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Taarifa ya Mwaka 2023  
ya Vodacom Tanzania
Hii ni taarifa ya saba ya mwaka ya Vodacom Tanzania, na ya sita tangu 
kampuni iorodheshwe kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam tarehe 
15 Agosti 2017. 

Taarifa hii inatoa maelezo ya jumla ya biashara yetu, muundo wa biashara, 
mazingira ya uendeshaji, kupitia mikakati yetu, mafanikio ya mfumo wa 
undeshaji na utawala kwa mwaka wa fedha ulioanzia tarehe 1 Aprili 2022 
hadi 31 Machi 2023. Utaratibu wetu wa kutoa taarifa ya mwaka umekuwa 
ukiongozwa na kanuni na masharti yaliyo katika Viwango vya Kimataifa vya 
Taarifa za Fedha (IFRS), Kanuni za Soko la Hisa la Dar es Salaam za mwaka 
2022 na Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Mkaguzi huru, Ernst & Young 
(‘EY’) amethibitisha taarifa zetu za fedha za mwaka na kutoa hati safi. 
(ukurasa wa 83 hadi 85 kwenye nakala ya kiingereza).

Bodi imeshiriki kikamilifu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa hii. Bodi 
inaamini kuwa ripoti hii inaelezea masuala yote muhimu na inawasilisha 
maelezo yenye ulinganifu kuhusu utendaji wa kundi la Makampuni kwa 
kipindi husika na vilevile inatoa taswira halisi ya mikakati yetu ya utekelezaji. 
Wakurugenzi wanaamini kuwa kuchapisha mipango mkakati ya Vodacom 
Tanzania, hakutaleta athari yeyote ile katika medani za ushindani wa 
kibiashara. Bodi ilipitisha taarifa hii ya mwaka tarehe 13 Julai 2023.

Imesainiwa kwa niaba ya Bodi na:

Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo
Mwenyekiti
13 Julai 2023

Philip Besiimire 
Mkurugenzi Mtendaji
13 Julai 2023
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Maelezo ya msingi
Tafadhali zingatia kwamba, hii ni tafsiri ya taarifa ya mwaka 
kwa ufupi. Taarifa kamili ya mwaka imetolewa kwa lugha ya 
kiingereza. Iwapo kutatokea mkanganyiko wa tafsiri, taarifa 
ya kiingereza itatumika.

Yaliyomo

Azma kuu ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha jamii 
kwa kesho iliyo bora’. Malengo ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu (UN SDGs) yanatoa taswira ya 
muonekano wa kesho iliyo bora, kwa kuweka malengo 
ya muda mrefu ya kundoa umaskini, kulinda mazingira 
na kuleta mafanikio kwa wote ifikapo mwaka 2030. 
Vodacom Tanzania imejikita katika kutumia teknolojia 
na rasilimali zake kama kampuni ya mawasiliano 
inayoongoza barani Africa katika kufikia malengo haya, 
kuunga mkono serikali, jamii, biashara na watu binafsi 
katika kujenga kesho iliyobora. Tunachangia kufikia 
malengo ya kitaifa na kimataifa ya maendeleo kupitia 
biashara yetu kwa kuwezesha mawasiliano ya data, 
ujumbe, sauti na huduma za fedha na hivyo kutoa 
mchango muhimu katika kutimiza malengo ya 
maendeleo duniani. 

Vodacom Tanzania imeanisha na kuweka kipaumbele 
katika malengo nane ya maendelo endelevu ambayo 
tunaamini tunaweza kuwa na mchango chanya: 

Azma yetu kuu ya kuongeza 
thamani katika jamii

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU
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KUSHUGHULIKIA 
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Sisi ni nani
Vodacom Tanzania ni kampuni 
inayoongoza nchini Tanzania kwa kutoa 
huduma za mawasiliano kwa wateja wa 
matumizi binafsi na biashara ikiwa ni 
pamoja na huduma za simu sauti, data, 
ujumbe mfupi wa maneno na huduma 
za fedha kwa wateja zaidi ya 

Vodacom Tanzania iliorodheshwa 
kwenye soko la hisa la Dar es Salaam 
mnamo Agosti 15, 2017. Mmiliki 
mkubwa wa Vodacom Tanzania na 
kampuni zake tanzu (yaani ‘Kundi la 
Kampuni za Vodacom’) ni Vodacom 
Group Limited, kampuni iliyosajiliwa 
Afrika Kusini ambayo nayo inamilikiwa 
na Vodafone Group PLC ya Uingereza.

Wateja

milioni

Azma yetu
Kwanini tupo

Jamii ya Kidigitali
Kuwaunganisha watu na vitu 
kwenye intaneti

Kuwashirikisha watu wote
Kuhakikisha mawasiliano ya 
kidigitali yanapatikana kwa watu 
wote

Sayari yetu
Kupunguza athari kwa mazingira 
yetu

Dira yetu
Tunakoelekea na tunataka kuwa nani

Kuwa kampuni ya kidigitali 
inayoongoza ambayo inawezesha 

jamii iliyounganishwa katika mtandao

Kuiunganisha jamii kwa kesho 
iliyo bora

Kuwa mwajiri bora (mahali bora pa 
kufanyia kazi)

Kwa namna gani
Namna ya utekelezaji

Kuaminiwa na 
wateja

Kujenga 
mustakabali

Kufanya majaribio – 
kujifunza haraka

Kutekeleza mambo 
yote kwa pamoja

1

2

3

4

Kulinda kwa bidii 
biashara ya 
huduma ya 

mawasiliano ya 
simu 

Kuongeza wigo 
na kuikuza 
huduma ya 

M-Pesa 

Kuzifikia fursa za 
kutoa huduma ya 
data majumbani 

na maofisini

Ubunifu na 
kuongoza katika 

huduma kwa 
wateja wa 
kibiashara 

Kukodisha 
sehemu ya 

rasilimali zetu 

Thamani ya chapa 
yetu katika soko

Vipaumbele vyetu kimkakati
Ukuaji kupitia biashara mpya huku tukilinda biashara zetu kuu

Kuongeza ufanisi wa matumizi ya mtaji

Udigitishaji wa huduma 
kwa wateja

Uongozi katika teknolojia 
ya mtandao na TEHAMA

Kuwaendeleza wafanyakazi na 
kuwa na timu ya watu 

wanaofanya kazi kwa ufanisi
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Vodacom Tanzania 
kwa ufupi

Kagera

Lindi

Mwanza

Mara

Shinyanga

MtwaraRuvuma

Njombe

MbeyaRukwa

Iringa

Morogoro

Arusha

Tabora

Katavi
Singida

Dodoma

Killmanjaro

Tanga

Manyara

Dar es salaam

Kigoma

3 447

Minara ya 2G

3 096

Minara ya 3G

2 353

Minara ya 4G

231

Minara ya 5G

155

122

174
156

Uwekezaji kwa miaka 4 
(shilingi bilioni)

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023

15.5 14.9 15.4
16.7

Wateja wa siku 90 
(milioni)

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023

52.0%
57.7%

66.7% 68.0%

Idadi ya watu wanaofikiwa na 
mtandao wetu wa 3G na 4G

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023

3 226 3 357 3 388 3 447

Idadi ya minara

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023

1 321

1 820 1 963

2 353

Idadi ya minara ya 4G

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023

32.6%

41.8%

50.4%
56.2%

Idadi ya watu wanaofikiwa na 
mtandao wetu wa 4G

Machi 2020 Machi 2021 Machi 2022 Machi 2023
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Taarifa ya 
Mwenyekiti 

Ni jambo la kutia moyo kuona Kampuni imerudi katika kupata faida, kufuatia miaka kadhaa iliyokuwa na 
changamoto na kutengeneza hasara. Kampuni imezalisha faida ya Shilingi bilioni 44.6 baada ya makato ya 
kodi. Hivyo, Bodi inayo furaha kupendekeza kwa wanahisa kupitisha gawio sawa na 50% ya faida baada ya 
makato ya kodi kulingana na sera ya gawio. 

Ninafurahia uimara na utekelezaji wa mikakati 
yetu ambayo imetupa matokeo mazuri 
tunayoyawasilisha kwa wanahisa. Kama 
nilivyoainisha katika taarifa ya mwaka uliopita, 
mwaka huu ulitarajiwa kuwa na changamoto 
hasa kutokana na vita huko Ukraine. Ni kweli 
tumepata madhira ya vita hivyo hasa katika 
ongezeko la gharama za nishati. Na pia, kujirudia 
kwa makatazo yanayohusiana na ugonjwa wa 
UVIKO-19 hasa huko China, yalisababisha 
kutokea tena kwa changamoto katika masuala 
ya ugavi yaliyopelekea ucheleweshwaji na 
ongezo la bei katika manunuzi. Matokeo mazuri 
ya kifedha na kiutendaji katika mwaka huu, ni 
ushahidi wa ubora wa mikakati ya Kampuni na 
uimara katika utekelezaji wake. Licha ya 
misukosuko ya kijamii na kiuchumi duniani, na 
mazingira ya ushindani mkali katika soko, 
Kampuni imepata matokeo mazuri kifedha na 
pia imeendelea kuongoza kwa kuwa na wateja 
wengi zaidi katika soko na katika kipimo cha 
kuridhika kwa wateja cha ‘net promoter score’. 
Mafanikio ya utendaji pia yaliwezeshwa na 
mazingira na mahusiano mazuri na Serikali na 
idara zake. Kwa pamoja tunashirikiana kuongeza 
mchango wa sekta katika kuwezesha huduma 
jumuishi za kidigitali na kifedha.

Kiini cha mafanikio ya Kampuni, ni nia yake 
thabiti ya kutekeleza azma ya ‘kuunganisha 
jamii kwa kesho iliyo bora’ na kuboresha maisha 
ya mamilioni ya watanzania kwa kutoa huduma 
zenye ubora wa hali ya juu za mawasiliano na 
fedha kwa njia ya simu, na pia kuongeza 
upatikanaji wa huduma jumuishi za kidigitali. 

Kampuni inajiimarisha na pia, inatoa mchango 
wa kukuza uchumi kwa kuwekeza katika 
miundombinu ya mtandao, kuongeza 
upatikanaji wa vifaa janja kwa bei nafuu na 
kusambaza huduma bunifu katika nyanja za 
fedha, elimu, afya na kilimo kwa gharama nafuu. 

Katika mwaka uliopita, tumeshuhudia matokeo 
chanya ya uwekezaji mkubwa uliofanywa na 
kampuni katika miundombinu ya mtandao na 
jitihada zilizofanywa katika kuchochea matumizi 
ya huduma za data na huduma mpya za M-Pesa 
hususan mikopo, bima na malipo kwa 
wafanyabiashara. Mbali na kuanzisha huduma 
mpya katika M-Pesa – ambayo ni kichocheo cha 
msingi cha huduma jumuishi za kifedha, 
tumeona maendeleo makubwa yaliyofanyika 
katika kudigitisha huduma za sekta za kilimo, 
afya na elimu. Hii imechagizwa na uwekezaji 
katika kupanua huduma za data, kuanzisha 
huduma ya data kupitia teknolojia ya 5G na 
kujenga mfumo wa kisasa wa IoT (vitu 
vilivyounganishwa kwa intaneti). Uwekezaji huu 
ulichochewa na ununuzi wa masafa katika 
mnada wa masafa uliofanyika mwezi Oktoba 
2022. Katika matokeo yanayofurahisha mwaka 
huu, tumeona ongezeko kubwa la idadi ya 
wakulima wadogo waliojisajili kwenye huduma 
yetu ya M-Kulima. Huduma hii inadigitisha 
mnyororo wa thamani wa kilimo na kuwapatia 
suluhisho la kidigitali wadau ikiwemo serikali. 
Upatikanaji wa teknolojia hizi za kisasa ni msingi 
muhimu katika kuchangia mageuzi ya kiuchumi 
na kijamii hapa Tanzania. 

Mahusiano mazuri na shirikishi kati yetu na 
serikali kuhusu masuala muhimu yanayoathiri 
sekta ya TEHAMA yamekua kichocheo kikubwa 
cha uwekezaji wetu katika miundombinu na 
huduma. Hili linadhihirishwa kwa mfano na 
majadiliano yaliyoleta matokeo chanya, juu ya 
athari kwenye ujumuishi kifedha uliotokana na 
kuanzishwa kwa tozo kwenye huduma za 
kifedha kwa njia ya simu. Kufuatia majadiliano 
haya, pamekuwa na mfululizo wa mapunguzo 
katika tozo. Mpaka sasa, kiwango cha tozo ya juu 
ni 80% pungufu ya ilivyokuwa ikitozwa wakati 
tozo inaanzishwa. Hii imeleta faida kwa pande 
zote na inaonesha umuhimu wa majadiliano 
chanya kati ya wafanyabiashara na serikali, 
katika kutafuta suluhisho ili kupata manufaa 
kamilifu ya teknolojia ya habari na kufanikisha 
malengo ya maendeleo ya nchi.

Katika ngazi ya uongozi wa ndani, kumekuwa na 
uteuzi wa watu wawili mwaka huu kuingia katika 
Bodi. Kufuatia kujiuzulu kwa Sitholizwe (Sitho) 
Mdlalose katika nafasi ya Ukurugenzi Mkuu 
mnamo Julai 2022, ambaye ameenda kuongoza 
kampuni dada ya Vodacom Afrika Kusini, 
tulimteua Philip Besiimire kuwa Mkurugenzi 
Mkuu mpya wa Kampuni yetu, kuanzia terehe 
15 Oktoba 2022. Philip ana rekodi ya kipekee ya 
kuendesha biashara na kufanikisha mageuzi ya 
kimkakati, akiwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 15 
ya uongozi katika sekta hii, alioupata katika 
moja ya kampuni kubwa ya simu barani Afrika. 
Tayari tunaona manufaa ya uongozi wa Philip, na 
nina uhakika atatusaidia kuimarisha uongozi wa 
Kampuni yetu katika sekta hii. Pia mwaka huu 
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tulimkaribisha Bi Kanini Mutooni kuwa 
mkurugenzi huru, na mjumbe wa Kamati ya 
Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuanzia 
Septemba 2022. Bi Mutooni analeta uzoefu 
mkubwa wa uongozi katika utendaji na bodi, na 
vilevile uzoefu wa kina katika masuala ya 
uwekezaji.

Tuna bahati kuwa na Bodi yenye wajumbe 
wenye ujuzi, uzoefu, utambuzi na maono 
mbalimbali, yanayotuwezesha kusimamia 
ufanisi wa utendaji wa Kampuni na muelekeo wa 
kimkakati ili kuhakikisha uwajibikaji katika timu 
ya viongozi watendaji kiaminifu, kiadilifu na kwa 
manufaa ya umma. 

Tukiangalia siku zijazo, nina imani kuhusu 
matarajio juu ya hali ya kiuchumi kwa kuzingatia 
dalili zinazotia moyo za kuimarika kwa uchumi, 

kufuatia kuondolewa kwa vikwazo mbalimbali 
vilivyotokana na janga la UVIKO-19. Kuimarika 
kwa uchumi kumeendelea huku kukiwa na 
upungufu wa mvua nchini, ambao uliathiri 
uzalishaji wa umeme na kilimo, ukiambatana na 
athari za vita vya Ukraine. Si haya tu, bali pia 
athari za kiuchumi kutokana na shinikizo la 
mfumuko wa bei duniani. Katika muktadha wa 
majanga haya yanayoendelea, ninaamini kuwa 
Kampuni ina mkakati, timu ya uongozi na 
utamaduni sahihi katika kukabiliana na majanga 
na kuendeleza ukuaji wa biashara.

Ninapenda kuwashukuru wenzangu katika Bodi 
kwa kuendelea kutoa ushauri na maono. 
Ninafurahi kuwa wajumbe wa Bodi kwa pamoja 
wamekuwa wadadisi zaidi, na wamekuwa 
kichocheo cha utendaji wa kampuni kupitia 
timu ya viongozi watendaji. Na kwa niaba yao, 

“Matokeo mazuri ya 
kifedha na kiutendaji katika 
mwaka huu, ni ushahidi wa 

ubora wa mikakati ya 
Kampuni na uimara katika 

utekelezaji wake”.

ninapenda kutoa shukrani zetu kwa timu ya 
viongozi watendaji na wafanyakazi wote kwa 
utendaji kazi uliofanikisha matokeo mazuri. 
Mwisho, ninawahimiza nyote, wadau wetu, 
kuisoma ripoti hii ya mwaka na kutafakari 
kuhusu utendaji na mkakati wa Kampuni, na 
kutoa mrejesho. Kutuwajibisha ni muhimu 
katika kutusaidia kutekeleza majukumu yetu. 

Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo
Mwenyekiti
13 Julai 2023
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Thamani tuliyojenga 

1.  Inajumuisha makadirio ya athari za tozo katika robo ya kwanza ya mwaka: shilingi bilioni 29.3 kwenye mapato ya huduma, 
shilingi bilioni 16.3 kwenye mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) na shilingi bilioni 11.9 kwenye faida baada ya 
kodi na, ukiondoa ongezeko la shilingi bilioni 50.9 lililotokana na malimbikizo ya unafuu wa kodi.

Ufanisi wetu
Watumiaji wa simu janja 

milioni 5.3 

wameongezeka 
kwa 27.9%

Wateja

milioni 16.7
 wameongezeka 

kwa 8.9%

Wateja wa M-Pesa 

milioni 8.2 
wameongezeka 
kwa 20.0%

Mapato ya huduma 

shilingi bilioni 1 053.8 
yameongezeka kwa 10.2%  
(ongezeko la: 13.2%1)

Mapato ya data 

shilingi bilioni 273.7 
ongezeko la 34.2%

Mapato ya M-Pesa 

shilingi bilioni 357.1
yameongezeka kwa 8.4% 
(ongezeko la: 16.6%1)

Mapato kabla ya riba, kodi 
na uchakavu (EBITDA) 

shilingi bilioni 329.4
ongezeko la 9.7% (ongezeko la: 15.1%1)

Faida baada ya kodi

shilingi bilioni 44.6
(shilingi billioni 5.61)

Gharama ya uwekezaji 

shilingi bilioni 156.0
14.5% ya mapato

Kwa wateja wetu
Utoaji wa huduma 
muhimu za 
mawasiliano

Tumepanua mtandao 
wetu kwa kujenga: 
minara 231 ya 5G na 
kuongeza minara ya 4G: 
390, minara ya 3G: 228, 
na minara ya 2G: 59. 
Pia tumeongeza mkongo 
wa kilomita 283 na 
kuboresha miundombinu 
ya TEHAMA

Tumepanua wigo wa mtandao wetu2

Wigo wa 
teknolojia ya 4G

56.2% 
ya idadi ya watu

ongezeko la 
alama za 
asilimia 5.8

Wigo wa 
teknolojia ya 3G 

85.0% 
ya idadi ya watu

ongezeko la 
alama za 
asilimia 23.9

Wigo wa 
teknolojia ya 2G 

93.1% 
ya idadi ya watu

ongezeko la 
alama za 
asilimia 0.2

Mtoa huduma 
wa kwanza 
nchini 
kuzindua 
teknolojia ya 
5G yenye 
kuwezesha 
huduma bora 
za kidigitali

Kuboresha 
ujumuishi kifedha 
kupitia M-Pesa

Tumezindua huduma 
jumuishi ili kuhudumia 
wateja wenye mahitaji 
maalamu

Uongozi katika kipimo 
cha Net Promoter 
Score (NPS)

2.  Kulingana na makadirio ya ndani ya Vodacom Tanzania.
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Kwa wanahisa wetu

Shilingi bilioni 22.3
zimelipwa kama gawio kwa wanahisa wetu

Jumla ya 

shilingi bilioni 571.5
zimelipwa kama gawio tangu Kampuni 
iorodheshwe kwenye soko la hisa

Kwa wafanyakazi wetu

Shilingi bilioni 65.2
zimetumika kwa wafanyakazi ikiwa ni 
pamoja na mishahara na kuwapatia 
mafunzo ya kuendeleza ujuzi

Tumetoa mafunzo ya kujiendeleza 
kwa njia ya mtandao kwa zaidi ya 
wafanyakazi 

500

Kwa jamii yetu
Tumechangia jumla ya

shilingi bilioni 530.0
kwenye fedha za umma kwa njia ya kodi 
na tozo, masafa na tozo za mamlaka za 
udhibiti wa sekta

1.  Inajumuisha shughuli za kijamii zilizofanyika kupitia huduma 
zetu kwa jamii (CSR), na pia zilizogharimiwa na mfuko mama wa 
‘Vodafone Foundation’, Uingereza, usajili namba 1193984.

2.  Inajumuisha wafanyabiashara wadogo huria (Freelancers) na 
mawakala wa M-Pesa.

44% 
Uwakilishi wa 

wa wanawake kwenye uongozi 

Tumeunga mkono programu za Serikali 
kufikisha mawasiliano vijijini kwa kujenga

minara 302
katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi 
iliyopita

Shilingi bilioni 537.1
zimetumika kwa ajili ya malipo ya bidhaa 
na huduma za wasambazaji wa ndani na 
makampuni washirika zaidi ya 400 nchini 
Tanzania

Zaidi ya 

shilingi bilioni 1.7
zimetumika katika uwekezaji kwenye jamii1

Zaidi ya ajira 

150 0002

zisizo za moja kwa moja zimetolewa kwa 
watanzania

Kuchochea kilimo – zaidi ya wakulima 

milioni 3.1
wamesajiliwa katika mfumo wa M-Kulima

Programu yetu ya kuokoa maisha ya 
M-mama inafanya kazi katika 

mikoa 8
ikiwemo Zanzibar 
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Taarifa ya 
Mkurugenzi Mtendaji 
Tangu nilipojiunga na Kampuni hii katikati ya mwezi Oktoba mwaka jana, nimevutiwa na ubora wa timu ya uongozi 
na wafanyakazi, na utekelezaji thabiti wa mkakati. Kwangu mimi binafsi, imekuwa ni heshima kupokea jukumu 
kubwa la kuiongoza Vodacom Tanzania, kampuni inayoongoza kwenye sekta muhimu ya mawasiliano, 
inayowezesha shughuli za kiuchumi na ustawi wa wananchi.

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
31 Machi 2023, utekelezaji wa azma yetu 
ulikumbana na changamoto zilizosababishwa 
na vita inayoendelea huko Ukraine. Mbali na 
vikwazo hivi, tuliendeleza utekelezaji wa 
mikakati ya matumizi ya teknolojia katika 
kuboresha maisha – ‘Tech for Good’. Mikakati 
hii inatoa suluhisho kwa changamoto za kijamii 
na kutoa mchango katika kupunguza ombwe 
la kidigitali nchini Tanzania. Muhimu, pia 
tumeripoti mafanikio makubwa katika ufanisi 
wetu kifedha ukilinganisha na mwaka uliopita. 

Katika utekelezaji wa azma yetu, mwaka huu 
tumeboresha upatikanaji wa huduma zetu kwa 
watu wenye mahitaji maalum, ikiwa ni 
utekelezaji wa lengo la kuwa na ‘huduma 
jumuishi’. Katika kutekeleza lengo hili, 
tuliboresha miundombinu ya njia za kuingia 
kwenye maduka yetu 80. Pia tulianzisha dirisha 
la kuhudumia wateja wenye mahitaji maalum 
katika baadhi ya maduka yetu. Zaidi ya hayo, 
wafanyakazi wapatao 30 wanaotoa huduma 
katika maduka yetu ya rejareja walihudhuria 
mafunzo msingi ya lugha ya alama. 
Wafanyakazi hawa wapo kwenye vituo 
mbalimbali vya kuhudumia wateja ikiwa ni 
pamoja na huduma kwa wateja kwa njia ya 
video kupitia WhatsApp. Katika miezi minne ya 
mwisho wa mwaka wa fedha, huduma hizi 
zimewanufaisha wateja 1 300. Hii inaonesha 
uhitaji wa huduma hii maalum, na inathibitisha 
nia yetu ya kuweka mahitaji ya wateja wetu 
kuwa kipaumbele. 

Huduma zetu za M-Kulima na M-Mama ni 
mifano ya namna tunavyotumia uwezo wetu 
kiteknolojia katika kuboresha maisha, kwa 
ushirikiano na serikali. M-Kulima inawapatia 
wakulima manufaa ya huduma za kilimo 
kidigitali, huduma za malipo ya fedha 
kielektroniki, taarifa za masoko na utabiri wa 
hali ya hewa. Kupitia mfumo huu wa kwanza 
kwa njia ya simu tumeendelea kudigitisha jamii 
za wakulima, na pia kuiwezesha serikali kupata 
takwimu muhimu za sekta ya kilimo. Kwa 
ushirikiano wa karibu na wizara inayosimamia 
kilimo, tuliongeza kasi ya usajili wa wakulima 
hadi kufika zaidi ya wakulima milioni 3.1 
kutoka 140 000 mwaka uliopita. Mwaka huu, 

jumla ya Shilingi bilioni 4.6 zililipwa kwa 
wakulima, moja kwa moja kupitia M-Pesa. Kwa 
upande mwingine, upanuzi wa programu yetu 
ya M-Mama hadi kufika mikoa 14 uliendelea 
vizuri. Huduma hii imeshaanza kufanya kazi 
katika mikoa 8, ikiwemo Zanzibar. Programu hii 
inatoa usafiri wa dharura kuwaunganisha 
kinamama na watoto wachanga na huduma 
muhimu za afya katika maeneo ya vijijini ili 
kuokoa maisha yao. 

Kadri ya nia yetu ya kupunguza ombwe la 
kidigitali Tanzania, mwaka huu tumewekeza 
kiasi cha Shilingi bilioni 156.0 katika kuboresha 
mtandao uliopo, kuongeza wigo na kuimarisha 
miundombinu ya TEHAMA. Tumepanua wigo 
wetu wa huduma ya data kwa kuongeza 
minara mipya 390 ya 4G na minara 228 ya 3G. 
Mnamo mwezi Septemba 2022, tulifikia hatua 
muhimu katika teknolojia kwa kuzindua 
mtandao wa kwanza kabisa wa 5G nchini 
Tanzania, ambapo mpaka kufikia mwisho wa 
mwaka wa fedha tulikuwa na minara 231 ya 
teknolojia hii. Na pia, mwezi Oktoba 2022, 
tulishiriki katika mnada wa masafa 
ulioendeshwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) na kufanikiwa 
kupata mafungu manne ya masafa ya chini na 
ya kati kwa gharama ya dola za marekani (US$) 
milioni 63.2. Uwekezaji huu mkubwa 
utaongeza kasi ya mipango yetu ya baadaye ya 
upanuzi wa mtandao na kufungua fursa mpya 
katika maeneo mbalimbali ya huduma za data. 
Uwekezaji wetu katika mtandao, matumizi ya 
simu janja na uwekezaji katika masafa 
vilichangia ongezeko la 57.1% katika matumizi 
ya data kupitia teknolojia ya 4G. 

Katika utekelezaji wa mkakati wa kibiashara, 
tulijikita katika ubora wa huduma kuwaridhisha 
wateja kwa kuzingatia mahitaji binafsi. Hii 
iliwezeshwa na uwezo wa mifumo yetu ya 
kisasa kiteknoloji. Tumeridhishwa na matokeo 
ya juhudi zetu yakiakisiwa na uongozi wetu 
kwa kuwa na wateja wengi zaidi na alama ya 
juu zaidi katika kipimo cha ‘Net Promoter 
Score’. Pia, tulipata alama za kuridhisha katika 
viashiria vya ufanisi katika wateja licha ya 
changamoto za ushindani mkubwa katika soko 
na kufungiwa huduma kwa wateja 238 000 

kutokana na kushindwa kuthibitisha umiliki 
wao wa laini zaidi ya moja ya simu. Nitaelezea 
kwa kina kuhusu utekelezaji wa mkakati wetu 
hapo baadae katika taarifa hii.

Tukiangalia utendaji wetu wa kifedha, 
tulizalisha mapato ya huduma ya Shilingi 
bilioni 1 053.8, ikiwa ni ongezeko la 10.2%, 
au 13.2%1 iwapo tukiondoa athari ya tozo 
kwenye robo ya kwanza ya mwaka. Ongezeko 
hilo lilichagizwa na matokeo thabiti katika 
mapato ya huduma ya data za simu na waya, 
pamoja na M-Pesa. Ongezeko la mapato ya 
M-Pesa kwa kiasi fulani lilichochewa na 
kupunguzwa kwa tozo za serikali kwenye 
miamala ya kuhamisha na kutoa fedha kwa njia 
ya simu, kufuatia majadiliano chanya ya 
kuongeza ujumuishi wa kifedha. Tunaipongeza 
serikali kwa kupunguza tozo hizi na tunaamini 
kuwa punguzo hilo litaongeza mchango wetu 
katika huduma jumuishi za kifedha kupitia 
M-Pesa. Mbali na punguzo la tozo, ongezeko 
la mapato ya M-Pesa pia lilichangiwa na 
ongezeko la mapato lilitokana na mwamko 
katika matumizi ya huduma zetu mpya hasa 
huduma za ukopeshaji, bima, uhamishaji wa 
fedha kimataifa (IMT) na huduma za malipo 
kwa wafanyabiashara. Mchango wa huduma 
hizi mpya umeongezeka maradufu kufikia zaidi 
ya 25% ya mapato yote ya huduma ya M-Pesa. 

Katika mwaka uliopita, tulizalisha faida ya 
uendeshaji ya kiasi cha shilingi bilioni 81.5, 
ongezeko la 26.5%, au 51.7%1 iwapo tukiondoa 
athari ya tozo kwenye robo ya kwanza ya 
mwaka. Ongezeko hili lilichangiwa na ufanisi 
katika uzalishaji wa mapato na jitihada za 
kupunguza gharama. Ongezeko lilipunguzwa 
kwa kiasi na ukuaji wa 5.1% wa gharama za 
uchakavu zikiakisi uwekezaji wetu katika 
mtandao, miundombinu ya TEHAMA na masafa 
mapya tuliyonunua. Tunafuraha kuripoti faida 
baada ya kodi ya kiasi cha shilingi bilioni 44.6 
au shilingi bilioni 5.6 iwapo tukiondoa athari ya 
tozo kwenye robo ya kwanza ya mwaka2. Faida 
hii inaakisi ongezeko la ufanisi wetu 
ikilinganishwa na hasara ya shilingi bilioni 20.3 
tuliyoipata mwaka wa fedha uliopita. 

1.  Makadirio ya athari za tozo katika robo ya kwanza ya mwaka: shilingi bilioni 29.3 kwenye mapato ya huduma, shilingi bilioni 16.3 kwenye mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu 
(EBITDA) na faida ya uendeshaji.

2.  Inajumuisha makadirio ya athari za tozo katika robo ya kwanza ya mwaka ya shilingi bilioni 11.9 katika faida baada ya kodi na ukiondoa ongezeko la shilingi bilioni 50.9 lililotokana 
na malimbikizo ya unafuu wa kodi.
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Utekelezaji wa 
malengo yetu 
kimkakati
Nilipojiunga na Vodacom, nilibaini kwamba 
biashara ilikuwa inakua kwa kiwango kikubwa, 
huku vitengo vyote vya biashara vikiendelea 
vizuri kadri ya matarajio ya ukuaji. Baada ya 
kupitia mikakati, niliishauri Bodi iridhie 
kuendelea na malengo ya kimkakati 
yaliyokuwepo, kwa kuwa niliamini ni mikakati 
sahihi itakayokuza biashara na kuongeza 
manufaa kwa wadau wetu.

Katika mwaka huu tumetekeleza kwa uthabiti 
mikakati yetu kwa kuzingatia nguzo kuu sita za 
kimkakati na nguzo saidizi tatu.

Kulinda kwa bidii biashara 
ya huduma ya 
mawasiliano ya simu 
Tumetekeleza kwa ufanisi lengo hili na kutunza 
nafasi yetu ya kuongoza tukiwa na 30.0%1 ya 
idadi ya wateja wote katika soko. Pia, 
tumefanikiwa kuongeza watumiaji wa huduma 
yetu ya data kwa simu2 kwa alama za asilimia 

3.2 katika eneo muhimu kimkakati la 
Dar Es Salaam, ambao ni mji mkuu kibiashara 
nchini. Kwa kiwango cha kuridhisha, tumemaliza 
mwaka tukiwa na ongezeko la 8.9% la wateja 
kufikia wateja milioni 16.7, na ongezeko la 
15.1% la idadi ya watumiaji wa data kufikia 
milioni 8.7. Kati ya hawa, 60.3% walikuwa 
watumiaji wa simu janja, ambao wanatupa 
fursa ya kufanya vizuri katika huduma nyingine. 
Ongezeko hili lilichagizwa na uimara katika 
mifumo yetu ya kuchanganua tabia ya 
matumizi ya wateja (CVM) na uchambuzi wa 
takwimu, ongezeko la 27.9% la idadi ya 
watumiaji wa simu janja na uwepo wa 
watendaji wetu katika soko. Jitihada za 
kibiashara ziliwezeshwa pia na uwepo wa 
mtandao wetu wenye ubora1 na thabiti, 
unaochangiwa na uwekezaji wetu endelevu 
katika mtandao na mifumo ya TEHAMA.

Kuongeza wigo na kuikuza 
huduma ya M-Pesa 
M-Pesa ni huduma muhimu ambayo 
inatutofautisha kiushindani. Katika mwaka huu, 
tulijikita katika kuongeza wigo wa huduma 
zetu za M-Pesa huku pia tukiongeza mchango 
wetu katika huduma jumuishi za kifedha. 
Kwanza, tuliongeza kasi ya usajili wa biashara 

zinazopokea malipo ya kielektroniki kupitia 
mfumo wetu wa malipo kwa wafanyabiashara. 
Juhudi hizi zilituwezesha kufikia idadi ya 
wafanyabiashara 150 000, wanaopokea malipo 
kwa njia ya M-Pesa. Wafanyabiashara hawa 
walipokea miamala yenye thamani ya zaidi ya 
shilingi trilioni 6 kutoka kwa walipaji zaidi ya 
milioni 2. Pili, bidhaa zetu za mikopo 
ziliwanufaisha wateja zaidi ya milioni 4, 
kutokana na mikopo midogo midogo yenye 
jumla ya thamani ya shilingi trilioni 1 
iliyotolewa mwaka huu. Wanufaika wa mikopo 
hii ni pamoja na mawakala 75 000 ambao 
walipokea zaidi ya shilingi bilioni 100, ambazo 
ziliwasaidia kutatua mahitaji yao ya kifedha ya 
muda mfupi. Tatu, punguzo la tozo lilisaidia 
kurejesha kwa kiasi miamala ya kutuma na 
kupokea pesa kati ya wateja wetu. Tunajivunia 
kwamba M-Pesa inaendelea kuwa huduma 
muhimu katika kuwezesha maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii kwa kuchochea huduma 
jumuishi za kifedha. M-Pesa imechangia kwa 
kuwajumuisha wateja wetu milioni 8.2, ikiwa ni 
ongezeko la 20.0% kwa mwaka. Tunaendelea 
na juhudi za kuboresha aplikesheni yetu ya 
M-Pesa na kuongeza idadi ya watumiaji ili 
kuwapa wateja wetu urahisi wa kuzifikia 
huduma mbalimbali.

“Tuliendeleza utekelezaji wa 
mikakati ya matumizi ya 

teknolojia katika kuboresha 
maisha – ‘Tech for Good’. 

Mikakati hii inatoa suluhisho 
kwa changamoto za kijamii na 

kutoa mchango katika 
kupunguza ombwe la kidigitali 

nchini Tanzania. Muhimu, pia 
tumeripoti mafanikio 

makubwa katika ufanisi wetu 
kifedha ukilinganisha na 

mwaka uliopita”.

1.  Kwa mujibu wa ripoti ya TCRA ya robo mwaka hadi Machi 2023. Pia, katika ukurasa wa 47 wa ripoti ya TCRA, Vodacom 
ilikuwa kampuni inayoongoza kwa ubora wa huduma ikiwa na alama 96.83%, na kuongoza kwa alama za asilimia 3.24.

2.  Watumiaji wa data wa 3G na 4G kwa mujibu wa ripoti ya takwimu ya Facebook katika kipindi cha Aprili 2022 na Aprili 2023.
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Kuzifikia fursa za kutoa 
huduma ya data 
majumbani na maofisini
Tumefanya vizuri mwaka huu katika kuongeza 
wigo wa biashara ya data majumbani na 
maofisini, na tulifanikiwa kuongeza idadi ya 
wateja kwa zaidi ya 68%. Huduma hii ya data 
husambazwa kwa njia ya waya au bila waya kwa 
vifaa mbali na simu ya mkononi viitwavyo 
‘routers’. Baada ya kufanikiwa kuzindua 
mtandao wa kwanza nchini wa 5G mnamo 
mwezi Septemba 2022, na kununua masafa 
mnamo mwezi Oktoba 2022, tumeendelea 
kuongeza wigo wa huduma yetu ya data 
majumbani na maofisini katika miji mikubwa 
nchini. Matarajio yetu katika matumizi ya 5G 
yamelenga zaidi matumizi ya kibiashara hasa 
kwa wafanyabiashara wadogo na wa kati. 
Tunatarajia ukuaji thabiti katika eneo hili kwa 
kuzingatia matokeo ya kuridhisha tuliyoyapata 
katika nusu ya pili ya mwaka huu. Pia tunaona 
fursa ya ongezeko kubwa la huduma hii kwa 
watumiaji wa majumbani. 

Ubunifu na kuongoza 
katika huduma kwa wateja 
wa kibiashara 
Tukiwa na msingi imara na vinara wa kutoa 
huduma ya mawasiliano na data kwa wateja wa 
kibiashara nchini, tunatarajia kuongeza uwanda 
wa huduma zetu mbali na uunganishaji wa 
mawasiliano ya simu na data. Tunakusudia 
kujikita katika huduma za kisasa kama vile 
uhifadhi na usalama wa rekodi za makampuni 
kielektroniki, na uunganishaji wa intaneti ya 
vitu – IoT. Vilevile, tumejikita katika kutoa 
suluhisho la kidigitali kwa sekta za kipaumbele 
za kilimo, elimu na afya. Tunaona kuna fursa ya 
kukuza na kuongeza biashara yetu ya mfumo 
wa vitu vinavyounganishwa kwa intaneti, 
tukitumia uzoefu wa kampuni yetu mama ya 
Vodafone na uwezekaji tulioufanya katika 
mkongo wetu na ule wa serikali. Hivi karibuni 
tumekamilisha mfumo mpya wa IoT, na 
kutufanya kuwa kampuni ya kwanza ya 
mawasiliano Tanzania yenye uwezo wa 
kuhifadhi rekodi zote ndani ya nchi. Hii inatupa 
fursa kutoa huduma kama vile vipimo janja vya 
huduma (smart meters) na mifumo ya 
ufuatiliaji wa rasilimali katika migodi na 
usafirishaji. Mwaka huu tumepiga hatua kubwa 
katika kusajili wakulima kwenye mfumo wetu 
wa M-Kulima kwa kushirikiana na Wizara ya 
Kilimo. Zaidi ya wakulima wadogo wadogo 
milioni 3.1 wamesajiliwa katika mfumo wetu, 
na wanapata huduma mbalimbali za kibunifu 
zinazo digitisha mnyororo wa thamani wa 
kilimo. Pia tunaandaa bidhaa nyingine 
mbalimbali kwa ajili ya sekta ya afya na 
viwanda vya bidhaa za walaji (FMCG). 

Kukodisha sehemu ya 
rasilimali zetu 
Bado kuna fursa ya kuthaminisha rasilimali 
zetu kwa kukodisha sehemu ya mtandao, 
mkongo, na vituo vya kuhifadhi rekodi 
kielektroniki. Tunaendelea kubainisha fursa 
katika miundombinu ya mkongo na minara 
yetu kupitia uwekezaji wa pamoja. Kwa kiasi 
fulani, tumefanikiwa kupata wateja katika vituo 
vyetu vilivyoboreshwa vya kuhifadhi rekodi 
kieletroniki. Tunakusudia kuongeza wigo wa 
huduma hii, na pia kuvutia makampuni 
makubwa duniani yanayokusudia kupata 
huduma ya uhifadhi rekodi kielektroniki Afrika. 
Nina matumaini na fursa zilizopo katika eneo 
hili kibiashara japokuwa bado hatujapiga hatua 
kubwa kwa sasa.

Thamani ya chapa yetu 
katika soko
Tumefanya vizuri katika eneo hili. Tumelinda 
thamani ya chapa yetu na kuendelea kuongoza 
katika kipimo cha kuridhika wateja cha ‘net 
promoter score’ – kwa ujumla, kwenye ubora 
wa mtandao na ubora wa huduma kwa wateja. 
Sifa kubwa ambayo daima imeifanya chapa ya 
Vodacom kuthaminiwa, ni programu za 
maendeleo ya jamii inayozifanya katika 
kutekeleza azma yake ya ‘kuunganisha kwa 
kesho iliyobora’. Tutaendelea kujitoa katika 
kuendeleza jamii na kuimarisha uhusiano wa 
chapa yetu na jamii.

Taarifa ya Mkurugenzi Mkuu inaendelea

Mikakati wezeshi 
Matokeo yetu ya kuridhisha katika 
malengo yetu ya kimkakati yametokana na 
mikakati wezeshi mitatu muhimu ambayo 
ni, uongozi katika teknolojia ya mtandao 
na TEHAMA, uwekezaji katika rasilimali 
watu na ufanisi katika kuridhisha wateja. 

•  Mwaka huu, tumewekeza shilingi 
bilioni 156.0 (14.5% ya mapato) katika 
miundombinu ya mtandao na TEHAMA, 
kuongeza wigo na uwezo wa mtandao 
wetu, kuongeza kasi ya kusambaza 
huduma ya 4G, kuanzisha teknolojia ya 
5G katika maeneo ya kipaumbele na 
kuendelea kuboresha usalama wa 
mtandao. 

•  Tumeendelea kutoa kipaumbele katika 
elimu na kuwaendeleza wafanyakazi 
wetu. Tunawajengea ujuzi na uwezo 
unaohitajika sasa na siku zijazo kadri ya 
mahitaji ya kampuni za kidigitali, na 
kuwajengea utamaduni unaothamini 
ubunifu. Inafurahisha kuona kuwa 
tumefanikiwa kuwa na uwakilishi wa 
44% wa wanawake katika ngazi ya 
uongozi wa kampuni. 

•  Ni fahari kueleza kwamba, mwaka huu 
tumepokea tuzo mbalimbali, katika 
kutambua utendaji na mafanikio yetu 
kadiri ya viashiria mbalimbali vya 
utendaji kwa mujibu wa maoni ya 
wateja na wadau wengine. 
Tumeendelea kuongoza katika kiwango 
cha kuridhika kwa wateja – kwa mfano 
tumeongoza katika kipimo cha NPS. 
Pia tumeboresha njia za kidigitali za 
wateja kuweza kutatua baadhi ya 
changamoto za huduma wao 
wenyewe. Na tumeboresha mifumo 
inayotumiwa na watoa huduma wetu, 
ili waweze kuwashughulikia wateja 
wetu kwa urahisi. Ni nia yetu kutoa 
huduma rahisi zinazoeleweka, kwa 
kuwa tunaamini hivi ni vigezo muhimu 
katika kuridhisha wateja wetu.
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Tunavyokabiliana 
na mazingira 
yanayobadilika
Mkakati wetu umeandaliwa kuhakikisha kuwa 
Kampuni iko kwenye nafasi nzuri ya 
kukabiliana na changamoto zinazotokana na 
mazingira ya uendeshaji yanayobadilika sana, 
na kuzitumia kama fursa. 

Moja ya changamoto kubwa tunazokumbana 
nazo ni mabadiliko ya mara kwa mara ya 
miongozo ya kisheria na sera. Kama tulivyoona 
hivi karibuni, mabadiliko ya sera yanaweza 
kuwa na athari kubwa katika utendaji wetu. 
Tumetiwa moyo na majadiliano chanya 
yaliyofanyika na serikali, na nia ya pamoja ya 
kuhamasisha uwekezaji nchini. Ushirikiano na 
serikali huleta matokeo chanya kama 
ilivothibitika katika ushirikiano wetu kwenye 
elimu, afya na kilimo. Katika kujenga 
mahusiano endelevu na yenye manufaa kwa 
wote, ni muhimu kuendelea kushirikiana, 
kufahamu muelekeo wa kisera na kujenga 
uwezo wa ndani katika kukabili mabadiliko ya 
sheria, na inapowezekana kuishauri serikali.

Changamoto nyingine kubwa ni ushindani 
mkubwa wa soko, hasa ushindani katika bei 
kutoka kwa washiriki asili katika sekta ya 
mawasiliano na huduma ya fedha kwa njia ya 
simu, na vilevile ongezeko la ushindani kutoka 
kwa washiriki wapya wanaoletwa na 
maendeleo ya kidigitali. Ushindani huu mpya, 
unaoletwa kwa mfano na kuingia kwa mabenki 
katika matumizi ya simu katika kutoa huduma 
ya fedha (fin-tech) – unatutaka wakati wote 

tuwe na mikakati sahihi, yenye kuvutia na 
kuendeleza ujuzi wa wafanyakazi. Kutokana na 
uhitaji mkubwa wa wafanyakazi wenye ujuzi wa 
kidigitali, ni muhimu kujenga mazingira 
yanayoshabihiana na malengo, na yenye mvuto 
kwa wafanyakazi vijana wa sasa na baadae. 

Hivi karibuni, tumeanza kuona wawekezaji 
wakihimiza makampuni kutoa taarifa za 
utendaji wao kuhusu utunzaji wa mazingira, 
uwajibikaji kwa jamii na taratibu bora za 
uendeshaji wa makampuni. Kama ripoti hii 
inavyoonesha, ninafurahi kwamba Vodacom 
Tanzania ina historia thabiti ya kutumia 
rasilimali, teknolojia na uwezo wake, 
kutekeleza azma yake na kuchangia huduma 
jumuishi za kidigitali na ubunifu katika namna 
rafiki kwa mazingira na jamii kwa ujumla. 
Tutaendelea kuboresha ripoti zetu kwa 
kuzingatia mahitaji ya wadau wetu.

Katika kukabiliana na changamoto hizi, 
tunahitaji kufanya uwekezaji mkubwa mpya 
katika rasilimali watu, mifumo na teknolojia. 
Lengo letu ni kuongeza faida kwa mtaji 
uliowekezwa. Kwa hali iliyopo katika soko, 
tunakabiliwa na bei za chini na ushindani 
mkubwa. Ili kufanikiwa, tunahitaji utekelezaji 
thabiti wa mikakati yetu, na wafanyakazi wenye 
ujuzi na wanaojituma.

Tunatazamia kuendeleza utekelezaji wetu 
thabiti kibiashara na kudhibiti ukuaji wa 
gharama za uendeshaji ili kuongeza faida kwa 
wanahisa wetu. Kwetu Vodacom, kumridhisha 
mteja ni kipaumbele chetu. Tumedhamiria 
kuendelea kuboresha huduma kwa wateja 
kupitia bidhaa bunifu na rahisi, na uwekezaji 
katika miundombinu ya mtandao ili kukidhi 

matarajio na mahitaji ya wateja wetu 
yanayobadilika kila mara. Kwa kushirikiana na 
washirika wetu kibiashara, na rasilimali 
tulizonazo katika kundi la makampuni ya 
Vodacom, tutaendelea kuboresha huduma zetu 
kwa kuzingatia mahitaji ya mteja mmoja mmoja. 

Ni wajibu wetu kuendelea kurejesha kwa jamii 
moja kwa moja na kwa ushirikiano na wadau 
wetu, hasa katika ushirikishaji kidigitali na 
kifedha. Hii inaendana na lengo letu la 
kuwaunganisha watanzania kwenye kesho iliyo 
bora, kwa kutatua changamoto za kijamii kupitia 
teknolojia. Tutaendelea kufuatilia na kuchukua 
hatua madhubuti kupunguza athari kwenye 
biashara yetu, zinazoweza kusababishwa na vita 
inayoendelea huko Ukraine.

Shukrani zangu
Ninapotimiza miezi sita tangu nilipoanza 
kuiongoza Vodacom Tanzania, ninapenda 
kutoa shukrani zangu za dhati kwa Bodi kwa 
kuniamini na kunipa jukumu hili. Kipekee 
niwashukuru pia wenzangu wote katika timu ya 
viongozi watendaji, wafanyakazi wote katika 
kampuni, wanahisa wetu na wadau wengine, 
kwa mchango wao katika kuiwezesha Kampuni 
kuendelea kubadili maisha kwa njia ya 
teknolojia – hii ndiyo shauku yetu, na itabaki 
kuwa mioyoni mwetu.

Philip Besiimire 
Mkurugenzi Mkuu 
13 Julai 2023
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Bidhaa na 
huduma zetu

Huduma kwa matumizi ya wateja 
binafsi na kidigitali

Sauti

	z Simu za kiganjani

Data

	z Modemu za broadband
	z Intaneti kwa simu 
	z Intaneti ya majumbani na maofisini

Ujumbe mfupi

	z Ujumbe mfupi wa maneno na 
programu za mitandao ya kijamii

Huduma za ziada

	z Vyombo vya habari na burudani 
(habari, video na miziki ya kidigitali 
na michezo ya bahati nasibu)
	z Elimu na matangazo (Silabu na 
SmartBango)
	z Huduma binafsi (My Vodacom app, 
tovuti yetu na Nipige tafu)
	z Afya (Afyacall na Elimika)
	z Huduma za usafiri (Paisha)

Huduma kwa wateja

	z Kituo cha mawasiliano
	z Dawati la huduma kwa wateja
	z Maduka ya Vodacom
	z Huduma binafsi (My Vodacom app, 
USSD code, M-Pesa app)
	z Huduma za kidigitali (kupitia 
mitandao ya kijamii, tovuti, 
Whatsapp na Live Chat app)
	z Viashiria kwa wateja (ujumbe ibukizi)
	z Huduma jumuishi na kaunta maalum 
kwa wateja wenye mahitaji maalum

M-Pesa

Kuweka na kutoa fedha

Kwa mawakala zaidi ya 125 000

Kuhamisha na kupokea fedha 
kati ya wateja wetu

Kutuma pesa ndani ya nchi na 
kimataifa (IMT)

Huduma binafsi

	z Aplikesheni ya M-Pesa

Mifumo ya malipo ya 
kielektroniki

	z Kadi za kielektroniki ‘M-Pesa 
Visacard’
	z Mfumo wa malipo wa ‘Lipa kwa 
Simu’
	z  Mteja kwenda kwenye Biashara 
‘C2B’
	z Biashara kwenda kwa Mteja ‘B2C’
	z Biashara kwenda kwa Biashara ‘B2B’

Huduma za kifedha

	z Huduma ya mikopo ya Songesha
	z Akiba na mikopo (M-Pawa, X-Pawa, 
M-Godi na Halal Pesa*)
	z Akaunti za akiba za vikundi 
(M-Koba na Changisha)
	z Mikopo ya muda mrefu ya 
mawakala
	z Huduma za bima

*  Akaunti za akiba za Hala Pesa zinafuata 
miongozo ya Sharia.

Matumizi ya wateja wa Biashara

Simu za kiganjani

	z Sauti
	z Vifurushi kwa wateja wadogo wa 
kibiashara
	z Data
	z Intaneti ya Vitu
	z Ujumbe mfupi wa maneno
	z Huduma binafsi
	z Huduma za ziada

Huduma za data majumbani 
na maofisini na ukodishaji wa 
sehemu za rasilimali zetu

	z Huduma za intaneti
	z Uunganishaji wa kampuni na 
matawi yake
	z Huduma za ukodishaji
	z Huduma za uhifadhi wa rekodi 
kielektroniki
	z Mkongo maalum kwa ajili 
ya makampuni
	z Huduma za kidigitali kama 
M-Kulima na ‘Connected schools’

Tuna wateja zaidi ya milioni 16.7 wanaotumia bidhaa na huduma zetu.
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Kutekeleza azma na 
wajibu wetu kwa jamii

Azma ya Vodacom Tanzania ni ‘kuunganisha 
jamii kwa kesho iliyo bora’. Tunapambana 
kuboresha maisha ya mamilioni ya Watanzania 
kwa kuwaunganisha watu na vitu kwenye 
intaneti, kuendesha huduma jumuishi kwa 
wote, na kupunguza athari katika mazingira 
yetu. 

Tunaamini kuwa namna bora zaidi ya kuongeza 
kasi ya mageuzi ya kijamii na kiuchumi na kutoa 
matokeo chanya katika malengo ya maendeleo 
ya taifa na dunia ni kupitia wajibu wetu wa kutoa 
huduma unganishi za sauti na data, huku 
tukiongeza upatikanaji wa huduma jumuishi 
za kidigitali. 

Kuunda Jamii ya Kidigitali 

Kama sehemu ya Kampuni ya Vodafone na Kundi la makampuni ya Vodacom, tumedhamiria kujikita katika maeneo matatu 
yanayolenga kuchangia katika kufikiwa kwa malengo ya Umoja wa Mataifa ya Maendeleo Endelevu (UN SDGs): 

Kuchochea maisha jumuishi 
kwa watu wote 

Kulinda Sayari yetu kwa 
kupunguza athari za mazingira

Kupitia shughuli zetu katika maeneo haya matatu, tunatoa mchango mzuri katika Malengo nane yafuatayo ya Maendeleo ya 
Kimkakati:

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

AFYA BORA 
NA USTAWI

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA

UBIA ILI KUYAFIKIA 
MALENGO

MIJI NA JAMII 
ENDELEVU

VIWANDA UBUNIFU 
NA MIUNDOMBINU

KAZI BORA NA 
UKUAJI WA UCHUMI

USAWA WA 
KIJINSIA

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202314



Ni muhimu kuongeza matumizi ya TEHAMA hapa Tanzania, ili 
kuleta mageuzi kutoka uchumi wa kilimo asilia kwenda 
uchumi wa kipato cha kati unaoendeshwa kwa uimara wa ujuzi 
na maendeleo ya viwanda vya kati. Sekta ya mawasiliano ya 
simu za kiganjani imechangia katika malengo ya maendeleo 
ya taifa kwa kuwezesha upatikanaji wa huduma jumuishi za 
kidigitali. Na pia sekta hii, bado ina nafasi ya kuchangia zaidi 
kwa kuongeza upatikanaji wa huduma muhimu, kuongeza 
uzalishaji katika sekta mbalimbali za kibiashara, na kufungua 
fursa jumuishi za kiuchumi. Tunaendelea kupunguza ombwe 
la kidigitali kwa kuongeza upatikanaji wa huduma za kigiditali 
kupitia uwekezaji wetu katika kupanua miundombinu ya 
mawasiliano hasa katika maeneo ya vijijini, kuwezesha 
upatikanaji wa simu janja za bei nafuu, kuwezesha upatikanaji 
wa vifurushi vya gharama nafuu na vilevile upatikanaji wa 
mifumo ya kidigitali inayotatua changamoto za kijamii, 
kiuchumi na kimazingira.

Kutoa huduma za mtandao kwa wote 

 Mwaka huu, tumewekeza kiasi cha shilingi bilioni 156.0 katika 
kupanua wigo na kuboresha mtandao wetu. Tumeongeza minara mipya 
saba katika maeneo ya vijijini nchini Tanzania na kuboresha minara 849 
ili kusaidia zaidi upatikanaji wa huduma za data, ikiwemo minara mipya 
231 ya 5G. Sambamba na uwekezaji huu, tulijenga minara 19 katika 
maeneo maalum kwa kushirikiana na serikali kupitia Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote (UCSAF). Hadi kufikia mwisho wa mwaka, 
tulikuwa na minara 1 687 vijijini1, ikijumuisha minara 3022 iliyojengwa 
kwa ushirikiano na UCSAF katika miaka kumi na moja ya ushirikiano 
wetu. Kupitia uwekezaji wetu wa kupanua wigo wa mtandao na 
kuongeza uwezo wa mtandao, 68%3 ya watu wamefikiwa na mtandao 
wetu wa data. 

 Tumeendelea kuhamasisha huduma jumuishi ya kidigitali kupitia 
vifurushi vyetu vya bei nafuu vinavyotolewa chini ya mwavuli wa huduma ya 
‘Ya Kwako Tu’, inayowezeshwa na mifumo ya CVM na ‘machine learning’. 
Kila mwezi, takribani wateja milioni 8.0, hutumia ofa za Ya Kwako Tu. 

 Pia tumeendelea kuwezesha upatikanaji wa huduma ya mkopo ya 
muda wa hewani ‘Nipige Tafu’. Huduma hii inawawezesha wateja kupata 
huduma za simu ikijumuisha data, kwa kukopa muda wa maongezi au 
bando, na kurejesha pindi wanapopata uwezo wa kuongeza muda wa 
hewani. Mwaka huu, wateja milioni 8.2 wamenufaika kutokana na shilingi 
bilioni 72.5 za mikopo hiyo, ambalo ni ongezeko la zaidi ya 5.8% 
ikilinganishwa na mikopo ya mwaka jana.

 Tumeendelea na mikakati ya kuwezesha upatikanaji wa simu janja kwa 
gharama nafuu, ili kuwawezesha watu wengi zaidi kupata huduma za data na 
za kidigitali. Licha ya changamoto za ongezeko la bei ya vifaa janja kutokana 
na upungufu wa ‘microchips’ duniani, juhudi zetu zilifanikisha ongezeko la 
27.9% katika watumiaji wa simu janja hadi kufikia milioni 5.3. Tunaendelea 
kushirikiana na serikali na washirika wetu kubainisha fursa za kuchochea 
utumiaji wa simu janja na kuzifanya zipatikane kwa gharama nafuu.

Kuhamasisha huduma jumuishi za kifedha

 Mwaka huu tumeendelea kupiga hatua zaidi katika kukuza huduma 
jumuishi za kifedha kupitia huduma yetu ya M-Pesa. Zaidi ya wateja 
milioni 8.2 kwa mwezi, walifanya matumizi-rasimishwa kifedha kupitia 
mtandao wa M-Pesa, na walichakata miamala takribani bilioni 1.5, yenye 
thamani ya zaidi ya shilingi trilioni 70 kwa mwaka huu. Tunaona fahari ya 
kuwa mtoa huduma mkubwa zaidi wa huduma za fedha kwa njia ya 
mtandao nchini Tanzania.

 Mfumo wetu wa huduma ya M-Pesa unatoa huduma muhimu 
ikiwemo, uhamishaji fedha, malipo kwa wafanyabiashara, akiba binafsi au 
vikundi, mikopo ya muda mfupi na huduma za bima. Kupitia huduma 
hizi, M-Pesa inahamasisha urasimishaji wa shughuli za fedha na 
kuendelea kuchochea jitihada za ujumuishi kifedha, hususan kwa jamii 
isiyotumia huduma za kibenki. 

	z Kupitia pochi ya huduma za M-Pesa, wateja wetu wa M-Pawa na 
X-Pawa wanapata moja kwa moja huduma ya akaunti ya akiba. Mwaka 
huu, jumla ya fedha zilizowekwa katika huduma hizi ilikuwa zaidi ya 
shilingi bilioni 150.
	z Huduma yetu ya kuweka akiba ya M-Koba, inayoendeshwa kwa 

ushirikiano na Tanzania Commercial Bank (TCB), imeandaliwa kimsingi 
kwa ajili ya mahitaji ya vikundi vya kuweka na kukopa. Kihistoria, 
wanachama wa vikundi hivi wamekumbana na matatizo ya fedha 
kupotea kutokana na utunzaji duni wa kumbukumbu, uhifadhi wa 
fedha mahali pasipo salama, wizi na kukosa uaminifu kutoka kwa 
wasimamizi wa vikundi hivyo. Kimuundo, M-Koba imeondoa hatari 
hizi. Mwaka huu, zaidi ya shilingi bilioni 150 ziliwekwa akiba katika 
mfuko wa M-Koba.
	z Tumewawezesha wateja wa M-Pesa kupata mikopo kupitia huduma ya 

M-Pawa na Songesha. Mwaka huu, zaidi ya wateja milioni 4.4 
wamenufaika na mikopo yetu ya Songesha, inayopatikana kwa urahisi 
bila kuhitaji dhamana au utaratibu mrefu kama vile kujaza fomu. 
	z Mikopo ya namna mbalimbali yenye thamani ya takribani shilingi 

trilioni moja iliyotolewa mwaka huu, imewanufaisha mawakala karibia 
100 000, katika uendeshaji wa biashara zao ili kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma kwa wateja.

1.  Tafsiri ya mnara wa kijijini inatokana na vigezo vya ndani vya Vodacom na si lazima 
liwe eneo la kijiografia la kijijini. Idadi ya ‘minara ya vijijini’ inaweza kubadilika katika 
miaka tofauti kufuatia mapitio ya ndani na uainishaji upya.

2.  Ikumbukwe kuwa si minara yote iliyojengwa kwa ushirikiano na UCSAF ni minara ya 
vijijini, bali imejengwa sehemu ambazo zinauhitaji na hazingeweza kupata huduma 
hiyo kulingana na maamuzi ya kibiashara – ambayo kijiografia yanaweza kuwa katika 
maeneo ya mijini.

3. Kipimo kwa Mbps 1.

Jamii ya Kidigitali

Thamani 
iliyotengenezwa

Thamani 
endelevu

Thamani 
iliyopunguaKutekeleza azma na wajibu wetu kwa jamii
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Kudigitisha sekta muhimu

 Jukwaa letu la kilimo la M-Kulima sasa limewaunganisha wakulima 
wadogo zaidi ya milioni 3.1 kwenye mnyororo wa thamani, ambapo 
wanapata taarifa za huduma na masoko kupitia Ujumbe Mfupi ‘SMS’ 
na aplikesheni, na kuwawezesha kupokea malipo kwa haraka na salama 
kupitia M-Pesa. Ongezeko kubwa la idadi ya wakulima waliojisajili kutoka 
140 000 mwaka uliopita, lilitokana na jitihada zilizofanyika kwa 
ushirikiano na serikali kupitia wizara ya kilimo. Mfumo wa M-Kulima 
unadigitisha jamii ya wakulima huku ukiipatia serikali chanzo muhimu 
cha takwimu za sekta hiyo. Wakulima waliosajiliwa wanatoka mikoa sita 
nchini, na wanajihusisha na mazao mbalimbali, ikiwemo mahindi, 
maharage, alizeti, tumbaku, dengu, kahawa, choroko, zabibu na ufugaji 
wanyama. 

 Kupitia mfumo wetu wa ‘Connected Education’, mpango wa 
kibiashara unaoendeshwa kwa kushirikiana na taasisi ya ‘Opportunity 
education’, tunatoa elimu kwa njia ya mtandao, mitihani, usahihishaji wa 
mitihani na shughuli nyingine za kielimu. Jumla ya shule 34 zimesajiliwa 
katika mpango huu, ambao unaziwezesha kupata mafunzo 
yaliyothibitishwa na Taasisi ya Elimu Tanzania kwa njia ya mtandao. Pia, 
taasisi za elimu zilizojisajili katika mpango huu hujipatia vishkwambi 
kuwezesha upatikanaji wa intaneti. 

 Kupitia huduma yetu ya E-Fahamu (instant schools), ambayo ni 
sehemu ya shughuli za uwajibikaji wetu kwa jamii, tumesaidia udigitishaji 
wa shule ambazo vinginevyo zingebaki bila kuunganishwa kwenye 
intaneti. Tunashirikiana na washirika wetu UCSAF, African Child Projects 
na Taasisi ya Elimu Tanzania, kuzipatia shule zenye uhitaji – vifaa kwa ajili 
ya wanafunzi na walimu na kuwawezesha kupata mahitaji yao kielimu 
kwa njia ya mtandao. Hadi sasa, mtandao huu unahudumia jumla ya 
shule 812 zenye wanafunzi 185 000. Mchango wetu tunaoutoa ni 
pamoja na kujenga na kusheheneza maabara (vyumba) za TEHAMA, 
kutoa vifaa na huduma ya intaneti bure. Mwaka huu, tumefanya kampeni 
ya kujenga uelewa na kuwafikia karibu wanafunzi 400 000 na walimu 
15 000, tumesheheneza maabara za TEHAMA katika mradi wetu mkoani 
Mbeya na Dodoma, na kuchangia kompyuta za mezani 517, mashine za 
kuchapa (printers) 23, televisheni 22, vishkwambi 479 na visafirisha data 
‘routers’ 183. Jumla ya matumizi yetu katika shughuli za E-fahamu 
yalikua takribani shilingi bilioni 11. 

 Huduma za kuunganisha vitu na intaneti ‘IoT’ inajumuisha mifumo 
mbalimbali, ambayo inachochea ufanisi na kurahisisha matumizi ya 
wateja. Tunazo huduma mbalimbali, ikiwa ni pamoja na, mita janja za 
umeme na maji – ambazo zinapunguza au kuondoa kabisa hitaji la 
msoma mita kuingiza kwa mkono rekodi za matumizi, na hivyo 
kuongeza usahihi wa bili, na kuleta ufanisi katika ukusanyaji wa mapato; 
na vilevile mifumo ya usimamizi wa mali ambayo inaboresha matumizi 
ya rasilimali na kutoa taarifa mbalimbali za uendeshaji wa kifaa husika 
ikiwa ni pamoja na uhitaji wa kufanya matengenezo na pia kuimarisha 
usalama kwa kubainisha mahali kifaa au mali ilipo. 

1.  Inajumuisha ufadhili kutoka Vodacom Tanzania Public limited na zilizotolewa na 
mfuko wetu mama wa Vodafone foundation.

Kudigitisha serikali

 Huduma yetu ya malipo ya M-Pesa, ikichagizwa na utayari wa 
serikali kukuza udigitishaji wa malipo, umepiga hatua kubwa katika 
kuwezesha malipo kwa njia ya kielektroniki katika maeneo kama vile 
huduma ya maji na umeme, elimu na maegesho ya magari mijini. Wateja 
wetu wanapata urahisi wa kufanya malipo ya serikali kwa kutumia 
M-Pesa super app, ambayo imeunganishwa moja kwa moja kwenye 
mfumo wa serikali wa GePG. Licha ya hayo, udigitishaji wa malipo ni 
nyenzo muhimu katika kuongeza kasi ya kufanya miamala, usalama, na 
utunzaji wa kumbukumbu.

 Mfumo wetu mpya wa intaneti ya vitu ambao ni wa kwanza 
miongoni mwa watoa huduma unaohifadhi kumbukumbu ndani ya nchi, 
utaisaidia serikali kutimiza azma yake ya kudigitisha uchumi hususan 
sekta ya biashara ndogo na za kati. Mfumo huu pia utawezesha kufikiwa 
kwa malengo mengine ya kijamii na kimazingira, kwa mfano kwa 
kuwezesha ufanisi wa huduma ya umeme na maji kupitia mita janja, au 
kuchochea uzalishaji wa kilimo na ubora wa maisha. 

Kutekeleza azma na wajibu wetu kwa jamii inaendelea

Jamii ya Kidigitali inaendelea

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202316



Tunafanya kazi ya kupambana na umaskini na kuongeza usawa 
nchini kupitia jitihada mbalimbali, ili kila mwananchi apate 
huduma zetu kwa usawa. Jitihada zetu zinajumuisha programu 
kuhusu upatikanaji wa mawasiliano, elimu na huduma za afya 
kwa wote, kusaidia biashara chipukizi za kiteknolojia na 
kuwezesha wanawake. Matokeo ya jitihada zetu katika maeneo 
haya ni nyongeza juu ya faida zilizozungumziwa katika namna 
tunavyo hamasisha huduma jumuishi za kifedha na kilimo katia 
kurasa zilizopita chini ya kichwa ‘Jamii ya Kidigitali’.

Ujumuishi katika huduma za kimawasiliano

Katika kuwezesha upatikanaji sawa kwa wote wa huduma zetu, 
tulizindua huduma jumuishi kwa wateja wenye mahitaji maalum ili 
waweze kutumia huduma zetu kiurahisi. Vodacom tumejikita katika 
lengo la kuwajali na kuwarisha wateja wetu kwa kutoa huduma 
zinazotatua mahitaji yao zenye ubora wa hali ya juu. Katika kutekeleza 
hili, tulizindua mpango wetu wa huduma jumuishi ambazo zilijumuisha:

 Kutengeneza njia zenye kuwezesha viti vya magurudumu kuingia 
katika maduka zaidi ya 80 nchini.

 Kuanzisha huduma ya lugha ya alama, ambapo wataalamu wa 
lugha za alama nane waliajiriwa huku, na zaidi ya wafanyakazi thelathini 
waliopo katika vituo vyetu ya huduma walifundishwa ujuzi msingi wa 
kuwasiliana kwa lugha hiyo ya alama.

 Kuzindua huduma kwa wateja ya mwito wa video kupitia WhatsApp, 
inayopokelewa na mtaalamu wa lugha ya alama.

 Kuweka kaunta maalum, kwa ajili ya wateja wetu wenye mahitaji 
maalum.

Jitihada hizi zinakusudia kuhakikisha kuwa wateja wetu wote wenye hali 
mbalimbali kimwili, wanapata fursa sawa za kutumia huduma zetu. 
Tunayo furaha kuwa katika miezi minne ya mwisho ya mwaka huu, 
takribani wateja 1 300 walihudumiwa chini ya huduma zetu jumuishi.

Kusaidia biashara chipukizi za kiteknolojia

 Mwaka 2020, tulizindua mpango wa ‘Digital Accelerator’ kwa 
ushirikiano na Smart Lab, mshiriki mzoefu katika teknolojia 
zinazochipukia. Katika mwaka huu, tumesaidia na kushauri kampuni tatu 
kati ya 13 zilizoteuliwa katika nyanja za teknolojia ya fedha, elimu, afya, 
habari, biashara ya mtandao ‘e-commerce’, kilimo, utalii na usalama wa 
mtandao. Lengo yetu ni kuwasaidia vijana wa Kitanzania kubadili maono 
yao kuwa biashara yenye thamani ambazo zitatoa nafasi za ajira na 
kutatua changamoto za kijamii. Programu hii imesaidia na kushauri 
makampuni chipukizi 28 tangu ilipoanzishwa.

Elimu kwa wote

 Kupitia mtandao wetu wa data wenye ubora na unaoaminika nchi, 
tunawawezesha wateja wa Vodacom kuvifikia vyanzo bora vya taarifa na 
mafunzo ya kielimu kwa intaneti. Wigo wetu mpana kwenye intaneti ya 
kasi inayopatikana kupitia simu za kiganjani na huduma za 
uunganishwaji kwa waya huwawezesha wateja wetu kuzifikia maktaba za 
kielektroniki, nyaraka za elimu kwa mtandao, na maudhui mengine ya 
kielimu. Tunadhamiria kuendelea kutoa huduma bora za data ili kusaidia 
uwasilishaji bora wa nyaraka za elimu kimtandao. 

Tafadhali pia rejea ‘Connected education’ na huduma ya E-Fahamu 
iliyoripotiwa chini ya Mhimili wa Jamii ya Kidigitali.PG

Afya kwa wote

 M-mama ni programu iliyoanzishwa kwa ushirikiano kati ya Vodafone 
Foundation na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Programu hii 
inatoa usafiri wa dharura kuwaunganisha kinamama na watoto wachanga 
na huduma muhimu za afya katika maeneo ya vijijini ili kuokoa maisha 
yao. Programu hii ya M-mama inayoendeshwa katika mikoa 8, ilizinduliwa 
rasmi na Rais wa Jamhuri ya Tanzania mnamo mwezi Aprili 2022, na ipo 
katika awamu ya upanuzi ili kufikia mikoa 14. Tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2013, M-Mama imesaidia kina mama wajawazito zaidi ya 19 000 
na watoto wachanga waliozaliwa hasa katika mikoa ya kanda ya Ziwa ya 
Mwanza na Shinyanga, ambapo mradi huu ulianzia. 

 Kupitia miradi yetu ya uwajibikaji kwa jamii, tumechangia katika 
huduma ya afya kwa kujenga mashimo 52 ya vyoo yenye thamani ya 
shilingi milioni 169 katika shule za msingi na sekondari zinazopatikana 
katika mikoa ya Mwanza, Rukwa na Manyara.

Rejea ukurasa wa 20.PG

Uwezeshaji wa wanawake

 Mwaka huu, wasichana 564 wameshiriki katika programu yetu ya 
#Codelikeagirl, inayowalenga wasichana wenye umri kati ya miaka 14 – 
18, ikikusudia kuwajenga na kuwaongezea wasichana ujuzi wa kiteknolojia 
katika kutengeneza programu za kidigitali utakaochangia maendeleo 
endelevu ya kijamii na kiuchumi. Na pia kuhamasisha wasichana kuchukua 
masomo ya TEHAMA na ‘STEM’, ambapo washiriki katika programu hii 
wanabainishwa kupitia shule za sekondari nchini. Tangu kuanzishwa 
kwake, zaidi ya wasichana 1 700 wamehudhuria hii programu, ambao 
wanakua sehemu ya vipaji vyetu katika nyanja ya teknolojia.

 Vodacom ni mwajiri anayezingatia fursa sawa kwa wote na 
tutaendeleza moyo huu katika Kampuni yetu. Hadi kufikia mwisho wa 
mwaka, 39% ya wakurugenzi ni wa jinsia ya kike kutoka 36% miaka 
miwili iliyopita. Pia, 45% ya wakuu wa vitengo mbalimbali ni wanawake 
ikiwa ni ongezeko kutoka 42% miaka miwili iliyopita. Kwa ujumla, 
tunajivunia kuwa na uwakilishi wa 44% wa wanawake katika timu yetu ya 
uongozi, kutoka 41% miaka miwili iliyopita.

Huduma jumuishi kwa wote

Thamani 
iliyotengenezwa

Thamani 
endelevu

Thamani 
iliyopungua
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Tumeendelea kupunguza athari za mazingira zinazotokana na 
shughuli zetu za kibiashara kwa kuwekeza katika masuala ya 
tabianchi ikiwemo mitandao na mifumo inayotumia nishati 
kidogo, kupunguza taka katika mnyororo wetu wa thamani, 
kuongeza unyumbufu wa tabianchi kwa kupanda miti na 
kuhakikisha kuwa tunafuata kikamilifu masharti yote ya 
utunzaji wa mazingira.

Mabadiliko ya tabianchi, na ufanisi katika 
matumizi ya nishati na maji

Tumeendelea kuchochea jitihada za kuongeza ufanisi katika matumizi 
ya nishati na maji na kudhibiti hewa ya ukaa kwa kuboresha vituo vyetu 
vya data na kuongeza ufanisi katika mtandao yetu. Japokuwa mwaka 
huu matumizi ya nishati yaliongezeka, hasa kutokana na ongezeko la 
uwekezaji katika teknolojia mpya hususan 4G na 5G, jitihada zetu za 
kudhibiti athari zitokanazo na shughuli zetu mbalimbali ni dhahiri.

	z Tumewekeza katika mikakati ya kuongeza ufanisi katika matumizi ya 
nishati ikiwa ni pamoja na kuboresha mifumo yetu ya upoozaji na 

Kupunguza uzalishaji taka

 Msisitizo wetu wa muda mrefu katika kuwahimiza wateja kubadilika 
kutoka kutumia vocha za karatasi na kutumia njia za kielektroniki za 
kuongeza muda wa maongezi – kama vile M-Pesa, mashine za kutolea 
pesa (ATM), na Vodafasta – umechangia kupunguza matumizi/uzalishaji 
wa wastani wa takribani tani 171.6 za taka za karatasi mwaka huu, na 
kufikia makadirio ya zaidi ya tani elfu moja za taka za karatasi 
tulizoziepuka katika miaka saba iliyopita. 

 Matumizi ya laini ndogo za simu zilizotengenezwa kwa malighafi 
inayooza kirahisi, kumeepusha matumizi ya plastiki na taka za plastiki 
kwa wastani wa tani 28.9 mwaka huu, na kufikia wastani wa jumla ya tani 
180 za taka za plastiki katika miaka saba iliyopita.

Utunzaji wa bioanuwai na tabianchi

 Mwaka huu, tulitumia shilingi milioni 140, kuendeleza mradi wetu 
wa Kijanisha Dodoma. Mradi huu wenye unakusudi la kuongeza uelewa 
na kuhamasisha jamii kuhusu masuala ya mabadiliko ya tabianchi na 
bioanuwai na vilevile kutunza miti iliyopandwa miaka iliyopita. Mradi huu 
tunaouendesha kwa kushirikiana na World Wide Fund for Nature (WWF) 
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma una miti iliyo hai 112 000.

Viashiria vya uendelevu wa biashara Kipimo
Machi 

2023
Machi 

2022
Machi 

2021
Machi 

2020
Machi 

2019

Idadi ya wafanyakazi Idadi 581 560  569  551  548 
Idadi ya wafanyakazi wanawake Idadi 218 209  203  204  200 
Wanawake kwenye Kamati ya Uongozi (EXCO) % 38.5 38.5  36.4  30.8  36.4 
Wanawake kwenye Menejimenti (Wakuu wa Vitengo  
na EXCO) % 43.8 40.0  41.2  41.2  41.2 
Wafanyakazi wanawake % 37.5 37.3  35.7  37.0  36.5 
Jumla ya gharama zilizotumika kugharimia wafanyakazi (Shi bn) 65.2 63.8 61.6  57.7  59.4 
Jumla ya matumizi katika mafunzo (Shi bn) 0.3 0.2  0.7  1.0  0.7 
Vifo wakati wa kazi Idadi Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna Hakuna
Uwajibikaji kwa Bidhaa na Huduma (Customer NPS) Nafasi Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza Kwanza
Kiwango cha kuridhika ushirikishwaji wa wafanyakazi % 93 85 86 86 85
Wateja wote (siku 90) Idadi (’000) 16 735 15 368 14 861  15 513  14 133 
Wateja wa M-Pesa (kwa mwezi) Idadi (’000) 8 197 6 833  7 395  6 685  6 989 
Wateja wa data (kwa mwezi) Idadi (’000) 8 748 7 603 7 695  7 687  7 892 
Gharama za uwekezaji (Shi bn) 156.0 173.9 122.4  154.6  171.4 
Jumla ya kodi na makato yaliyolipwa serikalini (Shi bn) 530.0 516.9  429.7  434.8  391.5 
Jumla ya mikopo ya muda wa hewani kwa wateja (Shi tn) 72.5 68.6  43.3  38.2  34.6 
Jumla ya thamani iliyopita kwenye M-Pesa (Shi tn) 70.4 61.9  69.2  58.9  50.0 
Wanufaika wa mikopo ya Songesha Idadi (’000) 4 444 3 776  3 541  2 001  
Minara vijijini (UCSAF) Idadi 302 283  260  217  199 
Minara vijijini (Jumla) Idadi 1 687 1 680 1 660 1 570 1 518
Wateja wetu walioko vijijini Idadi 7 689 7 016 6 719 6 298 6 192
% ya wateja wetu walioko vijijini % 54 57  56  53  53 
Matumizi ya karatasi yaliyoepukwa kwa kutumia vocha za 
kielektroniki Tani 172 134 140  175  155 
Matumizi ya plastiki yaliyoepukwa kwa kutumia laini – 
SIM-kadi ndogo Tani 29 15  22  30  31 

 Jamii imenufaika si kutokana na miti iliyopandwa tu, bali pia kupitia 
programu zetu endelevu za kujenga uwezo na kuendeleza ujasiriamali, 
kuisaidia wanajamii, hasa vijana na wanawake – kufanikisha fursa za 
kiuchumi kupitia shughuli endelevu kimazingira katika maeneo kama 
vile majiko yanayotumia nishati kidogo na nishati jadidifu.

usambazaji umeme. Jitihada zetu mbalimbali zimesababisha kuokoa 
wastani wa 792MGh katika matumizi ya umeme.
	z Tumeunganisha 87% ya minara yetu katika umeme wa gridi ya taifa 

kutoka 84% mwaka uliopita, na hivyo kupunguza athari zitokanazo na 
matumizi ya jenereta za dizeli.
	z Kwa sasa tupo katika mchakato wa kumalizia kupata hati ya ISO ya 

Mifumo yetu ya Usimamizi wa Nishati. 

Sayari

Kutekeleza azma na wajibu wetu kwa jamii inaendelea

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202318
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Jumla ya matumizi mwaka huu ni zaidi ya 

shilingi 
milioni 500 

Afya – Lengo la 3 la Malengo  
ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu  
(Afya njema na ustawi)

Programu yetu ya M-Mama inayotekelezwa kwa kushirikiana 
na Mfuko mama –Vodafone Foundation na serikali ya 
Tanzania, inatoa huduma ya usafiri wa dharura kwa wanawake 
wajawazito na watoto wachanga katika maeneo ya vijijini. 
Lengo ni kuzuia na kupunguza vifo vya kina mama na watoto 
kwa kutumia teknolojia ya mawasiliano ya simu, katika kuita 
huduma ya ‘teksi jamii’ ambazo zinatumika kama mbadala wa 
magari ya wagonjwa. Programu hii imefanikisha yafuatayo 
mpaka sasa:

	z Imeshazinduliwa na inafanyakazi katika mikoa nane kati ya 
14 iliyokusudiwa.
	z Imenufaisha zaidi ya watu 19 000 tangu ilipoanzishwa 

mwaka 2013.
	z Imeokoa maisha ya watu takribani 700.
	z Imewekeza zaidi ya dola za kimarekani milioni 8 katika 

mradi huu tangu ulipoanzishwa.

Tuna mradi wa kuhamasisha usafi wa vyoo katika shule za 
msingi na sekondari katika mikoa ya Mwanza, Rukwa na 
Manyara. Lengo letu ni kujenga mazingira mazuri kwa 
wanafunzi na walimu ili waweze kuzingatia masomo na kupata 
matokeo mazuri kielimu. Mwaka huu, tulitumia takribani 
shilingi milioni 169 kuchangia ujenzi wa matundu 52 ya vyoo 
kupitia mradi huu. 

Elimu – Lengo la 4 la Malengo  
ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu  
(Elimu Bora)

Tumeendelea kuunga mkono miradi mbalimbali ya elimu 
nchini kote. Miradi hiyo inaendeshwa kwa ushirikiano na idara 
za serikali ikiwemo UCSAF, wizara mbalimbali ikiwemo wizara 
ya elimu na mafunzo ya ufundi na wizara ya sayansi na 
teknolojia, vilevile na asasi mbalimbali zisizo za kiserikali 
ikiwemo African Child Projects. 

Mradi wetu mkubwa wa uwajibikaji kwa jamii ni mfumo wetu 
wa mtandao wa E-Fahamu. Mfumo huu unawapa watumiaji 
uwezo wa kusoma bure nakala mbalimbali ya kielimu kwenye 
mtandao. Zaidi ya wanafunzi 185 000 na walimu 15 000 
wamejisajili katika mfumo huu. Mwaka huu tulitoa msaada wa 
kompyuta za mezani 517, vishkwambi 479, visafirisha data 
‘routers’ 183, mashine za kuchapa (printers) 23, na televisheni 22. 

Rejea ukurasa wa 16.PG

Programu ya #Codelikeagirl ni mradi mwingine wa kielimu 
unaoendeshwa kwa kushirikiana na idara yetu ya rasilimali 
watu ili kuwahamasisha wasichana wenye umri kati ya miaka 
14-18 kujenga ujuzi wa TEHAMA na stadi muhimu za maisha 
na kuwahimiza kuchukua masomo ya TEHAMA, sayansi na 
hesabu ‘ STEM’. Mwaka huu wasichana 564 walihudhuria 
mafunzo haya na kufanya idadi yao ifikie zaidi ya 1 700 tangu 
mradi huu ulipoanzishwa.

Taarifa zaidi zinaweza kupatikana katika ukurasa 17.PG

Jumla ya matumizi mwaka huu ni takribani 

shilingi 
bilioni 1 

Taarifa ya Wajibu wa Shirika kwa Jamii (CSR)

Tukiwa tunaongozwa na malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa (UN-SDGs), Dira ya 
Tanzania 2025 na Mpango wake wa Taifa wa Maendeleo wa miaka mitano, dira ya wajibu wa Kampuni kwa 
Jamii ya Vodacom Tanzania ni kuleta mabadiliko chanya kwenye maisha ya watu waliowekwa pembezoni 
katika jamii za Kitanzania, tukitumia uwezo wa Kampuni kiteknolojia na fursa za ubia katika kutekeleza 
miradi ya afya ya kina mama, elimu na ulinzi wa mazingira.

Mafanikio yetu 2023 

Kutekeleza azma na wajibu wetu kwa jamii inaendelea

ELIMU YA KIWANGO 
CHA JUU

AFYA BORA 
NA USTAWI

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202320



Jumla ya matumizi mwaka huu ni 

shilingi milioni 140 

Ulinzi wa mazingira – Lengo la 13  
la Malengo ya Umoja wa Mataifa ya 
Maendeleo Endelevu  
(Kuchukua Hatua za Kulinda Mazingira)

Tangu mwaka 2020, kwa kushirikiana na World Wide Fund for Nature (WWF) na 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, tumekuwa tukitekeleza kwa pamoja programu ya 
‘Kijanisha Dodoma’ na programu ya ‘Kijani Zaidi’, ikiwa ni mradi wa kupanda miti na 
kutoa elimu ili kufanya mji mkuu wa Tanzania uwe wa kijani. Mpaka sasa tuna miti hai 
112 000 kati ya miti 150 000 iliyopandwa chini ya mradi huu, na tumetumia zaidi ya 
shilingi milioni 600 tangu mradi ulipoanzishwa.

Rejea ukurasa wa 18.PG

Kupitia Kitengo chetu cha Biashara cha Vodacom, tumeendelea kusambaza mfumo 
wetu wa kidigitali wa M-Kulima ambao mpaka sasa, umewaunganisha wakulima 
wadogo zaidi ya milioni 3.1 kwenye mnyororo wa thamani wa kilimo. Mfumo huu 
unawawezesha wakulima waliojisajili kupata taarifa na huduma muhimu zenye 
kuwasaidia kuendesha kilimo kwa faida.

Kupunguza vifo vya watoto wachanga 
Vodacom itaendelea na juhudi za kuchangia katika kupunguza vifo vya watoto 
wanaozaliwa kabla ya wakati kwa kutoa vifaa na teknolojia, na pia, kuwezesha 
mafunzo ya kujenga uwezo na ujuzi kwa wafanyakazi wa sekta ya afya. Tunashiriki 
kikamilifu na washirika wetu wa sekta za umma na binafsi kupambana na vifo vya 
watoto wachanga. Washirika wetu wakuu katika kutelekeza azma hii ni mfuko 
mama wa Vodafone Foundation, Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa 
(USAID) na Serikali ya Tanzania kupitia wizara husika zenye dhamana ya Afya, 
Serikali za Mitaa na Teknolojia ya Habari. Katika mabadiliko mapya, Programu yetu 
ya M-Mama inakusudia kufikia mikoa yote ya Tanzania kufika Oktoba 2023.

Kuunganisha Mtandao Vijijini
Azma yetu ya kupunguza ombwe la kidigitali inatusukuma kuendelea kutoa 
huduma ya mtandao na kuziunganisha jamii za vijijini ambazo hazijafikiwa na 
mtandao. Hili linafanikishwa kwa kuwezesha upatikanaji wa mawasiliano kwa 
gharama nafuu, na hivyo kuhamasisha ujumuishi kwa wote. 

Elimu jumuishi 
Ili kuhamasisha utoaji wa elimu jumuishi na yenye usawa kwa wote, tutaongeza 
upatikanaji wa teknolojia na mtandao wa intaneti katika shule za serikali nchini. 
Lengo letu ni kuongeza idadi ya wanafunzi wanaopata mafunzo kwa TEHAMA katika 
jamii zilizo katika mazingira magumu vijijini na mijini. Lengo ni kuzifikia shule 1 500 
na kuwapatia fursa wanafunzi zaidi ya milioni moja kufikia mwaka 2025.

Mabadiliko ya tabianchi na bioanuwai
Tunashiriki kikamilifu katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi na upotevu wa 
bioanuwai nchini Tanzania. Tunalenga kuzielimisha jamii kuhusu utunzaji wa 
mazingira, kuhimiza kilimo cha kisasa na kupanda miti, kuwezesha upatikanaji wa 
nishati safi, na kusaidia uendeshaji wa makongamano kuhusu ajenda ya 
mabadiliko ya tabianchi.

Lengo letu kimkakati
Katika miaka mitatu ijayo, tutalenga maeneo yafuatayo:

KUSHUGHULIKIA 
MAZINGIRA
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Taarifa ya Mkurugenzi wa Fedha
Tuna rekodi thabiti za ufanisi kiuendeshaji na uzuiaji wa 
ongezeko la gharama kupitia mageuzi na jitihada zetu za 
kuokoa gharama kwa madhumuni ya kuleta ufanisi. 

Mwaka huu, kumekuwa na mashinikizo mbalimbali ya ongezeko la gharama 
kutokana na matukio mbalimbali na duniani na kiuendeshaji. Ongezeko la bei ya 
mafuta duniani limechangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa gharama za nishati, 
wakati upungufu wa vipuri vya vifaa vya kielektroniki ulisababisha ongezeko la 
gharama za ununuzi wa simu na laini za simu. Kiuendeshaji, ongezeko la gharama 
lilitokana na uwekezaji mpya tulioufanya ikiwemo teknolojia ya 5G na ongezeko la 
gharama za mikataba ya huduma kwa mwaka, hususan inayohusiana na ukodishaji 
wa minara. Tumefurahi kuwa hatua tulizochukua kudhibiti ongezeko la gharama 
zimesaidia kuokoa matumizi ya zaidi ya shilingi bilioni 49 – hatua ambayo 
ilipunguza ongezeko katika gharama na kuongeza faida kwa kampuni.

Hilda Bujiku 
Mkurugenzi wa Fedha

Taarifa za jumla 2023 2022

% ya 
mabadiliko 

mwaka hadi 
mwaka

Mapato ya huduma (Shilingi milioni) 1 053 762  956 515 10.2
Ambapo

Mapato ya huduma za simu kwa sauti (Sh m)  283 547  286 985 (1.2)
Mapato ya M-Pesa (Sh m)  357 136  329 557 8.4
Mapato ya data za simu (Sh m)  273 702  203 985 34.2
Mapato ya huduma za kidigitali na huduma za ziada (Sh m)  35 797  36 294 (1.4)
Mapato ya simu zinazoingia (Sh m)  46 340  48 105 (3.7)

Mapato ya data za majumbani na maofisini (Sh m)  19 509  15 328 27.3

Jumla ya mapato (Sh m) 1 073 018  971 025 10.5
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu (EBITDA) (Sh m)  329 398  300 341 9.7
Kiwango cha EBITDA (%)  30.7  30.9 (0.2)
Gharama za uwekezaji (Sh m) 155 981 173 955 (10.3)
Asilimia ya gharama za uwekezaji (%)1  14.5  17.9 (3.4)

Nafasi yetu kwa idadi ya wateja katika soko2 (%)  Kwanza  Kwanza 
Idadi ya wateja hai/amilifu3 (maelfu)  16 735  15 368 8.9
Idadi ya wateja hai/amilifu wa M-Pesa kwa siku 304 (maelfu)  8 197  6 833 20.0

Idadi ya wateja hai/amilifu wa data5 (maelfu)  8 748  7 603 15.1

Dakika zilizotumika kwa mwezi6  275  232 18.5
Wastani wa kipato kutoka kwa mteja – ARPU7 (shillingi kwa mwezi)  5 328  5 132 3.8
Idadi ya wafanyakazi  581  560 3.8
Idadi ya minara

5G  231 – n/a
4G  2 353  1 963 19.9
3G  3 096  2 868 7.9
2G  3 447  3 388 1.7

Ulinganishi wa NPS8 (nafasi kulingana na washindani) Kwanza  Kwanza

1 Matumizi ya gharama za uwekezaji kama asilimia ya mapato.
2 Kwa mujibu wa takwimu za mawasiliano za robo mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania za Machi 31, 2023.
3 Walaji wanaotumia huduma wanatokana na jumla ya idadi ya watumiaji simu waliotumia huduma yoyote katika miezi mitatu iliyopita. Hii ni pamoja na wateja wanaolipa ada ya kila 

mwezi ambayo inawapa haki ya kutumia huduma husika hata kama kiuhalisia hawaitumii huduma hiyo na wale wateja ambao wanawasiliana nje ya mtandao. 
4 Wateja hai wa M-Pesa wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee waliotumia M-Pesa na kufanya miamala inayotozwa katika kipindi cha mwezi. 
5 Wateja hai wa data wanatokana na idadi ya watumiaji wa kipekee wanaozalisha data inayotolewa bili katika mwezi. Pia ni pamoja na watumiaji katika mpango wa pamoja wa 

watumiaji au ambao wanatumia APN ya shirika na watumiaji ambao wametengewa bando ya data inayozalisha mapato katika mwezi. Mtumiaji anachukuliwa kuwa hai kama 
analipa ada ya mwezi kulingana na mkataba kwa huduma hii au ametumia huduma hii katika mwezi huo.

6 Dakika za matumizi kwa mwezi hukokotolewa kwa kugawanya jumla ya dakika zilizotumika kwa mwezi kwa wastani wa watumiaji wa dakika hizo katika kipindi hicho.
7 ARPU inakokotolewa kwa kugawa wastani wa mapato ya huduma kwa mwezi kwa wastani wa jumla ya wateja kwa mwezi katika kipindi hicho.
8 Net promoter score (‘NPS’) ni kipimo kuanzia – 100 hadi 100 ambacho kinaonesha utayari wa wateja kupendekeza bidhaa au huduma za mtoa huduma kwa watu wengine. 

Inatumika kama kigezo cha kupima hali ya kuridhika kwa wateja na bidhaa au huduma za mtoa huduma imani ya wateja kwa chapa hiyo. Kwa kila mtoa huduma, majibu 
yanakusanywa kutoka kwa wateja ambao wanatumia bidhaa au huduma zake kama njia kuu au mbadala ya mawasiliano ya simu (‘mtumiaji mkuu’ au ‘mtumiaji mbadala’). Majibu 
kutoka kwa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala yanalinganishwa/pimwa kwa uwiano asilia wa watumiaji wakuu na watumiaji mbadala wa mtoa huduma huyo ili kukokotoa NPS.
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Mapato
Mapato ya huduma yaliongezeka kwa 10.2% hadi shilingi bilioni 1 053.8 
yakichangiwa na matokeo thabiti katika mapato ya data za simu, M-Pesa 
na data za majumbani na maofisini. Matokeo haya yanashabihiana na 
vipaumbele vyetu vya kimkakati. Utekelezaji wetu wa mpango wa biashara 
ulilenga kuongeza wateja wapya na kulinda idadi ya wateja wetu, huku 
wakiongeza matumizi ya huduma za M-Pesa zilizoboreshwa. Sambamba 
na hayo, tulichochea ongezeko la matumizi kwa kila mteja kwa huduma 
zetu zote. Jitihada zetu katika soko zilitusaidia kuongeza wateja takribani 
milioni 1.4 na hivyo kuendelea kushikilia nafasi yetu ya uongozi katika 
soko kwa 30.0%1. Tukiondoa athari za tozo kwenye robo ya kwanza ya 
mwaka, mapato ya huduma yaliongezeka kwa 13.2%.

Mapato ya huduma za simu kwa sauti yalipungua kwa 1.2% hadi 
shilingi bilioni 283.5 ikiakisi shinikizo katika wastani wa mapato kutoka 
kwa kila mteja (ARPU), ambayo kwa kiasi yalisawazishwa na ongezeko la 
wateja amilifu. Kupungua kwa mapato kutoka kwa kila mteja (ARPU) kwa 
9.4% kulitokana na kuendelea kwa athari za shinikizo la ushindani wa bei 
katika bando za sauti kulikosababisha kupungua kwa 22.0% kwa wastani 
wa bei kwa dakika, huku dakika za matumizi zikiongezeka kwa 16.0%.

Mapato ya M-Pesa yaliongezeka kwa 8.4%, hadi kufikia shilingi bilioni 357.1. 
Ongezeko hili lilipelekea mapato ya M-Pesa kuongezeka na kufikia kiwango 
tulichowahi kufikia miaka miwili iliyopita kabla ya athari za tozo kutokea. 
Tukiondoa athari za tozo kwenye robo ya kwanza ya mwaka, mapato ya M-Pesa 
yaliongezeka kwa 16.6%. Matokeo haya chanya yanaakisi kupokelewa vizuri 
kwa huduma zetu mpya katika M-Pesa hususan huduma za mikopo, bima, 
uhamishaji fedha kimataifa na malipo kwa wafanyabiashara. Mchango wa 
mapato kutokana na huduma zilizotajwa hapo juu umeongezeka zaidi ya 
maradufu kufikia uwakilishi wa zaidi ya 25% ya mapato ya M-Pesa. Ukuaji huu 
unakisi wigo mpana wa huduma tulioujenga kwenye huduma zetu za M-Pesa, 
ambao ulisaidia kusawazisha kupungua kwa mapato katika miamala ya kutuma  
pesa kutoka kwa mteja hadi mteja mwingine na kutoa fedha. Mwelekeo wa 
kukua wa biashara ya M-Pesa unatoa mtazamo chanya wa biashara hii kwa  
siku zijazo na hivyo kuashiria kuongezeka kwa mchango wetu katika huduma 
jumuishi za kifedha. Huduma ya M-Pesa ni kitovu cha mkakati wetu katika 
kuwezesha huduma jumuishi za kifedha, na kuchangia katika maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi nchini, sambamba na wateja binafsi na wafanyabiashara. 

Mapato ya data za simu yalichangia kwa kiasi kikubwa ongezeko la mapato ya 
huduma na kuongezeka kwa 34.2% hadi Shilingi bilioni 273.7, huku mchango 
wake katika mapato ya huduma ukiongezeka kwa alama za asilimia 4.6 hadi 
kufikia 26.0%. Ongezeko la mapato ya data lilichochewa na kukua kwa 16.6% 
katika wastani wa mapato kwa mtumiaji wa data na ongezeko la 15.1% la wateja 
wa data, likiakisi mahitaji makubwa ya huduma za data yaliyowezeshwa na 
uwekezaji wetu endelevu katika mtandao na ongezeko kubwa la matumizi ya 
simu janja. Wastani wa matumizi ya data kwa mteja yaliongezeka kwa 9.5% 
hadi gigabaiti 1.9 yakichagizwa na ofa zinazotolewa chini ya mwavuli wa ‘Ya 
Kwako tu’, na kuwezeshwa na mifumo yetu thabiti ya kuchanganua tabia ya 
matumizi ya wateja (CVM) na uchambuzi wa takwimu. Watumiaji wa simu 
janja waliongezeka kwa 27.9% hadi kufikia wateja milioni 5.3, ikiwa ni sawa na 
60.3% ya wateja wetu wa data, ongezeko hili likiwezeshwa na uwekezaji wetu 
katika ruzuku za vifaa janja na wigo wetu wa mauzo ya vifaa janja katika soko. 

Mapato ya huduma za kidigitali na huduma zingine za ziada, 
yanayojumuisha mkopo wa muda wa hewani – nipige tafu na huduma za 
ziada (VAS), yalipungua kwa 1.4% hadi shilingi bilioni 35.8. Kukua kwa 
mapato kutokana na ongezeko la utumiaji wa huduma hizi kulipunguzwa 
na uamuzi wa kimkakati uliochukuliwa kushughulikia muundo wa baadhi 
ya huduma ili kuboresha mapokeo na kuridhika kwa wateja wake. 

Mapato ya simu zinazoingia yalipungua kwa 3.7% hadi shilingi bilioni 46.3. 
Kupungua kwa mapato kulisababishwa na kupungua kwa 21.8% katika 
wastani wa mapato kwa dakika, kwa simu zinazoingia kutoka mitandao 
mingine, ikichagizwa na kushushwa kwa 23.1% katika ‘gharama zinazotozwa 
kwa dakika, kwenye simu zinazoingia kutoka mitandao mingine’ – MTR, 
kutoka shilingi 2.6 hadi shilingi 2.0 mnamo Januari 2022, kadri ya muongozo 
wa TCRA. Kupungua kwa bei kwa kiasi kulisawazishwa na ongezeko la 23.3% 
la dakika zinazoingia kutoka mitandao mingine, ikichangiwa na ushindani 
mkubwa wa soko katika ofa za huduma za simu sauti, na ongezeko la wateja. 

Mapato ya huduma za data za majumbani na maofisini2 yaliongezeka 
kwa 27.3% hadi shilingi bilioni 19.5, huku mchango wake katika mapato 
ya huduma zote ukiongezeka, ijapokuwa bado ni kwa kiwango kidogo. 
Ongezeko hili lilichangiwa na kasi kubwa ya ongezeko la wateja kufuatia 
uwekezaji tulioufanya katika miundombinu. Katika siku zijazo, tunatazamia 
kutumia uwekezaji wetu tuliokwishaufanya kupata fursa zilizopo katika 
soko la data za majumbani na maofisini na kuwafikia wateja wengi zaidi.

Gharama3

Gharama ziliongezeka kwa 10.0% hadi shilingi bilioni 740.3. Jitihada zetu 
za kufanya mabadiliko katika matumizi zilituwezesha kuokoa matumizi ya 
shilingi bilioni 49.0, na kutusaidia kupunguza kwa kiasi ongezeko la gharama 
lililotokana na shinikizo la mfumuko wa bei unaohusiana na ongezeko la bei 
za nishati duniani na upungufu wa malighafi za kutengenezea simu.

Gharama zetu za moja kwa moja ziliongezeka kwa 16.8% hadi  
Sh bilioni 349.5, zikiakisi ongezeko la mapato ya huduma na uwekezaji 
katika kuongeza wateja wapya na kulinda wateja wetu waliopo. Gharama 
zilizotumika kukuza biashara ni pamoja na ruzuku katika laini za simu na 
vifaa janja, ongezeko la kamisheni na gharama za kuunganisha simu kwenda 
mitandao mingine zilizolenga kuongeza wigo wa kuwafikia wateja wetu.

Gharama za uendeshaji4 ziliongezeka kwa 4.6% hadi shilingi bilioni 390.8 
zikisababishwa hasa na ongezeko la 6.7% katika gharama nyingine za 
uendeshaji kutokana na ongezeko la gharama za nishati, uwekezaji wa 
ziada katika teknolojia mpya ikiwemo 5G na pia marekebisho ya mfumuko 
wa bei kadiri ya mikataba ya huduma iliyopo. Gharama za wafanyakazi 
ziliongezeka kwa 2.2% kutokana na ongezeko la idadi ya wafanyakazi na 
ongezeko la mishahara, ambayo kwa kiasi yalisawazishwa na jitihada zetu 
za kubadilisha matumizi yetu. Gharama za kujitangaza zilipungua kwa 
9.7% zikichochewa na jitihada zetu za kuokoa gharamaza matumizi.

Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu 
(EBITDA)
Mapato kabla ya riba, kodi na uchakavu yaliongezeka kwa 9.7% hadi shilingi 
bilioni 329.4, kutokana na ongezeko kubwa katika mapato ya huduma na 
hatua za kudhibiti ongezeko la matumizi. Tukiondoa athari za tozo 
zinazokadiriwa kufikia shilingi bilioni 16.3, EBITDA iliongezeka kwa 15.1%. 

Gharama za uwekezaji5

Mwaka huu, gharama zetu za uwekezaji zilikuwa shilingi bilioni 156.0, sawa 
na 14.5% ya mapato yetu. Uwekezaji katika teknolojia mpya ni nyenzo 
muhimu katika kuongeza wigo wa mtandao wetu ili kusaidia uendeshaji wa 
huduma mpya na kuboresha kwa ujumla huduma zetu kwa wateja. Katika 
robo ya pili ya mwaka, tulianza kujenga minara ya 5G, na kuwa kampuni ya 
kwanza ya mawasiliano kuzindua teknolojia ya 5G nchini. Pia, tuliwekeza 
katika kupanua wigo wa huduma zetu za data, pamoja na kuongeza uwezo 
na kuboresha miundombinu yetu ya TEHAMA. Tumeongeza minara mpya 
390 ya 4G, minara mipya 228 ya 3G na minara mipya 59 ya 2G ili kupanua 
wigo wa mtandao wetu, na hivyo kufunga mwaka tukiwa na minara 2 353 
ya 4G na minara 231 ya 5G nchini. Pia tuliongeza mkongo wa kilomita 283, 
na kufunga mwaka tukiwa na zaidi ya kilomita 4 5006 za mkongo katika 
mtandao wetu. Uwekezaji katika mtandao wa data uliwezesha ongezeko la 
26.0% la matumizi ya data na pia kuchangia badiliko la matumizi kwa 
watumiaji wetu wa data kutoka 3G na kwenda 4G. Mtandao wetu wa 4G 
ulisafirisha karibu 70% ya jumla ya data ikilinganishwa na matumizi 
yaliyokuwa chini ya 60% mwaka uliopita. Ongezeko la watumiaji na 
matumizi ya data ni muhimu katika kufanikisha azma yetu ya kuwezesha 
ujenzi wa jamii jumuishi kidigitali. 

Ununuzi wa masafa
Mwezi Oktoba 2022, tulishinda katika zabuni tatu za mnada wa masafa 
uliofanywa na TCRA, na kufanikiwa kununua masafa ya chini na kati, ya 
700MHz, 2300MHz na 2600MHz (TDD), kwa jumla ya shilingi bilioni 143.1 
(sawa na dola za kimarekani milioni 63.2 zinazolipwa kwa awamu tatu 
katika kipindi cha miezi 18). Ununuzi huu unaendana na mkakati wetu wa 
muda mrefu na ni kichocheo muhimu katika ujenzi wa thamani ya muda 
mfupi na muda mrefu kwa wanahisa wetu.

1.  Ripoti ya takwimu za robo mwaka ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania ya Machi 2023.
2.  Mapato ya huduma za data za majumbani na ofisini hapo nyuma yaliriporitwa chini ya ‘Mapato mengineyo’. Hakuna athari katika mapato ya jumla ya huduma kutokana na 

mabadiliko yaliyoelezwa.
3.  Gharama mbali na gharama za uchakavu.
4.  Gharama za uendeshaji ni pamoja na gharama za wafanyakazi, gharama za kujitangaza na gharama zingine za uendeshaji.
5.  Ukitoa uwekezaji katika Masafa.
6.  Jumla ya urefu wa mkongo tuliojenga wenyewe na tuliokodisha. 23
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Tumezalisha mapato ya kiasi cha shilingi trilioni 1.1 ikiwa ni 
ongezeko la 10.5%, kwa kiasi kikubwa ikiwezeshwa na 
ongezeko la mapato ya huduma kwa 10.2%. Matokeo haya 
mazuri yamechagizwa na ongezeko la mapato ya huduma za 
data za simu, M-Pesa na data za majumbani na maofisini – 
yakiakisi utekelezaji mzuri wa mkakati wetu. Ufanisi huu 
umethibitisha uthabiti wa biashara yetu, huku vyanzo vyetu 
vipya vya mapato vikisaidia kudhibiti upungufu wa mapato 
kwenye baadhi ya huduma zetu.

Mwaka huu gharama ziliongezeka kwa 10.0% hadi  
shilingi bilioni 740.3. Ongezeko hili kwa kiasi lilipunguzwa na 
matumizi yaliyo epukwa ya shilingi bilioni 49.0 kutokana na 
jitihada zetu za kudhibiti matumizi. Mwaka huu ulikuwa na 
changamoto kutokana na mashinikizo mbalimbali ya gharama 
yaliyotokana na matukio duniani na kiuendeshaji. Ongezeko la 
bei za mafuta duniani lilichangia kwa kiasi kikubwa katika 
ongezeko la gharama za nishati, wakati upungufu wa malighafi 
za kutengenezea simu ulisababisha ongezeko la gharama za 
manunuzi na gharama za vifaa janja. Gharama zetu za moja kwa 
moja ziliongezeka kwa 16.8% hadi shilingi bilioni 349.5, ikiakisi 
ongezeko la mapato ya huduma na uwekezaji katika kuongeza 
wateja wapya na kulinda wateja wetu wa awali. Kiuendeshaji, 
ongezeko la 6.7% kwenye gharama nyingine za uendeshaji 
lilichangiwa na uwekezaji wa ziada ukiwemo katika teknolojia 
mpya kama vile teknolojia ya 5G na ongezeko la gharama za 
mikataba ya huduma kwa mwaka, hususan inayohusiana na 
ukodishaji wa minara. Gharama za wafanyakazi ziliongezeka 
kwa 2.2% zikiakisi ongezeko la idadi ya wafanyakazi na 
ongezeko la mishahara, ambayo kwa kiasi yalisawazishwa na 
jitihada zetu za kubadilisha matumizi yetu. Gharama za 
kujitangaza zilipungua kwa 9.7% zikichochewa na jitihada zetu 
za kuokoa gharama za matumizi.

Gharama za Uchakavu ziliongezeka kwa 5.1% hadi  
shilingi bilioni 248.3, zikiakisi uwekezaji wa ziada uliofanywa 
katika mtandao, mifumo ya TEHAMA na masafa mapya 
tuliyonunua.

Gharama za madeni chechefu zinahusisha kiasi kilichotengwa 
kwa ajili ya hasara tarajiwa za madeni chechefu katika rasilimali 
za kifedha. Ongezeko la mwaka huu, limechangiwa kwa kiasi 
kikubwa na ongezeko la madeni kutoka huduma yetu ya ‘nipige 
tafu’ sambamba na ukuaji wa biashara. Kupungua kwa madeni 
mwaka uliopita kulitokana na ukusanyaji wa madeni chechefu 
kwa rasilimali fedha yaliyokuwa yamefutwa hapo awali.

Mapato ya kifedha yalipungua kwa 5.3% hadi shilingi bilioni 24.5 
kutokana na mapato madogo ya riba yaliyopokelewa katika salio 
la kibenki la M-Pesa, kiasi fulani yakifidiwa na mapato makubwa 
ya riba kutokana na uwekezaji wetu fedha. Pia upungufu wa 
mapato ya riba yaliyopokelewa katika salio la kibenki la M-Pesa 
ulitokana na punguzo la kiwango cha riba inayolipwa katika salio 
hilo kadri ya viwango vya riba kisheria.

Gharama za kifedha zilipungua kwa 10.4% hadi shilingi bilioni 76.7 
kutokana na kupungua kwa riba iliyolipwa na M-Pesa. Hili 
lilitokana na kushuka kwa mapato ya riba yanayopokelewa 
katika salio la kibenki la M-Pesa kufuatia punguzo la viwango 
vya riba inayolipwa katika salio hilo sambamba na viwango vya 
kisheria. Pia riba ya kukodisha minara ilipungua kutokana na 
ulipaji wa madeni yanayohusiana na ukodishaji wa minara hiyo.

Sh m
Zimekaguliwa

 2023 
Zimekaguliwa

 2022 

Mapato 1 073 018  971 025  
Jumla ya gharama (740 261) (672 665) 
Gharama za moja kwa moja (349 470) (299 185) 
Gharama za wafanyakati (65 230) (63 823) 
Gharama za kujitangaza (27 255) (30 184) 
Gharama zingine za uendeshaji (298 306) (279 473) 
Uchakavu (248 306) (236 201)  
Gharama za madeni chechefu (2 974)  2 275  

Faida za uendeshaji  81 477  64 434 
Mapato ya kifedha  24 463  25 837  
Gharama za kifedha (76 650) (85 544)  
Hasara kutokana na mabadiliko ya 
viwango vya kubadili fedha za kigeni (2 939) (1 548) 

Faida kabla ya kodi  26 351  3 179 
Unafuu (gharama) wa kodi ya 
mapato  18 205 (23 442)  

Faida /(hasara) ya mwaka  44 556 (20 263) 
Mapato mengine  –  – 

Jumla ya faida (hasara) halisi 
kwa mwaka wa mapato, baada 
ya kutoa kodi1  44 556 (20 263) 

Mapato (hasara) ya msingi na 
mchanganyiko kwa kila hisa (Sh) 19.89 (9.05) 

1.  Mapato yote yahawahusu wamiliki wa Kampuni mama, kwa kuwa hakuna wamiliki 
walio na umiliki mdogo kwenye Kampuni tanzu.

Mapato kwa kila hisa yameongezeka kwa zaidi ya 200% hadi 
shilingi 19.9 au shilingi 2.5 kwa kiwango mfanani1, kutokana na 
ongezeko la faida baada ya kodi, ikiwezeshwa na ongezeko la faida 
ya uendeshaji na malimbikizo ya unafuu wa kodi ya biashara ya GSM.

Unafuu wa kodi wa kiasi cha shilingi bilioni 18.2 (Mwaka wa  
Fedha 2022: gharama za kodi kiasi cha shilingi bilioni 23.4) 
unaakisi malimbikizo ya unafuu wa kodi ya shilingi bilioni 50.9 
yanayohusiana na biashara ya GSM ambayo tunatazamia kupata 
ongezeko la faida katika muda wa kati. Malimbikizo haya ya unafuu 
wa kodi yalisawazisha gharama za kodi zinazohusiana na kampuni 
yetu tanzu ya M-Pesa ambazo pia zilipungua kutokana na 
kupungua kwa faida, ikiakisi athari za tozo na ongezeko la gharama 
za uendeshaji.

Muhtasari wa faida au hasara na mapato mengine 

Ufanisi wetu kifedha inaendelea
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Sh m
Zimekaguliwa

2023
Zimekaguliwa

2022

Mali
Mali za kudumu 1 314 691 1 191 715 
Mali na mitambo  965 176 1 014 626 
Mali zisizoshikika  210 233  76 681 
Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya kutumia  40 339  44 582 
Thamani isiyoshikika ya uwekezaji  1 639  1 639 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa  33 098  41 011 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine  11 853  11 388 
Kodi iliyoahirishwa  52 353  1 788 

Mali za muda mfupi  897 149  846 914 
Malipo ya ‘Haki ya matumizi’ kabla ya kutumia  16 916  15 864 
Mali ghalani  3 075  2 597 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine ya 
kulipwa  115 771  112 570 
Kodi ya mapato inayotarajiwa kurejeshwa  15 439  22 836 
Rasilimali za kifedha – M-Pesa  509 358  436 086 
Fedha taslimu na mbadala wa fedha  236 590  256 961 

Jumla ya mali 2 055 941 2 038 629 

Mtaji na Madeni  821 723  777 324
Mtaji wa hisa  112 000  112 000 
Malipo ziada kwenye hisa  442 435  442 435 
Mchango wa mtaji  27 698  27 698 
Ziada ya faida iliyotunzwa  239 590  195 191 

Madeni ya muda mrefu  400 225  451 764 
Madeni ya pango  394 137  446 044 
Ruzuku za serikali  20  143 
Madeni ya kibiashara na madeni mengine ya kulipa  –  378 
Tahadhari ya madeni  6 068  5 199 

Madeni ya muda mfupi  989 892  809 541 
Madeni ya pango  99 203  60 472 
Deni la malipo ya leseni  72 168  – 
Madeni ya biashara na mengine ya kulipa  301 026  300 006 
Madeni ya biashara yanayohusu M-Pesa  509 358  436 086 
Ruzuku za serikali  513  1 218 
Tahadhari ya madeni  7 624  11 759 

Jumla ya madeni 1 390 117 1 261 305 

Jumla ya mtaji na madeni 2 211 840 2 038 629 

Upungufu umetokana na gharama za 
uchakavu ukifidiwa kwa kiasi na uwekezaji 
uliofanyika mwaka huu.

Ongezeko limechangiwa kwa kiasi kikubwa 
na ununuzi wa masafa uliogharimu  
shilingi bilioni 143, likifidiwa kwa kiasi na 
gharama za uchakavu.

Upungufu umetokana hasa na gharama za 
uchakavu, ukifidiwa na uwekezaji uliofanyika 
mwaka huu na haki iliyohamishwa kwenda 
katika haki za muda mfupi.

Upungufu umechangiwa na ufumbuzi 
uliofikiwa katika utatuzi wa baadhi ya 
migogoro ya kodi ya mapato iliyopata 
muafaka baada ya majadiliano.

Ongezeko limechangiwa na malimbikizo  
ya unafuu wa kodi ya kiasi cha  
shilingi bilioni 50.9, yakiakisi ongezeko  
la faida katika muda wa kati kwenye 
biashara yetu ya GSM.

Upungufu umechangiwa na malipo 
yaliyofanyika baada ya ufumbuzi uliofikiwa 
katika utatuzi wa baadhi ya migogoro ya 
kodi ya mapato iliyopata muafaka baada ya 
majadiliano.

Ongezeko limetokana na ukuaji wa 
biashara ya M-Pesa baada ya tozo 
kupunguzwa.

Upungufu umechangiwa hasa na  
malipo ya awali ya 50%, sawa na kiasi cha 
shilingi bilioni 73.9 kwa ajili ya manunuzi  
ya masafa mapya, ukifidiwa kwa kiasi na 
ongezeko la fedha taslimu kutokana na 
uendeshaji wa biashara.

Ongezeko limechangiwa na faida 
iliyozalishwa kutokana na matokeo chanya 
kibiashara na utambuzi wa malimbikizo ya 
unafuu wa kodi.

Ongezeko limechangiwa zaidi na mikataba 
mipya ya ukodishaji, ambayo kwa sehemu 
imesawazishwa na malipo yaliyofanyika.

Hii ni sehemu ya 50% ya manunuzi ya 
masafa, ambayo italipwa kwa awamu mbili 
katika mwaka wa fedha wa 2024.

Ongezeko limetokana na ukuaji wa biashara 
ya M-Pesa baada ya tozo kupunguzwa.

Muhtasari wa taarifa za pamoja za hali ya kifedha
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Ufanisi wetu kifedha inaendelea

Sh m
Zimekaguliwa

2023
Zimekaguliwa

2022

Mzunguko wa fedha kutokana na shughuli 
za uendeshaji  391 390  316 748 
Malipo ya kodi ya mapato (17 050) (43 191) 
Riba kwenye malipo ya kodi (277) (5 753) 

Mzunguko ghafi wa fedha kutokana na 
shughuli za uendeshaji  374 063  267 804 

Mzunguko wa fedha zilizotumika katika 
shughuli za uwekezaji

Nyongeza katika mali na mitambo, na mali 
zisizoshikika (228 263) (142 153) 

Mapato kutokana na mauzo ya mali na mitambo  500  6 

Ruzuku za serikali zilizopokelewa  4 143  4 991 

Mapato ya fedha yaliyopokelewa  7 792  7 219 

Kuongezeka kwa fedha zilizowekwa kwenye 
akiba za matumizi maalum (73 272)  8 097 

Riba kutoka amana za M-Pesa  16 671  18 618 

Mzunguko halisi wa fedha katika shughuli 
za uwekezaji (272 429) (103 222) 

Mzunguko wa fedha kutokana na shughuli 
za ugharimiaji

Gawio tulilolipa (203) (209) 

Riba iliyolipwa kwenye mikopo mingine (39)  – 
Riba ya madeni ya pango iliyolipwa (57 098) (60 871) 
Malipo ya madeni ya pango – mtaji (48 140) (69 183) 

Riba iliyolipwa kwa wateja wa M-Pesa (15 556) (20 043) 

Mzunguko halisi wa fedha zilizotumiwa katika 
shughuli za ugharimiaji (121 036) (150 306) 

(Punguzo)/ongezeko ghafi katika fedha 
na fedha mbadala (19 402)  14 276 

Fedha taslimu na fedha mbadala mwanzoni 
mwa mwaka wa fedha  256 961  244 257 

Athari za mabadiliko ya viwango vya kubadili 
fedha katika fedha taslimu na fedha mbadala 
zilizo katika fedha za kigeni (969) (1 572) 

Fedha taslimu na fedha mbadala 
kufika tarehe 31 Machi  236 590  256 961 

Ongezeko lilichangiwa na matokeo chanya 
kibiashara pamoja na ongezeko la makusanyo 
kutoka kwa wateja wetu, ambalo kwa kiasi 
lilipunguzwa na malipo kwa wadeni wetu.

Upungufu unatokana na kupungua kwa faida 
ya kampuni ya M-Pesa Limited kutokana na 
ongezeko la gharama za uendeshaji.

Upungufu umetokana na riba ya mara moja 
iliyolipwa mwaka jana kwenye madeni ya 
kodi ya miaka iliyopita baada ya hitimisho la 
majadiliano.

Ongezeko limechangiwa na uwekezaji zaidi 
ikiwemo shilingi bilioni 73.9 ambayo ni 
malipo ya awali ya 50% kwa ajili ya manunuzi 
ya masafa.

Hizi ni ruzuku tulizopokea kutoka UCSAF 
katika miradi iliyokamilika.

Ongezeko limetokana na kukua kwa amana 
za wateja wa M-Pesa baada ya tozo kupungua.

Upungufu wa riba umesababishwa na 
punguzo la viwango vya riba inayolipwa 
katika salio la kibenki la M-Pesa kadri ya 
viwango vya kisheria.

Hili linahusiana na malipo ya gawio ghafi ya 
miaka iliyopita ambayo yalikuja kudaiwa na 
wanahisa.

Upungufu umetokana na mikataba ya 
ukodishaji iliyoisha muda wake, marekebisho 
ya masharti ya malipo na mikataba mipya ya 
ukodishaji tuliyofanikisha katika mwaka huu.

Upungufu wa riba umesababishwa na 
punguzo la viwango vya riba inayolipwa 
katika salio la kibenki la M-Pesa kadri ya 
viwango vya kisheria.

Muhtasari wa taarifa za pamoja za mzunguko wa fedha

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202326
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Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	• Utaalamu wa fedha
	• Mahusiano na serikali
	• Utaalamu katika usimamizi wa 

mashirika

Margaret Ikongo (66)

Viongozi  
wetu
Tuna Bodi yenye wakurugenzi 12, wengi wao ni wakurugenzi 
wasio watendaji. 
Mwenyekiti wetu ni mkurugenzi huru.

Muundo wa Bodi

W
ak

ur
ug

en
zi

 w
at

en
da

ji

Mwenyekiti 
Mwenyekiti wa kamati ya uteuzi

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	•  Utaalamu wa Sheria
	•  Msuluhishi
	•  Mahusiano na serikali

Mkurugenzi Mtendaji Vodacom Tanzania PLC

Aliteuliwa mwezi Oktoba 2022

	•  Uongozi kimataifa na uzoefu katika uendeshaji wa 
biashara
	•  Utekelezaji wa mabadiliko ya kimkakati ya biashara
	•  Utekelezaji wa mikakati ya kibiashara akiwa na rekodi 

ya kipekee katika ukuzaji wa biashara

Thomas B Mihayo (76) 

Philip Besiimire (47)

Mkurugenzi wa Fedha Vodacom Tanzania PLC

Aliteuliwa mwezi Januari 2022

	•  Ujuzi mkubwa wa masuala ya fedha
	•  Uzoefu mpana katika masoko yanayoibukia

Hilda Bujiku (44)

Aliteuliwa mwezi Aprili 2020

	•  Uzoefu katika sheria na sera za umma.
	•  Utaalamu katika usimamizi wa mashirika
	•  Uongozi na mahusiano na wadau

  Nkateko Nyoka (60)

Aliteuliwa mwezi Julai 2022

	•  Kiongozi mwerevu wa biashara
	•  Miaka 19 ya uzoefu katika usimamizi na 

ushauri wa fedha, ambapo 13 katika 
sekta ya mawasiliano ya simu katika 
masoko yaliyokua na yanayoibukia
	• Utekelezaji madhubuti wa bidhaa za 

kibunifu na huduma mpya

Sitholizwe Mdlalose (43)

Aliteuliwa mwezi Novemba 2020

	•  Uzoefu wa masuala ya fedha kimataifa
	•  Utaalamu wa uongozi kimkakati
	•  Utaalamu katika kung’amua fursa za 

kuunganisha au kununua biashara

 Raisibe Morathi (53)
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Aliteuliwa mwezi January 2022

	•  Utaalamu wa fedha na mipango
	•  Uzoefu wa miaka 12 katika kundi la 

makampuni ya Vodacom 

Sudhersan Ramasamy (37)

Aliteuliwa mwezi Agosti 2017

	•  Maarifa na uzoefu mpana wa usimamizi 
wa vipaji
	•  Utaalamu katika taratibu bora za 

kusimamia rasilimali watu
	•  Uzoefu katika uendeshaji wa shughuli  

za kimataifa

Matimba Mbungela (51) NR

Aliteuliwa mwezi Machi 2018

	•  Mpanga mikakati ya kibiashara
	•  Maarifa mapana kuhusu teknolojia ya 

simu na uzoefu wa masoko 
yanayoibukia
	•  Utaalamu wa uongozi wa kimkakati

Diego Gutierrez (47)

Kamati ya 
Ukaguzi, 
Dharura na 
Utekelezaji

A

Kamati ya 
Ujira 

Kamati ya 
Uteuzi

R

N

Aliteuliwa mwezi Novemba 2017

	•  Utaalamu katika usimamizi wa 
mashirika
	•  Uzoefu katika utekelezaji wa shughuli 

za uendeshaji na mikakati
	•  Utaalamu wa fedha

Thembeka Semane (47) AW
ak

ur
ug

en
zi

 h
ur

u

Aliteuliwa mwezi September 2022

	•  Utaalamu wa fedha na mitaji ya ubia
	•  Mjumbe wa bodi mwenye uzoefu wa 

uongozi kimataifa

Kanini Mutooni (47) A

N

Aliteuliwa mwezi Aprili 2017

	• Utaalamu katika usimamizi wa mashirika

Caroline Mduma (46)

K
at
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u 

w
a 

 
K
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R

NRA

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202328



Mkurugenzi Mtendaji

Alijiunga Vodacom mwaka 2022

Philip Besiimire (47)

Mkurugenzi wa Biashara – M-Pesa

Alijiunga Vodacom mwaka 2014

Epimack Mbeteni (45)

Mkurugenzi wa Fedha

Alijiunga Vodacom mwaka 2012

Hilda Bujiku (44)

Mkurugenzi wa Biashara –  
Wateja wa Kibiashara

Alijiunga Vodacom mwaka 2017

Arjun Dhillon (43)

Mkurugenzi wa Biashara –  
Wateja Binafsi

Alijiunga Vodacom mwaka 2017

Linda Riwa (36)

Mkurugenzi Masuala ya Mtandao

Alijiunga Vodacom mwaka 2007

Andrew Lupembe (50)

Mkurugenzi wa Sheria na Udhibiti

Alijiunga Vodacom mwaka 2008

Olaf Mumburi (47)

Mkurugenzi wa Masuala ya 
Mahusiano na Taasisi ya Vodacom

Alijiunga Vodacom mwaka 2023

Zuweina Farah (37)

Mkurugenzi wa Huduma za 
Kidigitali

Alijiunga Vodacom mwaka 2002

Nguvu Kamando (48)

Mkurugenzi Huduma kwa Wateja

Alijiunga Vodacom mwaka 2012

Harriet Atweza Lwakatare (45)

Mkurugenzi Dharura na 
Utekelezaji

Alijiunga Vodacom mwaka 2020

Tax Agapinus (58)

Mkurugenzi Rasilimali Watu

Alijiunga Vodacom mwaka 2018

Vivienne Penessis (48)

Mkurugenzi TEHAMA 

Alijiunga Vodacom mwaka 2003

Athumani Mlinga (55)

Kamati ya Utendaji

29

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya  

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada



Taarifa ya utekelezaji
Vodacom Tanzania Public Limited Company (‘Vodacom 
Tanzania’) inajizatiti kutoa huduma zenye ubora wa hali ya 
juu kwa uaminifu, maadili na utaalamu katika biashara

Kanuni za uongozi wa kampuni zinajumuisha nidhamu, 
uhuru wa maamuzi, uwajibikaji, usawa, uwajibikaji kwa jamii, 
uwazi na uwajibikaji wa wakurugenzi kwa wadau. Kanuni hizi 
zinazingatiwa katika taratibu za udhibiti wa ndani na sera za 
Vodacom Tanzania zinazoongoza utendaji wa kampuni na 
zinawiana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la Mitaji na 
Dhamana kuhusu taratibu za usimamizi wa shirika unaofanywa 
na kampuni za umma zilizoorodheshwa nchini Tanzania.

Maadili ya viongozi
Bodi inakubali uwajibikaji wa pamoja katika kueleza namna ambavyo maadili 
na tabia za kimaadili zinapaswa kutekelezwa katika kampuni. Hii ni pamoja na 
kupanga taratibu za utendaji wa wajumbe wa bodi ili kuhakikisha kuwa 
wanatenda kwa uadilifu, uzoefu, uwajibikaji, haki na uwazi. Sifa hizi ni kipimo 
cha maadili kinachozingatiwa katika tamaduni za uendeshaji wa kampuni.

Uongozi na Kamati za Bodi
Bodi
Vodacom Tanzania ina bodi yenye wakurugenzi 12, ambapo kati yao wanne 
(pamoja na Mwenyekiti) ni wakurugenzi huru wasio watendaji, sita kati yao si 
watendaji (lakini si huru kwa kuwa wanawakilisha wadau wakuu), na wawili ni 
wakurugenzi watendaji.

Bodi imeridhika kuwa uwiano wa wataalamu wenye maarifa, ujuzi na uzoefu wa 
aina mbalimbali ni wa kutosha. 

Bodi inaweza kukutana kwa ajili ya kufanya shughuli, kuahirisha na vinginevyo 
kudhibiti mikutano yake itakavyoona inafaa. Mikutano ya bodi inafanyika mara 
kwa mara kupitia mkakati, ufanisi wa kiuendeshaji na kifedha, na vilevile 
usimamizi. Mikutano maalum ya bodi inaweza kufanyika wakati itakapohitajika. 

Kamati ya Uteuzi hufanya mapitio ya utaratibu wa mwendelezo wa majukumu 
ya bodi na kamati zake ili kuhakikisha kuwa zina watu sahihi wenye ujuzi na 
uzoefu kwa siku zijazo. Mkurugenzi Mtendaji ana wajibu wa kuhakikisha kuwa 
wajumbe wa kamati ya uongozi wana ujuzi, mamlaka na rasilimali za kutosha 
kutekeleza mkakati wa kampuni.

Uwajibikaji
Bodi ina wajibu wa kuhakikisha kampuni inakuwa na mafanikio. Kazi yake ni 
kuongoza na kutoa maamuzi ya busara katika kuielekeza kampuni 
kufanikisha ukuaji endelevu na kufanya kazi kwa maslahi ya wanahisa. 

Taarifa ya 
uongozi wa 
kampuni

Mkurugenzi Mtendaji

Kamati ya Utendaji

Masuala ya Mahusiano na Taasisi ya Vodacom

Fedha

Huduma kwa Wateja

TEHAMA

Kitengo cha Biashara: Wateja wa Biashara

Kitengo cha Biashara – Wateja Binafsi

Rasilimali Watu

Sheria na Udhibiti

Huduma za Digitali

Kitengo cha Biashara: M-Pesa

Dharura na Utekelezaji

Mtandao

Muundo ufuatao unaonesha safu ya viongozi 
wa Vodacom Tanzania tarehe 31 Machi 2023

Bodi

Kamati za Bodi

Kamati ya Ujira

Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

Kamati ya Uteuzi

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202330



Kwa mujibu wa utendaji bora, Mwenyekiti na Mkurugenzi mtendaji wana 
majukumu tofauti. Mwenyekiti ana wajibu wa kuongoza Bodi, wakati 
Mkurugenzi Mtendaji anawajibika kusimamia uendeshaji wa kampuni.

Wakurugenzi
Katiba ya kampuni inaeleza kuwa wakurugenzi wanapaswa kustaafu 
kwa zamu na wanaweza kuchaguliwa tena baada ya kila miaka mitatu.

Mwenyekiti
Katiba inaitaka Bodi kumchagua Mwenyekiti kila mwaka. Bodi 
ilimchagua tena Jaji (mstaafu) Thomas B. Mihayo kuwa Mwenyekiti 
kuanzia Novemba 2022. Bodi imeridhia kwamba Mwenyekiti anaweza 
kutekeleza majukumu ya nafasi hii ipasavyo. Katika maadhimisho ya 
kuchaguliwa kwake, Bodi itajadili uteuzi wa kushika nafasi hiyo.

Kupata ushauri huru
Bodi inatambua kuwa inawezekana kukawa na wakati ambapo 
wakurugenzi wakaona kuwa ni muhimu kupata ushauri huru wa kitaalamu. 
Kampuni itagharamia huduma hii kwa mujibu wa utaratibu uliopo.

Katiba ya Bodi inaeleza wajibu wa Bodi, ambao ni 
pamoja na:

 Kufanya uteuzi wa Mkurugenzi Mtendaji na Mkurugenzi wa 
Fedha;

 Kusimamia kwa karibu mwelekeo wa kimkakati wa Vodacom 
Tanzania;

 Kupitisha miradi mikubwa, ununuzi au mauzo ya vitu;

 Kufanya uamuzi wa busara kuhusu masuala ya biashara ya 
kampuni, mbali na menejimenti;

 Kuhakikisha kuwa miundo, sera na taratibu stahiki zinakuwepo;

 Kuhakikisha udhibiti wa ndani wa kampuni unakuwa na 
mafanikio;

 Kupitia na kutathmini dharura za kampuni;

 Kupitisha bajeti ya mwaka na mpango wa utekelezaji;

 Kupitisha matokeo ya pamoja ya fedha ya mwaka na ya 
muda na vilevile mawasiliano kwenda kwa wadau;

 Kupitisha muundo wa uongozi na mpango wa mwendelezo 
wa uwepo wa viongozi; na

 Usimamizi wa teknolojia ya habari.
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Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji kwa mwaka huo.

Jina la Mjumbe

5 Mei
2022

Maalum
15 Juni 

2022

12 Julai
2022

Maalum
25 Agosti

2022

2 Novemba
2022

Maalum 
10 Novemba

2022

7 Januari
2023

Maalum
16 Machi

2023

Bi Margaret Ikongo (Mwenyekiti) ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Winifred Ouko ü – – – – – – –
Bi Kanini Mutooni – – – – ü ü ü ü

Angalizo:
1. Winifred Ouko alijiuzulu tarehe 11 Mei 2022.
2. Kanini Mutooni aliteuliwa tarehe 1 Oktoba 2022.

Vodacom Tanzania PLC

Angalizo:
1. Winifred Ouko alijiuzulu kuwa mkurugenzi huru tarehe 11 Mei 2022.
2. Dejan Kastelic alijiuzulu kuwa mkurugenzi asiye mtendaji tarehe 1 Julai 2022.
3. Sitholizwe Mdlalose alijiuzulu kuwa mkurugenzi mtendaji tarehe 1 Julai 2022.

4. Kanini Mutooni aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru tarehe 1 Oktoba 2022.
5. Sitholizwe Mdlalose aliteuliwa kuwa mkurugenzi asiye mtendaji tarehe 1 Julai 2022.
6. Philip Besiimire aliteuliwa kuwa mkurugenzi mtendaji tarehe 15 Oktoba 2022.

Mikutano ya Bodi
Jedwali hapo chini linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi katika mikutano ya Bodi kwa mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi

5 Mei
2022

Maalum
15 Juni 

2022

12 Julai
2022

Maalum
25 Agosti

2022

3 Novemba
2022

Maalum
10 Novemba

2022

7 Januari
2023

Maalum
15 Machi

2023

Jaji (Mstaafu) Thomas B Miha-yo 
(Mwenyekiti) ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Margaret Ikongo ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Thembeka Semane ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Winifred Ouko X X – – – – – –
Bw Dejan Kastelic ü ü – – – – – –
Bw Diego Gutierrez ü X ü ü X X ü ü
Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Nkateko Nyoka ü ü X ü ü ü ü ü
Bi Raisibe Morathi ü ü ü ü ü ü X ü
Bw Sitholizwe Mdlalose ü ü X ü ü ü X ü
Bi Hilda Bujiku ü ü ü ü ü ü ü ü
Bw Sudhersan Ramasamy ü ü ü ü ü ü ü ü
Bi Kanini Mutooni – – – – ü ü ü ü
Bw Philip Besiimire – – – – ü ü ü ü

Taarifa ya shughuli 
za uongozi

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202332



Mikutano ya Kamati ya Ujira
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe katika mikutano ya Kamati ya Ujira mwaka huu.

Jina la Mjumbe 14 Machi 2022 15 Juni 2022 25 Agosti 2022
15 Machi

2023

Bi Winifred Ouko (Mwenyekiti) ü – – –
Bw Diego Gutierrez ü X ü ü
Bw Matimba Mbungela ü ü ü ü
Bi Margaret Ikongo (Kaimu Mwenyekiti) – ü ü ü

Angalizo:
1. Winifred Ouko alijiuzulu tarehe 11 Mei 2022.
2. Margaret Ikongo aliteuliwa kuwa Kaimu Mwenyekiti mwezi Mei 2022.

Mikutano ya Kamati ya Uteuzi
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Uteuzi mwaka huu.

Jina la Mjumbe
14 Machi

2022
8 Novemba

2022
15 Machi

2023

Jaji (mstaafu) Thomas B Mihayo (Mwenyekiti) ü ü ü
Bi Margaret Ikongo ü ü
Bi Winifred Ouko ü – –
Bw Matimba Mbungela ü ü ü

Angalizo:
1. Winifred Ouko alijiuzulu tarehe 11 Mei 2022.
2. Margaret Ikongo aliteuliwa kuwa mjumbe mwezi Mei 2022.

M-Pesa Limited
Mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wakurugenzi kwenye mikutano ya Bodi ya M-Pesa Limited mwaka huu.

Jina la Mkurugenzi
13 Juni

2022
24 Agosti

2022
9 Novemba 

2022
15 Machi

2023

Bw Sitoyo Lopokoiyit (Mwenyekiti) ü ü ü X
Bw Christopher Williamson ü ü X ü
Bw Olaf Mumburi ü ü ü ü
Bw Epimack Mbeteni ü ü ü ü
Bi Hilda Bujiku ü X ü ü
Bw Sitholizwe Mdlalose ü – – –
Bw Philip Besiimire – – – ü

Angalizo:
1. Sitholizwe Mdlalose alijiuzulu tarehe 1 Julai 2022.
2. Philip Besiimire aliteuliwa tarehe 11 Novemba 2022.

Mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
Jedwali lifuatalo linaonesha mahudhurio ya wajumbe kwenye mikutano ya Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji ya M-Pesa Limited mwaka huu.

Jina la Mjumbe
13 Juni

2022
24 Agosti

2022
9 Novemba 

2022
15 Machi

2023

Bw Christopher Williamson (Chairman) ü ü X ü
Bw Olaf Mumburi ü ü ü ü
Bw Hilda Bujiku ü X ü ü
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Taarifa ya masuala 
ya ujira 2023

Wapendwa Wanahisa pamoja na wadau wetu 

Ninayo furaha, kwa niaba ya Bodi kuwasilisha taarifa ya 
Kamati ya Ujira ya Vodacom Tanzania kwa mwaka 2023. 
Taarifa hii inatoa mapitio mafupi ya falsafa yetu ya 
malipo na sera yetu inayohusu wakurugenzi watendaji 
na wasio watendaji, na kwa kifupi inaeleza namna sera 
ilivyotekelezwa katika kipindi cha mwaka. 

Margaret Ikongo 
Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira

Barua kutoka kwa Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira

Kazi yetu kama Kamati ya Ujira ni kusaidia na kuishauri Bodi kuhusu 
masuala yanayohusiana na ujira wa wakurugenzi watendaji. Na pia, 
kuhakikisha Kampuni inatoa ujira ulio sawa na stahiki ambao utavutia, 
kubakiza na kutoa motisha kwa watendaji wenye uwezo wa hali ya juu, 
waliopewa jukumu la kuongeza thamani ya wanahisa kwa kutekeleza 
malengo ya kimkakati ya Kampuni. Tunaendelea kutathmini sera zetu za 
ujira na kuhakikisha tunatekeleza kwa mujibu wa sheria na miongozo 
iliyotolewa na Mamlaka ya Soko la Mitaji na Dhamana (‘CMSA’) pamoja 
na kukidhi matakwa ya wanahisa.

Tukiangalia shughuli za kamati kwa mwaka uliopita, huu umekua mwaka 
mzuri ambao tulifikia karibu malengo yetu yote. Tumepata mafanikio 
mazuri katika lengo letu la kujenga ari chanya ya timu baada ya 
Kampuni kuweza kudumisha nafasi yake ya juu katika kundi la 
makampuni ya Vodafone kwenye vigezo muhimu vya ushirikishwaji wa 
wafanyakazi wetu. Mwaka huu pia, tumepiga hatua nzuri katika kukuza 
usawa wa kijinsia, maandalizi bora ya viongozi wa siku za usoni na 
kubadilisha shughuli zetu mbalimbali za ndani kufanyika kidigitali. 
Kipekee ningependa pia kugusia utendaji bora wa usalama wa Kampuni 
uliopelekea kufikia mwaka wa kumi na moja bila vifo vitokanavyo na 
utendaji kazi. Inapendeza kuona kwamba juhudi zetu zimetambuliwa na 
wadau wa nje, na kupelekea Kampuni kupokea tuzo nyingi ikiwemo 
cheti cha Mwajiri Bora kwa mwaka wa sita mfululizo.

Katika siku za usoni, tunatambua kazi iliyopo katika kulinda talanta muhimu 
za watendaji wetu kutokana na ushindani katika ujuzi wa kiufundi na 
kiuongozi, hasa kutoka kwa mabenki na kampuni chipukizi ambazo zimekua 
zikiajiri sana wajuzi hao kutoka sekta yetu. Hata hivyo, nina imani kuwa tuna 
mifumo na timu ya uongozi thabiti ambayo itahakikisha kuwa tunaendelea 
kuvutia, kuendeleza na kuhifadhi vipaji vya hali ya juu. Mkurugenzi wetu 
mpya, Philip Besiimire ameleta shauku, nguvu na ari ya kujenga timu kama 
mtangulizi wake, na tayari tunaona manufaa ya mtazamo huu. Jambo 
hili linatuweka sisi sote katika nafasi nzuri kwa siku zijazo.

Kamati imezingatia taratibu za utoaji wa taarifa kwa mujibu wa matakwa 
ya sheria ya Soko la Mitaji na Dhamana ya mwaka 1994, na imeridhika 
kuwa taarifa hii imekidhi miongozo ya uendeshaji wa kampuni za umma 
zilizoorodheshwa kwenye soko la hisa nchini, sambamba na kuwa makini 
katika utoaji wa taarifa nyeti za kiushindani.

Ninapenda kutoa shukrani kwa wajumbe wenzangu wa kamati kwa 
kuendelea kuniunga mkono mwaka huu.

Margaret Ikongo 
Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 
13 Julai 2023
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Kila mwaka tunalinganisha viwango na kuongeza malipo katika GP kulingana na soko, ufanisi 
binafsi na uwezo. Tathmini ya ufanisi binafsi na uwezo wa kiutendaji hubainishwa kupitia utaratibu 
wetu wa kupima utendaji na uwezo wa kiutendaji wa wafanyakazi wetu. Matokeo ya utaratibu 
huu, huchangia katika uamuzi wa mabadiliko ya motisha ya muda mfupi na muda mrefu.

Motisha yetu ya muda mfupi inayolipwa kama bonasi ya fedha taslimu hutokana na kufikia 
malengo kwenye utendaji wa masuala ya fedha, mikakati, uendeshaji wa vitengo na malengo 
binafsi ambayo kila mtendaji amepewa. Kiasi kilichopo kwa ajili ya motisha ya muda mfupi 
kinatokana na utendaji kwenye masuala ya fedha kadiri ya malengo yaliyowekwa na kukubaliwa. 

Viongozi watendaji ambao wametumwa kufanya kazi Vodacom Tanzania kutoka Vodacom 
Group Limited, hulipwa motisha ya muda mrefu kwa mujibu wa taratibu za Vodacom Group 
Limited, ambapo hupewa umiliki wa hisa na mwajiri wao. Hii huchochea utendaji unaoakisi 
umiliki na uaminifu, na huchangia katika lengo la Vodacom la kuwabakiza watendaji hodari. 
Mfumo huo ni mfumo kamili wa umiliki, na matokeo yake wahusika hupata gawio kutoka siku 
walipopewa hisa japokuwa thamani ya hisa inaweza tu kupatikana baada ya miaka mitatu na ni 
kwa kulingana na kiwango ambacho masharti ya kupewa hisa hizo yametimizwa.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na  
wasio watendaji
Ujira wa wakurugenzi watendaji – Malipo ya Uhakika 
Ujira wa wakurugenzi watendaji ulifanyiwa mapitio kwa kuzingatia ulinganishi na ujira wa 
watendaji wengine katika soko, na pia athari za kushindwa kuwabakiza watendaji muhimu 
katika menejimenti.

Kwa kuzingatia utaratibu/sera ya ujira, taarifa iliyo kwenye toleo hili ni kwa wakurugenzi 
waliostahili, ambapo maamuzi yote yanayohusu ujira yamefanyika kwa kuzingatia utaratibu 
wa ujira na kuidhinishwa na wanahisa. Kama ilivyo kwa mwaka uliotangulia, hakuna 
mabadiliko yaliyofanywa katika utekelezaji wa sera/utaratibu wa ujira katika mwaka huu.

Taarifa za ujira wa wakurugenzi watendaji na wasio watendaji zimetolewa kwa muhtasari katika 
jedwali hapo chini na pia zimewasilishwa katika Maelezo 35 katika taarifa za pamoja za fedha 
na taarifa binafsi za fedha za kampuni (nakala ya kiingereza) yaliyopo katika ukurasa wa 129. 

Kiasi hiki ni jumla ya ada kwa dola ya Marekani, ikijumuisha kodi zote pamoja na kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya 
Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wakazi wa Afrika Kusini na dola ya 
Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka kwa mikutano ya kawaida isiyopungua 
minne kwa mwaka, miku-tano maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika. 
Iwapo mkurugenzi atajiuzulu, malipo yake yatafanyika kulingana na siku alizotumikia hadi kujiuzulu kwake.

Kulingana na miongozo ya Mamlaka ya Soko la 
Mitaji na Dhamana kuhusu taratibu za usimamzi 
wa makampuni ya umma yaliyoorodheshwa 
nchini Tanzania, taarifa hii inaeleza sera za 
Vodacom Tanzania za ujira kwa wakurugenzi 
watendaji na wakurugenzi wasio watendaji 
hususan kiasi na aina za ujira kwa wakurugenzi 
ikiwa ni pamoja na wakurugenzi wasio watendaji 
kwa pamoja.

Utaratibu wetu wa stahiki za ajira ni mpana, 
wenye ulinganifu kwenye vipengele vifuatavyo: 

	z  Ujira wa uhakika (GP);
	z  Motisha ya muda mfupi (STIP);
	z  Motisha ya muda mrefu (LTIP);
	z  Programu mbalimbali za utambuzi;
	z  Fursa mbalimbali za kujifunza na kujiendeleza;
	z  Mazingira ya kazi yanayovutia; na
	z  Programu nzuri ya ustawi wa wafanyakazi.

Viongozi watendaji wanafuata falsafa ya ‘Jumla 
ya gharama kwa kampuni’, ambayo tunairejelea 
kama ujira uhakika (GP). Michango katika 
huduma za tiba, fedha za ustaafu na mafao ya 
bima yamejumuishwa katika GP.

Vipengele hivyo hapo juu vinaendana na 
kuimarishwa kwa utaratibu wetu wa kutathmini 
utendaji kazi na kuendeleza vipaji. Sera yetu ni 
kuwapa marupurupu viongozi wetu watendaji 
kutokana na michango yao katika ufanisi wetu 
kimkakati, kifedha na kiutendaji. Ili kuwa muajiri 
anayeheshimika katika sekta yetu tunahitaji 
kuvutia, kuendeleza na kubakiza vipaji bora na 
rasilimali ya wataalamu wa ndani na kimataifa.

1. Ada za ukurugenzi zinalipwa kwenda ‘Vodacom group’ na si kwa mkurugenzi binafsi.

Falsafa, sera na mfumo wetu wa 
ujira kwa mwaka huu kwa 
wakurugenzi watendaji. Lengo 
letu ni kuwavutia, kuwawezesha 
kubaki na kuwapatia motisha 
watendaji wenye uwezo wa hali ya 
juu, sambamba na kulinganisha 
ujira wao na maslahi ya wanahisa 
na taratibu bora za utekelezaji. 

Wakurugenzi Bodi

Ukaguzi, 
Dharura 

na 
Utekelezaji Ujira Uteuzi Jumla

TB Mihayo  150 000    150 000 
M Ikongo  30 000 15 000 12 000 3 000 60 000 
K Mutooni  30 000 8 000 38 000 
T Semane  30 000 8 000 38 000
D Gutierrez1  30 000 4 000 34 000
M Mbungela1  30 000 4 000 3 000 37 000 
N Nyoka1  30 000 30 000 
S Mdlalose1  30 000 30 000 
S Ramasamy1  30 000 30 000 
R Morathi1  30 000 30 000 
H Bujiku –
P Besiimire –

477 000

35

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya  

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada



Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202336



Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(‘Vodacom Tanzania’ au ‘Kampuni’) 

Taarifa inatolewa kuwa, mkutano mkuu wa saba wa Kampuni kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2023 utafanyika kwa njia ya kielektroniki siku ya 
Ijumaa tarehe 22 Septemba 2023 kuanzia saa nne asubuhi. Mkutano huu utajadili yafuatayo:

1. Kuthibitisha kumbukumbu
 Kuthibitisha  kumbukumbu za mkutano mkuu wa sita uliofanyika tarehe 22 Septemba 2022.

 Azimio la kawaida namba 1
 “ILIAMULIWA KUWA kumbukumbu za mkutano mkuu wa sita uliofanyika tarehe 22 Septemba 2022 zimethibitishwa.”

 Nakala za kumbukumbu zinapatikana kwenye tovuti ya Kampuni www.vodacom.co.tz/investors 

2. Kupitisha taarifa za fedha za mwaka zilizokaguliwa
 Kupokea, kujadili na kupitisha taarifa za fedha zilizokaguliwa kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2023. 

 Azimio la kawaida namba 2
  “ILIAMULIWA KUWA taarifa za fedha zilizokaguliwa za Kampuni, pamoja na ripoti ya wakaguzi huru na ya wakurugenzi kwa mwaka ulioishia 

tarehe 31 Machi 2023, zimepokelewa na kupitishwa.”

  Nakala za taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2023 zinapatikana katika tovuti ya Kampuni  
www.vodacom.co.tz/investors 

3. Uchaguzi wa wakurugenzi
 Kwa kupitia maazimio tofauti:

 3.1  Bw Philip Besiimire aliteuliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni kwa mujibu wa ibara ya 86 ya Katiba ya Kampuni, kujaza nafasi iliyojitokeza 
katika Bodi na kuendelea kutekeleza majukumu ya kiofisi hadi mkutano wa kawaida unaofuata, na hivyo anastahili kuchaguliwa. Wasifu 
wake upo katika ukurasa wa 39.

 3.2  Bw Thomas B Mihayo na Bi Thembeka Semane wanastahili kustaafu katika mkutano huu kwa mujibu wa ibara 104 na 105 za Katiba ya 
Kampuni. Ibara hizo zinabainsha kuwa licha ya kustaafu, wanaweza kuchaguliwa kwa mara nyingine tena kuwa wakurugenzi. Wasifu wao 
uko katika ukurasa wa 39.

 Azimio la kawaida namba 3
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Philip Besiimire amechaguliwa kuwa mkurugenzi wa Kampuni.”

 Azimio la kawaida namba 4
 “ILIAMULIWA KUWA Bw Thomas B Mihayo amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi huru wa Kampuni.”

 Azimio la kawaida namba 5
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Thembeka Semane amechaguliwa tena kuwa mkurugenzi huru wa Kampuni.”

4. Uteuzi wa Ernst & Young kuwa wakaguzi huru wa Kampuni
  Kuteua kampuni ya Ernst & Young Inc., kama ilivyopendekezwa na Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji, kuwa wakaguzi huru wa Kampuni 

na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu ujao wa mwaka. 

 Azimio la kawaida namba 6
  “ILIAMULIWA KUWA Ernst & Young Inc. imeteuliwa kuwa mkaguzi huru wa Kampuni na kushikilia nafasi hiyo hadi mwisho wa mkutano mkuu 

ujao wa mwaka.”

Taarifa ya Mkutano Mkuu
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5. Uteuzi wa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji
  Kupitia maazimio tofauti na kwa mujibu wa kifungu cha 32(f) cha Katiba ya Kampuni, Bi Margaret Ikongo, Bi Thembeka Semane na Bi Kanini 

Mutooni wakiwa wajumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji wachaguliwe kuendelea kuwa wajumbe. Wasifu wao uko katika ukurasa 
wa 39 na 40.

 Azimio la kawaida namba 7
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Margaret Ikongo amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

 Azimio la kawaida namba 8
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Thembeka Semane amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

 Azimio la kawaida namba 9
 “ILIAMULIWA KUWA Bi Kanini Mutooni amechaguliwa kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji.”

6. Gawio
   Kuidhinisha gawio la mwisho la Shi 9.95 kwa kila hisa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2023 kama ilivyopendekezwa na 

wakurugenzi. Gawio litalipwa kabla au Jumatatu ya tarehe 16 Oktoba 2023 kwa wanahisa waliosajiliwa kwenye kitabu cha usajili baada ya 
kufunga biashara ya hisa tarehe 14 Agosti 2023. 

 Azimio la kawaida namba 10
“ILIAMULIWA KUWA gawio la Shi 9.95 kwa hisa ya kawaida kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Machi 2023 limeidhinishwa.”

7. Ada ya wakurugenzi
  Kuidhinisha ada ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 hadi hitimisho la mkutano mkuu ujao wa mwaka, ili kuiwezesha 

Kampuni kuwavutia watu wenye uwezo, ujuzi na uzoefu unaotakiwa ili kutoa mchango unaofaa kwa Kampuni. Hakuna mapendekezo ya 
mabadiliko ya ada.

 Azimio la kawaida namba 11
  “ILIAMULIWA KUWA kiwango cha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji cha dola za Kimarekani 477 000 kimeidhinishwa kwa 

mchanganuo ufuatao:

Pendekezo la
ada Dola ya

Marekani1

Ada ya sasa
Dola ya 

Marekani

Mwenyekiti wa Bodi 150 000 150 000
Mjumbe wa Bodi 30 000 30 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 15 000 15 000
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji 8 000 8 000
Mwenyekiti wa Kamati ya Ujira 12 000 12 000
Mjumbe wa Kamati ya Ujira 4 000 4 000
Mjumbe wa Kamati ya Uteuzi 3 000 3 000

1.  Ada hii inajumuisha kodi zote ikijumuisha kodi ya zuio, inayolipwa kwa shilingi ya Kitanzania kwa wakurugenzi wazawa, randi ya Afrika Kusini kwa wakurugenzi wa Afrika 
Kusini na dola ya Marekani kwa wakurugenzi wengine. Ada hii inalipwa kila robo mwaka (kwa mikupuo minne) kwa mikutano ya kawaida isiyopungua minne kwa mwaka, 
mikutano maalum mitatu na Mkutano Mkuu wa Mwaka na wa dharura kama itahitajika.

8. Ajenda Maalum
8.1 Utwaaji wa kampuni ya Smile Communications Tanzania Limited
  Kuidhinisha utwaaji wa asilimia 100 za hisa za kampuni ya Smile Communications Tanzania Limited, iwapo utaridhiwa na Tume ya Ushindani 

pamoja na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania; pasipo pingamizi kutoka kwa Mamlaka ya Mitaji na Dhamana na Soko la Hisa la Dar es Salaam, na 
kwa masharti yatakayokubalika na pande husika.

 Azimio maalum namba 1
 “ILIAMULIWA KUWA, utwaaji wa asilimia 100 za hisa za kampuni ya Smile Communications Tanzania Limited umeridhiwa”.

8.2 Uwekezaji kwa ubia
   Kuridhia uwekezaji kwa ubia katika kujenga mkongo wa mawasiliano na kutoa huduma husika, pamoja na kuchochea ujenzi wa minara ya 

mawasiliano vijijini ili kukuza mtandao wa huduma ya mawasiliano na uwekezaji wenye tija nchini. 

 Azimio maalum namba 2
 “ILIAMULIWA KUWA uwekezaji kwa ubia kwa lengo la kujenga mkongo wa mawasiliano na kutoa huduma husika umeridhiwa”.

 Azimio maalum namba 3
 “ILIAMULIWA KUWA uwekezaji kwa ubia kwa lengo la kuchochea ujenzi wa minara ya mawasiliano vijijini na kutoa huduma husika umeridhiwa”.

Taarifa ya Mkutano Mkuu inaendelea
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Mwenyekiti wa Bodi
Mwenyekiti wa Kamati ya Uteuzi

Shahada ya Sheria (LL.B), Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania.
Msuluhishi na Mtaalamu wa Sheria.

Jaji Mihayo aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2020. Pia ni Raisi wa Umoja wa Majaji 
Wastaafu Tanzania. Jaji Mihayo ni Kamishna wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, pia ni Wakili wa Mahakama Kuu na Mahakama za 
chini yake. Ana uzoefu wa zaidi ya miaka 35 wa kufanya kazi katika mahakama mbalimbali nchini Tanzania. Aliwahi 
kuhudumu kama   Wakili Mkuu wa Shirika la Sheria Tanzania na kisha kuwa Msajili wa Mahakama ya Urejeshaji Mikopo (LART) 
na baadaye kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania kwa miaka saba. Jaji Mihayo aliwahi kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Bodi ya Utalii Tanzania. Pia, aliwahi kuwa Mjumbe wa Bodi ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na 
Rais wa Baraza la Habari Tanzania. Baada ya hapo, aliwahi kuwa Mjumbe wa Baraza la Chama cha Wanasheria Tanganyika 
(TLS) na alikuwa Rais wa Baraza hilo kwa vipindi viwili vya mwaka mmoja kila kimoja.

Thomas B Mihayo (76) 

Mkurugenzi mtendaji – Vodacom Tanzania
Mjumbe wa Kamati ya Uongozi ya Vodacom Tanzania

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Shule ya Biashara ya Uholanzi (BSN), Uholanzi 
Shahada ya Sanaa katika Sayansi Jamii, Chuo Kikuu cha Makerere, Kampala, Uganda 

Philip aliteuliwa kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Vodacom Tanzania PLC tarehe 15 Oktoba 2022. Alijiunga na Vodacom kutoka 
MTN Afrika Kusini ambako alikuwa Afisa Mkuu Kikanda wa Mauzo na Usambazaji tangu 2019. Alihudumu kwenye nafasi 
mbalimbali za juu MTN ikiwa ni pamoja na Afisa Mkuu Kikanda nchini Afrika Kusini, Mkurugenzi Mtendaji wa Sudani Kusini, 
Afisa Mkuu wa Masoko nchini Zambia na Afisa Mkuu wa Masoko na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji nchini Swaziland. Ana uzoefu 
wa zaidi ya miaka 15 katika uongozi na utekelezaji wa mikakati ya kibiashara (masoko, wateja binafsi, wateja wa kibiashara na 
huduma za kifedha za simu), akifanya kazi na moja ya kampuni kubwa za mawasiliano barani Afrika.

Philip Besiimire (47)

Margaret Ikongo (66)

Mkurugenzi huru
Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa madhumuni 
ya kamati hii

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu Huria, Tanzania.
Cheti cha Kimataifa cha Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, Uingereza.
Diploma ya Kimataifa ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi na Mjumbe Mhitimu wa Taasisi ya Usimamizi wa Viashiria Hatarishi, 
Uingereza. 
Mwanachama katika Taasisi ya masuala ya Bima, Uingereza.

Margaret Margaret aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Pia ni mjumbe wa bodi ya 
wakurugenzi ya Actuarial and Risk Consulting na Metrolife and Meticulus Insurance. Kabla ya hapo, Margaret alikaa kwenye 
Bodi ya benki ya NMB na AAR Insurance Tanzania, pamoja na Bodi ya Wadhamini wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF). 
Margaret ana uzoefu mkubwa katika masuala ya fedha na utawala bora akiwa ameupata kutokana na kufanya kazi katika sekta 
ya bima ambapo alikuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa kwa kupindi cha miaka kumi. Margaret pia alikuwa 
mshauri wa Kamishna wa Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania pamoja na Kaimu Mkuu wa Kurugenzi ya Ufundi.

Wasifu wa wakurugenzi wanaochaguliwa

Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa  
madhumuni ya kamati hii 

Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Monash 
Stashahada ya Juu katika Usimamizi wa Biashara, Chuo Kikuu cha Biashara cha Pretoria Gordon 
Shahada ya Biashara katika Uhasibu; Chuo Kikuu cha Transkei (Chuo Kikuu cha Teknolojia cha Walter Sisulu kwa sasa) 
Mwanachama wa Taasisi ya Taaluma ya Benki ya Afrika Kusini.

Thembeka aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Novemba 2017. Thembeka ana uzoefu katika 
masuala ya biashara ukihusisha mikakati ya mashirika, utekelezaji wa mifumo ya biashara, miradi yenye thamani kubwa, 
utekelezaji na ufuatiliaji, utawala bora na vilevile usimamizi wa fedha. Thembeka ni mkurugenzi wa Linea Consulting (Pty) Ltd, 
mjumbe wa Kamati ya Udhibiti ya ACASA & ATNS, akiripoti kwa Waziri wa Usafirishaji wa Afrika Kusini na pia, ni mjumbe wa 
Baraza la ICASA. Thembeka anafanya kazi kama mjumbe wa bodi wa Idara ya Makazi EAAB, ambapo ni Mwenyekiti wa Kamati 
yake ya Fedha na Uwekezaji na pia, ni mjumbe wa Kamati za Ukaguzi na Dharura pamoja na ya Rasilimali watu na Ujira. Pia, 
Thembeka ni mjumbe wa bodi na mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi na Usimamizi wa Dharura na Kamati ya Ujira ya Mamlaka ya 
usimamizi wa Mbuga za Wanyama za Afrika Kusini. Vilevile, Thembeka ni mjumbe wa South African Heritage Resource Agency 
na Kamati ya Uthibiti na Usimamizi wa Utendaji wa Manispaa ya Sol Platje.

Thembeka Semane (47)
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Kanini Mutooni (47) 

Mkurugenzi huru
Mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji na anatambuliwa kuwa mtaalamu wa fedha kwa  
madhumuni ya kamati hii

Elimu ya utekelezaji wa Sera za Kimataifa, Shule ya masuala ya kiserikali ya Harvard 
Shahada ya Uzamili katika Usimamizi wa Biashara, Shule ya Biashara Cass ya Chuo Kikuu cha Jiji la London. 
Diploma ya masuala ya Dhamana (Uingereza)
Cheti cha Taaluma ya Usimamizi katika Uwekezaji (Uingereza)
Cheti cha Taaluma ya Uhasibu (ACCA), Uingereza
Shahada ya Biashara, Chuo Kikuu cha Kikatoliki, Kenya

Kanini aliteuliwa kuwa mkurugenzi huru wa Vodacom Tanzania mwezi Oktoba 2022. Kanini ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper 
Richards Kaplan Foundation kwa Afrika. Hivi sasa ni Mkurugenzi Mtendaji wa Draper Richards Kaplan Foundation akisimamia 
Afrika. Pia ni mjumbe katika Bodi za Financial Sector Deepening Africa (FSDA); MCE Social Capital, the United Nations Capital 
Development Fund, Africa Enterprise Challenge Fund, Amref Health Innovation na CDC UK PLC. Kabla ya hapo, Kanini alikuwa 
mjumbe wa Bodi katika benki za uwekezaji huko Uingereza na Marekani ikiwa ni pamoja na Bank of America-Merrill Lynch na 
Dresdner Kleinwort Benson.

Tarehe ya kufunga rejesta
Tarehe ya kufungwa rejesta ya wanahisa wa Kampuni kwa madhumuni ya kustahili kuhudhuria, kushiriki na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa 
mwaka ni Ijumaa 15 Septemba 2023. 

Ushiriki kwa njia ya kielektroniki 
Mkutano mkuu wa mwaka utafanyika kwa njia ya kielektroniki kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 29 na 63 cha Katiba ya Kampuni. Wanahisa 
waliosajiliwa kwenye rejesta hadi kufikia tarehe ya kufunga rejesta hiyo, watapokea ujumbe mfupi wa maneno wenye taarifa za kuwawezesha kuingia 
kwenye mkutano huo. Mkutano mkuu wa mwaka utaoneshwa mubashara kupitia kiunga cha wavuti kwenye vifaa janja vilivyounganishwa na intaneti.  
Kwa taarifa zaidi, tafadhali tembelea tovuti ya Kampuni https://vodacom.co.tz/investors 

Wanahisa watawajibika kwa gharama za data na mtandao. Kampuni haitawajibika na upotevu wa mawasiliano kutokana na matatizo ya kimtandao/
kuishiwa muda wa hewani/kukatika kwa umeme/na matatizo ya kiufundi ya kielektroniki yanayoweza kuathiri ushiriki wa mwanahisa kwenye 
mkutano mkuu mwaka kwa njia ya mtandao. 

Wanahisa wanahimizwa kutuma maswali yatokanayo na maazimio yaliyopo kwenye taarifa hii kabla ya mkutano mkuu kwenda kwenye barua pepe 
investorrelations@vodacom.co.tz kabla ya Jumanne ya tarehe 19 Septemba 2023 saa 4:00 asubuhi. Majibu ya maswali hayo yatatolewa katika 
mkutano mkuu. Uwasilishaji wa maswali haumzuii mwanahisa kuuliza maswali siku ya mkutano mkuu.

Mahudhurio
Wanaostahili kuhudhuria, kuzungumza na kupiga kura kwenye mkutano mkuu wa mwaka ni wanahisa tu. 

Wanahisa wanaweza kuteua wawakilishi kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba yao. Mwakilishi si lazima awe mwanahisa wa Kampuni. 
Fomu ya uwakilishi iliyojazwa, inayopatikana kwenye tovuti ya Kampuni, pamoja na risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, kitambulisho cha taifa/
kura/leseni ya udereva na taarifa za mawasiliano vitumwe kwa barua pepe kwenda investorrelations@vodacom.co.tz au viwasilishwe kwa Katibu 
wa Kampuni, ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4:00 
asubuhi Jumanne ya tarehe 19 Septemba 2023. Kujazwa kwa fomu ya mwakilishi hakumzuii mwanahisa yeyote kuhudhuria mkutano mkuu wa 
mwaka.

Upigaji kura utaendeshwa kulingana na Katiba na kanuni za Kampuni. Maazimio ya kawaida yatakayopitishwa katika mkutano mkuu huu yatapaswa 
kuungwa mkono na zaidi ya 50% ya kura za wanahisa. Azimio maalum litapaswa kuungwa mkono na angalau 75% ya kura za wanahisa.

Wanahisa wenye hisa zisizo kwa majina yao lazima wawapatie watunzaji au wawakilishi wao maelekezo ya kupiga kura katika mkutano mkuu wa 
mwaka. Kama mtunzaji au mwakilishi wako hatapokea maelekezo kutoka kwako, kama itakavyokuwa, itabidi kufanya maamuzi kulingana na mamlaka 
uliyoyatoa kwake.

Wanahisa wanahimizwa kuendelea kufuatilia tovuti ya Kampuni ili kupata taarifa zaidi zinazohusiana na mkutano mkuu wa mwaka.

Imeidhinishwa na Bodi.

Caroline M Mduma
Katibu wa Kampuni

31 Agosti 2023

Taarifa ya Mkutano Mkuu inaendelea

Wasifu wa wakurugenzi wanaochaguliwa inaendelea

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202340



Vodacom Tanzania Public Limited Company
(Imesajiliwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania)
(Namba ya Usajili 38501)
(ISIN: TZ1996102715 Ticker code: VODA)
(“Vodacom” au “Kampuni”)

Kifungu A – Ijazwe na wanahisa wote

Jina Kamili

Namba ya hati ya hisa (CDS A/c No)

Idadi ya hisa mwanahisa anazomiliki

Kifungu B – Ijazwe na wanahisa watakaoteuwa wawakilishi (na si Mwenyekiti) kuhudhuria mkutano kwa niaba yao

Mimi(Sisi), mwenye/wenye hati ya hisa zenye idadi ya hisa za kampuni kwa mujibu wa kifungu A, namteua/tunamteua (angalia maelekezo namba 1&2)

au akishindwa yeye,

au akishindwa yeye,

Mwenyekiti  wa mkutano mkuu wa mwaka kuwa mwakilishi wangu/wetu kuhudhuria, kushiriki mijadala na kupiga kura kwa niaba yangu/yetu katika mkutano 
mkuu wa mwaka wa sita utakaofanyika kwa nji ya kielektroniki siku ya Ijumaa, tarehe 22 Septemba 2023 kwa lengo la kutoa maamuzi na kupitisha maazimio ya 
kawaida, kupiga kura ya kuafiki au kutokuafiki au kutoshiriki kwenye upigaji kura kulingana na hisa zilizoandikishwa kwa jina langu/letu.

Kifungu C – Ijazwe na wanahisa wote

Weka alama x kwenye kisanduku kulingana na matakwa yako.
Vinginevyo mwakilishi wako atapiga kura atakavyoona inafaa.

Naafiki Siafiki Sishiriki

1 Azimio ka kawaida namba 1
Kuthibitisha kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika tarehe 22 September 2022

2. Azimio ka kawaida namba 2
Kupitisha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2023

3. Azimio ka kawaida namba 3
Kumchagua Philip Besiimire kuwa mkurugenzi mtendaji

4. Azimio ka kawaida namba 4
Kumchagua tena Thomas B Mihayo kuwa mkurugenzi huru

5. Azimio ka kawaida namba 5
Kumchagua tena Thembeka Semane kuwa mkurugenzi huru 

6. Azimio ka kawaida namba 6
Kuchagua Ernst & Young Inc. kuwa wakaguzi wa Kampuni kwa mwaka unaoishia Machi 2024

7. Azimio ka kawaida namba 7
Kumchagua tena Margaret Ikongo kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

8. Azimio ka kawaida namba 8
Kumchagua tena Thembeka Semane kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

9. Azimio ka kawaida namba 9
Kumchagua tena Kanini Mutooni kuendelea kuwa mjumbe wa Kamati ya Ukaguzi, Dharura na Utekelezaji

10. Azimio ka kawaida namba 10
Kuidhinisha gawio la Shi 9.95 kwa hisa kwa mwaka ulioishia terehe 31 Machi 2023

11. Azimio ka kawaida namba 11
Kuidhinisha ada ya mwaka ya wakurugenzi wasio watendaji ya dola za Kimarekani 477 000 kwa mwaka

12. Azimio maalum namba 1
Kuidhinisha utwaaji wa asilimia 100 za hisa za kampuni ya Smile Communications Tanzania Limited

13. Azimio maalum namba 2
Kuidhinisha uwekezaji kwa ubia kwa lengo la kujenga mkongo wa mawasiliano na kutoa huduma husika

14. Azimio maalum namba 3
Kuidhinisha uwekezaji kwa ubia kwa lengo la kuchochea ujenzi wa minara ya mawasiliano vijijini na kutoa 
huduma husika

Imetiwa sahihi tarehe                                   mwezi Septemba 2023

Sahihi:  Sahihi: 

Fomu ya mwakilishi iliyojazwa iwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni ya Vodacom Tanzania PLC kabla saa 4 asubuhi, Jumanne tarehe  
19 Septemba 2023.

Fomu ya Mwakilishi 

41

Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya  

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada



1.  Mwanahisa anayepaswa kuhudhuria katika mkutano mkuu anaweza kuteua mwakilishi wake kuhudhuria, kutoa maoni na kupiga kura kwa niaba 
yake. Mwakilishi sio lazima awe mwanahisa wa kampuni. Kwa makampuni, fomu ya mwakilishi ijazwe na afisa mwenye mamlaka na iwekwe 
muhuri wa Kampuni husika. 

2.  Weka alama ‘X’ kwenye eneo la kujaza kwenye fomu kulingana na kura unayotaka kupiga katika agenda husika. Iwapo utapenda kupiga kura 
kwa hisa pungufu ya hisa unazomiliki, onyesha idadi ya hisa pungufu ambazo ungependa zipige kura. Iwapo maelekezo haya hayatazingatiwa, 
mwakilishi atapiga kura atakavyoona inafaa.

3.  Mwanahisa anaweza kuweka jina la mwakilishi/wawakilishi wake kwenye sehemu iliyoonyeshwa kwenye hii fomu bila kufuta kipengele cha 
kuwakilishwa na “Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka” kilichopo chini ya sehemu ya kuandika majina ya wawakilishi. Mwanahisa atapaswa 
kuweka sahihi yake iwapo atafuta kipengele hicho. Mwakilishi ambaye jina lake limejazwa likiwa la kwanza kwenye fomu ya uwakilishi 
akihudhuria mkutano mkuu ndiye atahusika kufanya maamuzi.

4.  Fomu za mwakilishi zilizojazwa pamoja na hati ya hisa au risiti ya uwekezaji ya DSE ya mwanahisa, ziwasilishwe kwa Katibu wa Kampuni 
- ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, Dar es Salaam, Tanzania kabla ya saa 4 asubuhi siku 
ya Jumanne tarehe 19 Septemba 2023. Aidha, fomu zinaweza kusainiwa kisha kuzituma kwa barua pepe ya  
investorrelations@vodacom.co.tz. 

5.  Mwanahisa akifanya masahihisho/mabadiliko yoyote kwenye fomu ya mwakilishi, atapaswa kuwekwa sahihi yake pembeni ya masahihisho/
mabadiliko hayo.

6.  Wenye hisa wenye umri mdogo kisheria wanapaswa kusimamiwa na wazazi/walezi wao ambao watapaswa kuwa na nyaraka za kisheria za 
kuwathibitisha.

7.  Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa mwaka atakubali fomu ya mwakilishi itakavyokuwa imejazwa tofauti na matakwa haya iwapo ataridhika na 
namna ambavyo mwanahisa atapenda kupiga kura.

8. Kwa wale wenye hisa za pamoja/vikundi:

	z Yeyote kati yao anaweza kutia sahihi kwenye fomu hii
	z Kura ya mwanahisa mkubwa (ukubwa wa hisa utajulikana kulingana na majina yaliorodheshwa kwenye rejista ya wanahisa wa Kampuni) 

itakayopigwa na yeye binafsi au kutumia mwakilishi, ndio itakayoruhusiwa kwa niaba ya wanahisa wenzake kwenye kikundi.

Bi Caroline Mduma

Katibu wa Kampuni

Ghorofa ya 7, Vodacom Tower, Ursino Estate, 
Kiwanja na 23, Barabara ya Bagamoyo, 
P.O. Box 2369,
Dar es Salaam,
Barua pepe: investorrelations@vodacom.co.tz   

Maelekezo ya fomu ya mwakilishi

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202342



Taarifa kuhusu umiliki
Jumla ya hisa # ya hisa % ya hisa

Vodacom Group Limited 1 680 000 200 75.0%
Mfuko wa Pensheni wa Wafanyakazi wa Serikali (Uwekezaji wa Shirika la Umma SOC Limited, Jamhuri ya 
Afrika Kusini) 164 503 540 7.3%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Afrika Mashariki) 250 752 782 11.2%
Wawekezaji wa Kitaasisi (Sehemu nyingine duniani) 50 122 663 2.2%
Wawekezaji wengine 94 621 115 4.3%

	 2 240 000 300 100.0%

Umiliki wa hisa kitaasisi
% Umiliki 

kitaasisi

Tanzania 47.9%
PIC 35.3%
Uganda 6.0%
Wanahisa wengine wa kimataifa 10.8%

 100.0%

  

Maelekezo ya fomu ya mwakilishi

43



Vodacom Tanzania Public  
Limited Company
(Imeandikishwa katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) 
Usajili namba: 38501 
(ISIN: TZ1996102715 Share Code: VODA)

Wakurugenzi
TB Mihayo (Mwenyekiti)1 
P Besiimire (Mkurugenzi Mtendaji)2  
H Bujiku (Mkurugenzi wa Fedha)1 
S Mdlalose3 
D Gutierrez4 
M Ikongo1  
M Mbungela5 
N Nyoka5 
R Morathi5 
S Ramasamy6 
T Semane5 
K Mutooni7

1 Mtanzania. 2 Mganda. 3 Muingereza. 4 Mbolivia. 
5 Mwafrika Kusini. 6 Mhindi. 7 Mkenya

Katibu wa Kampuni
Caroline Mduma 
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Ofisi iliyosajiliwa
Ghorofa ya 15, Vodacom Tower, 
Eneo la Ursino, Kiwanja namba 23, Barabara ya Bagamoyo, 
S.L.P 2369, Dar es Salaam, Tanzania

Mkaguzi wa Hesabu za Fedha
Ernst & Young 
EY House 
Kiwanja namba 162/1, Barabara ya Mzinga 
14111 Oysterbay 
S.L.P 2475 
Dar es Salaam, Tanzania

Watoa huduma za Kibenki
Citibank Tanzania Limited

Citibank House 
Kiwanja namba 1962, Barabara ya Toure, Oysterbay 
S.L.P 71625  
Dar es Salaam, Tanzania

National Bank of Commerce Limited

Barabara ya Sokoine & Mtaa wa Azikiwe 
S.L.P 1863 
Dar es Salaam, Tanzania

NMB Bank Plc

Mtaa wa Ohio /Barabara ya Ali Hassan Mwinyi 
S.L.P 9213 
Dar es Salaam, Tanzania

CRDB Bank Plc.

Mtaa wa Azikiwe 
S.L.P 268 
Dar es Salaam, Tanzania

Standard Chartered Bank Tanzania

Jengo la International House 
Mtaa wa Shaaban Robert/Garden Avenue 
S.L.P 9011 
Dar es Salaam, Tanzania

Washauri wa Mambo ya Kisheria
IMMMA (Advocates)

Kiwanja namba 357, IMMMA House 
Barabara ya Umoja wa Mataifa, Upanga 
S.L.P 72484 
Dar es salaam, Tanzania

Lawhill

14112 Regent Estate Mikocheni 
Mtaa wa Historia, Kiwanja namba 311,  
Nyumba namba 96 
S.L.P 105646 
Dar es salaam, Tanzania

Msajili Masuala ya Hisa
CSD & Registry Company Limited 
Soko la Hisa la Dar es Salaam 
Ghorofa ya 3, Kambarage House 
Mtaa wa 6 Ufukoni 
S.L.P 70081 
Dar es Salaam, Tanzania

Mshauri Mkuu aliyesajiliwa
Orbit Securities Company Limited

Mawasiliano ya nje
Zuweina Farah

Mahusiano na Wawekezaji
Albert Maneno, Neema Munuo 
investorrelations@vodacom.co.tz 
www.vodacom.co.tz/investors

Taarifa za kampuni

Taarifa ya mwaka ya Kampuni ya Vodacom Tanzania kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 202344



Taarifa zisizofuata 
Kanuni za Kimataifa 
za Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha 
(‘IFRS’)
Taarifa hii ina baadhi ya hatua zisizofuata Kanuni 
za Kimataifa za Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 
ambazo hazijapitiwa au kuripotiwa na wakaguzi 
wa Kundi la Kampuni za Vodacom (‘Kundi’). 
Menejimenti ya Kundi inaamini hatua hizi zinatoa 
taarifa muhimu za ziada kwa kuelewa ufanisi wa 
Kundi la Vodacom au biashara za Kundi la 
Vodacom kwa sababu zinaeleza hatua 
zilizotumiwa na Kundi la Vodacom kutathimini 
ufanisi. Hata hivyo, taarifa hizi za ziada 
zilizowasilishwa hazikufasiliwa kwa njia 
inayofanana na kampuni zote, ikiwa ni pamoja na 
zile zilizo katika tasnia ya Kundi la Vodacom. 
Hivyo, inawezekana haiwezi kulinganishwa na 
hatua zinazofanana na kutolewa taarifa na 
kampuni nyingine. Kwa kuongezea, ingawa hatua 
hizi ni muhimu katika usimamizi wa biashara, 
hazipaswi kuangaliwa kipwekepweke au kama 
mbadala, badala yake ziwe kama kijalizo, katika 
hatua za Kanuni za Kimataifa za Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha. Rejea katika sehemu ya ‘Ufanisi 
wetu’ ya taarifa hii kwa maelezo yanayohusiana 
na mapato ya huduma, EBIT na mapato kwa kila 
hisa.

Alama za Biashara
Vodafone, logo ya Vodafone, M-Pesa, Vodacom, 
Wakulima Waliounganishwa na Vodafone 
Supernet ni alama za biashara za Vodafone 
Group Plc (au ina program zinazosubiria). 
M-Fundi, M-Shamba, M-Pawa na Vodacom Faraja 
ni alama za biashara za Vodacom Tanzania Public 
Limited Company (au ina program zinazosubiria). 
Bidhaa zingine na majina ya kampuni yaliyotajwa 
hapa yanaweza kuwa alama za biashara za 
wamiliki wao husika.

Matamko ya Matarajio
Taarifa hii, ambayo inajumuisha matokeo ya Kundi la makampuni kwa mwaka 
unaoishia tarehe 31 Machi 2023, ina ‘matamko ya matumaini’, ambayo hayajapitiwa 
au kuripotiwa na wakaguzi wa Kundi, kuhusiana na hali ya kifedha ya Kundi, matokeo 
ya uendeshaji na biashara na taarifa zinazohusiana na mipango na malengo ya Kundi 
la Vodacom. Hasa, matamko hayo ya kuangalia mbele yanajumuisha matamko 
yanayohusiana na: ufanisi wa baadaye wa Kundi la Vodacom; matumizi ya mtaji siku 
zijazo, ununuzi, kujitoa, gharama, mapato, masharti ya kifedha, sera ya gawio na 
maendeleo ya baadaye; mikakati ya biashara na uwekezaji inayohusiana na upanuzi 
na ukuaji wa Kundi la Vodacom; athari za udhibiti wa biashara za Kundi la Vodacom 
unaofanywa na serikali katika nchi inapofanya shughuli zake; matarajio ya Kundi la 
Vodacom kuhusiana na tarehe za uzinduzi na kuanza uuzaji wa bidhaa, huduma au 
teknolojia; matarajio kuhusu mazingira ya uendeshaji na hali ya soko; ongezeko la 
wateja na matumizi; na kiwango cha ongezeko la gawio kwa Kundi.

Matamko ya kuangalia mbele wakati mwingine, lakini si wakati wote, hubainishwa 
kwa matumizi yao ya tarehe katika wakati ujao au Maneno kama ‘nita’, ‘tarajia’, 
‘kusudia’, ‘ninge’, ‘weza’, ‘paswa’, ‘amini’, ‘panga’ au ‘lenga’ (pamoja na miundo yao ya 
ukanushi). 

Kwa hali yao, matamko ya kuangalia mbele kwa asili yanatabirika, yanaweza kukisiwa 
na yanajumuisha hatari na mashaka kwa sababu yanahusiana na matumio na 
yanategemea mazingira ambayo yanaweza kutokea au yasitokee siku za baadaye. 
Kuna sababu mbalimbali ambazo zinaweza kusababisha matokeo halisi na 
maendeleo kutofautiana kabisa kuanzia yale yaliyoelezwa au kumaanishwa na 
matamko haya ya kuangalia mbele. Sababu hizi ni pamoja na, ingawa haziishii hapo, 
zifuatazo: mabadiliko katika hali ya kiuchumi au kisiasa katika masoko 
yanayohudumiwa kwa shughuli za Kundi la Vodacom; ushindani mkubwa kuliko 
ilivyotarajiwa; gharama kubwa kuliko ilivyotarajiwa au matumizi ya mtaji; ongezeko 
dogo la wateja kuliko ilivyotarajiwa na kupungua kwa wateja wa kudumu; mabadiliko 
katika hali ya matumizi ya wateja wapya na waliopo; uwezo wa Kundi kupanua nafasi 
yake kimawanda au kuongeza muda au kuchukua leseni mpya; uwezo wa Kundi 
kufanikisha kuokoa gharama; uwezo wa Kundi kutekeleza mkakati wake wa kutumia 
mkongo; kuanza kutoa bidhaa na huduma mpya; huduma za data (mobile data), 
upanuzi wa Biashara na mtandao wa 4G, mabadiliko katika viwango vya ubadilishaji 
wa fedha za kigeni, na vilevile katika viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, na 
vilevile viwango vya riba; uwezo wa Kundi kupata faida kutokana na kuingia katika 
ubia au kufanya biashara pamoja na kuingia katika kufanya biashara ya huduma na 
utoaji wa leseni ya chapa; matokeo yasiyofaa kwa Kundi ya kufanya na kuchanganya 
ununuzi na utupaji; mabadiliko katika mfumo wa kisheria ambapo Kundi huendesha 
shughuli zake; athari za mashauri ya kisheria na mengineyo; kupoteza wasambazaji 
au kuvurugika kwa mnyororo wa usambazaji; maendeleo katika hali ya fedha ya 
Kundi, mapato na fedha zinazosambazwa na mambo mengine ambayo Bodi 
imezingatia wakati wa kuamua viwango vya magawio; uwezo wa Kundi kuwa na mtaji 
wa kufanyia kazi na mahitaji mengine; mabadiliko katika viwango vya kodi kisheria au 
mchanganyiko wa faida; na/au mabadiliko katika sharia ya kodi. Matamko mengine 
yote yaliyofuata ya kuangalia mbele yawe kwa maandishi au mdomo ambayo ni ya 
Kampuni, kwa mhusika yeyote wa Kundi au kwa watu wowote wanaofanya kwa niaba 
yao wanastahili katika wingi wao kwa sababu zinarejelewa hapo juu. Uhakika hauwezi 
kutolewa kuwa matamko ya kuangalia mbele katika waraka huu yatafikiwa. 
Kutegemea kufuata sharia na kanuni zinazotumika, Kampuni haikusudii kuboresha 
matamko haya ya kuangalia mbele na haichukui wajibu wowote wa kufanya hivyo.

Dai la haki
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Utangulizi Biashara yetu Azma yetu
Ufanisi wetu 

kifedha Utawala
Taarifa ya  

Mkutano Mkuu Taarifa za ziada






