hivyo kuongeza uwakilishi wa wazawa katika 
kamati yetu ya uongozi kufika 72.7% kutoka 30.8% miaka minne 
iliyopita. Tumeendelea kupiga hatua zaidi mwaka huu kuelekea 
lengo letu la mwaka 2023 kuhusu uwakilishi wa jinsia na 
ujumuishi: mwishoni mwa mwaka, 36.4% ya wajumbe wa timu ya 
menejimenti walikuwa wanawake, kutoka 30.8% mwaka uliopita.

Mtazamo wetu kimkakati na azma yetu kutimiza 
malengo 
Kuenea kwa janga la UVIKO-19 kumedhihirisha umuhimu wa 
huduma za mawasiliano ya simu na fedha, kwa namna ambavyo 
wateja wetu waliongeza kasi ya matumizi ya huduma za kidigitali. 
Azma yetu ya kuiunganisha jamii kwa ajili ya kesho iliyo bora 
pamoja na uwekezaji wetu kwenye rasilimali watu, mtandao na 
mifumo ya kidigitali vinapaswa kuwezesha mabadiliko kuelekea 
ulimwengu wa kidigitali. Hata hivyo, mageuzi katika sekta yanabaki 
kuwa kipengele muhimu kitakachosaidia uwekezaji kwa siku zijazo. 
Mahitaji ya huduma za data na M-Pesa ni makubwa, sambamba na 
mkakati wetu wa huduma jumuishi za kifedha na kidigitali. 
Tunaendelea kuwekeza na kupanua mfumo wa majukwaa haya 
tukitegemea hii itakuwa ni kichocheo cha ukuaji siku zijazo. Pia 
tumepiga hatua kubwa kuhakikisha kuwa tunaongeza wigo wa 
vyanzo vya mapato kupitia huduma zetu za kidigitali. Program zetu 
za ‘fit for growth’ zimejikita vyema katika biashara yetu na kwa 
kiwango kikubwa zimejielekeza katika muundo na mageuzi ya 
kidigitali ambayo inatupata fursa ya kuchukua hatua za muda 
mfupi za kudhibiti gharama ili kuzidi kuimarisha biashara yetu pale 
inapohitajika. Biashara ya huduma kwa makampuni inabaki kuwa 
lengo muhimu katika mwaka ujao. Kupitia kitengo cha huduma 
kwa makampuni, (‘Vodacom Business’), mkakati wetu ni kubadilika 
kutoka utaratibu wa kutoa huduma zilizozoeleka na kwenda 
kwenye utaratibu wa kisasa na bora wa huduma za kidigitali. 
Tutalinda na kukuza umiliki wa soko katika kitengo chetu cha 
huduma kwa makampuni, kupanua mtandao wetu wa simu za 
waya, na kuchochea huduma za intaneti, M-Pesa na mfumo wa IoT, 
na kutumia fursa za kusisimua kupitia ofa za huduma za kidigitali 
katika kilimo, elimu na uzalishaji viwandani.

Jitihada hizi za ukuaji zitawezeshwa na shughuli zinazohusiana na 
kudumisha chapa yetu madhubuti, kuimarisha mahusiano na 
wadau wetu, kuwa na ufanisi kiuendeshaji, na kujenga utamaduni 
unaoendana na azma ya Kampuni. 

Tutakuwa na mwelekeo maalum katika kuimarisha majadiliano 
yetu na wasimamizi wa sekta yetu, ili kuhakikisha muundo wa 
soko na viwango vya bei vinachochea uwekezaji wa muda mrefu 
katika miundombinu inayohitajika ili kuwezesha utoaji wa  
huduma bora na kuleta manufaa yanayotokana na kuboreshwa 
kwa huduma za kidigitali.  

Mwelekeo wa kiuchumi usiotabirika duniani na kikanda ni tatizo 
ambalo linaendelea kuwepo. Hali hii isiyotabirika inadhihirisha 
wajibu wetu kama biashara, na nafasi muhimu biashara yetu 
inavyoweza kuunga mkono juhudi za serikali na jamii katika 
kukuza maendeleo jumuishi ya kiuchumi kwa kunufaika na 
uwezo wa teknolojia za kidigitali, kuwezesha jamii 
iliyounganishwa kimtandao. Tunaamini jukumu hili, na uwekezaji 
wetu katika ukuaji wa kiuchumi unaweza kuchochewa kupitia 
mageuzi katika sekta, hususan kuwa na bei sahihi za data.

Jinsi athari za kuenea kwa janga la UVIKO-19 zinavyoendelea 
kujidhihirisha, sambamba na mwelekeo wa uchumi usiotabirika, 
tunatarajia hali ya uchumi kuimarika kwa mwaka wa fedha ujao. 
Mtazamo huu umetolewa na watafiti wa masuala ya kiuchumi wa 
kimataifa na taasisi za fedha kama vile Benki ya Dunia. Sambamba 
na matokeo ya awali ya jumla ya fedha kwa mwaka ulioishia 
tarehe 31 Machi 2021 yaliyotolewa tarehe 17 Mei 2021, tulitoa 
mwongozo kuwa kuimarika kwa hali ya uchumi pamoja na 
kuhitajika wa huduma zetu, vinatupa msingi wa malengo yetu ya 
muda wa kati kama ifuatavyo:

	z Ongezeko la mapato ya huduma kuanzia kiwango cha kati hadi 
juu kwa tarakimu moja

	z 13.0% – 14.5% ya matumizi ya mtaji kama asimilia ya mapato

Mara baada ya kutoa taarifa ya awali ya hesabu za jumla, tarehe 30 
Juni 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ali idhinisha 
mabadiliko ya Sheria ya Fedha iliyobadilisha Sheria ya Mifumo ya 
Malipo ya Taifa – iliyoanzisha tozo kwenye miamala ya fedha 
kupitia simu za mkononi. Tozo hizi zilizoanzishwa na serikali Julai 
2021, zimeathiri utendaji na mapato ya biashara. Tozo hizo ni sawa 
4.4% ya thamani ya muamala, na hivyo kuongeza mzigo mkubwa 
wa gharama kwa mtumiaji wa mwisho.  Mapato yetu na faida ya 
M-Pesa yameathiriwa kwa kiwango kikubwa na kuanzishwa kwa 
tozo hizi. Athari hii ya ukuaji inategemewa kuendelea, japo kwa 
kiasi cha kati kutokana na  punguzo la 30% la tozo hizi 
linalotarwajiwa kuanzia mwezi Septemba kwani pamoja na 
punguzo hilo la tozo hizo bado ongezeko la gharama kwa mtumiaji 
wa mwisho ni kubwa. Tunaendelea kushirikiana na serikali 
kutathmini athari za tozo hizo kwenye sekta na kiuchumi.

Vilevile, tunaendelea kutathmini athari ya tozo hii katika malengo 
yetu ya muda wa kati na tutawajulisha viwango vipya vya 
matarajio ya utendaji na ufanisi wetu tutakapotoa taarifa ya nusu 
mwaka unaoishia tarehe 30 Septemba 2021 hapo tarehe 
12 Novemba 2021. 

Shukrani
Katika kuhitimisha, ningependa kuwashukuru viongozi wenzangu 
kwenye Bodi, watendaji, na wafanyakazi wote wa Kampuni kwa 
kuniunga mkono, kutoa ushauri na moyo wa kujitoa katika kipindi 
chote cha mwaka uliokuwa na changamoto kwetu sote. Wakati 
nafurahia fursa ya kazi huko Hispania, fursa hiyo isingewezekana 
bila kuwa na uzoefu wa miaka mitano nilioupata hapa Tanzania. 
Ninaondoka nikiwa balozi mzuri wa Tanzania.

Mwisho, ninamtakia mrithi wangu, Sitholizwe Mdlalose, kila la 
heri anapochukua nafasi hii yenye changamoto nyingi lakini na 
fursa pia. Nina uhakika kuwa, chini ya uongozi na maelekezo 
yake, Vodacom Tanzania ipo kwenye mikono salama kutimiza 
azma yake kwa jamii, kuiingiza Tanzania katika zama za kidigitali 
na kumuunganisha kila mmoja kwa kesho iliyo bora.

Hisham Hendi
Mkurugenzi Mkuu

19 Agosti 2021
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Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni 
‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo 
bora’. Tunapambana  kuboresha maisha 
ya Watanzania kwa kuunganisha watu 
na vitu kwenye intaneti, kusukuma 
mbele jitihada za maisha jumuishi kwa 
wote na kupunguza athari za mazingira.

Tunaamini kuwa kuboresha huduma za mawasiliano ya 
sauti na data, na kuimarisha upatikanaji wa huduma za 
kidigitali kwa wote, ni zana muhimu katika kuchochea 
mageuzi ya kiuchumi na kijamii na hivyo kutoa mchango 
mzuri kuelekea kufikiwa kwa malengo ya maendeleo ya 
kitaifa na kimataifa.

Kutekeleza azma yetu 
na wajibu kwa jamii

Kuchochea 
maisha jumuishi 

kwa watu wote

Kulinda Sayari yetu 
kwa kupunguza athari 

za mazingira

Kuunda Jamii ya 
kidigitali

Tukiwa sehemu ya kampuni ya 
Vodafone na Kundi la makampuni la 
Vodacom, tumedhamiria kujikita 
katika maeneo matatu yanayolenga 
kuhamasisha mabadiliko chanya ya 
kijamii na kuchangia katika kufikiwa 
kwa malengo ya Umoja wa Mataifa 
ya Mandeleo Endelevu (‘UN SDGs’):

Kupitia shughuli zetu katika maeneo haya matatu, 
tunaleta athari chanya katika kufikiwa malengo 
nane yafuatayo ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu (‘UN SDGs’)

AFYA BORA  
NA USTAWI

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

USAWA WA 
KIJINSIA

KAZI BORA NA 
UKUAJI WA UCHUMI

MIJI NA JAMII 
ENDELEVU

VIWANDA UBUNIFU  
NA MIUNDOMBINU

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA

UBIA ILI KUYAFIKIA 
MALENGO
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Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Not achievedAchieved

Jamii iliyounganishwa kidigitali
Ni muhimu kuongeza matumizi ya TEHAMA hapa Tanzania, ili kuleta mageuzi kutoka uchumi wa kilimo asilia 
kwenda uchumi wa kipato cha kati unaoendeshwa kwa uimara wa ujuzi na maendeleo ya viwanda vya kati. Sekta ya 
mawasiliano ya simu za kiganjani imechangia katika malengo ya maendeleo ya taifa kwa kuwezesha upatikanaji wa 
huduma jumuishi za kidigitali. Na pia sekta hii, bado ina nafasi ya  kuchangia zaidi kwa kuongeza upatikanaji wa 
huduma muhimu, kuongeza  uzalishaji katika sekta mbalimbali za kibiashara, na kufungua fursa jumuishi za 
kiuchumi. Tunapunguza ombwe la kidigitali kwa kuongeza upatikanaji wa huduma za kigiditali kupitia uwekezaji 
wetu katika kupanua miundombinu ya mawasiliano hasa katika maeneo ya vijijini, kuwezesha upatikanaji wa simu 
janja za bei nafuu, kuwezesha upatikanaji wa vifurushi vya gharama nafuu na vilevile upatikanaji wa mifumo ya 
kidigitali inayotatua changamoto za kijamii na kiuchumi.

Kuwaunganisha watu wote

Licha ya changamoto za mazingira ya kibiashara kuathiri ufanisi 
wetu, hasa kutokana na athari za kuenea kwa UVIKO – 19, bado 
tumeendelea kuwekeza katika mtandao wetu na mifumo yake, 
kwa kutumia shilingi bilioni 122.4 ili kuongeza wigo wa 
upatikanaji na ubora wa mtandao wetu, pamoja na kuboresha 
mifumo ya TEHAMA. Uwekezaji wetu haukulenga katika 
maeneo ya mijini tu, bali pia katika viunga vyake, kwa lengo la 
kuwezesha maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa mawasiliano bora na nafuu. Katika mwaka huu, 
tumeongeza minara mipya 90 katika maeneo ya vijijini na 
kuboresha zaidi ya minara 330 kuwa ya teknolojia ya 3G na 4G. 
Miongoni mwa minara mipya vijijini , minara 43 imejengwa kwa 
ubia na serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, 
‘Universal Communication Service Access Fund –UCSAF’. Mpaka 
kufikia mwishoni mwa mwaka, tulikuwa na jumla ya minara 
1 660 iliyopo katika maeneo ya vijijini, ikiwa ni pamoja na 
minara 260 iliyojengwa kwa ushirikiano na UCSAF katika kipindi 
cha miaka tisa iliyopita ya ushirikiano wetu imara. Ni azma yetu 
kuendelea kuwekeza katika mtandao wetu na kuchangia 
ongezeko la ubora wa maisha miongoni mwa Watanzania, kwa 
kupitia upatikanaji wa huduma bora ya mawasiliano kwa 
makundi yote ya kijamii hapa nchini.

Tumeendelea kuchochea matumizi ya simu janja, ili kuwezesha 
watu wengi zaidi kupata huduma za data na kidigitali, na mpaka 
kufikia mwishoni mwa mwaka, 24.7% ya wateja  wetu walikuwa 
ni watumiaji wa simu janja, ikiwa ni ongezeko la alama 2.6 za 
asilimia ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hata hivyo, kiwango 
hiki  tulichofikia katika kuchochea ongezeko la watumiaji wa 
simu janja miongoni mwa wateja wetu, kiliathiriwa na athari za 
kuenea kwa janga la UVIKO – 19, ambalo linagusa katika 
mapato binafsi ya watu kutokana na kudorora kwa shughuli za 
kiuchumi, pia kutokana na athari za  kuvurugika kwa mnyororo 
wa usambazaji duniani, uliosababisha kuchelewa kuwasili nchini 
kwa baadhi ya simu tulizozinunua.

Tumeendelea kutoa huduma nafuu za mawasiliano kwa kundi la 
wateja vijana, hususan wale walio katika taasisi za elimu ya juu 
kwa kutoa vifurushi maarufu vijulikanavyo kama  “Bando za 
Chuo”, ambavyo vinatumiwa na wateja zaidi ya 200 000 kila 
mwezi. Bando hizi zimeandaliwa maalum kutoa huduma kwa bei 
nafuu kwa ajili ya jumuiya ya wanafunzi.

Pia tumeendelea kuwezesha matumizi jumuishi ya kidigitali 
kwa wateja wote kupitia vifurushi vya gharama nafuu chini ya 
mwavuli wa ‘Ya kwako tu’, vikiwezeshwa na uwekezaji katika 
mifumo ya ‘CVM’ na ‘machine learning’. Katika kipindi cha 
mwaka ulioisha, tuliendelea kuboresha vifurushi hivi  kwa bando 
za ki-mkoa. Zaidi ya wateja milioni nne wenye viwango tofauti 
vya matumizi, wanatumia vifurushi vya ‘Ya kwako tu’ kila mwezi. 
Pia, katika lengo la kuwezesha wateja wengi zaidi kutumia data, 
tumeendelea kuwakopesha muda wa hewani na vifurushi 
kupitia huduma yetu ya ‘Nipige Tafu’, ambavyo huvilipia 
wanapopata uwezo wa kuongeza muda wa hewani.

Majukwaa ya Kidigitali

Jukwaa letu la kilimo la M-Kulima linaloendeshwa kwa ushirikiano 
na kampuni ya Mezzanine, sasa limesajili wanachama ambao ni 
wakulima wadogo zaidi  ya 100 000 na kuwaunganisha na huduma 
mbalimbali katika mnyororo wa thamani, unaowezesha upatikanaji 
wa taarifa, huduma na masoko kupitia SMS na ‘App’. Wakulima 
hawa wamepatikana kupitia zaidi ya vyama 350 vya ushirika wa 
masoko ya kilimo (‘AMCOS’). Kusajiliwa katika jukwaa hili 
kumewezesha malipo ya haraka na salama kwa wakulima kupitia 
M-Pesa, na zaidi ya shilingi bilioni 3.5 zimelipwa kwa wakulima hao 
kwa kipindi cha mwaka huu ulioisha. Wakulima walio katika orodha 
yetu hivi sasa, wanajishughulisha na mazao ya pamba, mahindi, 
maharage, alizeti, tumbaku, dengu, kahawa, choroko, zabibu na 
mazao ya wanyama, na wapo katika mikoa 15 hapa nchini 
Tanzania. Tutaendelea na juhudi za kuongeza idadi ya wakulima 
waliojisajiliwa katika makundi ya mazao yote yaliyopitishwa.

Kupitia jukwaa letu la elimu kwa mtandao,’Connected Education’, 
karibu wanafunzi 700 wa shule za sekondari wameunganishwa 
kutumia ‘maktaba’ iliyothibitishwa na Taasisi ya Elimu Tanzania, 
wanahudhiria madarasa mtandao, wanafanya na kusahihishiwa 
mitihani na masuala mengine yanayohusiana na masomo. Kwa 
shule zinazoshiriki, hupatiwa ‘simu kibao’ (tablet) kama sehemu 
ya kifurushi. Tunaendelea kupanua wigo wa huduma hii.

Katika huduma za kunganisha ‘vitu na internet, ‘IoT’, tunatoa 
huduma za kidigitali ambazo zinaongeza ufanisi wa biashara na 
kurahisisha matumizi. Tunatoa huduma nyingi ikiwa ni pamoja na 
huduma za ‘mita janja’ za umeme na za maji zilizounganishwa na 
mtandao, ambazo hazihitaji uwepo wa msomaji wa mita 
kuchukua rekodi hivyo kwa kiasi kikubwa zinaongeza ufanisi wa 
utoaji wa bili na kiwango cha ukusanyaji wa malipo. Pia tunatoa 
huduma zinazosaidia usimamizi na uangalizi wa mitambo na 
mashine ili kuboresha ufanisi katika matumizi, kutoa taarifa za 
kukumbusha uhitaji wa matengenezo na taarifa za kiusalama 
ikiwa ni pamoja na kubainisha eneo la kijiografia mashine ilipo 
wakati wowote. Katika eneo hili tunatoa huduma za mfumo wa 
kufuatilia vyombo vya moto na majokofu.

Huduma jumuishi ya kifedha

Huduma yetu ya kifedha ya M-Pesa imeendelea kukua na 
kuwafikia watu wengi zaidi kuliko mtandao wa kampuni zote 
zinazotoa huduma za fedha kwa simu nchini Tanzania, tukiwa na 
wateja milioni 7.4 wanaofanya miamala kwa mwezi, ikichakata 
miamala zaidi ya bilioni moja, yenye thamani ya zaidi ya shilingi 
trilioni 60 kwa mwaka, na hivyo kuchangia kusukuma mbele 
ajenda ya kujumuisha watu wote kwenye mifumo rasmi ya 
kifedha. Kupitia pochi ya huduma za M-Pesa, M-Pawa na Halal 
Pesa, tunawapatia wateja wetu huduma ya ‘akaunti ya akiba 
mkononi’ .  Huduma yetu ya akiba ya M-Koba inayoendeshwa 
kwa ushirikiano na benki ya Posta Tanzania, imelenga mahitaji ya 
vyama vya akiba na mikopo katika jamii. Tunawawezesha wateja 
wa M-Pesa kupata mikopo kupitia huduma ya M-Pawa, na vilevile 
kupitia huduma yetu ya Songesha iliyoanza hivi karibuni ambayo 
inakuwa kwa kasi kubwa. Katika mwaka wa fedha ulioisha, zaidi ya 
wateja milioni 3.5, karibu nusu ya wateja wote wa M-Pesa, 
walinufaika kwa mikopo ya Songesha.
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Kutekeleza azma yetu na wajibu kwa jamii inaendelea

Huduma jumuishi kwa wote
Tumetekeleza mambo mbalimbali ambayo yanasaidia kuondoa umaskini na kuongeza usawa  nchini 
Tanzania, ikiwa ni pamoja na kuwezesha upatikanaji wa huduma za elimu na afya kwa watu wengi zaidi, na 
kuunga mkono biashara mpya za kibunifu za ki-teknolojia. Mchango wa maeneo haya katika kuchochea 
huduma jumuishi kwa wote, ni mbali na mchango mkubwa wa huduma ya M-Pesa katika kufanikisha huduma 
jumuishi ya kifedha kama ilivyoelezwa kwa undani katika ukurasa uliopita. 

Upatikanaji wa huduma ya elimu kwa wote

Tunawawezesha wateja wetu kuweza kufikia vyanzo mbalimbali vya elimu 
bora kupitia intaneti ikiwa ni pamoja na maktaba mtandao, kwa kuhakikisha 
kuwa mtandao wetu wa data unapatikana wakati wote na katika kiwango cha 
juu cha ubora. Umuhimu wa huduma hii umethibitika hasa katika kipindi cha 
janga la UVIKO-19. Kupitia idara yetu ya huduma kwa jamii, ‘Vodacom 
Foundation’, tumewezesha wateja wetu kupata huduma za ki-elimu bure, 
ikiwa ni pamoja na kupitia jukwaa letu la ‘Instant Schools’ ambalo mwaka 
huu, lilihudumia zaidi ya wanufaika 101 000, nasi tukigharimia zaidi ya 
shilingi milioni 443 tangu tulipoanza huduma hii mwaka 2020.

Huduma ya M-Pesa ya ‘VodaShule’ inachangia katika lengo la kufikisha 
elimu kwa wote kwa kurahisisha uendeshaji wa taasisi za elimu, malipo 
pamoja na mawasiliano kati ya wazazi, walimu na wadau wengine wa shule 
husika. Huduma hii inasaidia kushughulikia changamoto zinazohusu 
uendeshaji wa shughuli za shule, usimamizi wa kumbukumbu, utunzaji wa 
historia za wanafunzi na namna bora ya ukusanyaji wa ada na hivyo 
kuongeza ufanisi wa kitaaluma. Jumla ya shule 14 zimejiandikisha katika 
huduma hii, zikiwa zimesajili wanafunzi zaidi ya 1800.

Upatikanaji wa huduma ya afya kwa wote

Katika kupambana na janga la UVIKO-19, tumeunga mkono juhudi za 
serikali moja kwa moja na kwa njia mbadala, ikiwa ni pamoja na: 

	z Kuchangia jumla ya dola za Marekani milioni moja kwa ajili ya kununua 
na kusambaza vifaa vya kujikinga kwa ajili ya wafanyakazi wanaohudumia 
wagonjwa moja kwa moja.

	z Kutoa huduma ya intaneti bure kwa vikosi maalum vya serikali, huduma 
ya bure ya data kwa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Tiba, na huduma ya data 
isiyo na kikomo kwa wafanyakazi walio katika vituo maalum vya 
kupambana na UVIKO-19.

	z Kuipatia Wizara ya Afya visambaza data na laini za simu kwa ajili ya data 
ili kuwezesha upatikanaji wa huduma ya intaneti bure kuharakisha 
mawasiliano na shughuli mbalimbali.

	z Tumeondoa tozo kwenye tovuti rasmi za Serikali zenye taarifa za COVID-19.

	z Kwa kushikiriana na Wizaya ya Afya tumewaelimisha wananchi kuhusu 
UVIKO-19 kupitia ujumbe mfupi wa maneno (SMS) kuhusu hatua za 
kiafya za kujikinga. Sambamba na hayo, tumetoa huduma ya kupiga 
simu namba 199 bila makato kwenda kwenye kituo cha ushauri wa afya 
kinachoendeshwa na wizara ya afya.

Mbali na kuwawezesha wateja wetu wanaohusika na sekta ya afya 
kuongeza ufanisi wa kazi kwa kuwa na huduma bora na za uhakika kutoka 
mtandao wetu wa data, kupitia kitengo chetu cha huduma za kijamii, 
‘Vodacom Foundation’, tumeshiriki katika programu mbalimbali za 
kuboresha sekta ya afya. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, 
tumetumia zaidi ya shilingi milioni 126 na kuwanufaisha walengwa zaidi ya 
milioni 1.3 katika eneo la huduma za afya. Taarifa zaidi za miradi ya afya 
tuliyoshiriki zinapatikana katika ripoti ya kitengo chetu cha huduma za 
kijamii, ‘Vodacom Foundation’ katika  ukurasa  wa 24.

Kusaidia biashara zinazochipukia za 
kiteknlojia

Kupitia programu ya kuendeleza digitali , 
‘Digital Accelerator’ iliyozinduliwa mwaka 
uliopita, tumeweza kusaidia na kutoa 
ushauri kwa makampuni 15 yaliyoteuliwa 
katika nyanja za teknolojia ya fedha, elimu, 
afya, mazingira na biashara mtandao. Lengo 
ni kuwasaidia vijana wa Kitanzania kubadili 
maono yao kuwa biashara zenye thamani 
ambazo zitatoa nafasi za ajira na kutatua 
changamoto za kijamii. Mawazo bora 
matatu yaliyopatikana katika mchakato 
huu, yapo katika hatua ya kuboreshwa na 
wakati huo huo maandalizi ya msimu wa pili 
unaoanzia Septemba 2021 yanaendelea.

Kuchochea ujuzi wa kiteknolojia 
kwa wasichana

Tumeendelea na programu yetu ya 
‘#codelikeagirl’ inayowalenga wasichana 
wenye umri kati ya  miaka 15 – 18 ikiwa na 
kusudio la kuwajenga na kuwaongezea 
wasichana ujuzi wa kiteknolojia katika 
kutengeneza programu za kidigitali 
zitakazochangia kutatua matatizo na kuleta 
maendeleo endelevu ya kijamii na 
kiuchumi. Mwaka huu jumla ya wasichana 
348 waliobainishwa kupitia shule za 
sekondari, walihudhuria mafunzo ya wiki 
moja kupata maarifa ya lugha ya kompyuta 
na utengenezaji wa programu ikiwa ni 
pamoja na ‘HTML’ na ‘CSS’, lugha ya 
kompyuta kwa ajili ya kuunda kurasa za 
tovuti. Washiriki wa program hii, wanakuwa 
ni sehemu ya kundi la vijana wenye vipaji 
vya teknolojia na wanaendelea 
kushirikishwa hata baada ya warsha kupita.
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Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Unchanged from 2020Not achievedAchieved

Utunzaji wa baioanuwai na 
tabianchi

Tumeendelea na miradi yetu ya kupanda 
miti katika juhudi za kuchangia ulinzi na 
utunzaji wa mazingira. Mwaka huu, kwa 
kushirikiana na washirika wetu, tuliendelea 
na utunzaji wa miti iliyopandwa mwaka 
uliopita katika programu yetu iliyojulikana 
kama ‘Kijainisha Dodoma’ iliyokusudia 
kuongeza ufahamu na kuhamasisha jamii 
kuhusu mabadiliko ya tabianchi na 
baioanuwai. Pia tuliendesha miradi 
iliyolenga kulinda baioanuwai ya msitu wa 
Pugu Kazimzumbwi na hifadhi ya maliasili 
ya Vikindu katika mkoa wa Pwani. Maelezo 
zaidi kuhusu miradi hii yanapatikana katika 
ripoti ya ‘Vodacom Foundation’ katika 
ukurasa wa 25.

Jamii zimenufaika sio tu kutokana na 
ulinzi wa mazingira kupitia upandaji wa 
miti na elimu ya mazingira kupitia warsha 
zilizotolewa na maafisa ugani, bali pia 
kupitia ajira zilizotolewa kwa watu zaidi ya 
100 wakati wa utekelezaji wa miradi, 
matunda yaliyovunwa katika miti 
mashuleni, na mafunzo kuhusu teknolojia 
rafiki kwa mazingira katika kukamua maji 
ya matunda ya zabibu na uvunaji bora wa 
mazao ya misitu. 

Ufanisi katika matumizi ya nishati na maji

Mwaka ulioisha, tuliendelea kuhakikisha tunaongeza ufanisi katika matumizi ya 
nishati na maji. Tunaendelea kuboresha vituo vyetu vya mifumo ya data, kubadili 
mifumo iliyopo kuwa mifumo ya ‘cloud’ ambayo ina ufanisi zaidi. Hata hivyo katika 
kipindi cha mpito ambacho bado kinaendelea, tunatumia pamoja baadhi ya 
mifumo ya zamani na mipya. Mwaka huu, matumizi ya nishati yaliongezeka 5.6% 
kufikia 16.9GWh, matumizi ya mafuta yaliongezeka 44.6% hadi lita milioni 1.6, na 
matumizi ya maji yalipungua 43% hadi kilolita 25.3. Ongezeko katika matumizi ya 
nishati linatokana na uwekezaji ulioongezeka katika mtandao, wakati ongezeko la 
matumizi ya mafuta kimsingi, linachochewa na matumizi ya jenereta kutegemea 
upatikanaji wa kutosha wa umeme wa gridi. Mwaka huu, matumizi ya maji 
yalipungua kutokana na wafanyakazi wetu kufanya kazi wakiwa nyumbani kama 
hatua ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya UVIKO – 19.

Kupunguza uzalishaji taka   

Kampuni yetu ina historia ya muda mrefu ya kuwahamasisha wateja kubadili 
matumizi ya vocha za karatasi na kutumia vocha za kielektroniki kama vile M-Pesa, 
mashine za kutolea fedha (ATM) na Vodafasta, wanapokuwa wanaongeza salio la 
muda wa hewani. Msukumo huu umechangia kuzuia matumizi ya karatasi 
yanayokadiriwa kufikia tani 140 katika mwaka wa fedha ulioisha na hivyo kupunguza 
taka za karatasi na kulinda misitu ambayo ni chanzo kikuu cha malighafi za 
kutengenezea karatasi. Kwa utaratibu huu, tunakadiria kuwa tumeepuka matumizi 
ya takribani tani 602 za karatasi katika kipindi cha miaka minne iliyopita.

Vilevile, tangu mwaka 2016, Vodacom imekuwa mstari wa mbele kuhamasisha 
matumizi ya laini ndogo za simu zilizotengenezwa kwa malighafi ambazo ni rafiki 
kwa mazingira. Jitihada hizi zimepunguza matumizi ya plastiki na hivyo kuepusha 
taka za plastiki zenye uzito wa takribani tani 22 katika mwaka ulioisha. Kiasi hiki ni 
sawa na punguzo la tani 107 katika kipindi cha miaka minne iliyopita.

Sayari
Tumedhamiria kuendelea kupunguza athari za mazingira zinazotokana na shughuli zetu za kibiashara kwa 
kuwekeza katika masuala ya tabianchi ikiwamo mitandao na mifumo inayotumia nishati kidogo, kupunguza 
taka katika mnyororo wetu wa thamani, kuongeza unyumbufu wa tabianchi kwa kupanda miti na kuhakikisha 
kuwa tunafuata kikamilifu masharti yote ya utunzaji wa mazingira.

Viashiria vya uendelevu wa biashara Kipimo Mar-21 Mar-20 Mar-19 Mar-18 Mar-17

Idadi ya wafanyakazi Idadi 569 551 548 537 525
Idadi ya wafanyakazi wanawake Idadi 203 204 200 212 209
Wanawake kwenye kamati ya uongozi (EXCO) % 36 31 36 31 31
Wanawake kwenye menejimenti (wakuu wa vitengo na EXCO) % 41 41 41 43 39
Wafanyakazi wanawake % 36 37 36 39 40
Jumla ya gharama zilizotumika kugharimia wafanyakazi (Shi bilioni) 61.6 57.7 59.4 55.3 55.5
Jumla ya matumizi katika mafunzo (Shi bilioni) 0.7 1.0 0.7 0.8 0.4
Vifo wakati wa kazi Idadi Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna
‘Net Promoter Score' Nafasi ya Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza
Kiwango cha kuridhika cha ushirikishwaji wafanyakazi (‘engagement index’) % 86 86 85 85 82
Wateja wote (siku 90) Idadi (000) 14,861 15,513 14,133 12,899 12,653
Wateja wa M-Pesa (kwa mwezi) Idadi (000) 7,395 6,685 6,989 6,369 6,198
Wateja wa data (kwa mwezi) Idadi (000) 7,695 7,687 7,892 7,345 6,463
Gharama ya uwekezaji (Shi bilioni) 122.4 154.6 171.4 159.7 149.9
Jumla ya kodi na makato yaliyolipwa serikalini (Shi bilioni) 429.7 434.8 391.5 379.1 352.3
Jumla ya mikopo ya muda wa hewani kwa wateja (Shi bilioni) 43.3 38.2 34.6 53.1 113.4
Jumla ya thamani ya miamala iliyopita kwenye M-Pesa (Shi trilioni) 69.2 58.9 50.0 43.1 31.5
Wanufaika wa mikopo ya songesha Idadi (000) 3,541 2,001
Minara vijijini (UCSAF) Idadi 260 217 199 188 173
Wateja wetu walioko vijijini1 % 56 53 53 47 51
Matumizi ya karatasi yaliyoepukwa kwa kutumia vocha za kielektroniki Tani 140 175 155 132 107
Matumizi ya plastiki yaliyoepukwa kwa kutumia laini ndogo za simu Tani 22 30 31 25 29

1. Kwa kadiri ya taratibu za ndani za mipaka za Vodacom.
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% ya 
mabadiliko

 mwaka hadi
 mwaka

Mapato ya huduma (Sh milioni)  966 014 1 024 916 (5.7)
Ambapo      

Mapato ya huduma za simu kwa sauti  311 506  373 005 (16.5)
Mapato ya M-Pesa  356 801  358 243 (0.4)
Mapato ya data za simu  186 865  180 840 3.3
Mapato ya simu zinazoingia  58 141  53 204 9.3
Mapato ya ujumbe mfupi wa maneno  31 877  42 413 (24.8)

Jumla ya mapato  974 391 1 032 667 (5.6)
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (Sh milioni)  316 134  364 763 (13.3)
Kiwango cha EBITDA (%)  32.4  35.3 (2.9)pp
Gharama za uwekezaji (122 447) (154 586) 20.8
Asilimia ya gharama ya uwekezaji1 12.6  15.0 (2.4)pp

Nafasi yetu kwa idadi ya wateja wa soko2  Kwanza Kwanza  
Idadi ya wateja hai/amilifu3 (maelfu)  14 861  15 513 (4.2)
Idadi ya wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 304  7 395  6 685 10.6
Wateja hai/amilifu wa data5 (maelfu)  7 695  7 687 0.1

Dakika zilizotumika kwa mwezi6  194  155 25.2
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja – ARPU (Shilingi kwa mwezi)7  5 259  5 616 (6.4)
Idadi ya wafanyakazi  569  551 3.3
Idadi ya minara      

4G  1 820  1 321 37.8
3G  2 825  2 682 5.3
2G  3 356  3 225 4.1

Ulinganishi wa NPS8 (nafasi kulingana na washindani)  Kwanza  Kwanza  

1.	 Matumizi ya gharama za uwekezaji kama asilimia ya mapato.
2.	 Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania za Machi 2021.
3.	 Walaji wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja 

wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao wanawasiliana nje 
ya mtandao

4.	 Wateja hai wa M-Pesa wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee waliotumia M-Pesa na kufanya miamala inayotozwa katika kipindi cha mwezi. 
5.	 Wateja hai wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data inayotolewa bili katika mwezi. Pia ni pamoja na watumiaji katika mpango wa 

pamoja wa watumiaji au ambao wanatumia APN ya shirika na watumiaji ambao wametengewa bando ya data inayozalisha mapato katika mwezi. Mtumiaji 
anachukuliwa kuwa hai kama analipa ada ya mwezi kulingana na mkataba kwa huduma hii au ametumia huduma hii katika mwezi huo. 

6.	 Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi hichoJ. 
Jumla dakika zilizotumika kwa mwaka wa fedha 2020 zilirekebishwa, hivyo kuna mabadiliko ikilinganishwa na dakika zilizoripitiwa katika ripoti ya mwaka uliotangulia. 

7.	 ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa wastani wa jumla ya wateja kwa mwezi katika kipindi hicho.
8.	 Net promoter score (‘NPS’) ni kipimo kuanzia -100 hadi 100 ambacho kinaonesha utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa watu 

wengine. Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila mtoa 
huduma, majibu yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu (‘mtumiaji mkuu’ au 
‘mtumiaji mbadala’). Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala 
wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS.

Mapato
Mapato

Mapato ya huduma yalipungua kwa 5.7% hadi shilingi bilioni 966.0 kutokana na athari za shinikizo la ushindani wa bei, kudorora kwa 
shughuli za kiuchumi kutokana na janga la UVIKO-19 na kufungiwa huduma kwa wateja milioni 2.9 katika robo ya mwisho wa mwaka wa 
fedha uliopita kutoka na laini zao za simu kutokamilisha usajili kwa alama za vidole. Utekelezaji mzuri wa mikakati yetu ya kibiashara 
ulisababisha mabadiliko chanya katika nusu ya pili ya mwaka, ambapo katika robo ya nne ya mwaka, mapato ya huduma yaliongezeka kwa 
6.3%, ukuaji huo ukichagizwa hasa na mapato ya M-Pesa na data.

Mapato ya huduma za simu kwa sauti yalipungua kwa 16.5% hadi shilingi bilioni 311.5, kutokana hasa na shinikizo la ushindani wa bei, 
likichochewa na kushushwa kwa gharama inayotozwa kwa dakika kwa simu zinazotoka katika mitandao mingine ya ndani, likisababisha 
mporomoko wa 21% katika wastani wa bei kwa dakika. Mapato ya huduma ya simu kwa sauti pia yaliathiriwa na kudorora kwa shughuli za 
kiuchumi kutokana na janga la UVIKO-19 na kufungiwa huduma kwa wateja milioni 2.9 katika robo ya mwisho wa mwaka wa fedha uliopita. 
Jitihada zetu za kuwawezesha wateja kupata bidhaa zinazokidhi mahitaji maalum ya makundi mbalimbali (segmented offers) kwa kutumia 

Ufanisi wetu kifedha
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teknolojia ya ‘CVM’, na vilevile jitihada za kuhamasisha ongezeko la 
idadi ya siku ambazo wateja wanatumia mtandao wetu, zilisaidia 
kudhibiti kupungua kwa mapato ya huduma za simu kwa sauti katika 
nusu ya pili ya mwaka hadi 13.2% kutoka 19.4% ilivyokuwa katika 
nusu ya kwanza ya mwaka.

Mapato ya M-Pesa yalipungua kwa 0.4% hadi shilingi bilioni 356.8, 
kimsingi kutokana na wateja kupunguza matumizi 
kulikosababishwa na athari za UVIKO – 19, kufungiwa huduma kwa 
laini 800 000 katika robo ya mwisho wa mwaka wa fedha uliopita na 
vilevile kusitishwa kwa utozaji wa ada ya utunzaji wa akaunti 
zisizotumika, kwa mujibu wa matakwa ya kanuni za kumlinda mteja 
wa huduma za fedha1. 

Pasingekuwapo na usitishwaji wa kutoza ada hiyo, mapato ya 
M-Pesa yangeongezeka kwa 1.3% mwaka huu na 11.3% katika robo 
ya nne ya mwaka, ukuaji huo ukichochewa na ongezeko la uwanda 
wa huduma zetu na mapokeo chanya ya huduma zetu. Katika 
mwaka huu, idadi ya wateja iliongezeka kwa jumla ya wateja 
710 000 hadi kufikia wateja milioni 7.4, sawa na 49.8% ya wateja 
wote. Tunaendelea kuongoza soko kwa kuwa na 40.7%2 ya idadi ya 
wateja wote, ongezeko la pointi 1.4 za asilimia ikilinganishwa na 
mwaka uliotangulia. Bidhaa yetu ya mkopo - ‘Songesha’ imeendelea 
kututofautisha na washindani, na imeendelea vizuri kuwawezesha 
wateja na mawakala kukamilisha miamala. Pamekuwa na ukuaji 
unaoridhisha wa utumiaji na mapato ya Songesha katika kipindi 
cha mwaka, huku huduma hii ikichochea ujumuishi wa huduma ya 
fedha. Huduma yetu inayopanuka ya kutuma na kupokea fedha 
kutoka nje ya nchi imeendelea kuchukua nafasi muhimu katika 
kuunga mkono ujumuishi wa huduma ya fedha, huku fedha 
zilizopokelwa kutoka nje zikiongezeka kwa kiasi kikubwa kufikia 
zaidi ya shilingi bilioni 500 na zile zilizotumwa kwenda nje ya nchi 
zikifikia zaidi ya shilingi bilioni 70, ambalo ni ongezeko la zaidi ya 
35%. Ushirikiano wetu na kampuni zaidi ya 900 zinazotumia 
huduma ya M-Pesa kutuma na kupokea miamala kwenda na kutoka 
kwa wateja, umeendelea kuwezesha ufanyaji wa miamala kwa 
haraka, urahisi na usalama, kukiwa na miamala yenye thamani ya 
zaidi ya shilingi trilioni 4.0 iliyofanyika mwaka huu.

Mapato ya data za simu yaliongezeka kwa 3.3% hadi shilingi 
bilioni 186.9, licha ya shinikizo kubwa la ushindani wa bei 
lililosababisha bei ya wastani kwa megabaiti kushuka kwa 30%, 
wakati matumizi ya data kwa mteja yaliongezeka kwa 47.0 % kufikia 
1.4GB kwa mwezi. Mapato ya data yaliathiriwa pia na kufungiwa 
huduma kwa wateja 600 000 katika robo ya mwisho wa mwaka wa 
fedha uliopita. Katika robo ya nne ya mwaka, mapato ya data 
yaliongezeka kwa 18.7%. Huduma za data zinabaki kuwa kichocheo 
muhimu cha ukuaji wa biashara na mhimili wa azma yetu ya 
kuunganisha kwa kesho iliyo bora. Ongezeko la wastani wa 
matumizi kwa mteja (ARPU) katika data tulilolipata kwenye nusu ya 
pili ya mwaka, linaakisi utekelezaji mzuri wa mikakati ya kibiashara 
katika kuchochea matumizi ya data. Tunaendelea kuchochea 
matumizi ya simu janja za gharama nafuu kupitia ubia wetu na 
makampuni ya teknolojia duniani, pamoja na kuwapa wateja namna 
bora zinazo rahisisha mikopo ya simu. Juhudi hizi zimewezesha 
ongezeko la watumiaji wetu wa simu janja kwa 7.0% hadi milioni 
3.7, sawa na 24.7% ya wateja wote, ongezeko la pointi 2.6 za 
asilimia ukilinganisha na mwaka uliotangulia.

Mapato ya simu zinazoingia yaliongezeka kwa 9.3% hadi shilingi 
bilioni 58.1, kutokana na ongezeko kubwa la dakika za simu 
zinazoingia kutokana na watoa huduma kuendela kutoa vifurushi 
vyenye dakika nyingi zaidi hasa baada ya kushushwa kwa gharama 
inayotozwa kwa dakika, kwa simu zinazotoka katika mitandao mingine 
ya ndani. Ongezeko hili limesawazishwa kwa kiasi na punguzo la 50% 
ya gharama kwa dakika inayotozwa kwa simu zinazotoka katika 
mitandao mingine ya ndani lililofanyika mwezi Januari 2020 na 
punguzo lingine la 50% mnamo Januari 2021, kulingana na utaratibu 
uliowekwa na msimamizi wa sekta ya mawasiliano.

Mapato ya ujumbe mfupi yalipungua kwa 24.8% hadi shilingi 
bilioni 31.9, kimsingi kutokana na athari za shinikizo kubwa la 
ushindani wa bei, pamoja na wateja kupunguza matumizi kutokana 
na kudorora kwa shughuli za kiuchumi kutokana na janga la 
UVIKO-19 na kufungiwa huduma kwa wateja milioni 2.9 katika robo 
ya mwisho wa mwaka wa fedha uliopita.

Gharama3 

Licha ya gharama za moja kwa moja za uzalishaji kupungua kwa 
6.3%, kutokana na kupungua kwa mapato, mashinikizo ya 
kiushindani yaliathiri gharama zinalizolipwa kwa huduma ya 
uwakala na gharama za simu zilizopigwa kwenda mitandao mingine. 
Mafanikio ya programu yetu ya kupunguza matumizi, ‘Fit for growth’ 
yalififishwa na ongezeko la 17.0% la gharama za utangazaji 
zilizotokana na ongezeko la zaidi ya 100% katika tozo za manispaa 
kwenye mabango ya nje kwa mujibu wa sheria ya fedha ya serikali 
za mitaa ya mwaka 2020 ; ongezeko la 6.8% katika gharama za 
mishahara kutokana na gharama ya mara moja ya kupunguza 
wafanyakazi, na pia ongezeko la 4.9% la gharama za uendeshaji 
mtandao kutokana na ongezeko la ukubwa wa mtandao kufuatia 
uwekezaji unaoendelea na pia marekebisho ya mfumuko wa bei 
katika mikataba iliyopo ya huduma. Gharama zetu kwa ujumla, 
zilipungua 1.1% hadi shilingi bilioni 660.8.

EBITDA 
Mapato kabla ya riba, kodi na gharama za uchakavu, yalipungua 
13.3% hadi shilingi bilioni 316.1 kutokana na kupungua kwa mapato 
ya huduma yakisawazishwa kwa kiasi na kupungua kwa gharama.

Gharama za uwekezaji
Katika mwaka ulioisha wa fedha, tuliwekeza kiasi cha shilingi bilioni 
122.5 ikiwa ni sawa na asilimia 12.6% ya mapato yetu.  Uwekezaji 
ulielekezwa katika kuimarisha mtandao wetu wa data kwa kupanua 
mtandao wa 4G ili kuhakikisha upatikanaji wa huduma za data; na 
pia katika kuimarisha miundombinu ya TEHAMA. Tulijenga minara 
mipya 499 ya 4G ikiunganishwa kwa mkongo wa mawasiliano ili 
kuhakikisha kwamba wateja wetu wanapata huduma nzuri. Kiwango 
cha uwiano cha gharama za uwekezaji kwa mapato, kimepungua 
kwa pointi 2.4 za asilimia hadi 12.6% kutokana na changamoto za 
mazingira ya kibiashara. Malengo yetu ni kuendelea kuboresha 
mtandao wetu ili kuchochea ongezeko la matumizi ya data na 
kutoa huduma zenye ubora wa kipekee kwa wateja wetu. 
Tunatarajia kiwango cha gharama za uwekezaji kurejea katika 
uwiano kwa mapato uliokuwepo kabla ya janga la UVIKO –19, iwapo 
mageuzi katika sekta ya mawasiliano yataonesha mwekeleo wa 
ongezeko la mapato.

1. 	 Tanzania (Financial Consumer Protection) Regulations, 2019.
2.	 Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mawasiliano Tanzania za Machi 2021.
3.	 Gharama mbali na gharama za uchakavu.
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Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2021
Zimekaguliwa

 2020

Mapato  974 391 1 032 667 
Gharama za moja kwa moja (301 533) (321 693) 
Gharama za wafanyakazi (61 579) (57 671) 
Gharama za kujitangaza (35 775) (30 571) 
Gharama nyingine za uendeshaji (260 064) (247 885) 
Gharama za Uchakavu (264 039) (268 762) 
Gharama za madeni chechefu (1 887) (10 086) 

Faida ya uendeshaji  49 514  95 999 
Mapato ya fedha  38,418  50 465 
Gharama za kifedha (85 232) (86 470) 
Mapato kutokana na mabadiliko 
ya viwango vya kubadili fedha za 
kigeni 3 627  356 

Faida kabla ya kodi 6 327 60 350 
Gharama za kodi ya mapato  (36 433) (14 588) 

Faida kwa mwaka (30 106)  45 762 
Mapato mengine – –
Jumla ya mapato halisi kwa 
mwaka wa mapato, baada ya 
kutoa kodi1 (30 106)  45 762 
Mapato ya msingi na 
mchanganyiko kwa kwa kila hisa 
(TZS)  (13.44)  20.43 

1.	� Mapato yote yanawahusu wamiliki wa Kampuni mama kwa kuwa hakuna wamiliki 
walio na umiliki mdogo (non-controlling interest) kwenye kampuni tanzu.

Muhtasari wa taarifa za pamoja za faida na hasara na 
mapato mengine

Mapato yamepungua kwa 5.6% hadi shilingi bilioni 974.4, 
ikichochewa na kupungua kwa mapato ya matumizi ya wateja 
kutokana na wateja kupungua kwa 4.2% ikichangiwa na 
kufungiwa huduma kwa laini milioni 2.9 zisizokamilisha usajili wa 
alama za vidole, na vilevile kupungua 6.4% kwa wastani wa 
matumizi kwa mteja (ARPU)  kutokana na shinikizo kubwa la 
ushindani wa bei na athari za janga la UVIKO-19.

Gharama ziliongezeka kwa kiasi cha 0.2% hadi shilingi bilioni 659.0 
kutokana na ongezeko la gharama za kamisheni na gharama za 
simu zilizopigwa kwenda mitandao mingine kutokana na shinikizo 
la ushindani wa bei, ongezeko la gharama za utangazaji zilizotokana 
na ongezeko la zaidi ya 100% katika tozo za manispaa kwenye 
mabango ya nje kwa mujibu wa sheria ya fedha ya serikali za mitaa 
ya mwaka 2020, ongezeko la gharama za mishahara kutokana na 
gharama ya mara moja ya kupunguza wafanyakazi, na pia gharama 
za uendeshaji  mtandao kutokana na ongezeko la ukubwa wa 
mtandao kufuatia uwekezaji unaoendelea na pia marekebisho ya 
mfumuko wa bei katika mikataba iliyopo ya huduma. Ongezeko la 
gharama lilisawazishwa kwa kiasi na mafanikio ya programu yetu ya 
kupunguza matumizi, ‘Fit for growth’.

Gharama za uchakavu zilipungua kwa 1.8%, ikiwa ni matokeo ya 
mapitio ya umri na muda ambapo mali (assets) zinaweza 
kuendelea kutumika kwa ufanisi, upungufu ukifidiwa kwa kiasi na 
ongezeko kutokana na uwekezaji mpya katika mali. Mapitio haya 
ya mali yalifanyika kulingana na taratibu za kampuni.

Gharama za madeni chechefu katika mwaka huu zinahusisha 
kiasi kilichotengwa kwa ajili ya hasara tarajiwa za madeni 
chechefu tunayowadai wateja na washirika wetu kibiashara. 
Madeni ya biashara yanaripotiwa kiasi halisi kikipunguzwa na kiasi 
cha hasara tarajiwa cha madeni hayo kwa mujibu wa tathmini ya 
menejimenti juu ya uwezo wa wadeni kurejesha mikopo hiyo. 
Madeni yote hupimwa ili kutathmini uwezekano wake wa 
kutokulipwa. Gharama kutokana na madeni chechefu 
zimepungua kutokana na kuimarika kwa makusanyo katika 
huduma ya mikopo ya muda wa maongezi (Nipige tafu).

Mapato ya fedha yamepungua kwa 23.9% kutokana na viwango 
vidogo vya riba katika fedha taslimu na uwekezaji katika hawala 
za serikali, na vilevile kupungua kwa uwekezaji katika hawala za 
serikali kufuatia kulipwa kwa gawio maalum la shilingi bilioni 400.

Ongezeko la mapato ni matokeo ya faida tuliyoipata kutokana 
na mabadiliko ya viwango vya kubadili fedha za kigeni katika 
akiba ya fedha hizo.

Gharama ya kodi ya shilingi bilioni 36.4 imeongezeka kwa 149.7% 
ukilinganisha na kodi ya mwaka uliotangulia (2020: shilingi 
bilioni 14.6) hasa kutokana na gharama za kodi za kampuni ya 
M-Pesa ambayo ni kampuni inayojitegemea katika taratibu za ulipaji 
kodi, na pia kutotambuliwa kwa malimbikizo ya unafuu wa kodi 
(Deferred tax asset) kutokana na hasara kwenye biashara ya 
mawasiliano (‘GSM’). Kuanzia tarehe 1 Aprili 2020, biashara ya M-Pesa 
ilianza kuendeshwa kama kampuni inayojitegemea kwa mujibu wa 
matakwa ya sheria ya taifa ya mfumo wa malipo . Gharama ya kodi 
pia imeongezeka kutokana na kulipa kodi zinazohusiana na kipindi 
cha kati ya mwaka 2006 hadi 2009 kufuatia maamuzi ya mahakama 
ya rufaa juu ya kesi tulizozifungua kupinga kodi hizo. 

Ufanisi wetu kifedha inaendelea
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha

Kupungua kwa mali na mitambo kumetokana na 
gharama za uchakavu zikifidiwa kwa kiasi na 
uwekezaji uliofanyika mwaka huu.

Ongezeko limechochewa na malipo ya kodi ya 
utangulizi yaliyolipwa dhidi ya hati za madai ya kodi 
zilizopokelewa mwaka huu.

Hii ni kodi iliyoahirishwa ya kampuni ya M-Pesa.

Ongezeko linatokana na amana za wateja binafsi wa 
M-Pesa pamoja na wateja wengine wa kibiashara.

Uwekezaji umepungua baada ya kukomaa kwa 
hawala za serikali ambapo fedha iliyopatikana 
haikuwekezwa tena mpaka kufikia tarehe ya kutoa 
taarifa.

Akiba ya fedha taslimu imepungua kutokana na 
kulipa wanahisa jumla ya shilingi bilioni 427 
kupitia gawio la mwaka na gawio maalum.

Ziada ya faida imepungua kutokana na kulipa 
wanahisa jumla ya shilingi bilioni 427 kupitia 
gawio la mwaka na gawio maalum.

Madeni yamepungua kutokana na kulipa madeni 
ya pango yaliyoiva kwenye mikataba ya ‘haki ya 
matumizi’.

Kodi iliyoahirishwa imepungua kutokana na 
kutorekodiwa kwa ‘kodi ahirishwa’ kufuatia kupata 
hasara kulingana na taratibu za kikodi.

Ongezeko linatokana na kuhamishwa kwa kiasi 
cha shilingi bilioni 28.9 kutoka kundi la ‘madeni ya 
pango’ ya muda mrefu kwenda madeni ya muda 
mfupi, ongezeko likipunguzwa kwa kiasi na malipo 
ya shilingi bilioni 6.0 kwa madeni yaliyoiva.

Ongezeko limechangiwa na ongezeko la amana za 
M-Pesa la shilingi bilioni 110  kutoka kwa wateja, 
mawakala na biashara likiakisi kukua kwa biashara 
ya M-Pesa, na vilevile ongezeko la gharama za 
masoko na ya kukodisha mifumo ya mawasiliano.

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2021
Zimekaguliwa

 2020 

Mali
Mali za kudumu 1 219 874  1 298 663 

Mali na mitambo 1 041 226  1 123 945 
Mali zisizoshikika 70 593  78 510 
Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya 
kutumia 46 559  54 888 
Thamani isiyoshikika ya uwekezaji 1 639  1 639 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa 39 772  23 755 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine 18 696  15 926 
Kodi iliyoahirishwa 1 389  –

Mali za muda mfupi 836 067  1 097 226 

Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya 
kutumia 13 188  13 657 
Mali ghalani 4 179  2 004 
Madeni ya kibiashara na madeni 
mengine ya kulipwa 125 534  100 815 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa 4 726  4 723 
Rasilimali za kifedha 444 183  337 556 
Uwekezaji wa muda mfupi – 164 643 
Fedha taslimu na mbadala wa fedha 244 257  473 828 

Jumla ya mali 2 055 941  2 395 889 

Mtaji na Madeni
Mtaji na Madeni 797 587  1 255 152 

Mtaji wa hisa 112 000  112 000 
Malipo ziada kwenye hisa 442 435  442 435 
Mchango wa mtaji 27 698  27 698 
Ziada ya faida iliyotunzwa 215 454  673 019 

Madeni ya muda mrefu 466 184  513 575 

Madeni ya pango 461 627  494 354 
Ruzuku za serikali 235  1 616 
Kodi iliyoahirishwa – 13 800 
Madeni ya kibiashara na madeni 
mengine ya kulipa 163  186 
Tahadhari ya madeni 4 159  3 619 

Madeni ya muda mfupi 792 170  627 162 

Madeni ya pango 73 052  50 869 
Madeni ya biashara na mengine  ya kulipa 688 743  552 167 
Riba inayodaiwa na wateja wa M-Pesa 8 593  11 992 
Ruzuku za serikali 1 383  2 310 
Tahadhari ya madeni 20 399  9 824 

Jumla ya madeni 1 258 354  1 140 737 

Jumla ya mtaji na madeni 2 055 941  2 395 889 
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za mzunguko wa fedha

Shilingi (milioni)
Zimekaguliwa

 2021
Zimekaguliwa

 2020 

Mzunguko wa fedha kutokana na 
shughuli za uendeshaji
Fedha zilizozalishwa kutokana na 
uendeshaji 427 135  344 244 
Malipo ya kodi ya mapato (67 642) (53 181)

Mzunguko ghafi wa fedha kutokana na 
shughuli za uendeshaji 359 493  291 063 

Mzunguko wa fedha zilizotumika katika 
shughuli za uwekezaji
Nyongeza katika mali na mitambo, na mali 
zisizoshikika (112 850) (159 350)
Mapato kutokana na mauzo ya mali na 
mitambo 17  719 
Ruzuku za serikali zilizopokelewa 400  2 838 
Marejesho ya uwekezaji wa muda mfupi 164 643  54 933 
Mapato ya fedha yaliyopokelewa 17 625  31 118 
(Kuongezeka) / Kupungua kwa fedha 
zilizowekwa kwenye akiba za 
matumizi maalum (106 627) 40 463 
Riba kutoka amana za M-Pesa 20 793  19 347 

Mzunguko halisi wa fedha katika shughuli 
za uwekezaji (15 999) (9 932)

Mzunguko wa fedha kutokana na 
shughuli za ugharimiaji
Gawio tulilolipa (427 093) (54 459)
Riba ya madeni ya pango iliyolipwa (64 040) (67 034)
Malipo ya madeni ya pango – mtaji (61 395) (43 455)
Riba iliyolipwa kwa wateja wa M-Pesa (24 165) (39 013)

Mzunguko halisi wa fedha zilizotumiwa 
katika shughuli za ugharimiaji (576 693) (203 961)

Ongezeko/(punguzo) ghafi katika 
fedha na fedha mbadala (233 199) 77 170 
Fedha taslimu na fedha mbadala tarehe 
1 Aprili 473 828  396 622 
Athari za mabadiliko ya viwango vya 
kubadili fedha katika fedha taslimu na 
fedha mbadala zilizo katika fedha za kigeni 3 628  36 

Fedha taslimu na fedha mbadala kufika 
tarehe 31 Machi 244 257  473 828 

Ongezeko la kodi ya mapato limetokana na 
malipo zaidi ya kodi ya utangulizi, yaliyofanyika 
kupinga makadirio ya kodi kwenye mashauri 
yanayoendelea, na pia ongezeko la kodi iliyolipwa 
na kampuni ya M-Pesa.

Ongezeko limetokana na hawala za serikali 
zilizoiva katika kipindi cha mwaka huu.

Ongezeko limechangiwa hasa na ongezeko la 
amana za M-Pesa la shilingi bilioni 110  kutoka 
kwa wateja, mawakala na biashara likiakisi kukua 
kwa biashara ya M-Pesa.

Ongezeko la gawio lililolipwa limetokana na 
malipo ya gawio ghafi ya jumla ya shilingi bilioni 
27.5 kulingana na sera ya Kampuni, na vilevile 
gawio maalum la jumla ya shilingi bilioni 400  
katika mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2020 
zilizolipwa kutoka katika ziada ya faida iliyotunzwa.

Ufanisi wetu kifedha inaendelea
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Vodacom Tanzania Foundation ni 
kitengo kinachosimamia uwekezaji 
katika jamii kwa niaba ya Kundi la 
makampuni. Ikiongozwa na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 
Mataifa 2030, Dira ya Tanzania 2025 na 
Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa 
Miaka 5, dira ya Vodacom Foundation 
ni kutumia fursa za kiteknolojia 
ilizonazo Vodacom na wabia wake kwa  
kutekeleza miradi katika elimu, afya 
na ulinzi wa mazingira ili kuboresha 
maisha ya Watanzania ambao 
hawajafikiwa na huduma hizo. Utoaji 
wa huduma hizi ni nguzo za uwekezaji 
wa muda mrefu kuleta mabadiliko ya 
kijamii kwa kutoa mchango wake 
kwenye elimu ya afya, vifo vya watoto 
wachanga  na namna ya kuvizuia na 
mchango katika kukabili majanga ili 
kuwezesha ustawi endelevu wa miji. 

Tangu mwaka 2004, Foundation kwa kushirikiana na 
Kampuni mama ‘Vodafone Foundation’, imewekeza 
zaidi ya shilingi bilioni 16.2 na kusaidia maisha ya 
mamilioni ya watu nchini Tanzania. Mchango wa 
Vodafone Foundation kwa kiasi kikubwa umelenga 
katika afya ya kina mama.

Ufanisi wetu 2021

Vodacom Tanzania Foundation

Programu hizo ni pamoja na:

	z Programu zinazohusu  kupunguza vifo vya watoto wachanga na 
kuhimili majanga, na kutengeneza vitengo vya kulea watoto 
wachanga pamoja na kuzipatia hospitali na vituo vya afya vifaa tiba. 
Zaidi ya watu 607 wamenufaika na miradi iliyoendeshwa katika 
kituo cha afya cha Muriet, hospitali ya St. Mary’s Kibara na kituo cha 
afya Inyonga B. Programu hii ilianza mwishoni mwa mwaka wa 
fedha wa 2020 katika kituo cha afya cha Muriet, na kuendelezwa 
katika mwaka huu huku ikijumuisha vituo vingine viwili vya afya.

	z Programu ya usafiri wa dharura ya “M-Mama” kwa wanawake 
wajawazito huko Shinyanga na Sengerema, imetoa huduma kwa 
watu 11 239. Programu hii iliendeshwa kwa kushirikiana na 
Vodafone Foundation, ambapo huduma ya M-Pesa ilitumika kulipia 
huduma za teksi zilizotumika kama magari ya wagonjwa katika 
juhudi za kuzuia na kupunguza vifo vya kina mama na watoto.

	z Tumeendelea na programu ya afya ya ‘Mimba yenye afya, Mtoto 
mwenye afya’ (Wazazi Nipendeni) kwa kutoa huduma ya bure ya 
ujumbe mfupi wa maneno kuhusu tiba, kwa kuwawezesha wanawake 
wajawazito kujisajili na kupokea kupitia simu zao za kiganjani ujumbe 
mfupi unaosambaza taarifa za afya kuhusu huduma kwa watoto 
wachanga, kukumbusha mahudhurio ya kliniki, kuzuia malaria, kifua 
kikuu na VVU/UKIMWI, uzazi wa mpango na lishe kwa watoto wenye 
umri chini ya miaka mitano. Zaidi ya wateja wa Vodacom milioni 1.3 
wamejisajili katika huduma hii. 

Afya – Lengo la 3 la Malengo ya Umoja wa 
Mataifa ya Maendeleo Endelevu   
(Afya Njema na Ustawi)

Katika miaka miwili iliyopita, Vodacom Foundation  
imetumia zaidi ya

Shilingi milioni 126
katika programu zinazohusiana na afya na kuwanufaisha  
zaidi ya watu milioni 1.3. 

AFYA BORA  
NA USTAWI
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Tumeendelea kuunga mkono jitihada 
mbalimbali za kutoa elimu kwa 
kushirikiana na mashirika mbalimbali ya 
kiserikali na asasi zisizo za kiserikali. 
Kupitia mradi wetu wa ‘Instant Schools’, 
uliolenga jamii za vijijini zilizo katika 
mazingira magumu, tumetoa huduma za 
kupata elimu bure kupitia mtandao na  
kuwanufaisha zaidi ya walengwa 101 800 
kwa mwaka huu, tukiwa tumetumia jumla 
ya shilingi milioni 443 katika miaka miwili 
iliyopita. Hii ni huduma ya kimtandao 
inayopatikana kupitia simu janja au 
kompyuta, ambapo wateja wa Vodacom 
wanajisajili na kupata maarifa bure katika 
masomo mbalimbali. Huduma zetu za 
elimu zimechukua nafasi muhimu katika 
kuhakikisha wanafunzi wanaendelea 
kujifunza licha ya mlipoko wa janga la 
UVIKO-19 mwaka 2020.

Elimu – Lengo la 4 la  
Malengo ya Umoja wa  
Mataifa ya Maendeleo 
Endelevu (Elimu bora) 

Kwa ubia na shirika la World Wide Fund for Nature (WWF), na kwa kushirikiana na 
ofisi ya Makamu wa Rais, katika mwaka wa fedha wa 2020 Foundation ilianza 
utekelezaji wa pamoja wa programu ya kulifanya jiji la Dodoma kuwa la kijani, 
kwa kupanda miti zaidi ya 70,000 kwa kuwashirikisha vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu kwenye mradi huu. Mwaka huu, tumepanda miti zaidi ya 500 ili 
kurudishia miti iliyokufa kama sehemu ya kuendeleza mradi huu. Jumla ya zaidi 
ya shilingi milioni 306 zimetumika katika mradi huu tangu ulipoanzishwa 
mwaka jana.

Katika mwaka huu wa fedha, tumeshirikiana World Wide Fund for Nature 
(WWF) kuzindua programu inayolenga kuhuisha mabaki ya misitu ya pwani ya 
Vikindu na Pugu-Kazimzumbwi kupitia uhifadhi na uhamasishaji wa utalii 
endelevu. Katika kipindi hiki, tumeshiriki katika jitihada mbalimbali za 
kuwaelimisha wananchi wa maeneo ya jirani kuhusu uhifadhi wa mazingira. 
Jitihada hizi zilijumuisha ushiriki katika matamasha ya vijana ambapo wastani 
wa vijana 20 000 walifikiwa, na kuendesha warsha kuhusu matumizi ya 
teknolojia endelevu za nishati kwa ajili ya kuzalisha kipato na kwa matumizi ya 
majumbani, na kusambaza nakala za ujumbe mfupi zaidi ya milioni 2 za 
maarifa kuhusu hifadhi ya mazingira kwa wateja wa Vodacom. 

Pia tumeandaa maudhui ya kimtandao kuhusu hifadhi ya mazingira ambayo 
yanatangazwa katika jukwaa la mafunzo kimtandao linalojulikana kama 
e-Fahamu. Mradi huu unaendeshwa kwa ushirikiano wa karibu na serikali 
kupitia ofisi za wakuu wa wilaya za Kisarawe na Mkuranga pamoja na vikundi 
vya kijamii ikiwa ni pamoja na mama lishe, vijana na waongoza watalii.

Programu zetu zinazohusiana na mazingira kwa pamoja zimewanufaisha zaidi 
ya watu 712, zimejenga fursa za ajira zaidi ya 115, na kuwafikia watu zaidi ya 
20 000 zikiwa na ajenda ya ulinzi wa mazingira.

Ulinzi wa mazingira – Lengo la 13 la Malengo ya 
Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu   
(Kudhibiti mabadiliko ya tabianchi) 

Mtazamo wetu kimkakati
Katika miaka miwili ijayo, Foundation italenga katika maeneo yafuatayo: 

	z Elimu kwa wote: Tutahamasisha utoaji elimu kwa wote na kwa usawa kwa kuongeza upatikanaji wa teknolojia na intaneti katika shule za 
serikali nchini kote, kwa lengo la kuongeza idadi ya wanafunzi wanaopata huduma ya kujifunza kwa TEHAMA katika jamii za wenye 
kipato kidogo katika maeneo ya vijijini na mijini.

	z Mabadiliko ya tabianchi na baioanuwai:  Tutafanya jitihada za kuzungumzia mabadiliko ya tabianchi na kupotea kwa baioanuwai nchini 
Tanzania, tukilenga kuelimisha jamii kuhusu kutunza mazingira, kuhimiza mbinu bora za kilimo na kupanda miti, kuwezesha upatikanaji 
wa nishati salama na kusaidia katika uendeshaji wa warsha kuhusu ajenda za mabadiliko ya tabianchi.

	z Kupunguza vifo vya watoto wachanga: Tutasaidia utoaji wa vifaatiba ili kupunguza vifo vya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati(njiti), 
kujenga uwezo na ufahamu kwa wafanyakazi wa sekta ya afya wasio na ujuzi wa kutosha na kuchochea ubia kati ya sekta ya umma na 
sekta binafsi kuhusu kupunguza kiwango cha vifo vya watoto wachanga.

	z Usimamizi wa misaada katika majanga: Tutahamasisha matumizi ya teknolojia ya simu na TEHAMA kama zana saidizi wakati wa 
majanga, kutoa visambaza data (routers) na laini za simu kwa watumiaji waliondaliwa kuwezesha mawasiliano ili kukabiliana na 
majanga, na kugharamia warsha na semina kuhusu usimamizi wa majanga. 

Zaidi ya 

Shilingi milioni 443
zimetumika katika kipindi cha 
miaka miwili iliyopita.

Jumla ya zaidi ya

Shilingi milioni 306 
zimetumika katika mradi huu tangu ulivyoanza mwaka uliopita.

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA



26

Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi wasio watendaji. Mwenyekiti 
wetu ni mkurugenzi huru.

1  �Thomas B Mihayo (74) 

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	z Utaalamu wa Sheria
	z Msuluhishi
	z Mahusiano na serikali

2  Hisham Hendi (41)

Aliteuliwa kuwa Mkurugenzi 
Mtendaji tarehe 19 Machi 2019

	z Kiongozi mwerevu wa biashara
	z Uzoefu katika masoko yanayoibukia
	z Utekelezaji madhubuti wa bidhaa za 

kibunifu na huduma mpya

3  �Jacques Marais (55)

Aliteuliwa Mkurugenzi wa 
fedha mwezi Julai 2016 
	z Ujuzi mkubwa wa masuala ya fedha
	z Uzoefu mpana katika masoko 

yanayoibukia
	z Ujuzi mkubwa katika sekta ya 

mawasiliano ya simu

4  �Winifred Ouko (51)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017 

	z Utaalamu wa fedha na mipango
	z Uzoefu mpana wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati kimataifa

5  �Thembeka Semane (45)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017 

	z Utaalamu katika usimamizi wa 
mashirika
	z Uzoefu katika utekelezaji wa shughuli 

za uendeshaji na mikakati
	z Utaalamu wa fedha

6  �Margaret Ikongo (64) 

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	z Utaalamu wa fedha
	z Mahusiano na serikali
	z Utaalamu katika usimamizi wa 

mashirika

7  �Diego Gutierrez (45)

Aliteuliwa mwezi Machi 2018

	z Mpanga mikakati ya kibiashara
	z Maarifa mapana kuhusu teknolojia ya 

simu na uzoefu wa masoko 
yanayoibukia
	z Utaalamu wa uongozi wa kimkakati

8  �Kenneth Gomado (43)

Aliteuliwa mwezi Machi 2018

	z Uzoefu wa masuala ya kifedha katika 
masoko yanayoibukia
	z Ujuzi mkubwa wa sekta za 

mawasiliano ya simu na FMCG
	z Uzoefu wa masuala ya ushauri na 

ukaguzi 

9  �Matimba Mbungela (49) 

Aliteuliwa mwezi Agosti 2017

	z Maarifa na uzoefu mpana wa 
usimamizi wa vipaji
	z Utaalamu katika taratibu bora za 

kusimamia rasilimali watu
	z Uzoefu katika uendeshaji wa shughuli 

za kimataifa

10  �Nkateko Nyoka (58)
Aliteuliwa mwezi Aprili 2020

	z Uzoefu katika sheria na sera za umma.
	z Utaalamu katika usimamizi wa 

mashirika
	z Uongozi na mahusiano na wadau 

11  �Dejan Kastelic (43) 

Aliteuliwa mwezi Agosti 2020

	z Uzoefu mpana wa sekta ya 
mawasiliano na TEHAMA
	z Uzoefu wa masoko mbalimbali ya 

kimataifa na yanayoibukia
	z Utaalamu wa uendeshaji na 

utekelezaji wa mikakati

12  �Raisibe Morathi (51)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	z Uzoefu wa masuala ya fedha kimataifa
	z Utaalamu wa uongozi kimkakati
	z Utaalamu katika kung’amua fursa za 

kuunganisha au kununua biashara

Muundo wa Bodi

Viongozi wetu

A Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji R Kamati ya Ujira N Kamati ya Uteuzi

1

Mwenyekiti

32

Wakurugenzi
watendaji

Mkurugenzi  
Mtendaji

Mkurugenzi wa 
Fedha

11 12109
NR

87

Wakurugenzi wasio watendaji

R

654

Wakurugenzi huru

NR A A A
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Vodacom Tanzania Public Limited Company 

Annual Integrated Report for the year ended 31 March 2021

Kamati ya Uongozi

1 3 52 4

87 9

1210 11

1  �Hisham Hendi (41) 

Mkurugenzi Mkuu 
Alijiunga Vodacom mwaka 2014,  
Alijiunga Vodafone mwaka 2003.

2  �Jacques Marais (55) 

Mkurugenzi wa Fedha
Alijiunga Vodacom mwaka 2001. 

3  �Linda Riwa (34) 

Mkurugenzi wa Biashara - Wateja Binafsi 
Alijiunga Vodacom mwaka 2017.

4  �Epimack Mbeteni (43) 

Mkurugenzi wa Biashara - M-Pesa 
Alijiunga Vodacom mwaka 2014.

5  �Arjun Dhillon (41) 

Mkurugenzi wa Biashara - Wateja wa 
Kibiashara 
Alijiunga Vodacom mwaka 2017,  
Safaricom mwaka 2015.

6  �Andrew Lupembe (48) 

Mkurugenzi Masuala ya Mtandao
Alijiunga Vodacom mwaka 2007.

7  �Olaf Mumburi (45) 

Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti 
Alijiunga Vodacom mwaka 2008.

8  �Rosalynn Mworia (41) 

Mkurugenzi Masuala ya Mahusiano  
Alijiunga Vodacom mwaka 2008.

9  �Harriet Lwakatare (43) 

Mkurugenzi Huduma kwa Wateja
Alijiunga Vodacom mwaka 2012.

10  �Vivienne Penessis (46) 

Mkurugenzi Rasilimali Watu 
Alijiunga Vodacom mwaka 2018. 

11  �Nguvu Kamando (46) 

Mkurugenzi wa Huduma za Kidigitali
Alijiunga Vodacom mwaka 2002.

12  �Tax Agapinus (56) 

Mkurugenzi Dharura na Utekelezaji
Alijiunga Vodacom mwaka 2020.

13  �Athumani Mlinga (53) 

Mkurugenzi TEHAMA  
Alijiunga Vodacom mwaka 2003.

6
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Taarifa ya uongozi wa Kampuni

Taarifa ya utekelezaji
Vodacom Tanzania Public Limited 
Company (‘Vodacom Tanzania’) 
inajizatiti kutoa huduma zenye 
ubora wa hali ya juu kwa uaminifu, 
maadili na utaalamu katika 
biashara.

Kanuni za uongozi wa Kampuni zinajumuisha 
nidhamu, uhuru wa maamuzi, uwajibikaji, usawa, 
uwajibikaji kwa jamii, uwazi na uwajibikaji wa 
wakurugenzi kwa wadau. Kanuni hizi 
zinazingatiwa katika taratibu za udhibiti wa 
ndani na sera za Vodacom Tanzania 
zinazoongoza utendaji wa Kampuni na 
zinawiana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la 
Mitaji na Dhamana kuhusu taratibu za usimamizi 
unaofanywa na kampuni za umma 
zilizoorodheshwa nchini Tanzania.

Muundo wa usimamizi wa Kampuni
Muundo ufuatao unaonesha safu ya viongozi wa Vodacom Tanzania 
tarehe 31 Machi 2021:

Bodi

Kamati za Bodi

Kamati ya Ujira

Kamati ya Uteuzi

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na 
Utekelezaji

Mkurugenzi Mtendaji

Kamati ya Utendaji

Mahusiano ya Kampuni

Huduma kwa Wateja

Rasilimali Watu

TEHAMA

Huduma za Digitali

Dharura na Utekelezaji

Fedha

Kitengo cha Biashara - Wateja Binafsi

Kitengo cha Biashara: M-Pesa

Kitengo cha Biashara: Wateja wa Biashara

Mtandao

Sheria na Udhibiti
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Katiba ya Bodi inaeleza wajibu wa Bodi, ambao ni 
pamoja na:

	z Kufanya uteuzi wa Mkurugenzi Mtendaji na Mkurugenzi wa 
Fedha;

	z Kusimamia kwa karibu mwelekeo wa kimkakati wa 
Vodacom Tanzania;

	z Kupitisha miradi mikubwa, ununuzi au mauzo ya vitu;

	z Kufanya uamuzi wa busara kuhusu masuala ya biashara ya 
Kampuni, mbali na menejimenti;

	z Kuhakikisha kuwa miundo, sera na taratibu stahiki 
zinakuwepo;

	z Kuhakikisha udhibiti wa ndani wa Kampuni unakuwa na 
mafanikio;

	z Kupitia na kutathmini dharura za Kampuni;

	z Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa utekelezaji;

	z Kupitisha matokeo ya pamoja ya fedha ya mwaka na ya 
muda na vilevile mawasiliano kwenda kwa wadau;

	z Kupitisha muundo wa uongozi na mpango wa 
mwendelezo wa uwepo wa viongozi; na

	z Usimamizi wa teknolojia ya habari.

Wakurugenzi
Katiba ya Kampuni inaeleza kuwa wakurugenzi wanapaswa 
kustaafu kwa zamu na wanaweza kuchaguliwa tena baada ya kila 
miaka mitatu. 

Mwenyekiti
Katiba inaitaka Bodi kumchagua Mwenyekiti kila mwaka. Bodi 
inaridhika kuwa Mwenyekiti anaweza kutimiza majukumu yake 
ipasavyo. Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo aliteuliwa kuwa 
Mwenyekiti kuanzia tarehe 1 Novemba 2020. Uteuzi wa kushika 
nafasi hiyo ya uenyekiti utajadiliwa na Bodi baada ya muda wake 
wa sasa kuisha.

Kupata ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawa na wakati ambapo 
wakurugenzi wakaona kuwa ni muhimu kupata ushauri huru wa 
kitaalamu. Kampuni itagharamia huduma hii kwa mujibu wa 
utaratibu uliopo.

Maadili ya viongozi
Bodi inakubali uwajibikaji wa pamoja katika kueleza namna 
ambavyo maadili na tabia za kimaadili zinapaswa kutekelezwa 
katika Kampuni. Hii ni pamoja na kupanga taratibu za utendaji wa 
wajumbe wa bodi ili kuhakikisha kuwa wanatenda kwa uadilifu, 
uzoefu, uwajibikaji, haki na uwazi. Sifa hizi ni kipimo cha maadili 
kinachozingatiwa katika tamaduni za uendeshaji wa Kampuni.

Uongozi na Kamati za Bodi
Bodi
Vodacom Tanzania ina bodi yenye wakurugenzi 12, ambapo kati 
yao wanne (pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru wasio 
watendaji, sita kati yao si watendaji (lakini si huru kwa kuwa 
wanawakilisha wadau wakuu), na wawili ni wakurugenzi watendaji.

Bodi imeridhika kuwa uwiano wa wataalamu wenye maarifa, 
ujuzi na uzoefu wa aina mbalimbali ni wa kutosha. 

Bodi inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha na 
vinginevyo kudhibiti mikutano yake itakavyoona inafaa. Mikutano 
ya bodi inafanyika mara kwa mara kupitia mkakati, ufanisi wa 
kiuendeshaji na kifedha, na vilevile usimamizi. Mikutano maalum 
ya bodi inaweza kufanyika wakati itakapohitajika. 

Kamati ya Uteuzi hufanya mapitio ya utaratibu wa mwendelezo 
wa majukumu ya bodi na kamati zake ili kuhakikisha kuwa zina 
watu sahihi wenye ujuzi na uzoefu kwa siku zijazo. Mkurugenzi 
Mtendaji ana wajibu wa kuhakikisha kuwa wajumbe wa kamati ya 
uongozi wana ujuzi, mamlaka na rasilimali za kutosha 
kutekeleza mkakati wa Kampuni.

Uwajibikaji
Bodi ina wajibu wa kuhakikisha Kampuni inakuwa na mafanikio. 
Kazi yake ni kuongoza na kutoa maamuzi ya busara katika 
kuielekeza kufanikisha ukuaji endelevu na kufanya kazi kwa 
maslahi ya wanahisa. 

Kwa mujibu wa utendaji bora, Mwenyekiti na Mkurugenzi 
mtendaji wana majukumu tofauti. Mwenyekiti anawajibu wa 
kuongoza Bodi, wakati Mkurugenzi Mtendaji anawajibika 
kusimamia uendeshaji wa Kampuni.
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Shughuli za uongozi wa Kampuni

Mikutano ya Bodi
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi

30 Aprili
2020

Maalum
21 Mei

2020

14 Julai
2020

 Maalum
20 Agosti

2020

29 Oktoba
2020

 Maalum
12 Novemba

2020

21 Januari
2021

Maalum
18 Machi

2021

Jaji (mstaafu) Thomas B 
Mihayo (Mwenyekiti) – – – – – ü ü ü
Bi Margaret Ikongo ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Dejan Kastelic – – – ü ü ü ü ü
Bw Diego Gutierrez ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Hisham Hendi ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Jacques Marais ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Kenneth Gomado ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Nkateko Nyoka ü ü ü ü ü ü – ü
Bi Raisibe Morathi – – – – – ü – ü
Bw Andries Delport ü R R R R R R R
Bw Till Streichert ü ü R R R R R R
Bw Sithilizwe Mdlalose – – – ü ü R R R

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji kwa mwaka huo.

Jina la Mjumbe

30 Aprili
2020

Maalum
31 Mei

2020

14 Julai
2020

 Maalum
20 Agosti

2020

29 Oktoba
2020 

Maaluml

 12
 Novemba

2020

21 Januari
2021

Maalum
18 Machi

2021

Bi Margaret Ikongo 
(Mwenyekiti) ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Winifred Ouko ü ü ü ü ü ü ü ü

Note:
Winifred Ouko alishika wadhifa wa Mwenyekiti wa muda wa Kamati tangu tarehe 1 Januari 2020 hadi Oktoba 2020.

Mikutano ya Kamati ya Ujira
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ujira mwaka huu.

Jina la Mjumbe
21 Mei 

2020
20 Agosti 

2020

12 
Novemba 

2020
17 Machi 

2021

Bi Winifred Ouko (Mwenyekiti) ü ü ü ü
Bw Diego Gutierrez ü ü ü ü
Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü

Vodacom Tanzania PLC

Zingatia:
1.	 Andries Delport alistaafu tarehe 14 Mei 2020.
2.	 Till Streichert alistaafu tarehe 30 Juni 2020.
3.	� Sitholizwe Mdlalose aliteuliwa tarehe 14 Julai 2020 na 

kustaafu tarehe 31 Oktoba 2020.
4.	 Nkateko Nyoka aliteuliwa tarehe 1 Aprili 2020.

5.	 Dejan Kastelic aliteuliwa tarehe 17 Agosti 2020.
6.	 Raisibe Morathi aliteuliwa tarehe 1 Novemba 2020.
7.	 Thomas B. Mihayo aliteuliwa tarehe 1 Novemba 2020.
8.	� Margaret Ikongo alishika wadhifa wa Mwenyekiti wa muda wa 

bodi kuanzia tarehe 1 Desemba 2019 hadi 31 Oktoba 2020.
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Kampuni Tanzu

Mikutano ya Kamati ya Uteuzi
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Uteuzi mwaka huu.

Jina la Mjumbe 18 Agosti 2020 17 Machi 2021

Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo (Mwenyekiti) – ü
Bi Margaret Ikongo ü x
Bi Winifred Ouko ü ü
Bw Matimba Mbungela ü ü

Zingatia:
1.	 Margaret Ikongo alishika wadhifa wa Mwenyekiti wa muda wa Kamati tangu tarehe 1 Desemba 2019 hadi 31 Oktoba 2020.
2.	 Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo aliteuliwa kuwa Mwenyekiti tarehe 1 Novemba 2020.

Mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi 20 Mei 2020
12 Juni 

2020 Maalum 19 Agosti 2020
11 Novemba

 2020 17 Machi 2021

Bw Sitoyo Lopokoiyit (Mwenyekiti) ü ü ü ü ü

Bw Jacques Marais ü ü ü ü ü
Bw Christopher Williamson ü ü ü ü ü
Bw Olaf Mumburi ü x ü ü ü
Bw Epimack Mbeteni ü ü ü ü ü

Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji ya M-Pesa Limited 
mwaka huu.

Jina la Mjumbe 20 Mei 2020 19 Agosti 2020
11 Novemba

 2020 17 Machi 2021

Bw Jacques Marais ü ü ü ü
Bw Christopher Williamson ü ü ü ü
Bw Olaf Mumburi ü ü ü ü

Mikutano ya Bodi ya Shared Networks Tanzania Limited
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi ya Shared Networks Tanzania Limited mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi 19 Mei 2020 18 Agosti 2020

Bw Jacques Marais ü ü
Bi Rosalynn Mworia ü ü

Zingatia: Shared Networks Tanzania Limited iko kwenye mchakato wa kufungwa kwa hiari

Mikutano ya Bodi ya Vodacom Trust Limited
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Bodi ya Vodacom Trust Limited mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi  20 Mei 2020 19 Agosti 2020

Bw Jacques Marais ü ü
Bi Rosalynn Mworia ü ü

Zingatia: Vodacom Trust Limited iko kwenye mchakato wa kufungwa kwa hiari

Mikutano ya Vodacom Tanzania Foundation (NGO)
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Bodi ya Vodacom Tanzania Foundation mwaka huu

Jina la Mkurugenzi  20 Mei 2020
19 Agosti

2020
10 Novemba

 2020
16 Machi

 2021

Bi Rosalynn Mworia ü ü ü x
Bw Olaf Mumburi ü ü ü ü
Bw Evans Lyimo ü ü ü ü
Bi Harrieth Lwakatare ü ü ü ü
Bi Vivienne Penessis  x ü ü x

Zingatia: Vodacom Tanzania Foundation (NGO) ipo kwenye mchakato wa kufungwa kwa hiari. Shughuli za Foundation ni sehemu ya shughuli za masuala ya kijamii za VTPLC.
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Wapendwa Wanahisa
Ninayo furaha, kwa niaba ya Bodi kuwasilisha taarifa ya Kamati ya Ujira ya Kampuni.

Taarifa hii inatoa muhtasari wa falsafa na sera yetu inayohusu wakurugenzi watendaji na 
wasio watendaji, na kwa kifupi inaeleza namna sera ilivyotekelezwa katika kipindi cha 
mwaka. Kazi yetu kama wajumbe wa Kamati ya Ujira ni kusaidia na kuishauri Bodi kuhusu 
masuala yanayohusiana na ujira wa wakurugenzi watendaji. Tunawajibika kuhakikisha 
kuwa falsafa na sera ya ujira inaunga mkono azma ya Kampuni ya kutoa ujira ulio sawa 
na stahiki ambao utavutia, kubakiza na kutoa motisha kwa watendaji wenye uwezo wa 
hali ya juu, wenye jukumu la kuongeza thamani ya wanahisa kwa kutekeleza malengo ya 
kimkakati ya Kampuni. 

Tunaendelea kupitia sera zetu za ujira na kuhakikisha tunatekeleza sheria na miongozo 
iliyotolewa na Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana (‘CMSA’) pamoja na kukidhi 
matakwa ya wanahisa.

Ukiangalia shughuli zetu kwa mwaka uliopita, kuna masuala mawili muhimu ninapenda 
kuyasisitiza:

 •	� Inafurahisha sana kuona hatua tulizopiga katika kutekeleza wajibu wetu kuongeza 
wazawa katika safu ya uongozi wetu. Mwaka huu, wakurugenzi watatu wapya 
wameteuliwa, wote wakiwa ni Watanzania, na hivyo kuongeza uwakilishi wa wazawa 
katika kamati ya uongozi kufika 72.7% kutoka 30.8% miaka minne iliyopita, na wawili 
kati ya viongozi walioteuliwa ni wafanyakazi waliopandishwa vyeo. Tumefikia kiwango 
cha kuridhisha cha kuwabakiza wafanyakazi kazini na ukuaji wa ndani.

•	� Na pia, Vodacom Tanzania PLC imepata alama ya juu kabisa na ya kuridhisha katika 
Kundi la makampuni ya Vodacom kwenye matokeo ya utafiti wa ari ya wafanyakazi 
(Team Spirit Index). Hii imeonesha mabadiliko chanya ya utamaduni wa utendaji na 
mahusiano kazini .

Kamati imezingatia taratibu za utoaji wa taarifa kwa mujibu wa matakwa ya 
sheria ya Soko la Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994, na imeridhika kuwa 
taarifa hii imekidhi miongozo ya uendeshaji wa kampuni za umma 
zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa nchini, sambamba na kuwa makini 
katika utoaji wa taarifa nyeti za kiushindani. Ninapenda kutoa shukrani kwa 
wajumbe wenzangu wa kamati kwa kuendelea kuniunga mkono, na 

ninatarajia kuendelea kufanya kazi nao mwaka ujao.

 Winifred Ouko
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira

2021

Barua kutoka kwa 
Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ujira

Taarifa ya Masuala ya Ujira 
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Kulingana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la Mitaji na 
Dhamana kuhusu taratibu za usimamzi wa makampuni ya 
umma yaliyoorodheshwa nchini Tanzania, taarifa hii 
inaeleza sera za Vodacom Tanzania za ujira kwa 
wakurugenzi watendaji na wakurugenzi wasio watendaji 
hususan kiasi na aina za ujira kwa wakurugenzi ikiwa ni 
pamoja na wakurugenzi wasio watendaji kwa pamoja. 

Falsafa, sera na mfumo wetu wa ujira kwa 
mwaka huu kwa wakurugenzi watendaji. 
Lengo letu ni kuwavutia, kuwawezesha kubaki na 
kuwapatia motisha watendaji wenye uwezo wa hali ya juu, 
sambamba na kulinganisha ujira wao na maslahi ya 
wanahisa na taratibu bora za utekelezaji. Utaratibu wetu 
wa stahiki za ajira ni mpana, wenye ulinganifu kwenye 
vipengele vifuatavyo:

Ujira wa uhakika (GP);

Motisha ya muda mfupi (STIP);

Motisha ya muda mrefu (LTIP);

Programu mbalimbali za utambuzi;

Fursa mbalimbali za kujifunza na kujiendeleza;

Mazingira ya kazi yanayovutia; na

Programu nzuri ya ustawi wa wafanyakazi.

Viongozi watendji wanafuata falsafa ya ‘Jumla ya gharama 
kwa kampuni’, ambayo tunairejelea kama ujira uhakika 
(GP). Michango katika huduma za tiba, fedha za ustaafu 
na mafao ya bima yamejumuishwa katika GP.

Vipengele hivyo hapo juu vinaendana na kuimarishwa kwa 
utaratibu wetu wa kutathmini utendaji kazi na kuendeleza 
vipaji. Sera yetu ni kuwapa marupurupu viongozi wetu 
watendaji kutokana na michango yao katika ufanisi wetu 
kimkakati, kifedha na kiutendaji. Ili kuwa muajiri 
anayeheshimika katika sekta yetu tunahitaji kuvutia, 

kuendeleza na kubakiza vipaji bora na rasilimali ya 
wataalamu wa ndani na kimataifa.

Kila mwaka tunalinganisha viwango na kuongeza malipo 
katika GP kulingana na soko, ufanisi binafsi na uwezo. 
Tathmini ya ufanisi binafsi na uwezo wa kiutendaji 
hubainishwa kupitia utaratibu wetu wa kupima utendaji na 
uwezo wa kiutendaji wa wafanyakazi wetu. Matokeo ya 
utaratibu huu, huchangia katika uamuzi wa mabadiliko ya 
motisha ya muda mfupi na muda mrefu.

Motisha yetu ya muda mfupi inayolipwa kama bonasi ya 
fedha taslimu hutokana na kufikia malengo kwenye 
utendaji wa masuala ya fedha, mikakati, uendeshaji wa 
vitengo na malengo binafsi ambayo kila mtendaji 
amepewa. Kiasi kilichopo kwa ajili ya motisha ya muda 
mfupi kinatokana na utendaji kwenye masuala ya fedha 
kadiri ya malengo yaliyowekwa na kukubaliwa. 

Viongozi watendaji ambao wametumwa kufanya kazi 
Vodacom Tanzania kutoka Vodacom Group Limited, 
hulipwa motisha ya muda mrefu kwa mujibu wa taratibu 
za kundi la makampuni la Vodacom Group, ambapo 
hupewa umiliki wa hisa na mwajiri wao. Hii huchochea 
utendaji unaoakisi umiliki na uaminifu, na huchangia 
katika lengo la Vodacom la kuwabakiza watendaji hodari. 
Mfumo huo ni mfumo kamili wa umiliki, na matokeo yake 
wahusika hupata gawio kutoka siku walipopewa hisa 
japokuwa thamani ya hisa inaweza tu kupatikana baada ya 
miaka mitatu na ni kwa kulingana na kiwango ambacho 
masharti ya kupewa hisa hizo yametimizwa.

Utoaji taarifa za ujira wa wakurugenzi 
watendaji na wasio watendaji
Ujira wa wakurugenzi watendaji – Malipo ya 
Uhakika
Ujira wa wakurugenzi watendaji ulifanyiwa mapitio kwa 
kuzingatia ulinganishi na ujira wa watendaji wengine 
katika soko, na pia athari za kushindwa kuwabakiza 
watendaji muhimu katika menejimenti.

Kwa kuzingatia utaratibu/sera ya ujira, taarifa iliyo kwenye 
toleo hili ni kwa wakurugenzi waliostahili, ambapo 
maamuzi yote yanayohusu ujira yamefanywa kwa 
kuzingatia utaratibu wa ujira kama ulivyopitishwa wakati 
uliopita na wanahisa. Kama ilivyo kwa mwaka uliotangulia, 
hakuna mabadiliko yaliyofanywa katika utekelezaji wa 
sera/utaratibu wa ujira katika mwaka huu.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio 
watendaji zimetolewa kwa muhtasari katika jedwali 
hapo chini.

Wakurugenzi Bodi

Ukaguzi, 
Dharura na 
Utekelezaji Ujira Uteuzi Jumla

TB Mihayo 150 000       150 000
M Ikongo 30 000 15 000     45 000
W Ouko 30 000 8 000 12 000 3 000 53 000
T Semane 30 000 8 000     38 000
D Gutierrez 30 000   4 000   34 000
M Mbungela 30 000   4 000 3 000 37 000
N Nyoka 30 000       30 000
D Kastelic 30 000       30 000
K Gomado 30 000       30 000
R Morathi 30 000       30 000
H Hendi         0
J Marais         0

         477 000 

Fedha hizi ni jumla ya ada kwa dola 
ya Marekani, ikijumuisha kodi zote 
pamoja na kodi ya zuio, inayolipwa 
kwa shilingi ya Kitanzania kwa 
wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika 
Kusini kwa wakurugenzi wakazi wa 
Afrika Kusini na dola ya Marekani 
kwa wakurugenzi wengine. Ada hii 
inalipwa kila robo mwaka kwa 
mikutano ya kawaida isiyopungua 
minne kwa mwaka, mikutano 
maalum mitatu na Mkutano Mkuu 
wa Mwaka na wa dharura kama 
itahitajika.
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Taarifa ya wakurugenzi
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Wakurugenzi wanawasilisha taarifa yao pamoja na taarifa ya pamoja iliyokaguliwa ya fedha ya Vodacom Tanzania PLC (‘Kampuni’), na kampuni 
zake tanzu (kwa pamoja, ‘Kundi la Kampuni’) kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021..

Aina ya biashara
Kundi la Kampuni huendesha biashara ya kutoa huduma ya mtandao wa mawasiliano ya simu na huduma za fedha kwa njia ya simu nchini. 
Pia linatoa huduma nyingine za mawasiliano, ikiwa ni pamoja na huduma za mawasiliano ya kuunganishwa kwa waya.

Tathmini ya masuala ya kiuendeshaji na kifedha
Matokeo kwa mwaka huu yamewekwa katika taarifa za pamoja na taarifa binafsi za faida au hasara na mapato mengine.

Mapato ya Kundi la Kampuni kwa mwaka yalipungua kwa 5.6% hadi shilingi milioni 974 391 (2020: shilingi milioni 1 032 667). Faida ya 
uendeshaji ya Kundi la Kampuni ilipungua kwa 48.4% hadi shilingi milioni 49 514 (2020: shilingi milioni 95 999). Kundi la Kampuni 
limepata hasara ikilinganishwa na faida iliyopatikana mwaka uliopita. Faida ilipungua kwa 165.8% hadi hasara halisi ya shilingi milioni 30 106 
(2020: Faida halisi ya shilingi 45 762).

Mapato ya Kundi la Kampuni kabla ya riba; kodi; uchakavu; faida au hasara katika kuondosha mali, mitambo na mali zisizoshikika; na gharama 
zinazohusiana na hisa (‘EBITDA’) yalipungua kwa 13.4% hadi shilingi milioni 316 134 (2020: shilingi milioni 364 996) na kiwango cha EBITDA 
cha 32.4%, ikiwa ni upungufu wa alama 2.9 za asilimia mwaka hadi mwaka.

Kuanzia tarehe 1 Aprili 2020, biashara yetu ya fedha kwa simu ilianza kuendeshwa kupitia kampuni iliyosajiliwa kisheria ya M-Pesa 
Limited, ikimilikiwa kikamilifu na Vodacom Tanzania PLC, kwa mujibu wa sheria ya taifa ya mfumo wa malipo. Wakati M-Pesa Limited kama 
biashara inayojitegemea inazalisha faida, biashara ya GSM imepata hasara mwaka huu. Matokeo haya ya M-Pesa yalijumuishwa katika 
matokeo ya Kampuni ya mwaka. Utaratibu huu umeathiri msingi wa kukokotoa kodi ya mwaka, na kusababisha kodi kuongezeka 
ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Wateja wetu amilifu wa siku 90 wamepungua hadi kufikia 14 861 000 (2020: 15 513 000) ikiwa ni pungufu kwa 4.2% kwa mwaka.

Gawio
Katika Mkutano Mkuu wa Mwaka uliofanyika tarehe 30 Oktoba 2020, wanahisa walipitisha gawio la mwisho kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 31 Machi 2020 kulingana na sera, pamoja na gawio maalum. Wanahisa walilipwa gawio la mwisho la shilingi 12.26 (2020: shilingi 
20.43) kwa kila hisa, sawa na shilingi milioni 27 462 (2020: shilingi milioni 38 819), na gawio maalum la shilingi 178.57 (2020: hakuna) kwa 
kila hisa, sawa na shilingi milioni 400 000 kutoka katika akiba ya mapato.

Gawio la mwisho lilikuwa ni sawa na 60% (2020: 60%) ya faida halisi baada ya kodi. 

Malipo ya gawio la mwisho la shilingi milioni 27 462 sambamba na gawio maalum la shilingi milioni 400 000 yalifanyika tarehe 13 Novemba 
2020 kwa wanahisa walioorodheshwa katika rejesta wakati wa kufunga biashara tarehe 19 Agosti 2020 na 16 Oktoba 2020.

Bodi ya wakurugenzi hupendekeza gawio kwa ajili ya kuidhinishwa na wanahisa katika mkutano mkuu wa mwaka kulingana na sera ifuatayo 
ya gawio:

Kampuni inakusudia kulipa sehemu kubwa iwezekanavyo ya faida yake baada ya kodi baada ya kutenga kiasi cha kulipa madeni ili kukidhi 
matakwa ya bajeti na mpango wa biashara, na kuzingatia mahitaji ya fedha kwa ajili ya uwekezaji. Hakuna tarehe maalum iliyopangwa ya 
kustahili kupata gawio ila tarehe ya malipo itapendekezwa na bodi na kupitishwa na wanahisa wakati wa kuidhinisha gawio, kwa kuzingatia 
matakwa ya taratibu za kuorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam (‘DSE’).

Kwa kuzingatia yaliyosemwa hapo juu, sera ya gawio ni kulipa angalau 50% ya faida baada ya kodi. Hivyo, Bodi ya Wakurugenzi haipendekezi 
gawio kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2021.

Uwezo wa kulipa madeni na ukwasi wa Kampuni 
Bodi inaona kuwa Kampuni ina uwezo wa kulipa madeni, kulingana na matakwa ya Sheria ya Makampuni, Na 12 ya mwaka 2002 ya 
Tanzania. Kampuni ilikuwa na mali za thamani ya shilingi milioni 43 897 kwa 31 Machi 2021, (2020: mali zilikuwa za thamani ya 
shilingi milioni 470 064) ambazo ni pamoja na shilingi milioni 244 257 fedha taslimu na uwekezaji wa hawala za serikali ya Tanzania 
(2020: Shilingi milioni 638 471).
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Muundo wa mtaji na umiliki wa hisa
Umiliki wa hisa zilizotolewa na kulipwa ni kama zinavyooneshwa hapo chini:

2021
%

2020
%

Vodacom Group Limited 75.00 75.00
Wanahisa wengine 25.00 25.00

100.00 100.00

Kufikia tarehe 31 Machi 2021, mtaji wa hisa ulioidhinishwa wa Kundi la Kampuni ulikuwa shilingi milioni 200 000 ikiwa ni hisa milioni 4 000 
za kawaida zenye thamani ya shilingi 50 kwa kila hisa, wakati mtaji wa hisa uliolipwa ni shilingi milioni 112 000 unaotokana na hisa za 
kawaida 2 240 000 300 zenye thamani ya shilingi 50 kwa kila hisa. Hakukuwa na mabadiliko katika mtaji wa hisa ulioidhinishwa au mtaji 
uliotolewa mwaka huu.

Gharama za uwekezaji 
Katika kipindi cha mwaka, Kundi la Kampuni liliwekeza kiasi cha shilingi milioni 122 449 (2020: shilingi milioni 159 393) katika mitambo na 
mali zisizoshikika. Uwekezaji huu uligharimiwa kwa kutumia fedha zilizozalishwa ndani.

Maelezo zaidi kuhusu mali za kudumu, mitambo na mali zisizoshikika za Kundi la Kampuni yamewasilishwa katika Maelezo 17 na 18 kwenye 
taarifa za fedha za pamoja na taarifa binafsi za fedha za kampuni (nakala ya kiingereza).

Taarifa kuhusu majukumu ya Kampuni zimewasilishwa katika Maelezo 32 katika taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za 
kampuni (nakala ya kiingereza).

Mipango ya biashara na maendeleo ya baadaye
Kampuni inalenga kuendeleza uwekezaji katika katika maeneo yake muhimu ya kimkakati ambayo ni data, M-Pesa na huduma kwa wateja wa 
matumizi ya biashara.

Kampuni tanzu na taasisi zake 
Taarifa za fedha za kampuni zinajumuisha taarifa za fedha za kampuni zake tanzu, yaani Vodacom Trust Limited ambayo ni kampuni yenye 
ukomo kwa udhamini na ina mtaji wa hisa; na M-Pesa Limited, Shared Networks Tanzania Limited (‘SNT’), Vodacom Tanzania Limited 
(iliyosajiliwa huko Zanzibar), ambazo ni kampuni zenye dhima ya ukomo na mtaji wa hisa. Taarifa za pamoja za fedha pia zinajumuisha taasisi 
ya M-Pesa, The Registered Trustees of M-Pesa.

Vodacom Trust Limited
Shughuli kuu ya Vodacom Trust Limited ni kuwa wadhamini wenye jukumu la kutunza na kulinda fedha zote zilizopatikana kutokana na/au 
zinazohusiana na huduma za fedha kwa simu kupitia M-Pesa kwa manufaa ya watumiaji wa huduma za M-Pesa. Tarehe 23 Oktoba 2018, jina 
la kampuni lilibadilishwa kutoka ‘M-Pesa Limited’ kuwa ‘Vodacom Trust Limited’ kufuatia kutolewa kwa hati ya kubadili jina iliyotolewa na 
Wakala wa Usajili na Leseni Tanzania (‘BRELA’). Kubadili jina ilikuwa muhimu ili kutimiza masharti ya Sheria ya Mfumo wa Taifa wa Malipo, 
2015. Akiba zilizomilikiwa kiudhamini na ‘Vodacom Trust Limited’ zilihamishiwa kwenye taasisi mpya ya Registereed Trustees of M-Pesa Trust 
Funds kwa mujibu wa kanuni za Mfumo wa Taifa wa Malipo. Mchakato wa kuifunga Vodacom Trust Limited unaenda.

Shared Networks Tanzania Limited (SNT)
Tarehe 19 Julai 2016, Kundi la Kampuni lilinunua 100% ya hisa za SNT. SNT ilikuwa ikitoa huduma za mtandao kwa mauzo ya jumla ambayo 
ilikuwa na leseni ya kutumia masafa ya 900 MHz katika maeneo ya vijijini hapa Tanzania. Mwaka 2019, Vodacom ilipata kibali kutoka Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (‘TCRA’) kutumia masafa ambayo yalikuwa yakimilikiwa na SNT. Mwaka huu, wakurugenzi wameamua kuifunga SNT 
baada ya kuhamisha mali na madeni yake kwenda kwenye Kundi la Kampuni. Uhamishaji wa mali halisi ulikamilika na mfilisi ameshateuliwa.  

Vodacom Tanzania Limited (iliyosajiliwa Zanzibar)
Vodacom Tanzania Limited (iliyosajiliwa Zanzibar) ina mtaji wa hisa 100 ambazo hazijalipiwa ambapo hisa 99 zilitolewa kwa Kundi la Kampuni. 
Kampuni hii haijafanya kazi tangu ilipoandikishwa na sasa iko katika mchakato wa kufuta usajili wake.

M-Pesa Limited
M-Pesa Limited iliandikishwa tarehe 26 Oktoba 2018. Kulingana na kanuni za Mifumo ya Taifa ya Malipo ambazo zilianza kutumika kuanzia 
Julai 2016, kampuni hii ilituma maombi ya leseni ya kutoa huduma za fedha kielektroniki (‘EMI’) ambayo ilitolewa na Benki Kuu ya Tanzania 
tarehe 13 Machi 2019. Kufuatia kupata leseni hiyo, shughuli kuu za kampuni hii ni kutoa huduma za fedha chini ya kanuni za kutoa huduma 
za fedha kielektroniki ‘EMI’ zinazosimamiwa na Benki Kuu ya Tanzania. Kampuni hii imeanza kufanya kazi mwaka huu.
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Kampuni tanzu na taasisi zake inaendelea
Registered Trustees of M-Pesa Trust Funds
Registered Trustees of M-Pesa Trust Funds ilisajiliwa chini ya sheria ya uandikishaji wa wadhamini, Sura ya 318 ya Tanzania tarehe 25 
Septemba 2019 kwa namba ya usajili 5656. Akiba iliyowekwa kwa udhamini na Vodacom Trust Limited ilihamishiwa kwenye taasisi hii mpya. 
Mdhamini ni taasisi isiyozalisha faida ambayo ina mamlaka ya kutekeleza malengo yake kwa maslahi mapana ya walengwa wa fedha kwenye 
akaunti za Mdhamini. Shughuli za Mdhamini ni pamoja na kusimamia na kuangalia ipasavyo akaunti za mdhamini; kuhakikisha kunakuwa na 
usalama wa fedha za walengwa kwenye akaunti za mdhamini na kuzilinda dhidi ya hatari kwa kuchukua hatua sahihi za kuweka usalama; 
kuhakikisha fedha za akaunti ya mdhamini zinatengwa na hazichanganywi na fedha kwa ajili ya shughuli nyingine.

Kukopa
Hadi kufikia tarehe 31 Machi 2021 Kampuni haikuwa na mkopo (2020: Hakuna).

Umiliki wa Kampuni 
Kundi la Kampuni linamilikiwa na kampuni mama ya Vodacom Group Limited, iliyoandikishwa na yenye makao yake makuu katika Jamhuri ya 
Afrika Kusini ambayo inamiliki 75.0% (2020: 75.00%) ya hisa za Kampuni zilizotolewa. Pia, kampuni ya Vodacom Group inamilikiwa na 
kampuni mama ya Vodafone Group Plc, iliyoandikishwa na yenye makao yake makuu nchini Uingereza.

Miamala na makampuni washirika 
Miamala na makampuni washirika ilifanyika kwa mtiririko wa kawaida wa kibiashara. Maelezo ya miamala na salio la miamala hiyo 
yameelezwa katika Maelezo 35 ya taarifa za pamoja za fedha na taarifa za fedha za kampuni binafsi (nakala ya kiingereza).

Usajili na makao ya kampuni
Kampuni na kampuni zake tanzu zimesajiliwa na makao yake makuu yako katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Wakurugenzi na Katibu wa Kampuni
Wakurugenzi wa Kampuni ambao wamefanya kazi mwaka huu hadi kufikia tarehe ya kutoa taarifa hii ni kama wafuatao:

Cheo/Jina

Amekuwa 
kazini tarehe
1 Aprili 2020

Tarehe ya
 Uteuzi

Tarehe ya 
Kustaafu

Anafanya kazi 
katika tarehe 

ya kuripoti

Wakurugenzi

Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo (Mwenyekiti) X 1 Novemba 2020 – ü

Andries Delport* ü – 14 Mei 2020 X

Margaret Ikongo (Mwenyekiti wa Muda) ü 1 December 2019 – ü

Till Streichert*** ü – 30 Juni 2020 X

Thembeka Semane* ü – – ü

Winifred Ouko^ ü – – ü

Matimba Mbungela* ü – – ü

Diego Gutierrez^^ ü – – ü

Kenneth Gomado^^^ ü – – ü

Nkateko Nyoka* ü 1 Aprili 2020 – ü

Sitholizwe Mdlalose**** X 14 Julai 2020 31 Oktoba 2020 X

Dejan Kastelic** X 17 August 2020 – ü

Raisibe Morathi* X 1 Novemba 2020 – ü

Viongozi Watendaji

Hisham Hendi^^^^ ü – – ü

Jacques Marais* ü – – ü

Katibu wa Kampuni

Caroline Mduma ü – – ü

*  Mwafrika Kusini    **  Slovenia    ***  Mjerumani    ****  Mwingereza    ^  Mkenya    ^^  Mbolivia    ^^^  Mghana    ^^^^  Mmisri

Wakurugenzi wengine wote ni Raia wa Tanzania.
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Maslahi ya wakurugenzi
Wakurugenzi hawana maslahi yoyote ya moja kwa moja katika mtaji wa hisa zilizotolewa za Kampuni au kampuni tanzu yoyote.

Uongozi wa Kampuni
Kampuni inahakikisha kuwa huduma za biashara zinatolewa kwa uaminifu, maadili na utaalamu wa hali ya juu. Kanuni za uongozi wa 
mashirika zinasisitiza kutunza nidhamu, uhuru, haki, uwajibikaji kwa jamii, uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau wote. Kanuni hizi 
zimeingizwa kwenye taratibu za usimamizi wa ndani na sera zinazoongoza utendaji wa Kampuni.

Bodi ya Wakurugenzi
Bodi inawajibika kwa ujumla kuhakikisha mafanikio ya Kampuni. Kazi yake ni kuongoza na kufanya maamuzi sahihi katika kuelekeza Kampuni 
kufikia ukuaji endelevu na kuiendesha kwa maslahi ya wanahisa. 

Wakurugenzi wasio watendaji wanachangia uzoefu na maarifa makubwa waliyo nayo kwenye kamati za Bodi. Kamati zote zinafanya kazi chini 
ya miongozo iliyopitishwa na Bodi, ambayo huboreshwa mara kwa mara ili kuendana na mabadaliko katika sheria ya mashirika na taratibu 
bora za uongozi. Bodi imekasimu baadhi ya majukumu yake katika kamati tatu kama inavyoelezwa hapo chini.

Kamati ya Ujira
Kamati ya Ujira inafanya kazi ya kuwezesha na kusaidia Bodi iweze kutekeleza majukumu yake kwa:

•	 Kupanga na kukubaliana kuhusu ujira na utaratibu wote wa malipo kwa viongozi waandamizi, ukiacha waliotoka kampuni nyingine za 
Vodacom;

•	 Kupanga, kukubaliana na kuandaa sera ya ujira ya Kampuni na kuhakikisha inaendana na sera ya ujira ya ‘Vodacom Group Limited’;
•	 Kuhakikisha uwepo wa mikakati na programu zinazozingatia haki na ushindani ili kuwezesha kuajiri, kutoa motisha na kubakiza 

wafanyakazi wachapakazi katika ngazi zote ili kusaidia kufanikisha malengo ya Kampuni na kulinda maslahi ya wanahisa;
•	 Kupitia na kupendekeza kwenye Bodi vigezo muhimu vya kupima ufanisi wa viongozi waandamizi katika kutekeleza kazi na majukumu 

yao; na
•	 Kuandaa na kutekeleza falsafa ya sera ya ujira.

Kamati ya Uteuzi
Kamati ya Uteuzi inafanya kazi ya kuwezesha na kusaidia Bodi kutekeleza majukumu yake kwa: 

•	 Kuzingatia maslahi mengineyo au mipango yenye maslahi thabiti ya kifedha;
•	 Kuhakikisha kuwa ufanisi wa wajumbe wa Bodi unatathminiwa;
•	 Kupitia sera za kupandisha vyeo, kuhamisha na kusitisha ajira kwa niaba ya Kundi la makampuni;
•	 Kufuatilia ukubwa na muundo wa wajumbe wa Bodi;
•	 Kufanya tathmini ya kila mwaka ya uhuru wa wakurugenzi katika kutekeleza majukumu yao;
•	 Kupendekeza majina ya watu kuteuliwa kuwa wajumbe wa Bodi na kamati zake;
•	 Kupitia mipango ya Bodi ya kuhakikisha kuna utaratibu wa uongozi endelevu;
•	 Kutathmini muundo na ufanisi wa bodi za kampuni tanzu;
•	 Kupitisha uteuzi kwenye bodi za kampuni tanzu; kuhakikisha kuwa wajumbe wa Bodi wana sifa stahiki kwa nafasi zao;
•	 Kupitia muundo wa Kampuni ili kuhakikisha kuwa unafaa kutekeleza mkakati na malengo ya muda mrefu ya kibiashara; na
•	 Kuhakikisha sheria na kanuni husika zinafuatwa.

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji (ARCC)
Kamati hii ina wajibu wa:

•	 Kupitia matokeo ya muda ya pamoja, matokeo ya awali, taarifa za mwaka na taarifa za pamoja za fedha za Kampuni na taarifa za fedha za 
kampuni tanzu;

•	 Kufuatilia utekelezaji wa sheria husika na Kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam;
•	 Kuripoti kwenye Bodi kuhusu usahihi na ubora wa sera na taratibu za hesabu za Kampuni, ikijumuisha sera na taratibu muhimu za 

uhasibu;
•	 Kusimamia michakato ya kutoa taarifa za mwaka za fedha;
•	 Kutathmini uteuzi na/au kusitisha huduma ya wakaguzi wa nje, pamoja na ada zao za ukaguzi, uhuru na usahihi wa mchakato wa 

ukaguzi na kuamua aina za huduma nyingine zisizo za kikaguzi;
•	 Kupitisha mpango wa ukaguzi wa ndani wa mwaka;
•	 Kupokea na kushughulikia ipasavyo malalamiko, ya nje na ndani, yanayohusiana na taratibu za uhasibu na ukaguzi wa ndani au kuhusu 

maudhui au ukaguzi wa kampuni zote ambazo taarifa zake zipo ndani ya taarifa za pamoja za fedha na taarifa nyingine zinazowiana nazo 
za Kampuni;

•	 Kupitia na kufuatilia namna uongozi wa Kampuni unavyo shughulikia na kuripoti masuala yanayohusiana na kodi;
•	 Kufuatilia shughuli na michakato ya usimamizi wa dharura na kutathmini dharura muhimu zaidi za Kampuni; na
•	 Kufuatilia ufanisi wa michakato ya kujenga utayari na uelewa wa sheria na kanuni husika ili kuhakikisha kuwa menejimenti inazitekeleza.
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Michango ya Kisiasa na Kujitolea
Kampuni haikutoa michango yoyote ya kisiasa mwaka huu (2020: hakuna). Mwaka huu kampuni haikutoa mchango kwa Vodacom Tanzania 
Foundation  (2020: shilingi milioni 315).

Wajibu wa Kampuni kwa jamii
Vodacom Tanzania Foundation (‘Vodacom Foundation’) ni kampuni yenye dhima ya ukomo kwa dhamana iliyosajiliwa na yenye makao yake 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya Sheria ya Makampuni, 2002 Sura ya 212 ya sheria za Tanzania.

Kufuatia marekebisho ya Sheria ya Makampuni, 2002 na Sheria iliyofanyiwa Marekebisho Madogo, No. 3 ya 2019 ambayo imeanza kutumika 
tarehe 30 Juni 2019, mamlaka ya kusajili makampuni ambayo hayakusudii kuendesha biashara kwa faida, yalihamishwa kutoka BRELA 
kwenda kwa Msajili wa Asasi Zisizo za Kiserikali (‘AZISE’). Hivyo, BRELA ilitoa tangazo kwa umma kuwa kuanzia tarehe 30 Agosti 2019, Msajili 
wa Makampuni hatatunza kumbukumbu za kampuni yoyote ambayo hayaruhusiwi kugawa faida kutokana na biashara, na wakashauri 
kampuni zilizoguswa na mabadiliko hayo kuwasiliana na Msajili wa AZISE ili wapatiwe mwongozo na maelekezo kuhusiana na usajili wa AZISE 
kulingana na Sheria ya Marekebisho Madogo, Na. 3 ya 2019.

Vodacom Foundation iliathiriwa na mabadiliko haya ya sheria kwa kuwa iliandikishwa kama kampuni yenye dhima ya ukomo kwa udhamini 
isiyokuwa na malengo ya kutengeneza faida. Hivyo ilifutwa kwenye Usajili wa Makampuni tarehe 30 Agosti 2019. Taasisi mbadala iitwayo 
Vodacom Tanzania Foundation, ilisajiliwa na Msajili wa AZISE katika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa mujibu 
wa Sheria ya Asasi Zisizokuwa za Kiserikali ya 2002 (iliyorekebiswa mwaka 2005) na Kanuni za Asasi Zisizokuwa za Kiserikali (Iliyorekebishwa) 
ya 2018 (kwa pamoja, Sheria na Kanuni za AZISE) za Tanzania.

Vodacom Foundation ni ‘mkono’ wa kampuni wa uwajibikaji kwa umma. Madhumuni yake ni kuleta manufaa kwa umma kupitia matumizi ya 
teknolojia ya simu za kiganjani ili kuboresha maisha ya jamii.

Vodacom Foundation inashirikiana na AZISE za ndani, asasi za kiraia, asasi za kijamii na mashirika yasiyozalisha faida kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuboresha elimu, afya na ushirikishwaji kifedha kwa kulenga vikundi vya watu walio katika mazingira magumu.

Tangu kuzinduliwa hadi leo, Vodacom Foundation imewekeza shilingi milioni 16 150 (2020: shilingi milioni 16 150) katika kuboresha jamii ya 
Tanzania. Mwaka huu, Bodi imeamua kufunga asasi hii na badala yake shughuli zake zitaendeshwa na kampuni mama.

Tahadhari ya Madeni
Masuala ya kodi
Tozo ya kodi siku zijazo, kiwango cha kodi na faida kabla ya kodi ni mambo yanayoweza kuathiriwa na mambo mbalimbali ambayo ni pamoja 
na marekebisho ya mfumo wa kodi yanayofanyika nchini na utatuzi wa migogoro ya kodi iliyopo Mamlaka ya Kodi Tanzania (‘TRA’ au 
‘mamlaka ya kodi’) na/au mahakama za kodi.

Kampuni imedhamiria kuendelea kushughulikia masuala yote ya kodi kwa uaminifu na uwazi ikiwa ni pamoja na sera ya uwazi kwa mamlaka 
ya kodi na ulipaji wa kodi zote zinazotakiwa kulipwa kwa mujibu wa sheria husika za kodi nchini.

Kampuni hufanyiwa ukaguzi mara kwa mara na kukadiriwa na mamlaka ya mapato kutokana na taarifa zake za kodi ya mapato na kodi 
nyinginezo. 

Matokeo ya mapitio hayo ni kuwa katika baadhi ya matukio, migogoro inaweza kutokea na mamlaka ya mapato kuhusu tafsiri au matumizi ya 
kanuni fulani za kodi ambapo sheria hizi za kodi zina maana nyingi na zinaweza kuwa na mawanda mapana ya tafsiri.

Ili kushughulikia na kudhibiti hali ya uwezekano wa masuala ya kodi kuwa na tafsiri zinazotofautiana na hivyo kukosa uhakika wa usahihi, 
utawala bora ni muhimu kutumika ili kuwa na biashara endelevu. Hivyo, misimamo mikuu iliyochukuliwa kuhusu kodi hupitiwa na uongozi na 
kutolewa taarifa kwenye Bodi. 

Kampuni hutumia msaada wa washauri wa nje wa kodi ili kuthibitisha usahihi wa msimamo uliochukuliwa kuhusiana na masuala muhimu ya 
kodi kuhusu matumizi na tafsiri za sheria ya kodi.

Kampuni imezingatia masuala yote ya migogoro na mamlaka ya kodi na kuripoti katika vitabu na taarifa za fedha uwezekano wowote wa 
madeni ya ziada kutokana na masuala ya kodi palipo na uwezekano wa hilo kutokea, wakati migogoro bado ikisuluhishwa. Kampuni haitoi 
kwa undani taarifa zote zinazohusu migogoro ya kodi iliyopo kwa sababu masuala hayo bado yapo katika mchakato wa usuluhishi.

Ifuatayo ni migogoro iliyopo ya kodi ambayo inaweza ikasababisha madeni ya kikodi iwapo Kampuni itashindwa katika mashauri yake. Athari 
za kifedha za migogoro hiyo hazijajumuishwa kama sehemu ya taarifa hii ya fedha. 

•	 Punguzo la kodi kutokana na uchakavu wa mitambo 
Migogoro iliyopo ya kodi inayohusu uainishaji wa vifaa vya mawasiliano ya simu kwa ajili ya ukokotoaji wa kodi bado ipo mahakamani. TRA 
haikubaliani na namna Kampuni ilivyotafsiri uainishaji wa vifaa vya mawasiliano ya simu kulingana na Sheria ya Kodi ya Mapato. Hata hivyo, 
suala hili linahusu tofauti ya wakati wa kutambua punguzo la kodi, katika miaka ijayo makadirio haya yanaweza kuzidi iwapo Kampuni 
haitafanikiwa kupata usuluhishi wa shauri hilo, jambo ambalo pia litasababisha kupewa adhabu na tozo za ziada na TRA.
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Tahadhari ya Madeni inaendelea
•	 Kodi ya zuio katika huduma za setilaiti, kuzuru kimataifa na mkongo uliopita chini ya bahari

Makadirio yaliyopokelewa na kampuni kuhusiana na kodi ya zuio katika huduma za setilaiti, kuzuru kimataifa na huduma za mkongo 
uliopita chini ya bahari zilizotolewa na watoa huduma wa kimataifa, pia yapo katika mchakato mahakamani.

Kampuni haikukata kodi ya zuio kwenye malipo yaliyofanywa kwa watoa huduma wa kimataifa wa huduma hizi za mawasiliano ya simu 
kwa kuwa Tanzania ni mwanachama wa ’International Telecommunication Union’ (‘ITU’) na imesaini makubaliano na ITU ambayo 
yameweka utaratibu unaozuia kukatwa kodi mara mbili kwa huduma za mawasiliano ya simu. Kampuni imetoa ushahidi (uthibitisho) wa 
makubaliano hayo baina ya ITU na Tanzania.

•	 Usahihi wa Bei za huduma kutoka kwa kampuni washirika
Kampuni, ikiwa ni sehemu ya kampuni ya kimataifa, inatumia sana huduma zinazotolewa na kampuni washirika kwa namna ambayo 
inaongeza ufanisi, huku miamala ya huduma hizi ikifanyika kwa kanuni za soko. Miamala hii imeandikwa katika nyaraka za Kampuni 
zinazohusu bei za huduma kutoka kwa kampuni washirika kwa mujibu wa kanuni za ndani na miongozo ya OECD. TRA imefanya ukaguzi wa 
miamala hiyo kwa kipindi kati ya mwaka 2015 hadi 2017 ambapo baadhi ya vipengele vimekuwa na mgogoro kuhusu njia iliyotumika na 
namna vipengele vingine vya kanuni za kukubaliana bei ya huduma kwa kampuni washirika, vilivyotumika. 

Mashauri yaliyo mahakamani na madai mengine
Kwa sasa Kampuni ina mashauri mbalimbali ya kisheria yaliyo mahakamani na imetathmini matokeo ya mashauri hayo kwa kushauriana na 
mshauri wake wa kisheria. Kufuatia tathmini hii, menejimenti ya Kampuni imeridhika na hatua zilizochukuliwa ikiwemo tahadhari ya madeni 
kwenye vitabu vya fedha kuhusiana na mashauri haya.

Kampuni pia ina mashtaka ya madai kutokana na mikataba mbalimbali iliyoingia na wabia wake wa biashara. Migogoro inaweza ikaibuka 
kuhusiana na tafsiri au matumizi ya vifungu vya makubaliano ya mkataba. Migogoro hii inaweza ikaamuliwa kinyume na matarajio ya 
Kampuni na hivyo kuisababisha Kampuni kuwajibika. Menejimenti imetathmini kuwa hakuna uhakika wa kutosha katika madai yaliyopo, 
unaolazimu Kampuni kurekodi tahadhari ya madeni ambayo inaweza kulazimika kuyalipa. (2020: Hakuna).

Masuala mengine
Notisi za Dharura za Mamlaka ya Mapato Tanzania
Mnamo Julai na Agosti 2020, TRA ilitoa notisi mbili za dharura dhidi ya akaunti za benki za Kampuni za shilingi bilioni 2.9 na 
shilingi bilioni 17.5. Notisi hizo za dharura zilitaka benki kulipa fedha hizo haraka. Notisi hizo zilitekelezwa kikamilifu licha ya jitihada 
za Kampuni kujieleza na kuonyesha TRA kuwa kiasi cha fedha hizo katika notisi ya dharura hakikuwa sahihi na vilevile ukweli kuwa 
masuala yanayohusiana na fedha hizo bado yako mahakamani. 

Kampuni inafuatilia michakato ya kisheria na vilevile kuishirikisha TRA na mamlaka nyingine za serikali kusuluhisha suala hili.

Usajili wa wateja kwa alama za vidole 
Mnamo tarehe 1 Mei 2019, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa miongozo mipya inayoagiza kuwa usajili halali wa wateja ni ule wa 
kutumia Namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIN) kilichotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). TCRA iliagiza usajili kwa kutumia 
eKYC usitishwe. Kampuni kwa kushirikiana na wadau wengine katika sekta imeendelea kushirikiana na TCRA kuhakikisha inatekeleza 
maelekezo ya kanuni hizo mpya za usajili. Makampuni ya simu kwa kushirikiana na TCRA na NIDA yalizindua kampeni nchini kote kuielimisha 
jamii ili kuharakisha usajili kwa utaratibu huu mpya.

Mchakato wa usajili kwa alama za vidole ulianza mwezi Mei 2019, na kutakiwa kukamilika ifikapo Desemba 2019, hata hivyo muda 
uliongezwa hadi tarehe 20 Januari 2020. Idadi ndogo ya watu waliokuwa na Vitambulisho vya Taifa nchini kote uliathiri mchakato huo. 

Kama ilivyoelezwa kwenye taarifa za pamoja za fedha za Kampuni zilizoishia tarehe 31 Machi 2021, hadi kufikia tarehe 20 Januari 2020, 
Kampuni haikuwa imekamilisha usajili kwa baadhi wateja. Baada ya muda ulioongezwa kuisha tarehe 20 Januari 2020, TCRA iliagiza 
kusitishwa kwa awamu, huduma za simu kwa wateja ambao hawajakamilisha usajili. Hii ilipelekea Kampuni kuwafungia huduma wateja 
milioni 2.9 kati ya tarehe 20 Januari na tarehe 31 Machi 2020. Inakadiriwa kuwa kati ya wateja hao takribani wateja 793 000 walisajiliwa kwa 
alama za vidole na laini zao kuunganishiwa tena huduma.

Zoezi hili liliathiri mapato ya Kampuni ya mwaka kwa ujumla. Jambo hili, pamoja na ongezeko la gharama zilizotumika katika mchakato wa 
kusajili upya laini za simu, vimeathiri matokeo ya kifedha ya Kampuni. Kampuni inaendelea na mchakato wa kusajili laini za simu kwa 
kushirikiana na TCRA na wenzetu katika sekta kuhakikisha laini zote za simu zinasajiliwa upya. 

Mabadiliko mengine katika kanuni za usajili wa laini za simu
Mnamo tarehe 1 Mei 2019, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa miongozo mipya inayoagiza kuwa usajili halali wa wateja ni ule wa 
kutumia Namba ya Kitambulisho cha Taifa (NIN) kilichotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kama kitambulisho pekee 
kinachokubalika.
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Masuala mengine inaendelea
Mabadiliko mengine katika kanuni za usajili wa laini za simu inaendelea
Tarehe 7 Februari 2020, Serikali ilichapisha Kanuni mpya za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Usajili wa Laini za Simu) 2020. Kanuni hizo 
zimeeleza mchakato wa usajili kwa alama za vidole kwa kutumia kitambulisho cha Taifa, kama kitambulisho pekee kwa usajili wa laini za simu 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kufikia tarehe 31 Machi 2021 jumla ya laini milioni 1.1 zinazozalisha mapato ya shilingi bilioni 2.9 
kwa mwezi hazikuwa zimesajiliwa kwa alama za vidole. Tunaendelea kuwashirikisha NIDA kuhakikisha wateja hawa wanapatiwa vitambulisho 
vya taifa, na pia TCRA kwa madhumuni ya kuongeza muda wa usajili ili kuwapa nafasi wateja ambao hawajapata vitambulisho vya taifa.

Tarehe 1 Julai 2020, TCRA ilichapisha tangazo kwa umma linalowataka wateja ambao wamesajiliwa kwa alama za vidole na waliosajili zaidi ya 
laini moja katika kampuni moja ya simu, kuhakiki laini zao za simu kupitia simu zao za kiganjani. Baada ya hapo, TCRA na kampuni za simu 
ziliweka utaratibu wa kuthibitisha umiliki wa laini za ziada ambao unawawezesha wateja kupitia simu zao kuomba laini za simu za ziada kwa 
kutembelea maduka ya kampuni za simu au kupitia (USSD). Wateja wanaruhusiwa kumiliki hadi laini 5 za simu iwapo watafuata mchakato 
sahihi wa uthibitisho. Tunaendelea kuendesha kampeni za kujenga ufahamu kwa wateja kuhusu mchakato wa uhakiki wa laini za simu.

Mwaka huu, NIDA imeingia mkataba na kampuni zote za simu kutoza shilingi 500, kuanzia tarehe 1 Agosti 2020, kwa ajili ya kutumia taarifa 
za kanzidata ya NIDA kwa ajili ya kuhakiki wateja wao, kulingana na Kanuni za Usajili na Utambuzi wa Watu 2014. Vodacom Tanzania PLC 
pamoja na kampuni nyingine za simu zinashirikiana na Serikali kupitia TCRA, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia kwa madhumuni ya 
kupunguza tozo hii.

Marekebisho ya bei ya data
Tarehe 4 Machi 2021, TCRA ilitoa kanuni na maelekezo mapya ambayo yamepanga bei ya rejareja ya juu na chini kwa huduma za data 
kutumika kuanzia tarehe 2 Aprili 2021. Bei za chini za data zilipangwa kuwa shilingi 2.03 kwa Mb na bei ya juu shilingi 9.35 kwa Mb 
ikijumuisha kodi. Kanuni za bando pia zilitaka kampuni za simu kuwa na bando za ndani zisizozidi 50. Tarehe 2 Aprili 2021, Vodacom Tanzania 
PLC pamoja na kampuni nyingine za simu zilitekeleza maagizo kutoka TCRA. Baada ya kutekeleza, TCRA ikaagiza kampuni za simu kurudisha 
viwango vya bando vilivyokuwa hapo awali. Tunaendelea kuwasiliana na TCRA, Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia na Taasisi zingine za 
Serikali kuhusu umuhimu wa mageuzi ya sekta. Tunaamini kuwa, mageuzi haya yataendeleza uwekezaji wa mtaji nchini ambao utachochea 
ujumuishaji kidigitali na kifedha.

Maagizo ya utekelezaji na adhabu
Tarehe 5 Mei 2020, TCRA ilitoa agizo la utekelezaji dhidi ya Kampuni na kampuni zingine za simu. Kufuatia Kampuni kujitetea tarehe 12 Juni 
2020, TCRA iliitoza Kampuni adhabu ya shilingi milioni 400 kwa msingi kwamba Kampuni ilishindwa kuonesha kwa uwazi vigezo na masharti na 
kutekeleza matumizi ya bando mpya kabla ya kuisha bando iliyokuwepo. Kampuni imelipa faini na itahakikisha inafuata maelekezo ya TCRA.

Mnamo Agosti 2020, TCRA iliiandikia Kampuni barua kuhusu ukiukwaji wa taratibu kwa kueleza kuwa kati ya Mei 2020 na Juni 2020, Kampuni 
ilitoza viwango vya huduma ya kuunganishwa simu kimataifa chini ya kiwango cha kisheria US$ 0.25 kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya 
Kielektroniki na Posta (mawasiliano ya simu) 2018. Kampuni iliwasilisha maelezo ya ufafanuzi TCRA kuonyesha utekelezaji wake wa kanuni.

Kufuatilia tathmini ya ubora wa huduma iliyofanywa na TCRA kwa kipindi cha Septemba hadi Desemba 2020, kampuni zote za simu zilitozwa 
faini ya shilingi bilioni 38 kutokana na kushindwa kufikia viwango vya ubora wa huduma. Kwa upande wake, Kampuni ilipigwa faini ya shilingi 
bilioni 7.8 kwa kushindwa kufikia viwango 3 kati ya 102 vilivyopimwa. Hata hivyo, badala ya kulipa faini, Kampuni iliingia makubaliano na 
TCRA kuwekeza thamani sawa na faini hiyo kwenye kuboresha mtandao wake ili kuongeza ubora wa huduma.

Matukio baada ya muda wa ripoti hii
Matukio baada ya muda wa ripoti hii yameelezwa katika Maelezo 43 (nakala ya kiingereza) katika taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi 
za fedha za Kampuni. Bodi haina taarifa ya suala au mazingira mengine yoyote yaliyoibuka tangu mwisho wa muda wa kuripoti ambayo 
yalipaswa kuripotiwa katika taarifa hii, na kuhitaji kufanyiwa marekebisho au kufafanuliwa kwenye taarifa za pamoja au binafsi za fedha. 

Mkaguzi wa hesabu
Ernst & Young, mkaguzi wa hesabu kwa mwaka wa fedha 2021, ameonyesha utayari wa kuendelea kufanya kazi nasi na ana sifa za kuteuliwa 
tena. Azimio la kupendekeza kuteuliwa tena kwa Ernst & Young kama mkaguzi wa hesabu za Kampuni kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 
2022 litapelekwa kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka.

Taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni 
Taarifa za fedha za Kampuni na kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021 zilipitishwa na kuidhinishwa na Bodi kwa ajili ya 
kuchapishwa tarehe 31 Mei 2021.

Kwa agizo la Bodi

	
Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo 	 Hisham Hendi
Mwenyekiti  	 Mkurugenzi 
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Tamko la majukumu ya wakurugenzi
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Sheria ya Makampuni, 2002 Na.12 ya Tanzania inawataka wakurugenzi kuandaa taarifa za pamoja za fedha na taarifa za fedha za kampuni 
moja moja kwa kila mwaka wa fedha ambazo zinaonyesha ipasavyo hali ya kifedha na matokeo ya Kampuni tanzu na Kampuni. Wakurugenzi 
pia wanatakiwa kuhakikisha kuwa Kampuni na kampuni tanzu zinatunza kumbukumbu sahihi za hesabu za fedha ambazo zinaeleza kwa 
usahihi wa kutosha, hali ya kifedha na matokeo kwa Kampuni na kampuni tanzu. Wakurugenzi pia wana jukumu la kulinda mali za Kampuni 
na kampuni tanzu na kuchukua hatua madhubuti za kugundua na kuzuia ulaghai, makosa yasiyo kusudiwa na mambo mengine yasiyo sawa.

Wakurugenzi wanakubali wajibu wa kuandaa taarifa za fedha za Kampuni na kampuni tanzu, ambazo zimeandaliwa kwa kuzingatia sera sahihi 
za uhasibu zikichangiwa na maamuzi na makadirio ya kimantiki, kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Kuripoti Masuala ya Kifedha 
(‘IFRS’’) na masharti ya Sheria ya Makampuni Na 12, ya mwaka 2002. Wakurugenzi wanaamini kuwa taarifa za fedha za Kampuni na kampuni 
tanzu zinawasilisha kwa usahihi, katika hali zote, hali ya kifedha na matokeo ya kifedha ya kampuni hizo kulingana na kanuni za IFRS na 
masharti ya Sheria ya Makampuni, Na 12, ya mwaka 2002. Wakurugenzi pia wanakubali wajibu wa kutunza kumbukumbu za fedha ambazo 
zinaweza kutegemewa katika maandalizi ya taarifa za fedha za Kampuni na kampuni tanzu na vilevile kuandaa, kutekeleza na kusimamia 
uwepo wa mazingira ya usimamizi wa ndani unaowezesha kuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha ambazo hazina upotoshaji utokanao na 
udanganyifu au makosa yasiyokusudiwa.

Hakuna dalili yoyote ambayo wakurugenzi wameiona inayoashiria kuwa Kampuni na kampuni tanzu hazitaweza kuendelea na shughuli zake 
za biashara ndani ya kipindi cha walau miezi kumi na miwili ijayo kutoka tarehe ya tamko hili.

Taarifa ya fedha ya Kampuni na kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021 zilithibitishwa na kuidhinishwa na Bodi ya 
Wakurugenzi tarehe 31 Mei 2021. 

	
Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo	 Hisham Hendi 
Mwenyekiti	 Mkurugenzi Mtendaji

Tamko la mkuu wa kitengo cha fedha
Kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) kulingana na mamlaka ya sheria ya Wakaguzi na Wahasibu (Usajili) Na. 33 ya 1972, kama ilivyorekebishwa na 
sheria Na. 2 ya 1995, inataka tamko la Mkuu wa Kitengo cha Fedha anayehusika na kuandaa taarifa za fedha za kampuni husika liambatanishwe na taarifa 
za fedha.

Ni wajibu wa mtaalamu wa uhasibu kuisaidia Bodi ya Wakurugenzi kutekeleza wajibu wa kuandaa taarifa za fedha za kampuni zikionesha muonekano sahihi 
wa hali ya kifedha na ufanisi kwa mujibu wa matakwa ya IFRS na masharti ya sheria ya Makampuni, 2002 Na.12.

Kulingana na sheria, jukumu la kuandaa taarifa za fedha lipo kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoelezwa katika tamko la majukumu ya Wakurugenzi katika 
ukurasa uliotangulia.

Mimi, Robin Kimambo, nikiwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha wa Vodacom Tanzania Public Limited Company ninatambua jukumu langu la kuhakikisha 
kuwa taarifa za fedha za kampuni na kampuni tanzu kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021 zimeandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya IFRS na masharti 
ya sheria ya Makampuni, 2002 Na.12 ya Tanzania. 

Hivyo ninathibitisha kuwa taarifa za fedha za Kampuni na kampuni tanzu zinaonesha kwa usahihi hali ya kifedha ya Vodacom Tanzania Public Limited 
Company kwa tarehe hiyo na kuwa zimeandaliwa kwa kutumia kumbukumbu za fedha zilizotunzwa kwa usahihi.

Robin Kimambo
Namba ya Uanachama wa NBAA: GA4810
Mkuu wa kitengo cha fedha

31 Mei  2021
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Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)

Taarifa inatolewa kuwa, mkutano mkuu wa tano wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe  
31 Machi 2021 utafanyika kwa njia ya kielektroniki siku ya Ijumaa tarehe 15 Oktoba 2021 kuanzia  
saa tano asubuhi. Mkutano huu utajadili yafuatayo:

1.	 Kuthibitisha kumbukumbu
	 Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa nne uliofanyika tarehe 30 Oktoba 2020.

	 Azimio la kawaida namba  1
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa nne uliofanyika tarehe 30 Oktoba 2020 zimethibitishwa.’

	 Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors

2.	 Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
	� Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za jumla na binafsi zilizokaguliwa za fedha za Kampuni, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na ya 

wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021. 

	 Azimio la kawaida namba 2
	� ‘ILIRIDHIWA KUWA taarifa za jumla na binafsi zilizokaguliwa za fedha za Kampuni, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na ya wakurugenzi 

kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021, zimepokelewa na kupitishwa.’

	 Taarifa ya mwaka inapatikana katika tovuti ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors  

3.	 Uchaguzi wa wakurugenzi
	 Kwa kupitia maazimio tofauti:

3.1 	� Ndg. Raisibe Morathi aliteuliwa kuwa mkurugenzi kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi 
hadi mkutano wa kawaida unaofuata. Wasifu wa Ndg. Morathi upo katika ukurasa wa 46.

3.2	� Ndg. Sitholizwe Mdlalose aliteuliwa kuwa mkurugenzi kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni kujaza nafasi iliyojitokeza katika 
Bodi hadi mkutano wa kawaida unaofuata. Wasifu wa Ndg. Mdlalose upo katika ukurasa wa 46.

	 Azimio la kawaida namba 3
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Bi Raisibe Morathi amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni.’

	 Azimio la kawaida namba 4
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Bw Sitholizwe Mdlalose amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni.'

3.3	� Ndg. Diego Guiterrez, Ndg. Jacques Marais, Ndg. Kenneth Gomado na Ndg. Matimba Mbungela wanapaswa kustaafu katika mkutano huu 
kwa mujibu wa ibara 104 na 105 za Katiba ya Kampuni. Ibara hizo zinabainisha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara 
nyingine tena kuwa wakurugenzi. Wasifu wao upo katika ukurasa wa 46 na 47.

	 Azimio la kawaida namba 5
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Diego Gutierrez amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa Kampuni.’

	 Azimio la kawaida namba 6
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Jacques Marais amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa Kampuni.’

	 Azimio la kawaida namba 7
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Kenneth Gomado amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa Kampuni.’

	 Azimio la kawaida namba 8
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Matimba Mbungela amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi wa Kampuni.’

Taarifa ya Mkutano Mkuu
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Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
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4.	 Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
	� Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa 

Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka. 

	 Azimio la kawaida namba 9
	� ‘ILIRIDHIWA KUWA Ernst & Young Inc. wameteuliwa kuwa wakaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano 

mkuu ujao wa mwaka.’

5.	 Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
	� Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Ndg. Margaret Ikongo, Ndg. Thembeka Semane na 

Ndg. Winifred Ouko wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe wa kamati 
tajwa. Wasifu wao upo katika ukurasa wa 47.

	 Azimio la kawaida namba 10
	 ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Winifred Ouko amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.’

	 Azimio la kawaida namba 11
	� ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.’

	 Azimio la kawaida namba 12
	� ‘ILIRIDHIWA KUWA Ndg. Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.’

6.	 Gawio
	 Kuthibitisha kuwa hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2021.

	 Azimio la kawaida namba 13
	 “ILIRIDHIWA KUWA hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2021.

7.	 Ada ya wakurugenzi
	� Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 481 000 kuanzia tarehe 1 Novemba 2021 hadi hitimisho la 

mkutano mkuu ujao wa mwaka, ili kuiwezesha Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili kutoa mchango 
unaofaa kwa Kampuni. Hakuna mapendekezo ya mabadiliko ya ada.

	 Azimio la kawaida namba 14
	� ‘ILIRIDHIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 481 000 kimeidhinishwa kwa 

mchanganuo ufuatao:

Pendekezo 
la ada

Dola ya
 Marekani1

Ada ya sasa
Dola ya

 Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 4 000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3 000 3 000

1	� Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi zote pamoja na kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini 
kwa wakurugenzi wakazi wa Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka kwa mikutano ya kawaida isiyopungua 
minne kwa mwaka, mikutano maalum motets na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.



46

Wasifu wa Wajumbe wa Bodi
Raisibe Morathi (51)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Afisa Mkuu wa Fedha – Vodacom Group Limited 
Mjumbe wa kamati ya Uongozi ya Vodacom Group 

Shahada ya Uzamili ya Filosofia, Stashahada ya juu ya masuala ya kodi kutoka Chuo Kikuu cha Wits, Mhitimu wa 
programu ya menejimenti ya INSEAD (Ufaransa), Cheti cha Taaluma ya Uhasibu ya Afrika Kusini (CA, SA).

Raisibe aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom Group Limited kuanzia tarehe 1 Novemba 2020. 
Alijiunga na Vodacom akitokea Nedbank Group ambapo alikuwa Afisa Mkuu wa Fedha tangu Septemba 2009. Ana 
uzoefu wa zaidi ya miaka 27 katika huduma za fedha katika mashirika mbalimbali makubwa huko Afrika Kusini, 
ikiwa ni pamoja na Nedbank Group, Sanlam Group na Industrial Development Corporation. Raisibe pia ni 
mkurugenzi asiye mtendaji wa bodi za Vodacom Afrika Kusini na Safaricom PLC. 

Sitholizwe Mdlalose (41) 
Mkurugenzi Mtendaji - Vodacom Tanzania PLC 
Mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya Vodacom Tanzania PLC 

Shahada ya Uhasibu (BCompt), Chuo Kikuu cha Afrika Kusini 
Mwanachama wa Shirikisho la Wanataaluma ya Uhasibu, Uingereza (ACCA).
Mhitimu wa Programu ya Uongozi, Shule ya Biashara Harvard.

Sitholizwe aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania Plc mwezi Agosti 2021. Amejiunga na 
Vodacom Tanzania akitokea Vodacom South Africa (VSA) ambapo alikuwa mkurugenzi wa fedha tangu mwaka 
2017. Sitholizwe ameshika nafasi mbalimbali za juu za uongozi ndani ya Vodacom Group zikiwemo Kaimu Afisa 
Mkuu wa Fedha pamoja na Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom International Business. Kabla ya hapo, Sitholizwe 
alikuwa Vodafone Group kwa zaidi ya miaka 6 akishikilia nafasi mbalimbali za uongozi wa juu. Ana uzoefu wa 
zaidi ya miaka 19 katika fani ya usimamizi  na ushauri wa fedha; ambayo miaka 13 akiwa katika sekta ya 
mawasiliano ya simu ya masoko yaliyokua pamoja na yale yanayoibukia.

Diego Gutierrez (45) 
Mkurugenzi asiye mtendaji 
Afisa Mkuu wa Uendeshaji: Vodacom International Business 
Mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya Vodacom Group 

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na Masoko, Chuo Kikuu cha Católica, Bolivia.

Diego Gutierrez aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Uendeshaji wa Vodacom International Business kuanzia tarehe 
1 Agosti 2017. Diego ana uzoefu wa zaidi ya miaka 20 katika shughuli za kimataifa katika sekta ya mawasiliano 
ya simu hususan kwenye masoko yanayoibukia huko Latini Amerika, Afrika na visiwa vya Karibi. Ana uzoefu 
uliothibitika wa kufanya mageuzi ya kibiashara na kuwezesha ongezeko la ufanisi wa uendeshaji, kupitisha 
makampuni katika vipindi vigumu vya mabadiliko na kutafsiri mikakati ya mashirika kuwa matokeo ya uendeshaji 
yanayoonekana.

Jacques Marais (55)
Mkurugenzi wa Fedha – Vodacom Tanzania 
Mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya Vodacom Tanzania PLC 

Shahada ya Biashara katika Uhasibu (Hons), Chuo Kikuu cha Pretoria, Afrika Kusini. 
Cheti cha Taaluma ya Uhasibu ya Afrika Kusini (CA, SA).

Jacques aliteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Fedha wa Vodacom Tanzania mwezi Julai 2016. Ana uzoefu wa zaidi ya 
miaka 20 katika masuala ya fedha na amekuwa mhimili muhimu katika kuyaongoza makampuni katika 
changamoto mbalimbali za masuala ya kodi, uchumi na ushindani wa kibiashara. Uzoefu wake umethibitika 
katika kufikia malengo ya ongezeko la faida katika masoko yanayokua kwa kufanya uwekezaji sahihi wa mtaji na 
kushusha gharama za uendeshaji.

Kenneth Kwame Gomado (43)
Mkurugenzi wa Bodi asiye mtendaji Afisa Mkuu wa Fedha – Vodacom International Business

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Cape Town, Afrika Kusini.
Mwanachama wa Shirikisho la Wanataaluma ya Uhasibu, Uingereza (ACCA).

Kenneth ni Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom International Business mwaka 2018. Kabla ya kujiunga na 
Vodacom International Business, alikuwa Afisa Mkuu Fedha wa Vodafone Ghana tangu 2014. Alijiunga na Kundi 
la Kampuni za Vodafone mwaka 2011, baada ya kupata uzoefu mpana katika huduma za ushauri wa ukaguzi na 
bidhaa za walaji zinazouzika haraka. Kenneth ana uzoefu wa uendeshaji katika mazingira yenye changamoto za 
kiudhibiti na kodi, kuleta mafanikio ya kibiashara, kupunguza gharama na kutoa maamuzi makini katika 
uwekezaji wa mtaji.
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Taarifa za ziada

Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Matimba Mbungela (49)
Mkurugenzi wa Bodi asiye mtendaji
Afisa Mkuu Rasilimali Watu wa Vodacom Group Limited
Mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya Vodacom Group Limited
Mkurugenzi wa Vodacom (Pty) Limited

Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Kwazulu Natal, Shahada ya Utawala, Chuo Kikuu cha 
Venda, Stashahada ya Juu ya Rasilimaliwatu, Chuo Kikuu cha Cape Town, Mhitimu wa Programu ya Vodafone 
kwenye ubora wa masuala ya rasilimaliwatu.

Matimba ni Afisa Mkuu wa Rasilimali Watu wa Vodacom Group. Kabla ya kushika nafasi hii, alikuwa Afisa Mkuu wa 
Rasilimali Watu wa Vodacom South Africa hadi Aprili 2014. Matimba amefanya kazi ndani ya Vodacom/Vodafone 
Group tangu 2003 akishikilia nafasi mbalimbali katika Kitengo cha Rasilimaliwatu. Kwa miaka mitatu alifanya kazi 
Vodafone kama Mkuu wa Kanda ya Afrika, Mashariki ya Kati na Asia Pasifiki “AMAP” akihusika na Ufanisi na 
Mabadiliko na pia kama Mkuu wa Vipaji wa Kanda. Kabla ya hapo alikuwa anashughulikia Usimamizi wa Vipaji katika 
Vodacom kwa miaka sita ambapo alitekeleza kwa mafanikio kujumuishwa kwa mkakati wa vipaji katika mkakati wa 
dunia wa Vodafone. Uzoefu wake wa siku za nyuma ni pamoja na kufanya kazi za Afisa Rasilimaliwatu katika 
kampuni za BMW Afrika Kusini na Unilever. Matimba anawakilisha Vodacom Employee Trust (‘Siyanda’) katika Bodi 
ya YeboYethu, pia ni Mkurugenzi Asiye Mtendaji wa Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho. Matimba aliteuliwa 
katika Bodi ya Ushauri ya Unisa GSBL tarehe 1 Juni 2020. 

Margaret Ikongo (63)
Mkurugenzi huru
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha 
kwa madhumuni ya kamati hii

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na masuala ya Fedha, Chuo Kikuu Huria Tanzania.
Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa ViashiriaHatarishi, Uingereza.
Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa 
ViashiriaHatarishi, Uingereza.
Mjumbe katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi 
ya wakurugenzi ya AAR Insurance Tanzania. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya Wadhamini ya Mfuko 
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Bodi ya NMB Bank PLC. Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya 
fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi katika sekta ya bima ambapo alikuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa mshauri wa 
Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

Thembeka Semane (45)
Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha 
kwa madhumuni ya kamati hii

Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha Pretoria Gordon, Afrika Kusini 
Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini.

Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana 
uzoefu katika masuala ya biashara ukihusisha mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi 
yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha. Thembeka ni 
mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya ACASA & ATNS, akiripoti kwa 
Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini na pia ni mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama 
mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, Mwenyekiti wa Kamati yake ya Fedha na Uwekezaji na ni mjumbe 
wa Kamati za Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimaliwatu na Ujira. Pia ni mjumbe wa bodi na mjumbe wa 
Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, 
Thembeka ni mjumbe wa South African Heritage Resource Agency na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa 
Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

Winifred Ouko (51)
Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ujira
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha 
katika kamati hii.

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Cornell, Marekani.
Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Uhasibu, Kenya.

Winnie aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Winnie ana uzoefu 
mkubwa katika masuala ya fedha katika makampuni na miradi. Winnie ni Mkurugenzi Mtendaji wa Lattice 
Consulting, akiwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 20 wa kutoa huduma za ushauri katika masuala ya fedha, 
pamoja na mikakati na mafunzo kwa wateja ndani ya Afrika na Amerika Kaskazini. Winnie ni mjumbe wa bodi ya 
Kenya Water Pool Fund pia ni mkurugenzi asiye mtendaji wa Safaricom. 
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Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano mkuu 
wa mwaka ni Jumatano tarehe 6 Oktoba 2021. 

Kushiriki kwa njia ya kielektroniki 
Mkutano mkuu utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni.

Wanahisa waliopo kwenye rejesta itakayofungwa tarehe 6 Oktoba 2021 watapokea ujumbe mfupi wenye mwongozo wa namna ya kushiriki. 
Mkutano mkuu utaoneshwa mubashara kupitia kiunga cha wavuti kwenye simu janja. Kwa taarifa zaidi tafadhali tembelea tovuti ya Kampuni 
https://vodacom.co.tz/investors. 

Wanahisa watagharamia matumizi ya data na mtandao. Kampuni haitawajibika na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya 
kimtandao/kuishiwa muda wa hewani/kukatika kwa umeme/na matatizo ya kiufundi yanayoweza kuathiri ushiriki wa kielektroniki kwenye 
mkutano mkuu.

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio yaliyopo kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye barua 
pepe investorrelations@vodacom.co.tz kabla ya Ijumaa ya tarehe 8 Oktoba 2021 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo yatatolewa 
katika mkutano mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii mwanahisa kuuliza maswali siku ya mkutano mkuu.

Mahudhurio
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni wanahisa tu.

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa 
Kampuni. Fomu ya uwakilishi iliyojazwa, inayopatikana kwenye tovuti ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors pamoja na nakala ya 
hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, kitambulisho cha taifa/kura/leseni ya udereva na taarifa za mawasiliano vitumwe kwa 
barua pepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni, Vodacom Tower, Barabara ya Bagamoyo, Dar 
es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4:00 asubuhi Ijumaa ya tarehe 8 Oktoba 2021. Uwasilishaji wa fomu ya uwakilishi haumzuii mwanahisa 
kuhudhuria mkutano.

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu 
yatapaswa kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za 
wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizokuwa katika majina yao lazima wawapatie watunzaji au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano 
mkuu wa mwaka. Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi 
kulingana na mamlaka uliyoyatoa kwake.

Wanahisa wanahimizwa kutembelea tovuti ya Kampuni kwa taarifa zaidi.

Imeidhinishwa na Bodi

Caroline M Mduma
Katibu wa Kampuni

20 Septemba 2021
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Taarifa za ziada

Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Fomu ya Mwakilishi 
Vodacom Tanzania PLC
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya Usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(“Vodacom” au “Kampuni”)

Kifungu A
Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya hati ya hisa (CDS A/c No)

Idadi ya hisa mwanahisa anazomiliki

Kifungu B
Ijazwe na wanahisa watakaoteuwa wawakilishi (na si Mwenyekiti) kuhudhuria mkutano kwa niaba yao

Mimi(Sisi), mwenye/wenye hati ya hisa zenye idadi ya hisa za kampuni kwa mujibu wa kifungu A, namteua/tunamteua (angalia maelekezo 
namba 1 & 2)

au akishindwa yeye

au akishindwa yeye

Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka kuwa mwakilishi wangu/wetu kuhudhuria, kushiriki mijadala na kupiga kura kwa niaba yangu/yetu 
katika mkutano mkuu wa tano wa mwaka utakaofanyika kwa njia ya kielektroniki siku ya Ijumaa, tarehe 15 Oktoba 2021 kwa lengo la kutoa 
maamuzi na kupitisha maazimio ya kawaida na maalum, kupiga kura ya kuafiki au kutokuafiki au kutoshiriki kwenye upigaji kura kulingana na 
hisa zilizoandikishwa kwa jina langu/letu. 

Kifungu C
Ijazwe na wanahisa wote

Weka alama x kwenye kisanduku kulingana na matakwa yako.
Vinginevyo mwakilishi wako atapiga kura atakavyoona inafaa.

Naafiki Siafiki Sishiriki

1. Azimio ka kawaida namba 1
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa nne wa mwaka uliofanyika tarehe 30 Oktoba 2020

2. Azimio la kawaida namba 2
Kupitisha taarifa za jumla na binafsi zilizokaguliwa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

3. Azimio la kawaida namba 3
Kumchagua Raisibe Morathi kuwa mkurugenzi wa Kampuni

4. Azimio la kawaida namba 4
Kumchagua Sitholizwe Mdlalose kuwa mkurugenzi wa Kampuni

5. Azimio la kawaida namba 5
Kumchagua tena Diego Gutierrez kuwa mkurugenzi wa Kampuni 

6. Azimio la kawaida namba 6
Kumchagua tena Jacques Marais kuwa mkurugenzi wa Kampuni 

7. Azimio la kawaida namba 7
Kumchagua tena Kenneth Gomado kuwa mkurugenzi wa Kampuni

8. Azimio la kawaida namba 8
Kumchagua tena Matimba Mbungela kuwa mkurugenzi wa Kampuni

9. Azimio la kawaida namba 9
Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2022

10. Azimio la kawaida namba 10
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

11. Azimio la kawaida namba 11
Kumchagua tena Thembeka Semane kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

12. Azimio la kawaida namba 12
Kumchagua tena Winifred Ouko kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

13. Azimio la kawaida namba 13
Kuthibitisha kuwa hakutakuwa na malipo ya gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

14. Azimio la kawaida namba 14
Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 481 000 kwa mwaka

Imetiwa sahihi tarehe mwezi Oktoba 2021

Sahihi: 						      Sahihi: 

Fomu ya mwakilishi iliyojazwa iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC kabla saa 4 asubuhi, Ijumaa tarehe 8 Oktoba 2021.
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1.	� Mwanahisa anayepaswa kuhudhuria katika mkutano mkuu anaweza kuteua mwakilishi wake kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa 
niaba yake. Mwakilishi sio lazima awe mwanahisa wa kampuni. Kwa makampuni, fomu ya mwakilishi ijazwe na afisa mwenye mamlaka na 
iwekwe muhuri wa Kampuni husika. 

2.	� Weka alama ‘X’ kwenye eneo la kujaza kwenye fomu kulingana na kura unayotaka kupiga katika agenda husika. Iwapo utapenda kupiga 
kura kwa hisa pungufu ya hisa unazomiliki, onesha idadi ya hisa pungufu ambazo ungependa zipige kura. Iwapo maelekezo haya 
hayatazingatiwa, mwakilishi atapiga kura atakavyoona inafaa.

3.	� Mwanahisa anaweza kuweka jina la mwakilishi/wawakilishi wake kwenye sehemu iliyooneshwa kwenye hii fomu bila kufuta kipengele cha 
kuwakilishwa na "Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka" kilichopo chini ya sehemu ya kuandika majina ya wawakilishi. Mwanahisa 
atapaswa kuweka sahihi yake iwapo atafuta kipengele hicho. Mwakilishi ambaye jina lake limejazwa likiwa la kwanza kwenye fomu ya 
uwakilishi akihudhuria mkutano mkuu ndiye atahusika kufanya maamuzi.

4.	� Fomu za mwakilishi zilizojazwa pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, ziwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni, 
Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4 asubuhi siku ya Ijumaa 
tarehe 8 Oktoba 2021. Aidha, fomu zinaweza kusainiwa kisha kuzituma kwa barua pepe ya investorrelations@vodacom.co.tz. 

5.	� Mwanahisa akifanya masahihisho/mabadiliko yoyote kwenye fomu ya mwakilishi, atapaswa kuwekwa sahihi yake pembeni ya 
masahihisho/mabadiliko hayo.

6.	� Wenye hisa wenye umri mdogo kisheria wanapaswa kusimamiwa na wazazi/walezi wao ambao watapaswa kuwa na nyaraka za kisheria za 
kuwathibitisha.

7.	� Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka atakubali fomu ya mwakilishi itakavyokuwa imejazwa tofauti na matakwa haya iwapo ataridhika 
na namna ambavyo mwanahisa atapenda kupiga kura.

8.	 Kwa wale wenye hisa za pamoja/vikundi:

	z Yeyote kati yao anaweza kutia sahihi kwenye fomu hii

	z Kura ya mwanahisa mkubwa (ukubwa wa hisa utajulikana kulingana na majina yaliorodheshwa kwenye rejista ya wanahisa wa Kampuni) 
itakayopigwa na yeye binafsi au kutumia mwakilishi, ndio itakayoruhusiwa kwa niaba ya wanahisa wenzake kwenye kikundi.

Ms. Caroline Mduma
Katibu wa Kampuni

Vodacom Tower, Ursino Estate 

Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo 

P.O. Box 2369

Dar es Salaam

Barua pepe: investorrelations@vodacom.co.tz   

Maelekezo ya fomu ya mwakilishi
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Taarifa za ziada

Taarifa ya Mwaka ya Vodacom Tanzania Public Limited Company 
kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021

Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa

Vodacom Group Limited 1 680 000 200 75.0%
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma 
SOC Limited, Jamhuri ya Afrika Kusini) 164 503 540 7.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki) 250 355 792 11.2%
Wawekezaji wa Kitaasisi (sehemu nyingine za duniani) 50 062 653 2.2%
Wawekezaji wengine1 95 078 115 4.3%

   2 240 000 300 100.0%

1	  Hisa hizi zinaweza kuhusisha uwekezaji kutoka kwenye taasisi au watu binafsi ambazo ziko chini ya kiwango cha uchanganuzi.

Umiliki wa hisa kitaasisi
Machi 2021

% Umiliki 
kitaasisi

Tanzania 47.9%
PIC 35.4%
Uganda 6.0%
Wanahisa wengine wa kimataifa 10.7%

100.0%
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Dai la haki

Taarifa zisizofuata Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha (‘IFRS’)
Taarifa hii ina baadhi ya hatua zisizofuata Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha ambazo hazijapitiwa au kuripotiwa na 
wakaguzi wa Kundi la Kampuni za Vodacom (‘Kundi’). Menejimenti ya Kundi inaamini hatua hizi zinatoa taarifa muhimu za ziada kwa 
kuelewa ufanisi wa Kundi la Vodacom au biashara za Kundi la Vodacom kwa sababu zinaeleza hatua zilizotumiwa na Kundi la Vodacom 
kutathimini ufanisi. Hata hivyo, taarifa hizi za ziada zilizowasilishwa hazikufasiliwa kwa njia inayofanana na kampuni zote, ikiwa ni pamoja 
na zile zilizo katika tasnia ya Kundi la Vodacom. Hivyo, inawezekana haiwezi kulinganishwa na hatua zinazofanana na kutolewa taarifa na 
kampuni nyingine. Kwa kuongezea, ingawa hatua hizi ni muhimu katika usimamizi wa biashara, hazipaswi kuangaliwa kipwekepweke au 
kama mbadala, badala yake ziwe kama kijalizo, katika hatua za Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha. Rejea katika 
sehemu ya ‘Ufanisi wetu’ ya taarifa hii kwa maelezo yanayohusiana na mapato ya huduma, EBIT na mapato kwa kila hisa.

Alama za Biashara
Vodafone, logo ya Vodafone, M-Pesa, Vodacom, Wakulima Waliounganishwa na Vodafone Supernet ni alama za biashara za Vodafone 
Group Plc (au ina program zinazosubiria). M-Fundi, M-Shamba, M-Pawa na Vodacom Faraja ni alama za biashara za Vodacom Tanzania 
Public Limited Company (au ina program zinazosubiria). Bidhaa zingine na majina ya kampuni yaliyotajwa hapa yanaweza kuwa alama za 
biashara za wamiliki wao husika.

Matamko ya Matarajio
Taarifa hii, ambayo inajumuisha matokeo ya Kundi la makampuni kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2021, ina ‘matamko ya 
matumaini’, ambayo hayajapitiwa au kuripotiwa na wakaguzi wa Kundi, kuhusiana na hali ya kifedha ya Kundi, matokeo ya uendeshaji na 
biashara na taarifa zinazohusiana na mipango na malengo ya Kundi la Vodacom. Hasa, matamko hayo ya kuangalia mbele yanajumuisha 
matamko yanayohusiana na: ufanisi wa baadaye wa Kundi la Vodacom; matumizi ya mtaji siku zijazo, ununuzi, kujitoa, gharama, mapato, 
masharti ya kifedha, sera ya gawio na maendeleo ya baadaye; mikakati ya biashara na uwekezaji inayohusiana na upanuzi na ukuaji wa 
Kundi la Vodacom; athari za udhibiti wa biashara za Kundi la Vodacom unaofanywa na serikali katika nchi inapofanya shughuli zake; 
matarajio ya Kundi la Vodacom kuhusiana na tarehe za uzinduzi na kuanza uuzaji wa bidhaa, huduma au teknolojia; matarajio kuhusu 
mazingira ya uendeshaji na hali ya soko; ongezeko la wateja na matumizi; na kiwango cha ongezeko la gawio kwa Kundi.

Matamko ya kuangalia mbele wakati mwingine, lakini si wakati wote, hubainishwa kwa matumizi yao ya tarehe katika wakati ujao au 
Maneno kama ‘nita’, ‘tarajia’, ‘kusudia’, ‘ninge’, ‘weza’, ‘paswa’, ‘amini’, ‘panga’ au ‘lenga’ (pamoja na miundo yao ya ukanushi). 

Kwa hali yao, matamko ya kuangalia mbele kwa asili yanatabirika, yanaweza kukisiwa na yanajumuisha hatari na mashaka kwa sababu 
yanahusiana na matumio na yanategemea mazingira ambayo yanaweza kutokea au yasitokee siku za baadaye. Kuna sababu mbalimbali 
ambazo zinaweza kusababisha matokeo halisi na maendeleo kutofautiana kabisa kuanzia yale yaliyoelezwa au kumaanishwa na 
matamko haya ya kuangalia mbele. Sababu hizi ni pamoja na, ingawa haziishii hapo, zifuatazo: mabadiliko katika hali ya kiuchumi au 
kisiasa katika masoko yanayohudumiwa kwa shughuli za Kundi la Vodacom; ushindani mkubwa kuliko ilivyotarajiwa; gharama kubwa 
kuliko ilivyotarajiwa au matumizi ya mtaji; ongezeko dogo la wateja kuliko ilivyotarajiwa na kupungua kwa wateja wa kudumu; mabadiliko 
katika hali ya matumizi ya wateja wapya na waliopo; uwezo wa Kundi kupanua nafasi yake kimawanda au kuongeza muda au kuchukua 
leseni mpya; uwezo wa Kundi kufanikisha kuokoa gharama; uwezo wa Kundi kutekeleza mkakati wake wa kutumia mkongo; kuanza kutoa 
bidhaa na huduma mpya; huduma za data (mobile data), upanuzi wa Biashara na mtandao wa 4G, mabadiliko katika viwango vya 
ubadilishaji wa fedha za kigeni, na vilevile katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na vilevile viwango vya riba; uwezo wa Kundi 
kupata faida kutokana na kuingia katika ubia au kufanya biashara pamoja na kuingia katika kufanya biashara ya huduma na utoaji wa 
leseni ya chapa; matokeo yasiyofaa kwa Kundi ya kufanya na kuchanganya ununuzi na utupaji; mabadiliko katika mfumo wa kisheria 
ambapo Kundi huendesha shughuli zake; athari za mashauri ya kisheria na mengineyo; kupoteza wasambazaji au kuvurugika kwa 
mnyororo wa usambazaji; maendeleo katika hali ya fedha ya Kundi, mapato na fedha zinazosambazwa na mambo mengine ambayo Bodi 
imezingatia wakati wa kuamua viwango vya magawio; uwezo wa Kundi kuwa na mtaji wa kufanyia kazi na mahitaji mengine; mabadiliko 
katika viwango vya kodi kisheria au mchanganyiko wa faida; na/au mabadiliko katika sharia ya kodi. Matamko mengine yote yaliyofuata ya 
kuangalia mbele yawe kwa maandishi au mdomo ambayo ni ya Kampuni, kwa mhusika yeyote wa Kundi au kwa watu wowote wanaofanya 
kwa niaba yao wanastahili katika wingi wao kwa sababu zinarejelewa hapo juu. Uhakika hauwezi kutolewa kuwa matamko ya kuangalia 
mbele katika waraka huu yatafikiwa. Kutegemea kufuata sharia na kanuni zinazotumika, Kampuni haikusudii kuboresha matamko haya ya 
kuangalia mbele na haichukui wajibu wowote wa kufanya hivyo.
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