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Azma yetu kuu ya kuongeza 
thamani katika jamii
Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni 
‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo bora’. 
Malengo ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu (UN SDGs) yanatoa 
taswira ya muonekano wa kesho iliyo 
bora, kwa kuweka malengo ya muda 
mrefu ya kuondoa umaskini, kulinda 
mazingira na kuleta ustawi kwa wote 
ifikapo mwaka 2030. Vodacom Tanzania 
imejikita katika kutumia teknolojia na 
rasilimali zake kama kampuni ya 
mawasiliano inayoongoza barani Africa 
katika kufikia malengo haya, kuunga 
mkono serikali, jamii, biashara na watu 
binafsi katika kujenga kesho iliyo bora. 
Tunachangia kufikia malengo ya kitaifa na 
kimataifa ya maendeleo kupitia biashara 
yetu kwa kuwezesha mawasiliano ya data, 
ujumbe, sauti na huduma za fedha na 
hivyo kutoa mchango muhimu katika 
kutimiza malengo ya maendeleo duniani. 

Vodacom Tanzania imeainisha na kuweka 
kipaumbele katika malengo nane ya 
maendelo endelevu ambayo tunaamini 
tunaweza kuwa na mchango chanya: 

Utendaji wetu katika kuchangia Malengo 
ya Umoja wa Mataifa ya Maendeleo 
Endelevu umeainishwa vizuri katika taarifa 
hii, na hasa katika sehemu ya Azma Yetu 
(ukurasa wa 12 hadi 15), pamoja na 
maelezo zaidi yanayopatikana katika 
Taarifa yetu ya ESG kupitia tovuti yetu: 
https://vodacom.co.tz/financials na 
katika taarifa ya ESG ya Kampuni yetu 
mama ya Vodacom Group https://www.
vodacom.com/integrated-reports.php.

Ili kupata taarifa zaidi: Soma taarifa hii kwa kina

Soma zaidi katika tovuti 
www.vodacom.co.tz

Taarifa ya mwaka 2024 ya 
Vodacom Tanzania
Hii ni taarifa ya nane ya mwaka ya Vodacom Tanzania, na ya saba tangu kampuni 
iorodheshwe kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam tarehe 15 Agosti 2017. 

Taarifa hii ambayo inawalenga wawekezaji wetu wa sasa na pia wa siku zijazo, inatoa 
maelezo ya jumla ya biashara yetu, muundo wa biashara, mazingira ya uendeshaji, 
kupitia mikakati yetu, mafanikio ya mfumo wa undeshaji na utawala kwa mwaka wa 
fedha ulioanzia tarehe 1 Aprili 2023 hadi 31 Machi 2024. Utaratibu wetu wa kutoa 
taarifa ya mwaka umekuwa ukiongozwa na kanuni na masharti yaliyo katika 
Viwango vya Kimataifa vya Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za Soko la Hisa la 
Dar es Salaam za mwaka 2022 na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. 
Mkaguzi huru, Ernst & Young (‘EY’) amethibitisha taarifa zetu za fedha za mwaka 
na kutoa hati safi. (ukurasa wa 77 hadi 79 kwenye nakala ya kiingereza).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. Na tunaamini 
kuwa taarifa hii inaelezea masuala yote muhimu, na inawasilisha maelezo yenye 
usahihi kuhusu utendaji wa kundi la Makampuni kwa kipindi husika na vilevile 
inatoa taswira halisi ya mikakati yetu ya utekelezaji. Wakurugenzi wanaamini kuwa 
kutangaza mipango mkakati ya Vodacom Tanzania, hakutaleta athari yeyote ile 
katika medani za ushindani wa kibiashara. Bodi ilipitisha taarifa hii ya mwaka tarehe 
17 Julai 2024.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi na:

Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo   Philip Besiimire
Mwenyekiti  Mkurugenzi Mtendaji
17 Julai 2024  17 Julai 2024

Maelezo ya msingi
Tafadhali zingatia kwamba, hii ni tafsiri ya 
taarifa ya mwaka kwa ufupi. Taarifa kamili 
ya mwaka imetolewa kwa lugha ya 
kiingereza. Iwapo utatokea mkanganyiko 
wa tafsiri, taarifa ya kiingereza itatumika.

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya 

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada
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Sisi ni nani
Vodacom Tanzania ni kampuni inayoongoza nchini Tanzania kwa kutoa huduma za mawasiliano kwa wateja 
wa matumizi binafsi na biashara ikiwa ni pamoja na huduma za simu sauti, data, ujumbe mfupi wa maneno 
na huduma za fedha kwa wateja zaidi ya milioni 19.6

Vodacom Tanzania iliorodheshwa kwenye soko la hisa la Dar es Salaam mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki mkubwa 
wa Vodacom Tanzania na kampuni zake tanzu (yaani ‘Kundi la Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom Group Limited, 
kampuni iliyosajiliwa Afrika Kusini ambayo nayo inamilikiwa na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Kuiunganisha 
jamii kwa kesho 
iliyo bora

Kuwa mwajiri 
bora (mahali bora 
pa kufanyia kazi)

Kuwa kampuni ya kidigitali 
inayoongoza ambayo 
inawezesha jamii 
iliyounganishwa katika mtandao

Tunakoelekea na tunataka kuwa nani
Dira  
yetu

1 Kuaminiwa 
na wateja 2 Kujenga 

mustakabali 3 Kufanya majaribio 
– kujifunza haraka 4 Kutekeleza mambo 

yote kwa pamoja

Namna ya utekelezaji
Kwa  

namna gani

Kuongeza ufanisi wa matumizi ya mtaji

Vipaumbele 
vyetu  

kimkakati

Ukuaji kupitia biashara mpya huku tukilinda biashara zetu kuu

Kulinda kwa bidii biashara ya 
huduma ya mawasiliano ya simu 

Kuongeza wigo na kuikuza 
huduma ya M-Pesa 

Kuzifikia fursa za kutoa huduma 
ya data majumbani na maofisini

Ubunifu na kuongoza katika 
huduma kwa wateja wa kibiashara 

Kukodisha sehemu ya rasilimali 
zetu 

Thamani ya chapa yetu katika 
soko

Udigitishaji wa huduma 
kwa wateja

Uongozi katika teknolojia ya 
mtandao na TEHAMA

Kuwaendeleza wafanyakazi na 
kuwa na timu ya watu 

wanaofanya kazi kwa ufanisi

Azma yetu
Kwanini tupo

Kuiwezesha Jamii
tunakusudia kupunguza ombwe la kidigitali 

kuwezesha watu wengi kunufaika na 
maisha Jumuishi ya kidigitali

Kuilinda Sayari
tunakusudia kulinda sayari kwa kupunguza 

athari za mazingira na pia kuwawezesha 
wateja wetu kufanya vivyo hivyo

Kuendeleza uaminifu
kwa kuendesha biashara katika 

misingi ya uwajibikaji
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C2 General

Vodacom Tanzania 
kwa ufupi

Uwekezaji kwa miaka 4 (shilingi bilioni)
MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

122

174

156

170

Wateja wa siku 90 (milioni)
MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

14.9

15.4

16.7

19.6

Idadi ya watu wanaofikiwa na 
mtandao wetu wa 3G na 4G

MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

54.2%

65.8%

66.9%

72.0%

Idadi ya minara

MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

3 357

3 388

3 447

3 481

Idadi ya minara ya 4G

MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

1 820

1 963

2 353

2 804

Idadi ya watu wanaofikiwa na
mtandao wetu wa 4G

MACHI-21

MACHI-22

MACHI-23

MACHI-24

41.8%

50.4%

56.2%

66.1%

Minara ya 2G 3 481
Minara ya 3G 3 233
Minara ya 4G 2 804
Minara ya 5G 363
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Taarifa ya 
Mwenyekiti 

Ninayo furaha kuwasilisha taarifa ya nane ya mwaka ya Vodacom 
Tanzania, na ya saba tangu tuorodheshwe katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam mwezi Agosti 2017. Tukiwa kampuni ya kwanza 
na pekee ya mawasiliano ya simu kutekeleza agizo la kisheria la 
Serikali la kuorodheshwa katika soko la hisa, na kuvutia 
wawekezaji zaidi ya 40,000 – ni ushahidi wa msimamo thabiti wa 
Vodacom katika utii wa sheria na taratibu, na kuchangia katika 
ukuaji na maendeleo ya Uchumi wa Tanzania. 

Mwaka huu umekuwa mzuri sana kwa kampuni, kwa matokeo 
yake thabiti kifedha na kiutendaji yanayoakisi mkakati bora na 
utekelezaji wenye ufanisi. 

Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo 

Mwaka huu, faida baada kodi 
iliongezeka kwa 19.9% hadi 

shilingi bilioni 53.4, ambayo 
itaiwezesha Bodi kupendekeza 
kwa wanahisa kupitisha gawio 

la angalau 50% ya faida baada 
ya makato ya kodi, kwa mujibu 

wa sera yetu ya gawio.
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Licha ya ushindani mkubwa wa soko, inafurahisha kuona ongezeko la 
idadi ya wateja wa Vodacom katika soko na kuongoza kwa kuwa na 
30.5%1, ya soko na pia ongezeko la idadi ya wateja katika huduma za 
data kwa njia ya simu na M-Pesa. Idadi ya wateja wetu iliongezeka kwa 
16.9% hadi kufikia wateja milioni 19.6, ukuaji uliochangia katika 
ongezeko kubwa la mapato yetu. Ongezeko la kuridhisha la 66% la data 
iliyosafirishwa kwa teknolojia ya 4G, linaakisi matokeo chanya ya 
upanuzi wa mtandao wetu wa data, utekelezaji madhubuti wa juhudi za 
kuongeza watumiaji wa simu janja, na ubora wa huduma za data kwa 
simu zikichagizwa na mifumo ya uchanganuzi wa matumizi ya wateja 
(CVM). Ongezeko hili la matumizi ya huduma ya data kwa simu linatupa 
matumaini kuwa bado kuna nafasi zaidi ya ukuaji wa huduma hizi siku 
za usoni iwapo tutachochea ongezeko la utumiaji wa simu janja hapa 
nchini.

Mbali na utendaji thabiti kifedha wa Kampuni, inafurahisha kuona 
matokeo chanya ya shughuli zake katika kuhamasisha huduma 
jumuishi za kifedha na kupunguza ombwe la kidigitali. Hili 
linatekelezwa kupitia huduma za kibunifu za M-Pesa, zinazolenga 
kuboresha huduma za kidigitali katika sekta muhimu kama vile kilimo, 
afya, elimu na huduma za serikali, pamoja na uwekezaji endelevu katika 
miundombinu ya mtandao na kuongeza upatikanaji wa vifaa janja vya 
gharama nafuu. Kupitia uwekezaji huu, si tu kwamba Vodacom 
inaimarisha ustahimilivu wake na fursa za ukuaji wa muda mrefu, bali pia 
inaleta fursa katika jamii na kutoa mchango muhimu katika uchumi 
wa Tanzania. 

Uwezo wa Kampuni kufanya uwekezaji huu katika miundombinu na 
katika bidhaa na huduma bunifu, unachochewa na majadiliano na 
mahusiano chanya kati ya serikali na jamii ya wafanyabiashara juu 
ya masuala yanayohusu TEHAMA, na vilevile uimara katika udhibiti wa 
sekta. Mabadiliko ya hatua kwa hatua na hatimaye, kuondolewa kwa 
tozo kwenye huduma za kutuma na kupokea fedha kati ya wateja wetu 
yanaridhihirisha matokeo chanya ya majadiliano, na yameleta faida kwa 
pande zote na kuongeza nafasi ya TEHAMA katika kuchangia 
vipaumbele vya maendeleo ya nchi.

Kwa nafasi yangu ya Uenyekiti wa Bodi, ninawajibika kuhakikisha kuwa 
Bodi inatekeleza kazi zake za uangalizi na usimamizi ili kuhakikisha 
kuwa Kampuni inafanikisha ukuaji endelevu na mafanikio chanya 
kifedha kwa njia ya uwajibikaji na uadilifu huku ikizingatia maslahi bora 
ya wadau wake wote. Tathmini yetu huru ya hivi karibuni juu ya utendaji 
wa Bodi inanipa uhakika kuwa tuna kiwango cha kutosha cha ujuzi, 
uzoefu, utofauti wa mawazo na mitazamo miongoni mwa wakurugenzi 
wetu, yanayohitajika ili kudumisha utamaduni thabiti wa uwajibikaji na 
usimamizi huru wa mikakati na mwelekeo na utendaji wa Kampuni.

Nikiangalia siku zijazo, ni wazi kuwa migogoro inayoendelea barani 
Ulaya na Mashariki ya Kati pamoja na kuongezeka kwa mivutano katika 
ukanda wa Bahari ya China Kusini kunaweza kuathiri zaidi uchumi wa 
dunia ambao tayari umeathirika. Mashambulizi ya meli katika Bahari 
ya Shamu hayajavuruga tu njia muhimu zaidi ya usafiri wa meli, bali pia 
yaliharibu nyaya zetu za mawasiliano zinazopita chini ya Bahari hapo 
mwanzoni mwa mwezi Machi. Hali hii inadhihirisha vihatarishi 
vinavyoweza kutokea katika huu uchumi wa dunia ulioungana pamoja. 
Pia kuna mashaka kuhusiana na matokeo ya chaguzi mbalimbali 
zinazofanyika mwaka huu – ukiwemo uchaguzi wa Marekani, India, 
Umoja wa Ulaya, Uingereza na Afrika Kusini – ambayo yanaweza 
kupelekea mabadiliko mbalimbali ya taratibu za kibiashara duniani 
na kikanda. 

Licha ya mazingira haya ya mashaka ya kisiasa duniani na vilevile 
changamoto za ndani kama vile upatikanaji wa fedha za kigeni, bado 
nina matumaini na hali nzuri ya uchumi wa nchi na ukuaji endelevu 
wa Vodacom. Nina uhakika kuwa Kampuni ina mkakati sahihi, timu 
ya uongozi thabiti na uwezo wa ubunifu wa huduma vinavyoiwezesha 
kampuni kukabiliana na changamoto mbalimbali na kuendeleza ukuaji 
wa muda mrefu. Tunatambua kwamba mafanikio tuliyoyapata mpaka 
sasa hayapaswi kutufanya tujisahau bali tuongeze juhudi zaidi, hasa 
kwa kuzingatia ushindani katika soko na mabadiliko ya mahitaji ya 
wateja wetu. 

Ninapenda kuwashukuru wenzangu katika Bodi kwa kuendelea kutimiza 
vyema wajibu wao, na kwa niaba yao, ninapenda kutoa shukrani za dhati 
kwa timu ya viongozi waendeshaji wa Vodacom, wafanyakazi na 
washirika wote kibiashara kwa mchango wao uliopelekea matokeo 
mazuri kiutendaji. Mwishoni, kwa mara nyingine ninapenda kuwaomba 
ninyi wadau wetu muisome taarifa hii ya mwaka na kuchangia mawazo 
yenu kuhusu utendaji wa Kampuni na mkakati wake. Kuiwajibisha 
Kampuni kiutendaji na kutoa taarifa ni muhimu katika kutusaidia sisi 
sote kutekeleza azma ya Vodacom ya kuunganisha jamii kwa kesho 
iliyo bora. 

Jaji (mstaafu) Thomas Mihayo 
Mwenyekiti
17 Julai 2024

1. Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania za Machi 31, 2024. 
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Thamani tuliyojenga 

Wateja 

milioni 19.6 
wameongezeka kwa 16.9%

Mapato ya huduma  

shilingi trilioni 1.3
ongezeko la 19.4%

Mapato kabla ya riba, kodi na 
uchakavu (EBITDA)

shilingi bilioni 394.2
ongezeko la 19.7%

Mapato ya data

shilingi bilioni 347.3
ongezeko la 26.9%

Faida baada ya kodi

shilingi bilioni 53.4

Mapato ya M-Pesa

shilingi bilioni 456.3
ongezeko la 27.8%

Gharama ya uwekezaji

shilingi bilioni 170.11
Watumiaji wa simu janja

milioni 6.6 
wameongezeka kwa 24.3%

Wateja wa M-Pesa

milioni 10.2 
wameongezeka kwa 24.1%

1.  Ukiondoa matumizi katika kuunganisha na ununuzi – ununuzi wa Smile Telecommunications Tanzania Limited.
2.  Imepimwa katika kiwango cha 1 mbps (nje).
3.  Imepimwa kwa kiwango cha 1 mbps (nje). Takwimu za wigo zilizoripotiwa katika miaka iliyopita zilikuwa zinahusiana na wigo katika mtandao wa 3G.

Ufanisi wetu

13.3% 
ya mapato kuwezesha ujenzi 

wa minara mipya  
ya 4G:
451

minara ya 5G:

132

kuongeza mkongo wa 

kilomita 250 
pamoja na kuboresha 

miundombinu ya 
TEHAMA

Kwa wateja wetu

Utoaji wa 
huduma 
muhimu za 
mawasiliano

Kuongeza na kuwezesha 
huduma jumuishi za 
kifedha kupitia huduma 
katika M-Pesa

Tumeendelea na huduma 
zetu jumuishi ili 
kuhudumia wateja wenye 
mahitaji maalum

Uongozi katika kipimo 
cha kuridhika kwa 
wateja (NPS)

Ujumuishi kidijitali 
kupitia upanuzi wa 
mtandao kwa kutumia 
uwekezaji tulioufanya 
mwaka huu

94.6% 
ya idadi ya watu
(ongezeko la alama 

za asilimia 0.9)

Wigo wa teknolojia  
ya 2G

76.5% 
ya idadi ya watu

Wigo wa teknolojia  
ya 3G3

66.1% 
ya idadi ya watu
(ongezeko la alama 

za asilimia 4.8)

Wigo wa teknolojia  
ya 4G2

Tumeendelea kupanua wigo wa mtandao wetu
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Kuchochea kilimo –  
zaidi ya 

shilingi 
bilioni  

16 
zimelipwa kwa wakulima 
waliojisajili katika mfumo 

wa M-Kulima

Programu 
yetu ya kuokoa maisha ya 

m-mama
sasa inapatikana katika mikoa 

yote Tanzania

Katika jamii yetu

Tumechangia jumla ya 

Shilingi bilioni 523 
kwenye fedha za umma kwa njia ya kodi 
na tozo, masafa na tozo za mamlaka za 

udhibiti wa sekta

Tumeunga mkono programu za Serikali 
kufikisha mawasiliano vijijini kwa kujenga 

minara 313 
katika kipindi cha cha zaidi ya miaka kumi 

ya ushirikiano

Shilingi bilioni 630.0 
zimetumika kwa ajili ya malipo ya bidhaa 
na huduma za wasambazaji wa ndani na 

makampuni washirika takriban 
300 nchini Tanzania 

Takriban 

Shilingi bilioni 6 
zimetumika katika uwekezaji kwenye 

jamii1

Takribani ajira 

200 0002 
zisizo za moja kwa moja zimetolewa kwa 

waTanzania

Kwa  
wanahisa wetu

Shilingi bilioni 75 
zimetumika kwa ajili ya wafanyakazi, 

ikiwemo mishahara, mafunzo na 
kuendeleza ujuzi

Tumetoa mafunzo ya kujiendeleza 
kwa njia ya mtandao kwa zaidi ya 

wafanyakazi 

600

Uwakilishi wa 

46.7% 
wa wanawake kwenye 

uongozi

Kwa wafanyakazi 
wetu

Shilingi bilioni 26.7
zimependekezwa kuwa gawio kwa 

wanahisa

Jumla ya 

Shilingi bilioni 571 
zimelipwa kama gawio tangu 

Kampuni iorodheshwe kwenye soko 
la hisa mwaka 2017

1. Inajumuisha ufadhili wa fedha na thamani ya vifaa au vitu vilivyotolewa kupitia matukio mbalimbali ya Uwajibikaji wa Kampuni kwa Jamii (CSR).
2. Inajumuisha wafanyabiashara wadogo huria (Freelancers) na mawakala wa M-Pesa.
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Taarifa ya Mkurugenzi 
Mkuu 

1.  Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo 
mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano 
Tanzania za Machi 31, 2024.

2. Huduma hizi ni pamoja na mikopo ya muda mfupi, 
akiba, bima, uhamishaji fedha kimataifa na malipo 
kwa wafanyabiashara.

Huu umekuwa mwaka wa kipekee kwetu uliokuwa na ufanisi 
mkubwa kifedha na muendelezo wa mchango wetu katika 
kuhamasisha maendeleo jumuishi ya kiuchumi na kupunguza 
ombwe la kidigitali nchini Tanzania. Utendaji wetu huu wa 
kuridhisha unaakisi uthabiti na utekelezaji makini wa mkakati 
wetu, na vilevile mazingira wezeshi kiudhibiti na kisera.

M-Pesa imepiga 
hatua muhimu kwa 

kuvuka idadi ya 
wateja milioni 10.

Philip Besiimire

Biashara yetu ya mawasiliano kwa simu ilizidi kuimarika na kupelekea ongezeko la mapato ya 
huduma kwa 19.4% hadi kufikia shilingi trilioni 1.3. Pia, tulijiimarisha katika nafasi yetu ya uongozi 
katika soko tukiwa tunashikilia 30.5%1 ya wateja wote wa soko. Utendaji huu wa kuridhisha ulichangiwa 
na malengo yetu ya makusudi ya kuongeza wateja. Ni jambo la kutia moyo kuona tumemamaliza 
mwaka tukiwa na ongezeko la idadi ya wateja la 16.9% hadi wateja milioni 19.6, na ongezeko la 15.1% 
la watumiaji wa data hadi kufikia milioni 10.1 ambapo kati yao, zaidi ya 65% walikuwa watumiaji wa 
simu janja, hali inayotupa fursa nzuri ya kukuza biashara.

Huduma yetu ya kifedha – M-Pesa, imepiga hatua muhimu kwa kuvuka idadi ya wateja milioni 10, 
ongezeko la watumiaji wapya takriban milioni mbili katika mwaka huu, na kufanikiwa kumiliki 38.2%1 
ya wateja wa soko. M-Pesa inaendelea kuwa sehemu muhimu ya maisha ya kifedha ya mamilioni ya 
Watanzania, na kutoa mchango muhimu katika ujumuishi kifedha. M-Pesa inawezesha upatikanaji wa 
huduma za kisasa za fedha kwa njia ya simu ikiwemo malipo ya kidigitali, upatikanaji wa mikopo 
kidigitali, kuweka akiba, utoaji wa huduma za bima na mengineyo. Huduma hizi za kimageuzi zinafanya 
M-Pesa kuwa si tu mwezeshaji wa ujumuishi kifedha, bali pia zana ya uwezeshaji wa kiuchumi hasa kwa 
jamii isiyotumia huduma za benki. 

M-Pesa imekuwa na ufanisi wa kipekee ikiwa na kiwango cha kuridhisha cha ukuaji mwaka hadi mwaka 
katika vigezo vyote vya msingi, ikiwemo ongezeko la mapato la 27.8% na ongezeko la 36% la jumla ya 
thamani ya miamala iliyochakatwa kupitia M-Pesa hadi kufikia thamani ya wastani wa zaidi ya shilingi 
trilioni 8 kwa mwezi. Huduma zetu mpya ndani ya M-Pesa2 zimekuwa kichocheo katika kusukuma ukuaji 
na wigo wa mapato. Huduma msingi za M-Pesa kama vile kutuma na kutoa fedha, pia zilionesha ufanisi 
mzuri ikichochewa na ondoleo la tozo katika miamala ya kutuma na kupokea pesa kati ya wateja wetu.

Huduma zetu za data majumbani na maofisini ambazo zinatoa fursa ya ukuaji thabiti ni miongoni 
mwa maeneo tuliyofanya vizuri kutokana na juhudi zetu kubwa za kutoa huduma nzuri za data 
majumbani na maofisini. Katika mwaka huu, tulifikisha ongezeko la kuridhisha la zaidi ya 35% ya 
idadi ya nyumba na biashara tulizoziunganisha katika mtandao wetu.
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Tulifanya vizuri pia kwenye huduma kwa wateja wa kibiashara, hasa katika 
kuhudumia biashara ndogondogo na za kati kupitia uunganishwaji wa 
huduma za data. Pia tunaona fursa ya kukuza biashara kupitia mfumo wetu 
wa vitu vilivyounganishwa kwa intaneti (IoT), unaowezesha kutoa huduma 
muhimu za ufuatiliaji, kama vile matumizi ya mita janja kwa makampuni ya 
umeme na maji, mifumo ya ufuatiliaji katika kampuni za usafirishaji, na kilimo 
cha kisasa.

Kwa upande mwingine, biashara yetu ya ukodishaji wa sehemu ya 
rasilimali zetu imeendelea kuwa sehemu tunayoona fursa ya kuendeleza 
ukuaji wa biashara yetu. Hivi sasa tunahudumia takribani theluthi mbili ya 
watoa huduma ya intaneti wote (ISPs) nchini Tanzania, ambayo ni hatua 
inayotia moyo.

Uthabiti wa chapa yetu ya Vodacom ni taswira ya ubora wa mtandao 
wetu, watu wetu na huduma zetu kwa wateja, na vilevile kutambuliwa kwa 
mchango wetu kupitia azma na wajibu wetu kwa jamii ya, ‘kuunganisha 
jamii kwa kesho iliyo bora’. Utekelezaji makini wa mkakati wetu 
uliwezeshwa na wafanyakazi wetu wenye ujuzi, ari na hamasa ya hali ya 
juu ambao ni miongoni mwa wafanyakazi bora kabisa katika kundi la 
makampuni ya Vodafone kama ilivyodhihirishwa na matokeo ya kipimo 
cha ‘Ari ya Timu’ na ‘Ushirikishwaji wa Wafanyakazi’. Juhudi za nguvukazi hii 
yenye ubora wa hali ya juu ilituwezesha kuimarisha nafasi inayoshikiliwa na 
chapa yetu na kuendelea kuwa katika nafasi ya mbele katika kiwango cha 
kuridhika kwa wateja (NPS) katika kipindi chote cha mwaka. Inapendeza 
kuona, tulimaliza mwaka tukiongoza kwa alama thabiti za tarakimu mbili 
juu ya mshindani wetu wa karibu katika kipimo cha NPS. 

Kwa kuzingatia azma yetu ya ‘Kuunganisha jamii kwa kesho iliyo bora’ 
na lengo letu la kupunguza ombwe la kidigitali Tanzania, mwaka huu 
tumewekeza shilingi bilioni 170.1 katika kupanua wigo na uwezo wa 
mtandao wetu, kujenga minara ya teknolojia ya 4G na 5G, na kuendelea 
kuboresha miundombinu yetu ya TEHAMA ili kuendelea kuboresha 
huduma kwa wateja, kuimarisha usalama wa mtandao na kutuwezesha 
kuzifikia fursa kubwa zilizopo katika maeneo kama vile mifumo ya kisasa 
ya vitu vilivyounganishwa kwa Intaneti (IoT). Mnamo mwezi Machi 2024, 
tulimaliza kwa kiasi kikubwa taratibu za kuinunua kampuni ya Smile 
Communication Tanzania Limited – ‘Smile’. Ununuzi huu unatuwezesha 
kumiliki masafa ya 20 MHz ya 800MHz na 20 MHz ya 2 600MHz, ambayo 
yatatuwezesha kuendelea kuimarisha miundombinu ya mtandao wetu 
na ubora wa huduma kwa wateja.

Uimara wa mtandao wetu umekuwa nyenzo muhimu katika utekelezaji 
thabiti wa azma na wajibu wetu kwa jamii. Mwaka huu tuliihuisha azma yetu 
kutoka nguzo tatu za “jamii ya kidigitali”, “ujumuishi kwa wote” na “sayari” 
kwenda nguzo mbili za “kuiwezesha jamii” na “kuilinda sayari” katika zama 
za maisha ya kidigitali.

Azma yetu hutuwezesha kutoa mchango wa ukuaji wa jamii endelevu ya 
kidijitali, ambapo tumeendelea kuona matokeo chanya. Mfano mzuri wa 
matokeo haya ni programu ya m-mama iliyojikita katika afya ya uzazi, 
programu yetu ya Code Like A Girl, inayokusudia kuhamasisha ushiriki 
wa wasichana katika masomo ya sayansi na hesabu, mipango yetu ya 
kuwaendeleza wanawake katika uongozi, na harakati zetu za upandaji miti 
nchini. Pia, kupitia jukwaa letu la kibunifu la kilimo la M-Kulima, wakulima 
wadogo zaidi ya milioni 3 wameunganishwa kwenye mnyororo wa thamani 
wa kilimo ili kupata taarifa za kilimo na masoko kupitia aplikesheni na ujumbe 
mfupi “SMS”, huku wakipokea malipo ya haraka na salama kupitia M-Pesa. 
Kwa upande mwingine, mkakati wetu unaolenga kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya nishati unatusaidia kupunguza athari katika mazingira, na hivyo, 
kuchangia katika matarajio ya kampuni yetu mama – ya kundi la makampuni 
ya Vodacom, yenye malengo ya kupunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji wa 
hewa ya ukaa ifikapo mwaka 2035.

Ufanisi wetu kifedha umeendelea kuwa mzuri ikiwa ni muendelezo wa 
uzalishaji wa faida tangu mwaka uliopita. Tulipata ongezeko la faida kabla 
ya kodi na uchakavu (EBITDA) la karibu 20%, lililochangia ukuaji wa faida ya 
uendeshaji wa 65% na faida baada ya kodi ya kiasi cha shilingi bilioni 53.4. 

Matokeo haya yalichagizwa na jitihada zetu za kuokoa gharama, ambazo 
zilitekelezwa kwa umakini bila kuleta athari katika ubora wa huduma zetu 
kwa wateja au uwekezaji. Kutokana na ufanisi huu mzuri kifedha, tunaiomba 
Bodi ipendekeze gawio sawa na 50% ya faida baada ya kodi – kwa mujibu wa 
sera yetu ya gawio.

Utendaji wetu imara mwaka huu ulichangiwa na mazingira thabiti ya kisiasa 
na kisera, na vilevile maendeleo chanya ya kiudhibiti, kama vile kuondolewa 
kwa tozo katika miamala ya kutuma na kupokea pesa kati ya wateja wetu na 
punguzo la tozo la usimikaji wa nyaya za mawasiliano kwenye hifadhi za 
barabara. Sera rafiki za serikali kwa uwekezaji, ukuaji wa sekta binafsi, na 
uwekezaji zaidi katika sekta ya umma, zimetutia moyo na kutupa motisha 
ya kupanga na kuwekeza kwa kujiamini kwa manufaa ya siku zijazo. 

Tunatazamia fursa zaidi za ukuaji kibiashara huko mbeleni hasa kwa 
kuzingatia kuwa Tanzania ni taifa lenye vijana wengi na idadi ya watu 
inayoendelea kukua, pamoja na kiwango chenye nafasi ya kukua cha 
matumizi ya huduma za kidigitali. Kama mshiriki anayeongoza katika nafasi 
ya huduma za fedha za kidigitali, Vodacom ina nafasi nzuri zaidi ya kujenga 
thamani stahiki kwa wadau wetu wote. 

Nina imani tuna mkakati sahihi, uwezo thabiti na timu makini 
itakayoendeleza nafasi yetu ya uongozi katika soko licha ya changamoto 
mbalimbali za kisiasa na kiuchumi duniani na hapa nchini kama 
vile kuyumba kwa viwango vya kubadilishia fedha za kigeni, ushindani 
katika soko na matarajio makubwa ya wateja wetu. Nafasi thabiti tuliyonayo 
katika soko, pamoja na bidhaa zetu na huduma bunifu, zinatuweka katika 
nafasi nzuri ya ukuaji endelevu kibiashara kwa muda mrefu. 

Uwezo wetu wa kukuza na kuongeza thamani ya biashara yetu 
umewezeshwa na mchango kutoka kwa wadau wetu wote – wateja wetu, 
wadhibiti, jamii, wawekezaji, washirika wetu kibiashara na wafanyakazi wetu. 
Ninapenda kuwashukuruni nyote, kwa kuendelea kutuunga mkono na 
juhudi zenu katika kazi. Ninapenda kipekee kuwashukuru wenzangu katika 
timu ya uongozi wa Vodacom na wafanyakazi wote kwa mchango wenu 
katika utendaji thabiti wa Kampuni mwaka huu. 

Kwa pamoja, ahadi yetu ni kuendelea kujenga thamani endelevu kwa 
wanahisa wetu wote na wadau wetu kwa ujumla, tukizingatia vipaumbele 
vyetu vya huduma bora kwa wateja wetu, urahisi wa kutumia huduma na 
bidhaa zetu, pamoja na ukuaji endelevu wa biashara yetu. Natazamia safari 
nyingine ya kusisimua na matokeo mazuri zaidi katika mwaka ujao.

Philip Besiimire
Mkurugenzi Mkuu 
17 Julai 2024
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Bidhaa na huduma zetu

Simu za kiganjani

Sauti
Vifurushi kwa wateja wadogo  
wa kibiashara
Data
Intaneti ya Vitu
Ujumbe mfupi wa maneno
Huduma binafsi
Huduma za ziada

Huduma za data majumbani na maofisini 
na ukodishaji wa sehemu za rasilimali zetu

Huduma za intaneti
Uunganishaji wa kampuni na matawi yake
Huduma za ukodishaji
Huduma za uhifadhi wa rekodi kielektroniki
Mkongo maalum kwa ajili ya makampuni
Huduma za kidigitali kama M-Kulima na 
‘Connected schools’

Tuna wateja zaidi ya milioni 19.6 wanaotumia bidhaa na huduma zetu.

Huduma kwa matumizi ya wateja binafsi na kidigitali

Matumizi ya wateja wa BiasharaM-Pesa

Sauti

Simu za kiganjani

Data

Modemu za broadband
Intaneti kwa simu 
Intaneti ya majumbani na maofisini

Ujumbe mfupi

Ujumbe mfupi wa maneno na programu za 
mitandao ya kijamii

Huduma za ziada

Vyombo vya habari na burudani (habari, 
video na miziki ya kidigitali na michezo  
ya bahati nasibu)
Elimu na matangazo (Silabu na 
SmartBango)
Huduma binafsi (My Vodacom app, tovuti 
yetu na Nipige tafu)
Afya (Afyacall na Elimika)
Huduma za usafiri (Paisha)

Huduma kwa wateja

Kituo cha mawasiliano
Dawati la huduma kwa wateja
Maduka ya Vodacom
Huduma binafsi (My Vodacom app, 
USSD code, M-Pesa app)
Huduma za kidigitali (kupitia mitandao ya 
kijamii, tovuti, Whatsapp na Live Chat app)
Viashiria kwa wateja (ujumbe ibukizi)
Huduma jumuishi na kaunta maalum kwa 
wateja wenye mahitaji maalum

Kuweka na kutoa fedha

Kwa mawakala zaidi ya 163 000

Kuhamisha na kupokea fedha kati ya wateja wetu

Kutuma pesa ndani ya nchi na kimataifa (IMT)

Huduma binafsi

Aplikesheni ya M-Pesa

Mifumo ya malipo ya kielektroniki

Kadi za kielektroniki ‘M-Pesa Visacard’
Mfumo wa malipo wa ‘Lipa kwa Simu’
 Mteja kwenda kwenye Biashara ‘C2B’
Biashara kwenda kwa Mteja ‘B2C’
Biashara kwenda kwa Biashara ‘B2B’

Huduma za kifedha

Huduma ya mikopo ya Songesha
Akiba na mikopo (M-Pawa, M-Godi na Halal Pesa*)
Akaunti za akiba za vikundi (M-Koba na Changisha)
Mikopo ya muda mrefu ya mawakala
Huduma za bima

*  Akaunti za akiba za Hala Pesa zinafuata miongozo ya Sharia.

Vodacom Tanzania Public Limited Company10



11Taarifa ya Pamoja ya Mwaka kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya 

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada



Azma yetu
Azma ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii kwa kesho iliyo 
bora’, na tunapambana kuboresha maisha ya mamilioni ya 
Watanzania kupitia mpango huu. Mwaka huu, azma yetu 
imebadilishwa na kulenga nguzo mbili kutoka nguzo tatu za hapo 
awali. Azma hii iliyoboreshwa inayolenga ‘Kuiwezesha jamii’ na 
‘Kuilinda sayari’, inatuwezesha kuendelea kutoa huduma bunifu za 
kidigitali na kifedha ambazo zina uwezo wa kubadili maisha ya watu, 
huku tukizingatia umuhimu wa uaminifu katika kila tulifanyalo. Zaidi, 
lengo letu ni utekelezaji wa wajibu wetu kwa jamii kwa kushirikiana 
na wadau wetu ili kuhakikisha tunatoa michango muhimu katika 
huduma jumuishi za kidigitali na kifedha.

Kama kampuni ya kidigitali inayoongoza, njia inayofaa zaidi kuongeza 
kasi ya mabadiliko ya kijamii na kiuchumi na kuchangia vizuri katika 
malengo ya maendeleo ya taifa na dunia ni kupitia huduma ya 
mawasiliano inayoaminika, na kuchochea upatikanaji wa huduma 
juimuishi za kidigitali kimawasiliano na kifedha kupitia M-Pesa. 

Kupitia shughuli zetu katika maeneo haya, tunatoa mchango mzuri katika malengo 
yafuatayo ya Maendeleo ya Kimkakati ya Umoja wa Mataifa:

Kama sehemu ya Kampuni ya Vodafone na Kundi la makampuni ya Vodacom, tumedhamiria 
kujikita katika maeneo mapana mawili yanayolenga kuchangia katika kufikiwa kwa malengo 

ya Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu (UN SDGs): 

Kuiwezesha Jamii 
tunakusudia kupunguza ombwe la kidigitali 
kuwezesha watu wengi kunufaika na 
maisha Jumuishi ya kidigitali.

Kuilinda Sayari 
tunakusudia kulinda sayari kwa kupunguza 
athari za mazingira na pia kuwawezesha 
wateja wetu kufanya vivyo hivyo.

kwa kuendesha biashara katika misingi 
ya uwajibikaji.

Kuendeleza uaminifu
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Thamani iliyopungua

Thamani iliyotengenezwa

Thamani endelevuKuiwezesha jamii

Huduma za mtandao kwa watu wote 
  Mwaka huu, tumewekeza kiasi cha shilingi bilioni 170.1 katika 

kupanua wigo na kuboresha mtandao wetu. Tumeongeza minara 
mipya 17 katika maeneo ya vijijini nchini Tanzania na kuendelea 
kuwezesha upatikanaji bora wa huduma za data kwa kujenga 
minara mipya 132 ya 5G na minara mipya 451 ya 4G. Pia 
tumejenga minara mipya 11 katika maeneo maalum kwa 
kushirikiana na serikali kupitia mfuko wa mawasiliano kwa wote 
“Universal Communications Service Access Fund (UCSAF).” 

  Kufikia mwisho wa mwaka, tulikuwa na jumla ya minara 1 704 
maeneo ya vijijini2, ikiwemo minara 3131 iliyojengwa kwa ushirikiano 
na UCSAF katika miaka kumi na miwili iliyopita ya ushirikiano wetu. 
Kupitia uwekezaji wetu endelevu unaolenga kupanua wigo wa 
mtandao na kuongeza uwezo wa mtandao, 72.0%3 ya watanzania 
wamefikiwa na mtandao wetu wenye kasi wa data. 

  Tumeendelea kuhamasisha huduma jumuishi za kidigitali kupitia 
vifurushi vyetu vya bei nafuu vinavyotolewa chini ya mwavuli wa 
huduma ya ‘Ya Kwako Tu’, inayowezeshwa na mifumo ya CVM na 
‘machine learning’. Kila mwezi, takribani wateja milioni 9.0 
hutumia ofa za Ya Kwako Tu.

  Pia tumeendelea kuwezesha upatikanaji wa huduma ya mkopo wa 
muda wa maongezi ‘Nipige Tafu’, ambayo huwezesha wateja kupata 
huduma za mawasiliano ya simu, kwa kukopa muda wa maongezi au 
vifurushi na kurejesha pindi atakapoongeza muda wa maongezi. 
Mwaka huu, wateja karibu milioni 7 wamenufaika kutokana na zaidi 
ya shilingi bilioni 100 za mikopo ya muda wa maongezi, ambalo ni 
ongezeko la zaidi ya 16% ikilinganishwa na mwaka jana.

  Tunaendelea na mikakati ya kuwezesha upatikanaji wa vifaa janja kwa 
gharama nafuu ili kuwawezesha watu wengi zaidi kutumia huduma za 
data na za kidigitali. Mwaka huu tuliendeleza mikakati ya kuongeza 
watumiaji wa simu janja, hususan kupitia huduma yetu ya mkopo ya 
simu janja inayowawezesha watumiaji kumiliki simu janja za gharama 
nafuu, kwa malipo ya awali yanayoanzia shilingi 20 000, na marejesho 
ya kila siku ya chini ya shilingi elfu moja kwa muda wa miezi 12. 
Mkakati huu ulichangia ongezeko la 24.3% la watumiaji wa simu janja 
hadi kufikia milioni 6.6. Tunaendelea kushirikiana na wadau 
mbalimbali ili kubaini fursa mpya zitakazochochea uhitaji na 
kuchangia unafuu wa bei za simu janja.

Kuiwezesha Jamii kwa kujenga ‘Jamii iliyounganishwa Kidigitali’
Ili kukuza uchumi wa Tanzania, ni muhimu kupunguza ombwe la kidigitali, hatua itakayotufanya tuufikie uchumi unaoendeshwa kwa uimara  
wa ujuzi na maendeleo ya viwanda vya kati. Sekta ya mawasiliano ya simu za kiganjani imechangia katika malengo ya maendeleo ya taifa kwa 
kuwezesha upatikanaji wa huduma jumuishi za kidigitali. Sekta hii bado ina nafasi ya kuchangia zaidi kwa kuongeza upatikanaji wa huduma 
muhimu, kuongeza uzalishaji katika sekta mbalimbali za kibiashara, na kufungua fursa jumuishi za kiuchumi. Tunaendelea kupunguza ombwe  
la kidigitali kwa kuongeza upatikanaji wa huduma za kigiditali kupitia uwekezaji wetu katika kupanua miundombinu ya mawasiliano hasa katika 
maeneo ya vijijini, upatikanaji wa mikopo yetu ya “nipige tafu”, kuwezesha upatikanaji wa simu janja za bei nafuu na, upatikanaji wa vifurushi  
vya gharama nafuu zaidi ili kuwezesha mawasiliano kwa wote. Pia tunatengeneza mifumo maalum ya kidigitali ambayo inasaidia udigitishaji  
wa biashara, huduma za serikali na sekta muhimu zinazotatua changamoto za kijamii, kiuchumi na kimazingira.

Kuhamasisha Ujumuishi kifedha
  Tumeendelea kupiga hatua kubwa zaidi mwaka huu katika 

kuwezesha Ujumuishi kifedha kupitia huduma yetu ya M-Pesa. Zaidi 
ya wateja milioni 10 wameunganishwa katika huduma rasmi za 
kifedha kupitia M-Pesa – mtoa huduma za kifedha kwa simu mkubwa 
zaidi nchini Tanzania. Wateja hao walichakata miamala karibia 
bilioni 2.0, yenye thamani ya takribani shilingi trilioni 100 kwa 
mwaka huu.

  Huduma yetu ya M-Pesa imepiga hatua kubwa katika kuchochea 
huduma jumuishi za kifedha, hususan kwa jamii isiyofikiwa na 
huduma za kibenki kwa kuwafikishia huduma muhimu za kifedha 
ambazo kwa kawaida zilikuwa zinapatikana kupitia benki au 
kampuni za bima tu. Huduma hizo ni pamoja na uhamishaji fedha, 
malipo kwa wafanyabiashara, akiba binafsi na za vikundi, mikopo ya 
muda mfupi, na huduma za bima.

	y Huduma yetu ya kuweka akiba ya M-Koba, inayoendeshwa kwa 
ushirikiano na Tanzania Commercial Bank (TCB) ilianzishwa kwa 
lengo msingi la kutumika katika vyama vya kijamii vya kuweka 
akiba na mikopo, kuleta suluhisho la upotevu wa fedha kutokana 
na utunzaji duni wa kumbukumbu, uhifadhi wa fedha usio salama, 
wizi na au uaminifu hafifu wa wasimamizi wa vikundi hivyo. Inatia 
moyo kuona thamani ya miamala katika M-Koba imeongezeka kwa 
zaidi ya 100% – ambayo ni zaidi ya mara mbili ukilinganisha na 
mwaka uliopita, ambapo zaidi ya 60% ya thamani ya miamala hiyo 
ilifanywa na wanawake, ikiakisi uwezeshaji wanawake kwenye jamii 
yetu unaotokana na huduma ya M-Koba.
	y Kupitia M-Pesa, wateja wetu wa M-Pawa na M-Godi wanapata 

huduma ya akaunti ya kuweka akiba; zaidi ya shilingi bilioni 400 
za akiba ziliwekwa katika huduma hizi mwaka huu.

	y Mwaka huu, zaidi ya wateja milioni 6.0 walinufaika na mikopo yetu 
ya Songesha, ambayo inapatikana kwa urahisi na haihitaji kujaza 
fomu au dhamana. Mikopo ya namna mbalimbali yenye thamani 
ya takribani shilingi trilioni moja iliyotolewa kwa mawakala karibia 
100 000, ikiwanufaisha katika uendeshaji wa biashara zao, na 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma kwa wateja wetu.

1.  Kumbuka: si minara yote ilijengwa kwa ushirikiano na UCSAF ni minara ya vijijini. Vigezo vikuu vya ufadhili ni kuwezesha huduma katika maeneo yaliyokosa huduma 
ambayo hayavutii kibiashara; kijiografia hii minara inaweza pia kuwa katika maeneo ya mjini.

2.  Fasili ya ‘minara ya vijijini’ inategemea vigezo vya ndani vya Vodacom na si eneo la kijijini kijiografia. Idadi ya ‘minara ya vijijini’ inaweza pia kubadilika kati ya miaka husika 
kufuatia mapitio ya ndani na uainishaji mpya.

3. Kipimo kwa Mbps 1.
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Azma yetu inaendelea

Udigitishaji wa sekta muhimu
  Mfumo wetu bunifu wa M-Kulima hivi sasa umewaunganisha 

wakulima wadogo zaidi ya milioni 3.2 waliosajiliwa kwenye mnyororo 
wa thamani, na kuwawezesha kupata taarifa, huduma na masoko 
kupitia aplikesheni ‘App’ na Ujumbe Mfupi ‘SMS’, na kupokea malipo 
kwa haraka na salama zaidi kupitia M-Pesa. Kwa kudigitisha jamii ya 
wakulima, mfumo huu unawawezesha wakulima wadogo na kutoa 
chanzo muhimu cha takwimu za sekta hiyo kwa serikali ili 
kuwezesha ukulima wenye tija. Mwaka huu, zaidi ya shilingi bilioni 
16 zililipwa kwa wakulima waliojisajili kupitia mfumo wa M-Kulima. 
Tunaendelea kutathmini namna zingine za kudigitisha mnyororo wa 
thamani wa kilimo ili kunufaisha zaidi jamii za wakulima.

  Kupitia mfumo wetu wa e-Fahamu (instant schools), tunatoa vifaa 
mbalimbali vya kidigitali kwa mashule. Shule zilizobainishwa na 
uhitaji hupatiwa vifaa kwa ajili ya wanafunzi na walimu wake kuweza 
kusoma na kufundisha kwa njia ya mtandao. Jumla ya shule 285 
zenye wanafunzi 42 181 waliosajiliwa zinatumia mfumo huu. Katika 
kuendeleza ari yetu hii tulifanya kampeni ya kuongeza ufahamu 
kuhusu huduma hii iliyowafikia wanafunzi takribani 18 000 na 
walimu 1 350, huku tukichangia kompyuta za mezani 204, machine 
za kuchapa 17, vishkwambi 145 na visafirisha data ‘routers’ 101. 
Jumla ya uwekezaji wetu katika shughuli za e-Fahamu ulikuwa 
shilingi milioni 593. 

Kudigitisha serikali
  Huduma zetu za malipo ya kielektroniki kupitia M-Pesa, zikichagizwa 

na utayari wa serikali kudigitishaji malipo, zimeongeza ufanisi kwa 
kuwezesha malipo kwa njia ya kielektroniki katika maeneo kama vile 
huduma ya maji na umeme, elimu na maegesho mijini. Malipo ya 
serikali kutoka kwa wateja yamerahisishwa kupitia M-Pesa ’super-app’ 
ambayo imeunganishwa moja kwa moja kwenye mfumo wa serikali 
wa GePG. Mwaka huu, thamani ya miamala ya malipo kwa serikali 
iliongezeka kwa 22.8% huku wingi wa miamala hiyo ikiongezeka kwa 
15.1%.

  Mwaka huu tulipiga hatua ya kuridhisha katika kusukuma udigitishaji 
wa baadhi ya kazi zetu na serikali na wakala wa udhibiti, na kuleta 
ufanisi katika kazi. Tutaendelea kufanya kazi na serikali ili kubainisha 
zaidi fursa za udigitishaji zilizopo.

Kuiwezesha jamii kupitia huduma 
jumuishi kwa wote
Kupitia juhudi zetu mbalimbali za kidigitali zinazoboresha upatikanaji 
wa mawasiliano, huduma za afya na elimu kwa wote, au kusaidia 
kampuni chipukizi za kiteknolojia, tunatoa mchango muhimu katika 
kupunguza umaskini na tofauti za usawa nchini Tanzania.

Ujumuishi katika huduma za mawasiliano 
Mbali na kuongezea upatikanaji wa huduma zetu za mawasiliano – 
kwa kupanua wigo na uwezo wa mtandao wetu, na kuwezesha upatikanaji wa 
vifaa janja kwa bei nafuu (rejea ‘huduma za mtandao kwa watu wote’ ukurasa 
wa 13) – pia kipekee tunahakikisha kunakuwa na upatikanaji na huduma 
jumuishi kwa wateja wenye mahitaji maalam. Huduma hizi jumuishi ni 
pamoja na: 

  Kujenga njia zenye kuwezesha viti vya magurudumu kuingia katika 
maduka zaidi ya 171 nchini (mwaka wa fedha 2023: maduka 80).

  Kuanzisha huduma ya lugha ya alama kwa ajili ya wateja wenye 
changamoto ya kusikia, kwa kuwaajiri wataalamu wa lugha ya alama 
na kutoa mafunzo ya awali kwa wafanyakazi wetu waliopo katika 
vituo vyetu vya huduma namna ya kuwasiliana kwa lugha hiyo ya 
alama.

  Kutoa huduma kwa wateja kupitia WhatsApp ya mwito wa video 
inayopokelewa na mtaalamu wa lugha ya alama.

  Kuweka kaunta maalum, kwa ajili ya wateja wetu wenye mahitaji 
maalum.

Jitihada hizi zinakusudia kuhakikisha kuwa wateja wetu wanapata fursa sawa 
za kutumia huduma zetu bila kujali hali ya kimwili. Mwaka huu, kadri ya wateja 
7 700 walihudumiwa kupitia huduma zetu jumuishi.

Afya kwa wote
  Huduma ya M-mama kwa ushirikiano na Vodafone Foundation, 

USAID na Serikali ya Tanzania, imesaidia kupunguza vifo vya kina 
mama wajawazito kupitia utoaji wa usafiri wa dharura kwa kina mama 
wajawazito kwenda kwenye vituo vya afya katika maeneo ya vijijini. 
Programu hii ilianza mwaka 2013 kama mradi wa majaribio katika 
mkoa wa Shinyanga na sasa inafanya kazi katika mikoa yote nchini. 
Mwisho wa huu mwaka wa fedha, jumla ya kesi za dharura 55 000 
zilishughulikiwa kupitia programu hii, na kuokoa maisha ya zaidi ya 
watu karibia 2 000. 

  Kampeni yetu ya kujenga ufahamu wa magonjwa yasio ya 
kuambukiza kupitia mpango wa “Afya Bora Camp” ilifanyika kwa 
kufanya ukaguzi wa afya ya jamii bure kwa Watanzania. Kadri ya 
wananchi 3 500 walihudumiwa kupitia mpango huu, na pale 
matatizo ya kiafya makubwa yalipogunduliwa, walipewa rufaa 
kwenda katika hospitali za mikoa. Kampeni hii iliendeshwa kwa 
ushirikiano na Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Waganga Wakuu wa Mikoa, 
Chama cha Madaktari Tanzania, Chama cha Wanafunzi wa Udaktari 
Tanzania, na Chama cha Taasisi Binafsi za Afya Tanzania (APHFTA). 
Jumla shilingi milioni 129.4 zilitumika katika kampeni hii.

Elimu kwa wote
  Kuimarisha uthabiti wa mtandao wetu wa data nchini kote 

kunawawezesha wateja wetu kuvifikia vyanzo vizuri vya elimu kupitia 
intaneti. Kwa kuendelea kupanua wigo wa upatikanaji wa intaneti 
yenye kasi kubwa kupitia simu za kiganjani na uunganishwaji kwa 
waya, wateja wetu wanaweza kupata machapisho ya elimu kwa 
mtandao zikiwemo maktaba za kielektroniki, mihadhara na maudhui 
mengine ya elimu.

  Kupitia programu yetu ya ‘Code Like A Girl’, tunatoa mchango 
unaolenga kuhamasisha ushiriki wa wasichana katika kazi za sayansi 
na hesabu (STEM). Tunaunga mkono serikali kwa kushirikiana na 
sekta binafsi na mashule, kuwahamasisha wanawake vijana na 
wasichana kusoma masomo ya STEM na TEHAMA na kuchochea 
maendeleo ya huduma za kidigitali kwa maendeleo endelevu ya 
kijamii na kiuchumi. Tangu kuzinduliwa kwake, wasichana takribani 
2 340 wenye umri wa miaka 14 mpaka 18 wameshiriki katika 
programu hii, iliyowawezesha kuwa na ujuzi katika misimbo na stadi 
za maisha, na pia, kuwahamasisha kusoma masomo ya TEHAMA 
na ‘STEM’.

Kusaidia biashara chipukizi za kiteknolojia 
  ‘‘Digital Accelerator Msimu wa 3’ – programu inayoendeshwa kwa 

ushirikiano na Mass Challenge na Huawei Tanzania, inaazimia 
kuwasaidia Watanzania wabunifu na wanaoanza biashara kubadili 
maono yao kuwa biashara yenye thamani ambazo zitatoa nafasi za 
ajira na kutatua changamoto za kijamii. Kwa misimu mitatu, 
programu hii imevutia waombaji zaidi ya 750 (210 mwaka huu), 
huku ikiwasaidia pamoja na kuwapa huduma za ushauri 
wafanyabiashara chipukizi zaidi ya 35 walioteuliwa (mwaka huu 15), 
kupitia kambi za mafunzo, maabara za ubunifu (design-thinking 
labs), maonesho mbalimbali, na vipindi maalum vilivyoandaliwa na 
washauri wao.
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Mabadiliko ya tabianchi, na ufanisi katika 
matumizi ya nishati na maji
Tunaendelea kudhibiti uzalishaji wetu wa hewa ya ukaa na kuongeza ufanisi 
katika matumizi ya nishati na maji kwa kuboresha vituo vyetu vya data na 
kuongeza ufanisi katika mtandao wetu. Japokuwa mwaka huu matumizi yetu 
ya nishati yaliongezeka, hiyo ilitokana na upanuzi wa mtandao wetu. Mwaka 
huu, tumetekeleza juhudi mbalimbali ambazo zinaleta ufanisi na kuchangia 
katika lengo la Kampuni yetu mama ya Vodacom, inayolenga kufikia 
matumizi ya juu kabisa ya usafi ya nishati (Net zero) kwenye makampuni 
yake yote kufika mwaka 2035.

  Tunashirikiana na watoa huduma wetu kuongeza kasi ya 
kuunganisha minara katika gridi ya taifa ili kupunguza matumizi ya 
jenereta zinazotumia dizeli; kwa sasa, 89% ya minara imeunganishwa 
kwenye gridi ya taifa ambapo, 6% inatumia nishati ya jua.

  Tumeanzisha jitihada mbalimbali za kuongeza ufanisi katika 
matumizi ya nishati kwenye vituo vyetu vya data na tunatarajia 
kuunganisha vituo vyetu vyote vya data katika vyanzo vya nishati 
jadidifu kufika 2026. 

Viashiria vya uendelevu wa biashara Kipimo Machi-24 Machi-23 Machi-22 Machi-21 Machi-20

Idadi ya wafanyakazi Idadi 607 581 560 569 551
Idadi ya wafanyakazi wanawake Idadi 231 218 209 203 204
Wanawake kwenye Kamati ya Uongozi (ExCo) % 38.5 38.5 38.5 36.4 30.8
Wanawake kwenye Menejimenti (ngazi ya Wakuu wa 
Vitengo na ExCo) % 46.7 43.8 40.0 41.2 41.2
Wafanyakazi wanawake % 38.1 37.5 37.3 35.7 37.0
Jumla ya gharama zilizotumika kugharimia wafanyakazi (Sh bn) 74.7 65.2 63.8 63.8 57.7
Jumla ya matumizi katika mafunzo (Sh bn) 1.7 0.3 0.2 0.7 1.0
Vifo wakati wa kazi Idadi Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna
Uwajibikaji kwa Bidhaa na Huduma (Customer NPS) Nafasi Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza
Kiwango cha kuridhika ushirikishwaji wa wafanyakazi % 94 93 85 86 86
Wateja wote (siku 90) Idadi ('000) 19 563 16 735 15 368 14 861 15 513
Wateja wa M-Pesa (kwa mwezi) Idadi ('000) 10 169 8 197 6 833 7 395 6 685
Wateja wa Data (kwa mwezi) Idadi ('000) 10 065 8 748 7 603 7 695 7 687
Gharama za uwekezaji (Shi bn) 170.1 156.0 174.0 122.4 154.6
Jumla ya kodi na makato yaliyolipwa serikalini1 (Shi bn) 522.6 530.0 516.9 429.7 434.8
Jumla ya mikopo ya muda wa hewani kwa wateja (Shi bn) 101.7 72.5 68.6 43.3 38.2
Jumla ya thamani iliyopita kwenye M-Pesa (Shi tn) 97.1 70.4 61.9 69.2 58.9
Wanufaika wa mikopo ya Songesha Idadi ('000) 6 179 4 444 3 776 3 541 2 001
Minara vijijini (UCSAF) Idadi 313 302 283 260 217
Minara vijijini (Jumla) Idadi 1 7042 1 687 1 680 1 660 1 570
Wateja wetu walioko vijijini Idadi 8 987 7 689 7 016 6 719 6 298
% ya wateja wetu walioko vijijini % 55 54 57 56 53
Matumizi ya karatasi yaliyoepukwa kwa kutumia vocha 
za kielektroniki Tani 214 172 134 140 175
Matumizi ya plastiki yaliyoepukwa kwa kutumia laini – 
SIM-kadi ndogo Tani 31 29 15 22 30

Kuilinda sayari

Tutaendelea kutunza mazingira ambayo tunafanyia shughuli zetu za kibiashara kwa kuwekeza katika masuala ya tabianchi ikiwemo mitandao na 
mifumo inayotumia nishati kidogo, kupunguza taka katika mnyororo wetu wa thamani, kuongeza unyumbufu wa tabianchi kwa kupanda miti na 
kuhakikisha kuwa tunafuata kikamilifu masharti yote ya utunzaji wa mazingira.

  Tumekamilisha mahitaji ya mchakato na kupata hati ya ISO ya Mifumo 
yetu ya Usimamizi wa Nishati.

  Katika kutekeleza juhudi zetu za kupunguza gharama, tumeendelea 
kuongeza ufanisi wa mtandao na TEHEMA, kwa kutumia na kujenga 
miundombinu ya mawasiliano hasa minara kwa kushirikiana na 
watoa huduma wengine, kubuni baadhi ya bidhaa zetu muhimu za 
TEHAMA, na kudigitisha shughuli zetu mbalimbali za uendeshaji.

Kupunguza uzalishaji taka
  Lengo letu la muda mrefu katika kuwahimiza wateja kubadilika 

kutoka kutumia vocha za karatasi na kutumia njia za kielektroniki 
katika kuongeza muda wa maongezi – kama vile M-Pesa, mashine za 
kutolea pesa (ATM), na Vodafasta – limechangia kupunguza wastani 
wa tani 214.4 za taka za karatasi mwaka huu, na kusababisha 
kuepukwa kwa matumizi ya tani zisizopungua elfu moja za karatasi 
katika kipindi cha miaka minane iliyopita.

  Matumizi ya laini ndogo za simu zilizotengenezwa kwa malighafi 
inayooza kirahisi, kumepunguza matumizi ya plastiki na taka za 
plastiki kwa wastani wa tani 30.8 mwaka huu, na kuepusha wastani wa 
jumla ya tani 210.8 za taka za plastiki katika miaka nane iliyopita.

Thamani iliyopungua

Thamani iliyotengenezwa

Thamani endelevu

1. Takwimu za mwaka wa fedha 2024 zinajumuisha ‘ushuru wa forodha’ ambao haukwepo katika miaka iliyotangulia. Bila ushuru huu, thamani ya mchango wetu ingekuwa 
shilingi bilioni 496.4 – upungufu huu unatokana na kushuka kwa tozo katika huduma za kifedha kwa simu baada ya kuondolewa kwa tozo kwenye huduma za kutuma 
na kupokea fedha kati ya wateja wetu.

2. Taarifa ya masuala ya mazingira, jamii na utawala (ESG) ya makampuni ya Vodacom kwa mwaka wa fedha 2024 imeonesha Vodacom Tanzania ina minara mipya 34 vijijini. 
Hata hivyo, idadi hii itasasishwa kuwa 17 katika taarifa zijazo.
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Taarifa za Jumla 2024 2023

Badiliko %
 la mwaka 

hadi mwaka
Mapato ya huduma (Sh m) 1 258 335 1 053 762 19.4
ambapo    

Mapato ya huduma za simu kwa sauti (Sh m)  285 769  278 246 2.7
Mapato ya M-Pesa (Sh m)  456 285  357 136 27.8
Mapato ya data za simu (Sh m)  347 303  273 702 26.9
Mapato ya huduma za kidigitali na huduma za ziada (Sh m)  38 723  35 797 8.2
Mapato ya simu zinazoingia (Sh m)  48 380  46 340 4.4
Mapato ya data za majumbani na maofisini (Sh m)  30 745  19 509 57.6

    
Jumla ya mapato (Sh m) 1 278 217 1 073 018 19.1
Faida ya mwaka (Sh m) 53 427 44 556 19.9
Gharama za uwekezaji (Sh m)1 170 134 155 981 9.1
Asilimia ya gharama za uwekezaji (%) 13.3 14.5 (1.2)
    
Nafasi yetu kwa idadi ya wateja katika soko2 (%)  Kwanza  Kwanza  
Idadi ya wateja hai/amilifu3 (maelfu)  19 563  16 735 16.9
Idadi ya wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 304 (maelfu)  10 169  8 197 24.1
Idadi ya wateja hai/amilifu wa data5 (maelfu)  10 065  8 748 15.1
    
Dakika zilizotumika kwa mwezi6  285  275 3.6
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja – ARPU7 (shilingi kwa mwezi)  5 523  5 328 3.7
Idadi ya wafanyakazi  607  581 4.5

Mwaka huu tuliendeleza kasi ya ukuaji wetu iliyopelekea ongezeko la 
faida baada ya kodi kwa 20%. Licha ya changamoto mbalimbali ikiwemo 
ongezeko la gharama lililotokana na ongezeko kubwa la viwango vya 
kubadilishia fedha za kigeni lililotokana na changamoto mbalimbali za 
kiuchumi na kisiasa duniani, tulifanikiwa kupata matokeo mazuri kifedha 
yaliyochangiwa na ongezeko la mapato ya huduma pamoja na, juhudi 
zetu thabiti za kubana matumizi. Nina furaha kuwaleteeni taarifa za 
ufanisi wetu kifedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024.

Hilda Bujiku
Mkurugenzi wa Fedha

Maelezo:
1.  Matumizi ya mtaji kama asilimia ya mapato.
2.  Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti 

wa Mawasiliano Tanzania za Machi 31, 2024.
3.  Wateja hai wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji wa simu waliofanya miamala 

inayotozwa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja 
wanaolipa ada ya kila mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata 
kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao wanawasiliana nje 
ya mtandao.

4.  Wateja hai wa M-Pesa wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee waliotumia 
M-Pesa na kufanya miamala inayotozwa katika kipindi cha mwezi.

5.  Wateja hai wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data 
inayotolewa ankara katika mwezi. Pia ni pamoja na watumiaji katika mpango wa 
pamoja wa watumiaji au ambao wanatumia APN ya shirika na watumiaji ambao 
wametengewa bando ya data inayozalisha mapato katika mwezi. Mtumiaji 
anatambulika kuwa hai kama analipa ada ya mwezi kulingana na mkataba kwa 
huduma husika au ametumia huduma hiyo katika mwezi huo.

6.  Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika 
zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi 
hicho.

7.  ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa 
wastani wateja hai katika hicho kipindi.

8.  Net promoter score (‘NPS’) ni kipimo kuanzia – 100 hadi 100 ambacho kinaonesha 
utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa watu 
wengine. Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na 
bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila 
mtoa huduma, majibu yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa 
au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu (‘mtumiaji 
mkuu’ au ‘mtumiaji mbadala’). Majibu kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji 
mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji wakuu na 
watumiaji mbadala wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS.

Taarifa ya Mkurugenzi 
wa Fedha 
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Mapato
Mapato ya Huduma yaliongezeka kwa 19.4% hadi shilingi bilioni 1 258.3, 
yakichagizwa na kasi yetu kibiashara iliyopelekea ongezeko kubwa la wateja 
na wastani wa mapato kwa kila mteja (ARPU). Juhudi zetu kibiashara 
zilizolenga kuongeza wateja wapya na kulinda idadi ya wateja wetu, na 
vilevile kuongeza matumizi yao ya bidhaa zetu, lilipelekea ongezeko la 
wateja kwa 16.9% na ongezeko la wastani wa mapato kwa kila mteja wetu 
kwa 3.7%.

Mapato ya huduma za simu kwa sauti1 yaliongezeka kwa 2.7% hadi shilingi 
bilioni 285.8 yakichagizwa zaidi na juhudi zetu kibiashara za kuongeza 
wateja, huku mapato ya sauti kutoka kwa kila mteja (ARPU) yakipungua kwa 
9.4%. Kupungua kwa mapato ya sauti kutoka kwa kila mteja kulitokana na 
kushuka kwa wastani wa bei kwa dakika kwa 15%, ikiakisi muendelezo wa 
shinikizo la bei ya miito ya sauti sokoni, ambayo kwa kiasi yalifidiwa na 
ongezeko la 6.5% katika dakika zilizotumika kwa kila mteja.
Mapato ya M-Pesa yaliongezeka kwa 27.8%, hadi kufikia shilingi 
bilioni 456.3, huku mchango wake katika mapato ya huduma ukiongezeka 
kwa alama za asilimia 2.4 hadi kufikia 36.3%. Ongezeko hili lilichochewa na 
ukuaji wa wateja wa M-Pesa kwa 24.1% pamoja na, ongezeko la mapato ya 
M-Pesa kutoka kwa kila mteja wa M-Pesa kwa 3.0%. Haya yote yanaakisi 
ongezeko la matumizi ya huduma zetu mpya ndani ya M-Pesa. Mkazo 
mkubwa tuliouweka katika huduma zetu mpya ndani ya M-Pesa ambazo ni 
pamoja na mikopo, bima, uwekaji akiba na malipo kwa wafanyabiashara 
uliendelea kusaidia kukua kwa wigo wa mapato ya M-Pesa. Mwaka huu, 
huduma hizi mpya ndani ya M-Pesa zimechangia kwa kiasi kikubwa 
ongezeko la mapato ya M-Pesa. 

Mapato ya data za simu yalichangia kwa kiasi kikubwa mapato ya mwaka 
huu, yakiongezeka kwa 26.9% hadi shilingi bilioni 347.3, huku mchango 
wake katika mapato ya huduma ukiwa 27.6% kutoka 26.0% mwaka uliopita. 
Ufanisi wa mapato ya data ulitokana na mafanikio ya utekelezaji kibiashara, 
kukiwa na ongezeko la wateja la 15.1% hadi milioni 10.1 na pato la data 
kutoka kwa kila mteja likikua kwa 10.3%. Ongezeko la mapato ya data kutoka 
kwa kila mteja lilichochewa zaidi na ongezeko la matumizi ya data kwa kila 
mteja, likiwezeshwa na uwekezaji wetu katika mtandao na ongezeko la 
watumiaji wa simu janja.

Mapato ya huduma za kidigitali na huduma nyingine za ziada 
yanayojumuisha mkopo wa muda wa hewani – nipige tafu na huduma za 
ziada (VAS) yaliongezeka kwa 8.2% hadi shilingi bilioni 38.7. Ongezeko hili 
lilichangiwa na wigo mpana wa bidhaa zetu kutoka huduma zetu za kidigitali 
na huduma zingine za ziada, likiwezeshwa na utekelezaji wetu kibiashara. 

Mapato ya simu zinazoingia yaliongezeka kwa 4.4% hadi shilingi bilioni 
48.4 yakichochewa na ongezeko la 14.6% la idadi ya dakika za simu 
zinazoingia kutoka mitandao mingine. Ongezeko la mapato kiasi fulani 
lilisawazishwa na kupungua kwa 5.4% kwa gharama zinazotozwa kwa dakika, 
kwa simu zinazoingia kutoka mitandao mingine kutoka shilingi 1.86 hadi 
shilingi 1.76 kwa dakika mnamo Januari 2024.

Mapato ya data za majumbani na maofisini yalipata ongezeko thabiti la 
57.6% hadi kufikia shilingi bilioni 30.7. Ufanisi huu unaakisi uwekezaji wetu 
katika miundombinu iliyofungwa pasi waya, ambapo wateja waliounganishwa 
na mtandao wetu wa data majumbani na maofisini waliongezeka kwa zaidi 
ya 35%.

Faida ya mwaka
Tulipata faida baada ya kodi ya shilingi bilioni 53.4, ikiwa ni ongezeko la 
19.9%. Ukuaji wa faida unaakisi ongezeko thabiti la mapato yetu ya huduma 
na juhudi zetu za kubana matumizi, ambapo zaidi ya shilingi bilioni 70 
ziliokolewa. Akiba iliyopatikana kwa kubana matumizi, ilisaidia kwa kiasi 
fulani kupunguza shinikizo la ongezeko la gharama lililotokana na ongezeko 
la bei za nishati, marekebisho ya mfumuko wa bei kwenye mikataba ya 
huduma iliyopo, na athari zilizotokana na ongezeko kubwa la viwango vya 
kubadilisha fedha za kigeni.

Gharama za uwekezaji2

Mwaka huu, tuliwekeza shilingi bilioni 170.1 katika miundombinu yetu, sawa 
na 13.3% ya mapato yetu. Matumizi haya yalielekezwa katika kuongeza wigo 
wa mtandao wetu wa data, kuongeza uwezo na kuboresha miundombinu 
yetu ya TEHAMA. Tulijenga minara mipya 451 ya 4G na kuongeza 
kilomita 250 za mkongo. Pia, tuliwekeza katika kuboresha mfumo wa 
TEHAMA ili kusaidia maendeleo ya bidhaa bunifu, pamoja na bidhaa za 
kidigitali na kifedha katika siku zijazo. Tuna furaha kuwa uwekezaji wetu 
endelevu ulisaidia ukuaji wa biashara na mabadiliko ya matumizi kwa 
watumiaji wetu wa data kutoka 3G na kwenda 4G, jambo linalosukuma 
mahitaji zaidi ya data kupitia huduma bora kwa wateja. Mwaka huu, mtandao 
wetu wa 4G ulisafirisha zaidi ya 75% ya jumla ya data ikilinganishwa na 
matumizi yaliyokuwa chini ya 66% mwaka uliopita.

1. Kwa kuzingatia mabadiliko na ukuaji wa programu yetu ya kuvuna Tuzo pointi katika miaka ya hivi karibuni, imekuwa sahihi zaidi kuonyesha mapato yake ndani ya 
mapato mengine badala ya mapato ya simu kwa sauti. Hivyo, mapato yake ya shilingi bilioni 5.9 bilioni na shilingi bilioni 5.3 kwa mwaka wa fedha 2024 na 2023, 
yamejumuishwa ndani ya mapato mengine. Hakuna athari yeyote kwenye mapato ya huduma kutokana na marekebisho haya.

2. Gharama mbali na gharama za kununua na kuungana na Kampuni nyingine, pamoja na mabadiliko katika wadeni wetu katika uwekezaji wa mali na mitambo.

17Taarifa ya Pamoja ya Mwaka kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya 

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada



Muhtasari wa faida au hasara na mapato mengine

Sh m
Zimekaguliwa

2024
Zimekaguliwa

2023

Mapato 1 278 217 1 073 018 
Jumla ya gharama (882 564) (740 261) 

Gharama za moja kwa moja (418 035) (349 470) 
Gharama za wafanyakazi (74 666) (65 230) 
Gharama za kujitangaza (30 358) (27 255) 
Gharama za kukodisha na 
uendeshaji wa minara (141 017) (121 532) 
Gharama zingine za uendeshaji (218 488) (176 774) 

Uchakavu (260 317) (248 306) 
Gharama za madeni chechefu (1 060) (2 974) 

Faida za uendeshaji  134 276  81 477 
Mapato ya kifedha  25 764  24 463 
Gharama za kifedha (73 107) (76 650) 
Hasara kutokana na mabadiliko ya 
viwango vya kubadili fedha za 
kigeni (8 949) (2 940) 

Faida kabla ya kodi 77 984 26 350 
(Gharama)/unafuu wa kodi ya 
mapato (24 557)  18 205 

Faida ya mwaka  53 427  44 556 
Mapato mengine – –

Jumla ya faida halisi kwa mwaka 
wa mapato, baada ya kutoa kodi1  53 427  44 556 

Mapato ya msingi na 
mchanganyiko kwa kila hisa (Sh) 23.83  19.89 

Tumezalisha mapato ya shilingi trilioni 1.3 ikiwa ni ongezeko la 
19.1%, kwa kiasi kikubwa likisababishwa na ukuaji wa mapato ya 
huduma kwa 19.4%. Juhudi zetu za kibiashara zilizolenga kuongeza 
wateja na matumizi yao ya huduma zetu zilipelekea ongezeko la 
wateja kwa 16.9% na ukuaji wa wastani wa mapato kutoka kwa kila 
mteja hai kwa 3.7%, ambayo kwa pamoja vilichochea ukuaji wa 
mapato ya huduma. Jambo la kutia moyo ni kwamba, mapato 
yanayotokana na huduma mpya zinazopatikana kwenye M-Pesa, 
huduma za kidigitali, pamoja na huduma za data majumbani na 
maofisini ziliendelea kukua, na kuchangia 25.1% ya mapato yetu ya 
huduma, sawa na ukuaji wa alama za asilimia 5.6 kutoka mwaka 
uliopita, muendelezo wa juhudi zetu katika kutanua wigo wa 
mapato yetu.

Mwaka huu gharama ziliongezeka kwa 19.2% hadi shilingi 
bilioni 882.6 zikiakisi ukuaji wa biashara, na kwa kiasi, zikipunguzwa 
na zaidi ya shilingi bilioni 70 zilizookolewa kutokana na jitihada 
zetu za kudhibiti matumizi. Vichochezi vikuu vya ukuaji wa gharama 
ni pamoja na hasara tulizopata kwenye kubadilisha fedha za kigeni 
kufuatia kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za kigeni, 
kupanda kwa gharama za nishati na kama ilivyotarajiwa, ongezeko 
la gharama uliosababishwa na ushindani katika soko. Pia, kulikuwa 
na ongezeko la shilingi bilioni 2.3 kutokana na mabadiliko ya 
kiwango cha ada zinazolipwa kwa serikali ili kuchangia katika mfuko 
wa upatikanaji wa huduma za mawasiliano kwa wote. Vichochezi 
vingine vya ongezeko la gharama vilitokana na marekebisho ya 
mfumuko wa bei katika mikataba ya huduma na ujira, ongezeko 
katika mikataba ya huduma, pamoja na gharama kubwa za nishati 
katika vituo vyetu vya kuhifadhi rekodi kielektroniki kutokana na 
ongezeko la matumizi ya mafuta kulikosababishwa na mgao wa 
umeme na pia, ongezeko la bei ya mafuta.

Ongezeko la gharama za uchakavu kwa 4.8% hadi shilingi bilioni 
260.3 linaakisi uwekezaji wa ziada uliofanywa katika mtandao, 
mifumo ya TEHAMA na masafa mapya tuliyonunua.

Gharama za madeni chechefu zinahusisha kiasi kilichotengwa kwa 
ajili ya hasara tarajiwa za madeni chechefu. Upungufu katika mwaka 
huu umetokana na ukusanyaji wa madeni chechefu yaliyokuwa 
yamehesabika kuwa hasara hapo awali.

Mapato ya kifedha yaliongezeka kwa 5.3% ikiwa ni riba kutokana na 
amana ya wateja wa M-Pesa iliyoko benki ikisaidia kufidia mapato 
madogo ya riba kutokana uwekezaji mdogo katika amana, 
uliochangiwa na fedha nyingi zilizotumika katika manunuzi ya 
masafa na ulipaji wa gawio kwa mwaka wa fedha 2023. Mapato ya 
kifedha katika salio la kibenki la M-Pesa yalioanishwa na gharama za 
kifedha katika salio hilo pia.

Mapato ya kifedha yalipungua kwa 4.6% kufuatia kupungua kwa 
riba ya madeni ya pango kutokana na ulipaji wa madeni hayo.

Imeongezeka kutokana na hasara tulizopata kwenye kubadilisha fedha 
za kigeni kufuatia kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha za 
kigeni.

Gharama za kodi kiasi cha shilingi bilioni 24.6 (mwaka wa fedha 2023: 
unafuu wa kodi wa kiasi cha shilingi bilioni 18.2) zinaakisi ongezeko la 
kodi kutokana na kuongezeka kwa faida ya kampuni yetu tanzu ya 
M-Pesa. Unafuu wa kodi kwenye mwaka uliopita ulitokana na ahirisho 
la kodi ya shilingi bilioni 50.9 unaohusiana na hasara ya kikodi ya 
biashara ya GSM ambayo inatarajiwa kupata ongezeko la faida katika 
muda wa kati, ikifidia gharama za kodi zinazohusiana na kampuni yetu 
tanzu ya M-Pesa.

1. Ambapo shilingi milioni 40 ni stahiki ya wenyehisa chache.

Muhtasari wa taarifa zote za kifedha
Taarifa ya Mkurugenzi wa Fedha inaendelea
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Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha

Sh m
Zimekaguliwa

2024
Zimekaguliwa

2023
Mali
Mali za kudumu  1 268 668  1 314 691 

Thamani isiyoshikika ya 
uwekezaji  1 639  1 639 
Mali na mitambo  595 659  593 185 
Mali zisizoshikika  280 069  210 233 
Haki ya matumizi ya mali  270 992  371 991 
Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ 
kabla ya kutumia  29 159  40 339 
Madeni ya kibiashara na 
madeni mengine  12 800  11 853 
Kodi ya mapato inayotarajiwa 
kurejeshwa  36 120  33 098 
Kodi iliyoahirishwa  42 230  52 353 

Mali za muda mfupi  1 107 067  897 149 

Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ 
kabla ya kutumia  12 756  16 916 
Mali ghalani  3 409  3 075 
"Madeni ya kibiashara na 
madeni mengine ya 
kulipwa"  114 380  115 771 
Kodi ya mapato inayotarajiwa 
kurejeshwa  24 532  15 439 
Rasilimali za kifedha – M-Pesa  730 293  509 358 
Fedha taslimu na mbadala  
wa fedha  221 697  236 590 

Jumla ya mali  2 375 735  2 211 840 

Mtaji na Madeni
Akiba ya mtaji
Mtaji wa hisa  112 000  112 000 
Malipo ziada kwenye hisa  442 435  442 435 
Mchango wa mtaji  27 698  27 698 
Ziada ya faida iliyotunzwa  270 660  239 590 

Mtaji stahiki kwa wamiliki  
wa kampuni  852 793  821 723 
Stahiki ya wenyehisa chache  41  – 

Jumla ya mtaji  852 834  821 723 

Madeni ya muda mrefu  297 883  400 225 

Madeni ya pango  281 831  394 137 
Madeni mengine ya kifedha  9 292  – 
Tahadhari ya madeni  6 760  6 068 
Ruzuku za serikali  –  20 

Madeni ya muda mfupi  1 225 018  989 892 

Madeni ya pango  110 931  99 203 
Madeni mengine ya kifedha  2 930  – 
Deni la malipo ya leseni  –  72 168 
Ruzuku za serikali  735  513 
Madeni ya biashara 
yanayohusu M-Pesa  730 293  509 358 
Madeni ya biashara na 
mengine ya kulipa  374 540  301 026 
Malipo ya gawio  269  – 
Tahadhari ya madeni  5 320  7 624 

Jumla ya madeni  1 522 901  1 390 117 

Ongezeko limetokana na uwekezaji uliofanyika mwaka huu, 
ukipunguzwa kwa kiasi na gharama za uchakavu.

Ongezeko limechangiwa kwa kiasi kikubwa na masafa mapya 
tuliyoyapata kupitia ununuzi wa Smile Communication Tanzania 
Limited.

Upungufu umechagizwa zaidi na malipo ya mikataba ya ukodishaji 
wa sehemu ya minara na pango iliyoisha muda wake.

Upungufu umetokana hasa na matumizi kwa kiasi ya gharama 
zilizolipwa awali za huduma ya miundombinu ya mkongo 
iliyokodishwa.

Upungufu umetokana hasa na matumizi kwa kiasi ya gharama 
zilizolipwa awali za huduma ya miundombinu ya mkongo 
iliyokodishwa.

Ongezeko limetokana na kukua kwa mfumo wa huduma zetu za 
fedha kwa simu likichagizwa na jitihada zetu endelevu za kupanua 
wigo wa upatikanaji  wa huduma hizo. 

Upungufu umechagizwa zaidi na malipo yaliyosalia ya 50% ya 
masafa tuliyoyapata katika mnada uliofanywa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania katika mwaka wa fedha uliopita, ukifidiwa kwa 
kiasi na ongezeko la fedha taslimu kutokana na uendeshaji wa 
biashara.

Ongezeko limechangiwa na faida ya mwaka, ambalo kwa kiasi 
lilipunguzwa na gawio la shilingi bilioni 22.3 kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 31 Machi 2023 ambalo lililipwa Oktoba 2023.

Upungufu ulichangiwa zaidi na malipo ya mikataba ya ukodishaji 
iliyoisha muda pamoja na uhamisho wa deni la muda mrefu kuwa 
deni la mikataba ya ukodishaji ya muda mfupi.

Ongezeko hili limetokana hasa na tofauti ya muda wakati wa malipo na 
kuhamishwa kwa deni kutoka mikataba ya ukodishaji ya muda mrefu.

Malipo haya kwa serikali yanahusisha malimbikizo ya nyuma ya 
gharama za miundombinu ya mkongo yatakayolipwa ndani ya muda 
wa miaka mitano na hivyo kuhamishwa kutoka malimbikizo ya 
gharama na kuwa madeni mengine ya kifedha.

Haya ni malipo yaliyosalia ya 50% ya masafa tuliyoyapata katika 
mnada uliofanywa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania katika 
mwaka wa fedha uliopita, ambayo yalilipwa Aprili 2023 kulingana na 
mkataba wa manunuzi.

Ongezeko limetokana na kukua kwa mfumo wa huduma zetu za 
fedha kwa simu likichagizwa na jitihada zetu endelevu za kupanua 
wigo wa upatikanaji  wa huduma hizo.

Ongezeko hili lilihusiana zaidi na kiasi kinacholipwa kwa Smile 
Telecoms Holdings Limited na Smile Telecoms IP Limited kufuatia 
ununuzi wa Smile Communication Tanzania Limited.
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Sh m 2024 2023

Mzunguko wa fedha kutokana na 
shughuli za uendeshaji  643 087  391 390 
Malipo ya kodi ya mapato  (26 549)  (17 050)
Riba kwenye malipo ya kodi –  (277)
Mzunguko ghafi wa fedha kutokana  
na shughuli za uendeshaji
Mzunguko ghafi wa fedha kutokana 
na shughuli za uendeshaji  616 538  374 063 
Mzunguko wa fedha zilizotumika 
katika shughuli za uwekezaji
Nyongeza katika mali na mitambo,  
na mali zisizoshikika  (179 916)  (228 263)
Mali zilizonunuliwa  (12 501) –
Mapato kutokana na mauzo ya mali  
na mitambo  419  500 
Ruzuku za serikali zilizopokelewa  14 456  4 143 
Mapato ya fedha yaliyopokelewa  4 409  7 792 
Kuongezeka kwa fedha zilizowekwa 
kwenye akiba za matumizi maalum  (220 935)  (73 272)
Riba kutoka amana za M-Pesa  21 355  16 671 
Mzunguko halisi wa fedha katika 
shughuli za uwekezaji  (372 713)  (272 429)
Mzunguko wa fedha kutokana na 
shughuli za ugharimiaji
Gawio tulilolipa  (22 265)  (203)
Mkopo wa muda mfupi  47 266 –
Rejesho la mkopo wa muda mfupi – 
mtaji  (47 266) –
Rejesho la riba ya mkopo wa muda 
mfupi  (1 312) –
Rejesho la madeni mengineyo – mtaji  (771) –
Rejesho la riba la madeni mengineyo  (280)  (39)
Riba ya madeni ya pango iliyolipwa*  (47 774)  (57 098)
Gharama ya kinga ya kukabiliana na 
athari za kushuka kwa thamani ya 
shilingi  (5 767) –
Rejesho la deni la leseni ya masafa 
yaliyonunuliwa  (75 465) –
Rejesho la riba ya deni ya leseni ya 
masafa yaliyonunuliwa  (1 925) –
Malipo ya madeni ya pango – mtaji*  (87 070)  (48 140)
Riba iliyolipwa kwa wateja wa M-Pesa  (19 596)  (15 556)
Mzunguko halisi wa fedha 
zilizotumiwa katika shughuli za 
ugharimiaji  (262 225)  (121 036)
Punguzo ghafi katika fedha 
na fedha mbadala  (18 400)  (19 402)
Fedha taslimu na fedha mbadala 
mwanzoni mwa mwaka wa fedha  236 590  256 961 
Athari za mabadiliko ya viwango vya 
kubadili fedha katika fedha taslimu 
na fedha mbadala zilizo katika fedha 
za kigeni  3 507  (969)

Fedha taslimu na fedha mbadala 
kufika tarehe 31 Machi  221 697  236 590 

Ongezeko lilichangiwa na matokeo chanya kibiashara pamoja na 
ongezeko la mapato kutoka kwa wateja wetu, ambalo kwa kiasi 
lilipunguzwa na malipo kwa wadeni wetu.

Upungufu umetokana kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya kiuhasibu 
ambapo malipo ya awamu ya kwanza ya ununuzi wa masafa, 
yaliripotiwa chini ya ‘mzunguko wa fedha zilizotumika katika shughuli 
za uwekezaji’ katika mwaka uliopita, na malipo ya awamu ya mwisho 
mwaka huu yameripotiwa chini ya ‘mzunguko wa fedha kutokana na 
shughuli za ugharimiaji’ -  kadri ya matakwa ya makubaliano ya malipo. 
Ukiondoa athari za mabadiliko haya, ongezeko la gharama za uwekezaji 
lingekua kwa 11.9% ikilinganishwa na mwaka uliopita, likiakisi 
uwekezaji endelevu unaolenga kuchochea ukuaji wa biashara.

Hii ni ada iliyolipwa kama gharama ya masafa tuliyoyapata kupitia 
ununuzi wa Smile Communication Tanzania Limited.

Hii ni ruzuku ya 50% kutoka serikalini iliyopokelewa kuhusiana na 
miradi ya serikali kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote, kwa ajili ya 
kujenga minara mipya kwenye maeneo ambayo hayajafikiwa na 
mawasiliano, pamoja na kuboresha minara ya teknolojia ya 2G na 3G ili 
ifikie teknolojia ya 4G.

Ongezeko limetokana na kukua kwa mfumo wa huduma zetu za fedha 
kwa simu likichagizwa na jitihada zetu endelevu za kupanua wigo wa 
upatikanaji  wa huduma hizo.

Hii inahusiana na gawio la faida lililotangazwa na kulipwa kwa 
wanahisa. Takwimu za mwaka uliopita zinazohusiana na malipo ya 
gawio yaliyosalia ambayo baadaye yalilipwa kwa wanahisa stahiki.

Hii inahusiana na mkopo tuliopewa na kuulipa ndani ya mwaka wa 
fedha huu pamoja na riba ili kusaidia ununuzi wa Kampuni ya Smile 
Communication Tanzania Limited.

Gharama hii inahusiana na hatua za kukabiliana na athari za kupanda 
kwa ada ya kubadilisha fedha za kigeni dhidi ya shilingi katika soko.

Haya ni malipo yaliyosalia ya 50% ya leseni ya masafa tuliyoyapata 
katika mnada uliofanywa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania katika 
mwaka wa fedha uliopita. Malipo ya awamu ya kwanza yaliyofanyika 
katika mwaka wa fedha uliopita yaliripotiwa chini ya ‘mzunguko wa 
fedha zilizotumika katika shughuli za uwekezaji’. Mabadiliko katika 
kuripoti malipo ya awamu ya pili chini ya ‘mzunguko wa fedha 
kutokana na shughuli za ugharimiaji’ mwaka huu, ni kwa mujibu wa 
matakwa ya makubaliano ya malipo.

Ongezeko linaakisi kukua kwa amana za wateja wa M-Pesa.

Muhtasari wa taarifa za pamoja za mzunguko wa fedha

Muhtasari wa taarifa zote za kifedha unaendelea
Taarifa ya Mkurugenzi wa Fedha inaendelea

* Ongezeko la malipo ya mikataba ya ukodishaji minara na pango (riba na 
mtaji) kwa kiasi kikubwa linatokana na tofauti ya muda wakati wa malipo 
ya mikataba hiyo.
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Viongozi wetu
Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi wasio watendaji. Mwenyekiti wetu ni 
mkurugenzi huru.

Muundo wa Bodi
Wakurugenzi watendaji

Wakurugenzi huru

Kamati ya Ukaguzi, 
Dharura na Utekelezaji

A Kamati ya UteuziNKamati ya Ujira RMwenyekiti

NThomas B Mihayo (77)
Aliteuliwa mwezi Novemba 2020
	y Utaalamu wa Sheria
	y Msuluhishi
	y Mahusiano na serikali

Mwenyekiti

Philip Besiimire (49)
Aliteuliwa mwezi Oktoba 2022
	y Uongozi kimataifa na uzoefu katika 
uendeshaji wa biashara
	y Utekelezaji wa mabadiliko ya 
kimkakati ya biashara
	y Utekelezaji wa mikakati ya 
kibiashara akiwa na rekodi ya 
kipekee katika ukuzaji wa biashara

Mkurugenzi Mtendaji

Hilda Bujiku (45)
Aliteuliwa mwezi Januari 2022
	y Ujuzi mkubwa wa masuala ya fedha
	y Uzoefu mpana katika masoko 
yanayoibukia

Mkurugenzi wa Fedha

A
Margaret Ikongo (66)
Aliteuliwa mwezi Novemba 2017
	y Utaalamu katika usimamizi wa 
mashirika
	y Uzoefu katika utekelezaji wa 
shughuli za uendeshaji na mikakati
	y Utaalamu wa fedha

A
Thembeka Semane (48)
Aliteuliwa mwezi Novemba 2017
	y Utaalamu wa fedha
	y Mahusiano na serikali
	y Utaalamu katika usimamizi 
wa mashirika

RA N
Kanini Mutooni (48)
Aliteuliwa mwezi September 2022
	y Utaalamu wa fedha na mitaji ya 
ubia
	y Mjumbe wa bodi mwenye uzoefu 
wa uongozi kimataifa

Jinsia

Wanawake

41.7%
Wanaume

58.3%

Muundo wa Bodi

Wakurugenzi 
watendaji

2

6

4

Wakurugenzi 
wasio watendaji

Wakurugenzi huru

12  

Mahudhurio ya vikao vya bodi

91.2% 
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Wakurugenzi wasio watendaji

Sudhersan Ramasamy (38)
Aliteuliwa mwezi January 2022
	y Utaalamu wa fedha na mipango
	y Uzoefu wa miaka 12 katika kundi 
la makampuni ya Vodacom 

R
Diego Gutierrez (48)
Aliteuliwa mwezi Machi 2018
	y Mpanga mikakati ya kibiashara
	y Maarifa mapana kuhusu teknolojia 
ya simu na uzoefu wa masoko 
yanayoibukia
	y Utaalamu wa uongozi wa kimkakati

R NMatimba Mbungela (52)
Aliteuliwa mwezi Agosti 2017
	y Maarifa na uzoefu mpana wa 
usimamizi wa vipaji
	y Utaalamu katika taratibu bora 
za kusimamia rasilimali watu
	y Uzoefu katika uendeshaji wa 
shughuli za kimataifa

Nkateko Nyoka (61)
Aliteuliwa mwezi Aprili 2020
	y Uzoefu katika sheria na sera 
za umma.
	y Utaalamu katika usimamizi 
wa mashirika
	y Uongozi na mahusiano na wadau

Katibu wa Kampuni

Raisibe Morathi (55)
Aliteuliwa mwezi Novemba 2020
	y Uzoefu wa masuala ya fedha 
kimataifa
	y Utaalamu wa uongozi kimkakati
	y Utaalamu katika kung’amua fursa 
za kuunganisha au kununua 
biashara

Sitholizwe Mdlalose (44)
Aliteuliwa mwezi Julai 2022
	y Kiongozi mwerevu wa biashara
	y Miaka 19 ya uzoefu katika 
usimamizi na ushauri wa fedha, 
ambapo 13 katika sekta ya 
mawasiliano ya simu katika masoko 
yaliyokua na yanayoibukia
	y Utekelezaji madhubuti wa bidhaa 
za kibunifu na huduma mpya

Caroline Mduma (46)
Aliteuliwa mwezi Aprili 2017
	y Utaalamu katika usimamizi 
wa mashirika

Miaka

35 – 39 1
40 – 49 6
50 – 59

60 na zaidi

2
3

Muda waliohudumu kwenye nafasi hizi

Miaka 0 – 3

5

Miaka 4 – 6

Miaka 7 – 8

5 2
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Kamati ya Utendaji

Viongozi wetu inaendelea

Philip Besiimire (49)
Alijiunga Vodacom mwaka 2022
Mkurugenzi Mtendaji

Linda Riwa (36)
Alijiunga Vodacom mwaka 2017
Mkurugenzi wa Biashara –  
Wateja Binafsi

Epimack Mbeteni (45)
Alijiunga Vodacom mwaka 2014
Mkurugenzi wa Biashara – M-Pesa

Arjun Dhillon (44)
Alijiunga Vodacom mwaka 2017
Mkurugenzi wa Biashara –  
Wateja wa Kibiashara

Andrew Lupembe (50)
Alijiunga Vodacom mwaka 2007
Mkurugenzi Masuala ya Mtandao

Hilda Bujiku (45)
Alijiunga Vodacom mwaka 2012
Mkurugenzi wa Fedha

Olaf Mumburi (48)
Alijiunga Vodacom mwaka 2008
Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti

Harriet Atweza Lwakatare (46)
Alijiunga Vodacom mwaka 2012
Mkurugenzi Huduma kwa Wateja

Vivienne Penessis (48)
Alijiunga Vodacom mwaka 2018
Mkurugenzi Rasilimali Watu

Zuweina Farah (37)
Alijiunga Vodacom mwaka 2023
Mkurugenzi wa Masuala ya 
Mahusiano na Taasisi ya Vodacom

Nguvu Kamando (49)
Alijiunga Vodacom mwaka 2002
Mkurugenzi wa Huduma za 
Kidigitali

Tax Agapinus (59)
Alijiunga Vodacom mwaka 2020
Mkurugenzi Dharura na 
Utekelezaji

Athumani Mlinga (56)
Alijiunga Vodacom mwaka 2003
Mkurugenzi TEHAMA 
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Utaifa

Watanzania
11

1

1

Mganda

Mhindi

13 

Miaka

35 – 39 2
40 – 49 8
50 – 59 3

Muda waliohudumu kwenye 
nafasi hizi

Miaka 0 – 3

2

Miaka 4 – 10

4

Miaka 10 na zaidi

7

Muundo wa Kamati ya Utendaji

Jinsia

Wanawake

38.5%
Wanaume

66.7%
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Taarifa ya utekelezaji
Vodacom Tanzania Public Limited Company (‘Vodacom Tanzania’) inajizatiti kutoa huduma zenye ubora wa 
hali ya juu kwa uaminifu, maadili na utaalamu katika biashara.

Kanuni za uongozi wa kampuni zinajumuisha nidhamu, uhuru wa maamuzi, uwajibikaji, usawa, uwajibikaji 
kwa jamii, uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau. Kanuni hizi zinazingatiwa katika taratibu za 
udhibiti wa ndani na sera za Vodacom Tanzania zinazoongoza utendaji wa kampuni na zinawiana na 
miongozo ya Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana kuhusu taratibu za usimamizi wa shirika unaofanywa 
na kampuni za umma zilizoorodheshwa nchini Tanzania.

Muundo ufuatao unaonesha safu ya viongozi wa Vodacom Tanzania 
tarehe 31 Machi 2024:

Taarifa ya uongozi 
wa kampuni

Kamati za Bodi

Kamati ya Ujira
Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Kamati ya Uteuzi

Bodi

Maadili ya viongozi
Bodi inakubali uwajibikaji wa pamoja katika kueleza namna ambavyo maadili 
na tabia za kimaadili zinapaswa kutekelezwa katika kampuni. Hii ni pamoja na 
kupanga taratibu za utendaji wa wajumbe wa bodi ili kuhakikisha kuwa 
wanatenda kwa uadilifu, uzoefu, uwajibikaji, haki na uwazi. Sifa hizi ni kipimo 
cha maadili kinachozingatiwa katika tamaduni za uendeshaji wa kampuni.

Uongozi na Kamati za Bodi
Bodi
Vodacom Tanzania ina bodi yenye wakurugenzi 12, ambapo kati yao wanne 
(pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru wasio watendaji, sita kati yao si 
watendaji (lakini si huru kwa kuwa wanawakilisha wadau wakuu), na wawili ni 
wakurugenzi watendaji.

Bodi imeridhika kuwa uwiano wa wataalamu wenye maarifa, ujuzi na uzoefu 
wa aina mbalimbali ni wa kutosha. 

Bodi inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha na vinginevyo 
kudhibiti mikutano yake itakavyoona inafaa. Mikutano ya bodi inafanyika 
mara kwa mara kupitia mkakati, ufanisi wa kiuendeshaji na kifedha, na vilevile 
usimamizi. Mikutano maalum ya bodi inaweza kufanyika wakati 
itakapohitajika. 

Kamati ya Uteuzi hufanya mapitio ya utaratibu wa mwendelezo wa majukumu 
ya bodi na kamati zake ili kuhakikisha kuwa zina watu sahihi wenye ujuzi na 
uzoefu kwa siku zijazo. Mkurugenzi Mtendaji ana wajibu wa kuhakikisha kuwa 
wajumbe wa kamati ya uongozi wana ujuzi, mamlaka na rasilimali za kutosha 
kutekeleza mkakati wa kampuni.

Uwajibikaji
Bodi ina wajibu wa kuhakikisha kampuni inakuwa na mafanikio. Kazi yake ni 
kuongoza na kutoa maamuzi ya busara katika kuielekeza kampuni 
kufanikisha ukuaji endelevu na kufanya kazi kwa maslahi ya wanahisa. 

Mkurugenzi Mtendaji

Kamati ya Utendaji

Masuala ya Mahusiano na 
Taasisi ya Vodacom
Fedha
Huduma kwa Wateja
TEHAMA
Kitengo cha Biashara: 
Wateja wa Biashara
Kitengo cha Biashara – 
Wateja Binafsi

Sheria na Udhibiti
Huduma za Digitali
Kitengo cha Biashara: 
M-Pesa
Dharura na Utekelezaji
Mtandao
Rasilimali Watu
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Kwa mujibu wa utendaji bora, Mwenyekiti na Mkurugenzi mtendaji wana majukumu tofauti. Mwenyekiti ana wajibu wa kuongoza Bodi, wakati 
Mkurugenzi Mtendaji anawajibika kusimamia uendeshaji wa kampuni.

Wakurugenzi
Katiba ya kampuni inaeleza kuwa wakurugenzi wanapaswa kustaafu kwa 
zamu na wanaweza kuchaguliwa tena baada ya kila miaka mitatu.

Mwenyekiti
Katiba inaitaka Bodi kumchagua Mwenyekiti kila mwaka. Bodi ilimchagua 
tena Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo kuwa Mwenyekiti kuanzia 
Novemba 2023. Bodi imeridhia kwamba Mwenyekiti anaweza kutekeleza 
majukumu ya nafasi hii ipasavyo. Katika maadhimisho ya kuchaguliwa kwake, 
Bodi itajadili uteuzi wa kushika nafasi hiyo.

 Kufanya uteuzi wa Mkurugenzi Mtendaji  
na Mkurugenzi wa Fedha

 Kusimamia kwa karibu mwelekeo wa kimkakati  
wa kampuni

 Kuhakikisha udhibiti wa ndani wa kampuni unakuwa 
na mafanikio

 Kupitisha miradi mikubwa, ununuzi au mauzo ya vitu

 Kupitia na kutathmini dharura za kampuni

 Kufanya uamuzi wa busara kuhusu masuala ya 
biashara ya kampuni, mbali na menejimenti

 Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa utekelezaji

 Kuhakikisha kuwa miundo, sera na taratibu stahiki 
zinakuwepo

 Kupitisha matokeo ya pamoja ya fedha ya mwaka na 
ya muda na vilevile mawasiliano kwenda kwa wadau

 Kupitisha muundo wa uongozi na mpango wa 
mwendelezo wa uwepo wa viongozi; na

 Usimamizi wa teknolojia ya habari

Katiba ya Bodi inaeleza wajibu wa Bodi, ambao ni pamoja na:

Kupata ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawa na wakati ambapo wakurugenzi 
wakaona kuwa ni muhimu kupata ushauri huru wa kitaalamu. Kampuni 
itagharamia huduma hii kwa mujibu wa utaratibu uliopo.
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Taarifa ya shughuli za 
uongozi

Vodacom Tanzania PLC
Mikutano ya Bodi

Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huu:

Jina la Mkurugenzi Mikutano ya Bodi

Mikutano ya Kamati ya 
Ukaguzi, Dharura na 

Utekelezaji

Mikutano ya 
Kamati ya 

Ujira

Mikutano ya 
Kamati ya 

Uteuzi 
Jumla 

mahudhurio

Robo mwaka Maalum Robo mwaka Maalum

Jaji (Mstaafu) Thomas B Mihayo 
(Mwenyekiti) 4/4 7/7 2/2 13/13

Bi Margaret Ikongo 4/4 7/7 4/4 4/4 19/19
Bi Thembeka Semane 4/4 6/7 4/4 3/4 17/19
Bi Kanini Mutooni 4/4 5/7 4/4 3/4 3/3 2/2 21/24
Bi Raisibe Morathi 3/4 6/7 9/11
Bw Nkateko Nyoka 4/4 7/7 11/11
Bw Diego Gutierrez 3/4 7/7 2/3 12/14
Bw Matimba Mbungela 4/4 6/7 3/3 2/2 15/16
Bw Sudhersan Ramasamy 4/4 7/7 11/11
Bw Sitholizwe Mdlalose 2/4 4/7 6/11
Bw Philip Besiimire 4/4 7/7 11/11
Bi Hilda Bujiku 4/4 7/7 11/11

Jumla 91.7% 90.5% 100.0% 83.3% 88.9% 100.0% 91.2%
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M-Pesa Limited
Mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited

Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited 
mwaka huu:

Jina la Mkurugenzi Mikutano ya Bodi

Mikutano ya Kamati ya 
Ukaguzi, Dharura na 

Utekelezaji Jumla
Robo mwaka Maalum Robo mwaka Maalum Mahudhurio

Bw Sitoyo Lopokoiyit 
(Mwenyekiti) 3/4 1/1 4/5

Bw Epimack Mbeteni 2/4 0/1 2/5
Bw Olaf Mumburi 4/4 1/1 4/4 1/1 10/10
Bi Hilda Bujiku 4/4 1/1 4/4 1/1 10/10
Bw Philip Besiimire 3/4 0/1 3/5

Jumla 80.0% 60.0% 100% 100.0% 82.9%

Muundo wa Bodi

Mkurugenzi 
mtendaji

1

4
Wakurugenzi 

wasio watendaji

5 Muda waliohudumu kwenye 
nafasi hizi

Miaka 4 – 6

4

Miaka 6 na zaidi

1

Miaka

40 – 49 5Jinsia

Wanawake

20.0%
Wanaume

80.0%
Mahudhurio ya vikao vya bodi

82.9% 
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Barua kutoka kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira:

Ni heshima kubwa kwangu kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Kamati 
ya Ujira mwaka huu. Tangu nilipojiunga na Bodi ya Vodacom, 
nimevutiwa na falsafa ya ujira ya Kampuni na utekelezaji wake, 
pamoja na uwazi uliopo juu ya masuala ya ujira.

Kanini Mutooni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira

Dhumuni kuu la sera ya ujira ya Vodacom ni kuhakikisha kwamba motisha za 
muda mfupi na muda mrefu zinahimiza na kutunza utekelezaji mzuri wa 
azma, dhamira, na mkakati wa Vodacom, ili kuiwezesha Kampuni kupata 
matokeo chanya ya muda mrefu. Aidha, Kampuni inaweka mkazo katika 
ushirikishwaji wa wafanyakazi na kuwawezesha kupata manufaa mengineyo 
mahali pa kazi, mbali na malipo ya kifedha. 

Nimevutiwa na jinsi Kampuni inavyochagua manufaa haya – ambalo sio zoezi 
la kuweka alama tu, bali manufaa haya yameundwa kuendana na mahitaji ya 
kila mfanyakazi. Haya yote yamepelekea ari chanya ndani ya Vodacom, na 
kuwezesha kudumisha nafasi yake ya uongozi ndani ya kundi la makampuni 
ya Vodafone kwenye kipimo cha Ari ya Timu na Ushirikishwaji wa Wafanyakazi.

Mwaka huu, tulielekeza mkazo mkubwa katika kukuza usawa wa kijinsia na 
uwiano sahihi wa kazi na maisha binafsi, huku tukitambua nafasi ya kila mtu, 
yaani – wanawake na wanaume katika kufikia uwiano huu. Mbali na mipango 
ya muda mrefu inayowalenga wanawake, mwaka huu Kampuni pia iliandaa 
midahalo ya wanaume ili washiriki katika kutoa mitazamo yao juu ya uwiano 
kati ya kazi na maisha binafsi, hivyo kukuza ushirikishwaji kwa wote. 
Kipaumbele chetu kingine kimekuwa ni kutoa mafunzo ya awali kwa Bodi ya 
Wakurugenzi juu ya masuala ya mazingira, jamii na utawala, ambazo ni nguzo 
muhimu zinazoisadia Vodacom kutimiza azma na wajibu wake kwa jamii.

Huu ni wakati bora kwa Kampuni kwa kuwa, uchumi wa ndani unazidi 
kuimarika na, kumekua na ongezeko maradufu la fursa mbalimbali za ukuaji 
katika sekta ya mawasiliano. Hata hivyo, tunatambua, ushindani uliopo katika 
ujuzi wa kiufundi na kiuongozi, huku benki na kampuni chipukizi zikiajiri sana 

Taarifa ya masuala  
ya ujira

wajuzi hao kutoka sekta yetu. Kwa kuzingatia muktadha huu, ni muhimu 
kuwa na motisha za kutosha kwa wajuzi wetu, ikisaidiwa na utamaduni mzuri 
mahali pa kazi, ili kuhakikisha tunaendelea kuvutia na kubakiza vipaji bora, 
watakaoiwezesha Kampuni kuendeleza nafasi ya uongozi katika sokoni. Kama 
ilivyoelezwa katika taarifa hii, ninaamini kwamba Kampuni inatoa ujira ulio 
sawa na stahiki ambao utavutia, kubakiza na kutoa motisha kwa watendaji 
wenye uwezo wa hali ya juu, waliopewa jukumu la uongozi kwa maslahi bora 
ya muda mrefu ya Kampuni.

Katika kuandaa taarifa hii, kamati imezingatia miongozo iliyotolewa na 
Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana (‘CMSA’), 1994. Tumeridhika kwamba 
taarifa inaafikiana na miongozo ya utawala bora kwa kampuni 
zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa nchini Tanzania, huku tukiwa 
waangalifu juu ya taarifa za mtu binafsi au taarifa nyeti za soko. Ninakuhimiza 
usome taarifa hii na kutoa maoni yoyote juu ya falsafa na sera ya ujira ya 
Kampuni.

Mwisho, ningependa kushukuru wenzangu kwenye Kamati ya Ujira kwa 
mchango wao mkubwa mwaka huu.

Kanini Mutooni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira
17 Julai 2024
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Motisha yetu ya muda mfupi inayolipwa kama bonasi ya fedha taslimu 
hutokana na kufikia malengo kwenye utendaji wa masuala ya fedha, mikakati, 
uendeshaji wa vitengo na malengo binafsi ambayo kila mtendaji amepewa. 
Kiasi kilichopo kwa ajili ya motisha ya muda mfupi kinatokana na utendaji 
kwenye masuala ya fedha kadiri ya malengo yaliyowekwa na kukubaliwa. 

Viongozi watendaji ambao wametumwa kufanya kazi Vodacom Tanzania 
kutoka Vodacom Group Limited, hulipwa motisha ya muda mrefu kwa mujibu 
wa taratibu za Vodacom Group Limited, ambapo hupewa umiliki wa hisa na 
mwajiri wao. Hii huchochea utendaji unaoakisi umiliki na uaminifu, na 
huchangia katika lengo la Vodacom la kuwabakiza watendaji hodari. Mfumo 
huo ni mfumo kamili wa umiliki, na matokeo yake wahusika hupata gawio 
kutoka siku walipopewa hisa japokuwa thamani ya hisa inaweza tu kupatikana 
baada ya miaka mitatu na ni kwa kulingana na kiwango ambacho masharti ya 
kupewa hisa hizo yametimizwa.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji 
na wasio watendaji

Ujira wa wakurugenzi watendaji – Malipo 
ya Uhakika 
Ujira wa wakurugenzi watendaji ulifanyiwa mapitio kwa kuzingatia ulinganishi 
na ujira wa watendaji wengine katika soko, na pia athari za kushindwa 
kuwabakiza watendaji muhimu katika menejimenti.

Kwa kuzingatia utaratibu/sera ya ujira, taarifa iliyo kwenye toleo hili ni kwa 
wakurugenzi waliostahili, ambapo maamuzi yote yanayohusu ujira 
yamefanyika kwa kuzingatia utaratibu wa ujira na kuidhinishwa na wanahisa. 
Kama ilivyo kwa mwaka uliotangulia, hakuna mabadiliko yaliyofanywa katika 
utekelezaji wa sera/utaratibu wa ujira katika mwaka huu.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio watendaji zimetolewa kwa 
muhtasari katika jedwali hapo chini na pia zimewasilishwa katika Maelezo 35 
katika taarifa za pamoja za fedha na taarifa binafsi za fedha za kampuni 
(nakala ya kiingereza) yaliyopo katika ukurasa wa 124.

Wakurugenzi Bodi

Ukaguzi,
Dharura

na
Utekelezaji Ujira Uteuzi Jumla

TB Mihayo 150 000    150 000
M Ikongo 30 000 15 000  45 000
K Mutooni 30 000 8 000 12 000 3 000 53 000
T Semane 30 000 8 000   38 000
D Gutierrez 30 000  4 000  34 000
M Mbungela 30 000  4 000 3 000 37 000
N Nyoka 30 000    30 000
S Mdlalose 30 000    30 000
S Ramasamy 30 000    30 000
R Morathi 30 000    30 000
H Bujiku     –
P Besiimire     –

    477 000 

 Kiasi hiki ni jumla ya ada kwa dola ya Marekani, ikijumuisha kodi zote pamoja na kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi 
ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wakazi wa Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka.

Kulingana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana kuhusu 
taratibu za usimamizi wa makampuni ya umma yaliyoorodheshwa nchini 
Tanzania, taarifa hii inaeleza sera za Vodacom Tanzania za ujira kwa 
wakurugenzi watendaji na wakurugenzi wasio watendaji hususan kiasi na aina 
za ujira kwa wakurugenzi ikiwa ni pamoja na wakurugenzi wasio watendaji 
kwa pamoja.

Falsafa, sera na mfumo wetu wa ujira kwa mwaka 
huu kwa wakurugenzi watendaji. Lengo letu ni 
kuwavutia, kuwawezesha kubaki na kuwapatia 
motisha watendaji wenye uwezo wa hali ya juu, 

sambamba na kulinganisha ujira wao na maslahi ya 
wanahisa na taratibu bora za utekelezaji. 

Utaratibu wetu wa stahiki za ajira ni mpana, wenye ulinganifu 
kwenye vipengele vifuatavyo: 

Ujira wa uhakika (GP);
Motisha ya muda mfupi (STIP);
Motisha ya muda mrefu (LTIP);
Programu mbalimbali za utambuzi;
Fursa mbalimbali za kujifunza na kujiendeleza;
Mazingira ya kazi yanayovutia; na
Programu nzuri ya ustawi wa wafanyakazi.

Viongozi watendaji wanafuata falsafa ya ‘Jumla ya gharama kwa kampuni’, 
ambayo tunairejelea kama ujira uhakika (GP). Michango katika huduma za 
tiba, fedha za ustaafu na mafao ya bima yamejumuishwa katika GP.

Vipengele hivyo hapo juu vinaendana na kuimarishwa kwa utaratibu wetu wa 
kutathmini utendaji kazi na kuendeleza vipaji. Sera yetu ni kuwapa 
marupurupu viongozi wetu watendaji kutokana na michango yao katika 
ufanisi wetu kimkakati, kifedha na kiutendaji. Ili kuwa muajiri anayeheshimika 
katika sekta yetu tunahitaji kuvutia, kuendeleza na kubakiza vipaji bora na 
rasilimali ya wataalamu wa ndani na kimataifa.

Kila mwaka tunalinganisha viwango na kuongeza malipo katika GP kulingana 
na soko, ufanisi binafsi na uwezo. Tathmini ya ufanisi binafsi na uwezo wa 
kiutendaji hubainishwa kupitia utaratibu wetu wa kupima utendaji na uwezo 
wa kiutendaji wa wafanyakazi wetu. Matokeo ya utaratibu huu, huchangia 
katika uamuzi wa mabadiliko ya motisha ya muda mfupi na muda mrefu.
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Taarifa ya 
Mkutano Mkuu

Taarifa inatolewa kuwa, mkutano mkuu wa nane wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024 utafanyika kwa 
njia ya kielektroniki siku ya Jumatano tarehe 11 Septemba 2024 kuanzia saa nne asubuhi. Mkutano huu utajadili 
yafuatayo:

1. Kuthibitisha kumbukumbu
 Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa saba uliofanyika tarehe 22 Septemba 2023.

 Azimio la kawaida namba 1
 “ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa saba uliofanyika tarehe 22 Septemba 2023 zimethibitishwa.”

 Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/annual-general-meeting. 

2. Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
 Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024. 

 Azimio la kawaida namba 2
  “ILIAMULIWA KUWA taarifa za fedha zilizokaguliwa za Kampuni, pamoja na taarifa ya wakaguzi huru na ya wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 

31 Machi 2024, zimepokelewa na kupitishwa.”

  Nakala za taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024 zinapatikana katika tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/financials.

3. Uchaguzi wa wakurugenzi
 Kwa kupitia maazimio tofauti:

 3.1  Bw Dejan Kastelic aliteuliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni, kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi 
na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa. Wasifu wake upo ukurasa wa 35.

 3.2  Bw Haytham Ammar aliteuliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni, kujaza nafasi iliyojitokeza katika Bodi 
na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa. Wasifu wake upo ukurasa wa 35.

 3.3  Bw Matimba Mbungela, Bw Diego Gutierrez and Bi Raisibe Morathi wanapaswa kustaafu katika mkutano huu kwa mujibu wa ibara 104 na 105 za 
Katiba ya Kampuni. Ibara hizo zinabainisha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa wakurugenzi. Wasifu wao 
upo ukurasa wa 35.

 Azimio la kawaida namba 3
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Dejan Kastelic amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

 Azimio la kawaida namba 4
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Haytham Ammar amechaguliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

 Azimio la kawaida namba 5
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Matimba Mbungela amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’)
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 Azimio la kawaida namba 6
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Diego Gutierrez amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

 Azimio la kawaida namba 7
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Raisibe Morathi amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi asiye mtendaji.”

4. Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
  Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa Kampuni 

na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka. 

 Azimio la kawaida namba 8
  “ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. imeteuliwa kuwa mkaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao 

wa mwaka.”

5. Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
  Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Bi Margaret Ikongo, Bi Thembeka Semane na Bi Kanini Mutooni 

wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe. Wasifu wao upo ukurasa wa 35.

 Azimio la kawaida namba 9
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

 Azimio la kawaida namba 10
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

 Azimio la kawaida namba 11
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Kanini Mutooni amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

6. Gawio
  Kuidhinisha gawio la mwisho la Shi 11.93 kwa kila hisa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2024 kama ilivyopendekezwa na wakurugenzi. 

Gawio litalipwa kabla au Jumatano ya tarehe 16 Oktoba 2024 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili baada ya kufunga biashara ya hisa 
tarehe 15 Agosti 2024. 

 Azimio la kawaida namba 12
 “ILIAMULIWA KUWA gawio la Shi 11.93 kwa hisa ya kawaida kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2024 limeidhinishwa.”

7. Ada ya wakurugenzi
  Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 hadi hitimisho la mkutano mkuu ujao wa mwaka, ili kuiwezesha Kampuni 

kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni. Hakuna mapendekezo ya mabadiliko ya ada.

 Azimio la kawaida namba 13
  “ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 477 000 kimeidhinishwa kwa mchanganuo 

ufuatao:

Pendekezo la
ada Dola ya

Marekani1

Ada ya sasa
Dola ya 

Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 4 000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3 000 3 000

1.  Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wa 
Afrika Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka.
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Wasifu wa Wajumbe wa Bodi
Dejan Kastelic (43)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Sayansi katika Uhandisi Umeme kutoka Chuo kikuu cha Maribo kilichopo Slovenia; Alisoma Chuo Kikuu cha Harvard kilichoko Boston Marekani 
na INSEAD
Bw. Kastelic aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Teknolojia wa Vodacom Group, Afrika Kusini mwezi Agosti 2020. Kabla ya kujiunga na Vodacom, alikuwa Afisa Mkuu 
wa Teknolojia na Habari katika kampuni ya PT Indosat Ooredoo TBK, sehemu ya kampuni ya Kundi la makampuni ya Ooredoo huko Qatar. Aidha, aliwahi kuwa 
Mkurugenzi wa kampuni ya Indosat, Singapore na ni Kaimu Mwenyekiti wa Bodi ya Usimamizi wa Posta Slovenije d.o.o. Bw Kastelic alianza kazi katika kampuni 
ya simu Amis Ltd hadi kufikia nafasi ya Afisa Mkuu wa Technolojia. Mwaka 2009 alihamia kampuni ya IBM Ulaya Mashariki na Kati kama Meneja Usimamizi wa 
Rasilimali. Mwaka 2012 alijiunga na kampuni ya Telkom Austria akiwa kama Mkurugenzi Mtendaji na Afisa Mkuu wa Teknolojia na Habari na baadaye akawa 
Mkurugenzi wa Kundi na Afisa Mkuu wa Technolojia na Habari akisimamia kampuni za simu – Vip mobile, Serbia na Si.Mobil Slovenia. Mwaka 2015, alihamishiwa 
kampuni ya Mobiltel Bulgaria hadi alipoteuliwa kwenye nafasi aliyoishikilia mwanzo katika kampuni ya Indosat. Bw Kastelic pia ni mkurugenzi wa bodi ya 
Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho.

Haytham Ammar (42)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uhasibu na Usimamizi wa Biashara, Cheti cha Taaluma ya Uhasibu 
Haytham aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Makampuni Tanzu ya Vodacom mwezi Juni 2024. Kabla ya kujiunga na Vodacom, alikuwa Afisa Mkuu wa 
Fedha wa M-Pesa Africa. Aidha, aliwahi kuwa Mkurugenzi wa Fedha wa Vodafone Ghana ambapo alitoa mchango mkubwa katika kufanya mageuzi ya kibiashara 
yaliyopelekea ukuaji kiuendeshaji na kifedha huku akichochea ongezeko la thamani ya biashara kulingana na rasilimali chache zilizokuwepo. Anasifiwa pia kwa 
kuboresha mazingira ya udhibiti wa mapato, ugavi, usimamizi wa madeni, na uwasilishaji wa taarifa za kifedha. Haytham alianza kufanya kazi na Vodafone 
mwaka wa 2007 alipojiunga na Vodafone Misri, ambapo majukumu yake yalihusisha nyanja mbalimbali ikiwemo Mipango ya Fedha, Uwasilishaji wa Taarifa za 
Kifedha, na Mipango Maamuzi, akiisaidia timu ya Misri katika kupanga na kutekeleza mipango mikakati muhimu kama vile ujenzi wa minara ya teknolojia ya 4G, 
maboresho ya kidigitali, na kuchochea ufanisi katika gharama za matumizi.

Raisibe Morathi (55)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uzamili ya Filosofia, Stashahada ya juu ya masuala ya kodi kutoka Chuo Kikuu cha Wits, Mhitimu wa programu ya menejimenti ya INSEAD 
(Ufaransa), Cheti cha Taaluma ya Uhasibu ya Afrika Kusini (CA, SA)
Raisibe aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Fedha wa Vodacom Group Limited mwezi Novemba 2020. Alijiunga na Vodacom akitokea Nedbank Group ambapo 
alikuwa Afisa Mkuu wa Fedha tangu Septemba 2009. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 27 katika huduma za fedha katika mashirika mbalimbali makubwa huko 
Afrika Kusini, ikiwa ni pamoja na Nedbank Group, Sanlam Group na Industrial Development Corporation. Raisibe pia ni mkurugenzi asiye mtendaji wa bodi 
za Vodacom Afrika Kusini na Safaricom PLC.

Diego Gutierrez (48)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara na Masoko, Chuo Kikuu cha Católica, Bolivia
Diego aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Uendeshaji wa Vodacom International Business mwezi Agosti 2017. Diego ana uzoefu wa zaidi ya miaka 20 katika 
shughuli za kimataifa katika sekta ya mawasiliano ya simu hususan kwenye masoko yanayoibukia huko Latini Amerika, Afrika na visiwa vya Karibi. Ana uzoefu 
uliothibitika wa kufanya mageuzi ya kibiashara na kuwezesha ongezeko la ufanisi wa uendeshaji, kupitisha makampuni katika vipindi vigumu vya mabadiliko 
na kutafsiri mikakati ya mashirika kuwa matokeo ya uendeshaji yanayoonekana. Bw Gutierrez pia ni mkurugenzi wa bodi ya Vodacom Congo DRC, Vodacom 
Lesotho, Vodacom Msumbiji, M-Pesa Africa na M-Pesa Africa Kusini.

Matimba Mbungela (52)
Mkurugenzi asiye mtendaji
Shahada ya Uzamili ya Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Kwazulu Natal, Shahada ya Utawala, Chuo Kikuu cha Venda, Stashahada ya Juu ya 
Rasilimaliwatu, Chuo Kikuu cha Cape Town, Mhitimu wa Programu ya Vodafone kwenye ubora wa masuala ya rasilimaliwatu
Matimba aliteuliwa kuwa Afisa Mkuu wa Rasilimali Watu wa Vodacom Group Limited mwezi April 2014. Kabla ya kushika nafasi hii, alikuwa Afisa Mkuu wa 
Rasilimali Watu wa Vodacom South Africa hadi Aprili 2014. Matimba amefanya kazi ndani ya Vodacom/Vodafone Group tangu 2003 akishikilia nafasi 
mbalimbali katika Kitengo cha Rasilimaliwatu. Kwa miaka mitatu alifanya kazi Vodafone kama Mkuu wa Kanda ya Afrika, Mashariki ya Kati na Asia Pasifiki “AMAP” 
akihusika na Ufanisi na Mabadiliko na pia kama Mkuu wa Vipaji wa Kanda. Kabla ya hapo alikuwa anashughulikia Usimamizi wa Vipaji katika Vodacom kwa miaka 
sita ambapo alitekeleza kwa mafanikio kujumuishwa kwa mkakati wa vipaji katika mkakati wa dunia wa Vodafone. Uzoefu wake wa siku za nyuma ni pamoja na 
kufanya kazi za Afisa Rasilimaliwatu katika kampuni za BMW Afrika Kusini na Unilever. Matimba anawakilisha Vodacom Employee Trust (‘Siyanda’) katika Bodi 
ya YeboYethu, pia ni Mkurugenzi Asiye Mtendaji wa Vodacom Msumbiji na Vodacom Lesotho na ni mjumbe wa Bodi ya Ushauri ya Unisa GSBL.

Margaret Ikongo (66)
Mkurugenzi huru
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu Huria, Tanzania. Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi 
wa Viashiria Hatarishi, Uingereza. Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, 
Uingereza. Mwanachama katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza
Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi ya Actuarial and Risk 
Consulting na Metrolife and Meticulus Insurance. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye Bodi ya benki ya NMB na AAR Insurance Tanzania, pamoja na Bodi ya 
Wadhamini wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF). Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na 
kufanya kazi katika sekta ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa mshauri 
wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.
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Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa 
madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura 
kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni Jumatano 4 Septemba 2024. 

Ushiriki kwa njia ya kielektroniki
Mkutano mkuu wa mwaka utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama 
ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni. 
Wanahisa waliosajiliwa kwenye rejesta hadi kufikia tarehe ya kufunga 
rejesta hiyo, watapokea ujumbe mfupi wa maneno wenye taarifa za 
kuwawezesha kuingia kwenye mkutano huo. Mkutano mkuu wa 
mwaka utaoneshwa mubashara kupitia kiunga cha wavuti kwenye 
vifaa janja vilivyounganishwa na intaneti. 

Kwa taarifa zaidi, tafadhali tembelea tovuti ya Kampuni 
www.vodacom.co.tz/annual-general-meeting

Wanahisa watawajibika kwa gharama za data na mtandao. Kampuni 
haitawajibika na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya 
kimtandao/kuishiwa muda wa hewani/kukatika kwa umeme/na 
matatizo ya kiufundi ya kielektroniki yanayoweza kuathiri ushiriki 
wa mwanahisa kwenye mkutano mkuu mwaka kwa njia ya mtandao.

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio 
yaliyopo kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye 
barua pepe investorrelations@vodacom.co.tz kabla ya Ijumaa ya 
tarehe 6 Septemba 2024 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo 
yatatolewa katika mkutano mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii 
mwanahisa kuuliza maswali siku ya mkutano mkuu.

Mahudhurio
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano 
mkuu wa mwaka ni wanahisa tu. 

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga 
kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa Kampuni. Fomu 
ya uwakilishi iliyojazwa, inayopatikana kwenye tovuti ya Kampuni, pamoja na 
risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, kitambulisho cha taifa/kura/leseni 
ya udereva na taarifa za mawasiliano vitumwe kwa barua pepe kwenda 
investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni, 
ghorofa ya 15, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja namba 23, Barabara 
ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4:00 asubuhi Ijumaa ya 
tarehe 6 Septemba 2024. Kujazwa kwa fomu ya mwakilishi hakumzuii 
mwanahisa yeyote kuhudhuria mkutano mkuu wa mwaka.

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. 
Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu yatapaswa 
kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum 
litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji au 
wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano mkuu wa mwaka. 
Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, 
kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi kulingana na mamlaka 
uliyoyatoa kwake.

Wanahisa wanahimizwa kuendelea kufuatilia tovuti ya Kampuni ili kupata 
taarifa zaidi zinazohusiana na mkutano mkuu wa mwaka.

Imeidhinishwa na Bodi.

Caroline M Mduma
Katibu wa Kampuni
19 Agosti 2024

Taarifa ya Mkutano Mkuu inaendelea

Thembeka Semane (48)
Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Monash; Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha 
Pretoria Gordon; Shahada ya Biashara katika Uhasibu; Chuo Kikuu cha Transkei (Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Walter Sisulu kwa sasa); Mwanachama wa 
Taasisi ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini
Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika masuala ya biashara ukihusisha 
mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, utekelezaji na ufuatiliaji, utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha. 
Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya ACASA & ATNS, akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini 
na pia, ni mjumbe wa Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, ambapo ni Mwenyekiti wa Kamati yake ya 
Fedha na Uwekezaji na pia, ni mjumbe wa Kamati za Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimali watu na Ujira. Pia, Thembeka ni mjumbe wa bodi na mjumbe 
wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mamlaka ya usimamizi wa Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, Thembeka ni 
mjumbe wa South African Heritage Resource Agency na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

Kanini Mutooni (48)
Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni ya kamati hii
Elimu ya utekelezaji wa Sera za Kimataifa, Shule ya masuala ya kiserikali ya Harvard. Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Shule ya Biashara Cass 
ya Chuo Kikuu cha Jiji la London. Diploma ya masuala ya Dhamana (Uingereza). Cheti cha Taaluma ya Usimamizi katika Uwekezaji (Uingereza). Cheti cha 
Taaluma ya Uhasibu (ACCA), Uingereza. Shahada ya Biashara, Chuo Kikuu cha Kikatoliki, Kenya
Kanini aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Oktoba 2022. Kanini ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation kwa 
Afrika. Hivi sasa ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation akisimamia Afrika. Pia ni mjumbe katika Bodi za Financial Sector Deepening 
Africa (FSDA); MCE Social Capital, the United Nations Capital Development Fund, Africa Enterprise Challenge Fund, Amref Health Innovation na CDC UK PLC. 
Kabla ya hapo, Kanini alikuwa mjumbe wa Bodi katika benki za uwekezaji huko Uingereza na Marekani ikiwa ni pamoja na Bank of America-Merrill Lynch na 
Dresdner Kleinwort Benson.
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Fomu ya Mwakilishi
Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya Usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(“Vodacom” au “Kampuni”)

Kifungu A – Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya hati ya hisa (CDS A/c No) Idadi ya hisa mwanahisa anazomiliki

Kifungu B – Ijazwe na wanahisa watakaoteuwa wawakilishi (na si Mwenyekiti) kuhudhuria mkutano kwa niaba yao

Mimi(Sisi), mwenye/wenye hati ya hisa zenye idadi ya hisa za kampuni kwa mujibu wa kifungu A, namteua/tunamteua (angalia maelekezo namba 1&2)

au akishindwa yeye,

au akishindwa yeye,
Mwenyekiti Mwenyekiti wa mkutano mkuu wa mwaka kuwa mwakilishi wangu/wetu kuhudhuria, kushiriki mijadala na kupiga kura kwa niaba yangu/yetu katika 
mkutano mkuu wa mwaka wa sita utakaofanyika kwa nji ya kielektroniki siku ya Jumatano, tarehe 11 Septemba 2024 kwa lengo la kutoa maamuzi na kupitisha 
maazimio ya kawaida, kupiga kura ya kuafiki au kutokuafiki au kutoshiriki kwenye upigaji kura kulingana na hisa zilizoandikishwa kwa jina langu/letu.

Kifungu C – Ijazwe na wanahisa wote

Weka alama x kwenye kisanduku kulingana na matakwa yako.
Vinginevyo mwakilishi wako atapiga kura atakavyoona inafaa.

Naafiki Siafiki Sishiriki

1. Azimio la kawaida namba 1
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika tarehe 22 Septemba 2023

2. Azimio la kawaida namba 2
Kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2024

3. Azimio la kawaida namba 3
Kumchagua Dejan Kastelic kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

4. Azimio la kawaida namba 4
Kumchagua Haytham Ammar kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

5. Azimio la kawaida namba 5
Kumchagua tena Matimba Mbungela kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

6. Azimio la kawaida namba 6
Kumchagua tena Diego Gutierrez kuwa mkurugenzi asiye mtendaji 

7. Azimio la kawaida namba 7
Kumchagua tena Raisibe Morathi kuwa mkurugenzi asiye mtendaji

8. Azimio la kawaida number 8
Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia Machi 2025

9. Azimio la kawaida namba 9
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

10. Azimio la kawaida namba 10
Kumchagua tena Thembeka Semane kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

11. Azimio la kawaida namba 11
Kumchagua tena Kanini Mutooni kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

12. Azimio la kawaida namba 12
Kuidhinisha gawio la shilingi 11.93 kwa hisa kwa mwaka ulioishia terehe 31 Machi 2024

13. Azimio la kawaida namba 13
Kuidhinisha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 kwa mwaka

Imetiwa sahihi tarehe mwezi Septemba 2024

Sahihi:  Sahihi: 

Fomu ya mwakilishi iliyojazwa iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC kabla saa 4 asubuhi, Ijumaa  
tarehe 6 Septemba 2024.
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Maelekezo ya fomu ya 
mwakilishi
1.  Mwanahisa anayepaswa kuhudhuria katika mkutano mkuu anaweza kuteua mwakilishi wake kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba 

yake. Mwakilishi sio lazima awe mwanahisa wa kampuni. Kwa makampuni, fomu ya mwakilishi ijazwe na afisa mwenye mamlaka na iwekwe 
muhuri wa Kampuni husika. 

2.  Weka alama ‘X’ kwenye eneo la kujaza kwenye fomu kulingana na kura unayotaka kupiga katika agenda husika. Iwapo utapenda kupiga kura kwa 
hisa pungufu ya hisa unazomiliki, onyesha idadi ya hisa pungufu ambazo ungependa zipige kura. Iwapo maelekezo haya hayatazingatiwa, 
mwakilishi atapiga kura atakavyoona inafaa.

3.  Mwanahisa anaweza kuweka jina la mwakilishi/wawakilishi wake kwenye sehemu iliyoonyeshwa kwenye hii fomu bila kufuta kipengele cha 
kuwakilishwa na “Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka” kilichopo chini ya sehemu ya kuandika majina ya wawakilishi. Mwanahisa atapaswa 
kuweka sahihi yake iwapo atafuta kipengele hicho. Mwakilishi ambaye jina lake limejazwa likiwa la kwanza kwenye fomu ya uwakilishi 
akihudhuria mkutano mkuu ndiye atahusika kufanya maamuzi.

4.  Fomu za mwakilishi zilizojazwa pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, ziwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni 
– ghorofa ya 15, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4 asubuhi siku ya 
Jumanne tarehe 6 Septemba 2024. Aidha, fomu zinaweza kusainiwa kisha kuzituma kwa barua pepe ya investorrelations@vodacom.co.tz. 

5.  Mwanahisa akifanya masahihisho/mabadiliko yoyote kwenye fomu ya mwakilishi, atapaswa kuwekwa sahihi yake pembeni ya masahihisho/
mabadiliko hayo.

6.  Wenye hisa wenye umri mdogo kisheria wanapaswa kusimamiwa na wazazi/walezi wao ambao watapaswa kuwa na nyaraka za kisheria za 
kuwathibitisha.

7.  Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka atakubali fomu ya mwakilishi itakavyokuwa imejazwa tofauti na matakwa haya iwapo ataridhika 
na namna ambavyo mwanahisa atapenda kupiga kura.

8. Kwa wale wenye hisa za pamoja/vikundi:

	z Yeyote kati yao anaweza kutia sahihi kwenye fomu hii
	z Kura ya mwanahisa mkubwa (ukubwa wa hisa utajulikana kulingana na majina yaliorodheshwa kwenye rejista ya wanahisa wa Kampuni) 

itakayopigwa na yeye binafsi au kutumia mwakilishi, ndio itakayoruhusiwa kwa niaba ya wanahisa wenzake kwenye kikundi.

Bi Caroline Mduma

Katibu wa Kampuni

Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, Ursino Estate, 
Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, 
P.O. Box 2369,
Dar es Salaam
Barua pepe: investorrelations@vodacom.co.tz 
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Taarifa kuhusu umiliki
Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa

Kundi la Makampuni ya Vodacom (Vodacom Group Limited)  1 680 000 200 75.0%
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma SOC Limited, Jamhuri ya Afrika Kusini)  164 503 540 7.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki)  252 443 767 11.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Sehemu nyingine duniani)  48 456 052 2.2%
Wawekezaji wengine  94 596 741 4.2%

 2 240 000 300 100.0%

Umiliki wa hisa kitaasisi % Umiliki kitaasisi
Tanzania 48.3%
PIC 35.3%
Uganda 6.0%
Wanahisa wengine wa kimataifa 10.4%

100.0%
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Taarifa za Kampuni

Wakurugenzi
TB Mihayo (Mwenyekiti)1

P Besiimire  
(Mkurugenzi Mtendaji)2

H Bujiku  
(Mkurugenzi wa Fedha)1

S Mdlalose3

D Gutierrez4

M Ikongo1

M Mbungela5

N Nyoka5

R Morathi5

S Ramasamy6

T Semane5

K Mutooni7

1. Mtanzania 2. Mganda 3. Muingereza 4. Mbolivia 
5. Mwafrika Kusini 6. Mhindi 7. Mkenya

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower,
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Ofisi iliyosajiliwa
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower,
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo,
S.L.P 2369,
Dar es Salaam, Tanzania

Mkaguzi wa Hesabu za Fedha
Ernst & Young
EY House
Kiwanja namba 162/1, Barabara ya Mzinga
14111 Oysterbay
S.L.P 2475, Dar es Salaam, Tanzania

Msajili Masuala ya Hisa
CSD & Registry Company Limited
Soko la Hisa la Dar es Salaam
Ghorofa ya 3, Kambarage House
Mtaa wa 6 Ufukoni
S.L.P 70081
Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri Mkuu aliyesajiliwa
Orbit Securities Company Limited

Watoa huduma za Kibenki
Citibank Tanzania Limited
Citibank House
Kiwanja namba 1962, Barabara ya Toure, Oysterbay
S.L.P 71625 
Dar es Salaam, Tanzania

National Bank of Commerce Limited
Barabara ya Sokoine & Mtaa wa Azikiwe
S.L.P 1863
Dar es Salaam, Tanzania

NMB Bank Plc
Mtaa wa Ohio /Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P Box 9213
Dar es Salaam, Tanzania

CRDB Bank Plc.
Mtaa wa Azikiwe
S.L.P 268
Dar es Salaam, Tanzania

Standard Chartered Bank Tanzania
Jengo la International House
Mtaa wa Shaaban Robert/Garden Avenue
S.L.P 9011
Dar es Salaam, Tanzania

Mahusiano ya wawekezaji
Albert Maneno
Neema Munuo
investorrelations@vodacom.co.tz
www.vodacom.co.tz/about-us

Mawasiliano ya nje
Zuweina Farah

(Imeandikishwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
Usajili namba: 38501
(ISIN: TZ1996102715 Share Code: VODA)
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Washauri wa Mambo ya Kisheria
IMMMA (Advocates)
Kiwanja namba 357, IMMMA House
Barabara ya Umoja wa Mataifa, Upanga
S.L.P 72484
Dar es Salaam, Tanzania

Lawhill 
14112 Regent Estate Mikocheni
Mtaa wa Historia, Kiwanja namba 311
Nyumba namba 96
S.L.P 105646, Dar es Salaam, Tanzania
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Dai la haki

Taarifa zisizofuata 
Kanuni za 
Kimataifa za 
Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha 
(‘IFRS’)
Taarifa hii ina baadhi ya hatua zisizofuata Kanuni za 
Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha ambazo 
hazijapitiwa au kuripotiwa na wakaguzi wa Kundi la 
Kampuni za Vodacom (‘Kundi’). Menejimenti ya Kundi 
inaamini hatua hizi zinatoa taarifa muhimu za ziada 
kwa kuelewa ufanisi wa Kundi la Vodacom au biashara 
za Kundi la Vodacom kwa sababu zinaeleza hatua 
zilizotumiwa na Kundi la Vodacom kutathimini ufanisi. 
Hata hivyo, taarifa hizi za ziada zilizowasilishwa 
hazikufasiliwa kwa njia inayofanana na kampuni zote, 
ikiwa ni pamoja na zile zilizo katika tasnia ya Kundi la 
Vodacom. Hivyo, inawezekana haiwezi kulinganishwa 
na hatua zinazofanana na kutolewa taarifa na kampuni 
nyingine. Kwa kuongezea, ingawa hatua hizi ni 
muhimu katika usimamizi wa biashara, hazipaswi 
kuangaliwa kipwekepweke au kama mbadala, badala 
yake ziwe kama kijalizo, katika hatua za Kanuni za 
Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha. Rejea 
katika sehemu ya ‘Ufanisi wetu’ ya taarifa hii kwa 
maelezo yanayohusiana na mapato ya huduma, EBIT 
na mapato kwa kila hisa.

Alama za biashara
Vodafone, logo ya Vodafone, M-Pesa, Vodacom, 
Wakulima Waliounganishwa na Vodafone Supernet ni 
alama za biashara za Vodafone Group Plc (au ina 
program zinazosubiria). M-Fundi, M-Shamba, M-Pawa 
na Vodacom Faraja ni alama za biashara za Vodacom 
Tanzania Public Limited Company (au ina program 
zinazosubiria). Bidhaa zingine na majina ya kampuni 
yaliyotajwa hapa yanaweza kuwa alama za biashara 
za wamiliki wao husika.

Matamko ya matarajio
Taarifa hii, ambayo inajumuisha matokeo ya Kundi la makampuni kwa mwaka unaoishia 
tarehe 31 Machi 2024, ina ‘matamko ya matumaini’, ambayo hayajapitiwa au kuripotiwa na 
wakaguzi wa Kundi, kuhusiana na hali ya kifedha ya Kundi, matokeo ya uendeshaji na 
biashara na taarifa zinazohusiana na mipango na malengo ya Kundi la Vodacom. Hasa, 
matamko hayo ya kuangalia mbele yanajumuisha matamko yanayohusiana na: ufanisi wa 
baadaye wa Kundi la Vodacom; matumizi ya mtaji siku zijazo, ununuzi, kujitoa, gharama, 
mapato, masharti ya kifedha, sera ya gawio na maendeleo ya baadaye; mikakati ya biashara 
na uwekezaji inayohusiana na upanuzi na ukuaji wa Kundi la Vodacom; athari za udhibiti wa 
biashara za Kundi la Vodacom unaofanywa na serikali katika nchi inapofanya shughuli zake; 
matarajio ya Kundi la Vodacom kuhusiana na tarehe za uzinduzi na kuanza uuzaji wa bidhaa, 
huduma au teknolojia; matarajio kuhusu mazingira ya uendeshaji na hali ya soko; ongezeko 
la wateja na matumizi; na kiwango cha ongezeko la gawio kwa Kundi.

Matamko ya kuangalia mbele wakati mwingine, lakini si wakati wote, hubainishwa kwa 
matumizi yao ya tarehe katika wakati ujao au Maneno kama ‘nita’, ‘tarajia’, ‘kusudia’, ‘ninge’, 
‘weza’, ‘paswa’, ‘amini’, ‘panga’ au ‘lenga’ (pamoja na miundo yao ya ukanushi). 

Kwa hali yao, matamko ya kuangalia mbele kwa asili yanatabirika, yanaweza kukisiwa na 
yanajumuisha hatari na mashaka kwa sababu yanahusiana na matumio na yanategemea 
mazingira ambayo yanaweza kutokea au yasitokee siku za baadaye. Kuna sababu mbalimbali 
ambazo zinaweza kusababisha matokeo halisi na maendeleo kutofautiana kabisa kuanzia 
yale yaliyoelezwa au kumaanishwa na matamko haya ya kuangalia mbele. Sababu hizi ni 
pamoja na, ingawa haziishii hapo, zifuatazo: mabadiliko katika hali ya kiuchumi au kisiasa 
katika masoko yanayohudumiwa kwa shughuli za Kundi la Vodacom; ushindani mkubwa 
kuliko ilivyotarajiwa; gharama kubwa kuliko ilivyotarajiwa au matumizi ya mtaji; ongezeko 
dogo la wateja kuliko ilivyotarajiwa na kupungua kwa wateja wa kudumu; mabadiliko katika 
hali ya matumizi ya wateja wapya na waliopo; uwezo wa Kundi kupanua nafasi yake 
kimawanda au kuongeza muda au kuchukua leseni mpya; uwezo wa Kundi kufanikisha 
kuokoa gharama; uwezo wa Kundi kutekeleza mkakati wake wa kutumia mkongo; kuanza 
kutoa bidhaa na huduma mpya; huduma za data (mobile data), upanuzi wa Biashara na 
mtandao wa 4G, mabadiliko katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na vilevile 
katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na vilevile viwango vya riba; uwezo wa 
Kundi kupata faida kutokana na kuingia katika ubia au kufanya biashara pamoja na kuingia 
katika kufanya biashara ya huduma na utoaji wa leseni ya chapa; matokeo yasiyofaa kwa 
Kundi ya kufanya na kuchanganya ununuzi na utupaji; mabadiliko katika mfumo wa kisheria 
ambapo Kundi huendesha shughuli zake; athari za mashauri ya kisheria na mengineyo; 
kupoteza wasambazaji au kuvurugika kwa mnyororo wa usambazaji; maendeleo katika hali 
ya fedha ya Kundi, mapato na fedha zinazosambazwa na mambo mengine ambayo Bodi 
imezingatia wakati wa kuamua viwango vya magawio; uwezo wa Kundi kuwa na mtaji wa 
kufanyia kazi na mahitaji mengine; mabadiliko katika viwango vya kodi kisheria au 
mchanganyiko wa faida; na/au mabadiliko katika sharia ya kodi. Matamko mengine yote 
yaliyofuata ya kuangalia mbele yawe kwa maandishi au mdomo ambayo ni ya Kampuni, kwa 
mhusika yeyote wa Kundi au kwa watu wowote wanaofanya kwa niaba yao wanastahili katika 
wingi wao kwa sababu zinarejelewa hapo juu. Uhakika hauwezi kutolewa kuwa matamko ya 
kuangalia mbele katika waraka huu yatafikiwa. Kutegemea kufuata sharia na kanuni 
zinazotumika, Kampuni haikusudii kuboresha matamko haya ya kuangalia mbele na 
haichukui wajibu wowote wa kufanya hivyo.
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